ความลับห้องอภิญญา 8 ที่บ้านสายลม

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย 12punna, 7 มีนาคม 2006.

1. orion

orion สมาชิก

อนุโมทนาบุญ แห่งการปฎิบัติด้วยนะครับ

2. Lin

Lin เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2005
    โมทนาสาธุค่ะ
    ขอรบกวนถามหน่อยค่ะว่าที่ ภูเก็ตมีที่ฝึกมโนมยิทธิป่าวคะ พอดีได้ไปทำงานที่นั่นน่ะค่ะ

3. sabpakit@ego.co.th

sabpakit@ego.co.th เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2005
    ถามต่อจากคุณ anko หลังจากปิดห้องแล้ว การฝึกต่อจากนั้นต้องใช้เวลาเท่าไหร่คะ แล้วเหมือนกับการนั่งวิปัสสนากรรมฐานหรือเปล่า เพราะตัวเองเป็นคนมีโรคประจำตัว คือปวดเข่ากับปวดหลัง จะเป็นปัญหาในการฝึกไหมคะ

4. tassanai_k

tassanai_k เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุ ผมก็เคยไปมาครั้งนึง ก็สอบถามคนแถวนั้นได้เลยครับ ท่านยินดีกันอยู่แล้ว ตอนแรกอยากไปแต่ก็ติดนั่นติดนี่ พอตั้งใจแค่นั้นแหละโอกาศมันจะอำนวยให้เองแถมภรรยาผมขอไปด้วยทั้งๆที่เค้าไม่เห็นว่าจะสนใจตรงไหน และผมก็ตั้งใจอีกว่าสิ้นปีช่วงที่มีการธุดงค์และฝึกเต็มกำลังที่วัดท่าซุงก็อยากจะไปร่วมด้วย

5. ศิษย์หลวงพ่อ

ศิษย์หลวงพ่อ เป็นที่รู้จักกันดี

สักวันผมจะต้องฝึกให้พบเจอหลวงปู่ , หลวงพ่อให้ได้ครับ ผมสัญญา ขอโมทนาด้วยครับ

6. bigger

bigger Active Member

29 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

ขอบคุณครับ

7. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    อยากฝึกบ้างจังครับ...แต่มันไกลครับ...
    ลองถามที่ใกล้ๆ ดูแล้วก็ไม่มีการฝึก...
    อยู่ลำปางนะครับ...

8. 12punna

12punna เป็นที่รู้จักกันดี

ผม อยากจะให้ ทุกท่านที่ อยากจะฝึก ได้ไป ลงครู ครับ
    เพราะ สมัยก่อน ผมก็ไม่เห็นอะไร แต่ พอไป ฝึกวันแรก ลงครู(ถวาย เครื่องหอม)
    แล้วฝาก ตัวเป็นศิษย์ ท่าน แล้วก็ รู้วิธีฝึก หลังจากที่หลงมานาน พอแค่ รู้วิธี
    แค่นี้ มันก็ เปิดหมดเลย เห็นหมดเลย สัมผัส ได้

ขอบอกก่อนนะครับ คนทุกคนบนโลกใบนี้ ไม่มีใคร สามารถใช้ ตาเนื้อ มองเห็นสิ่งลี้ลับได้นะครับ แม้ กระทั้งหลวงพ่อ ท่านก็บอกว่า ถ้ามองด้วยตาเนื้อ ไม่มีทางเห็นแน่นอน แต่เราต้อง ใช้ ใจให้เป็นทิพย์ เมื่อใจเป็น ทิพย์ แล้ว ใจเราก็ จะได้อภิญา คือ มีฤาธิ์ทางใจ นั้นเอง สามารถสัมผัส พลังงานต่างๆๆ ได้

คนที่บอกเห็น นั้นเห็นนี้ เขาก็ไม่ได้ เห็นตาเนื้อนะ ไม่ใช่หลับตา เห็นภาพในม่านตาดำๆๆ ไม่ใช่แน่นอน เขาเอา ใจที่เป็นทิพย์ ไปดูต่างหาก เมื่อเรา ใจเป็นทิพย์แล้ว อยากสัมพัส อะไร ก็ได้หมด อยากไปไหน ก็ได้หมด (ต้องรักษา ศีล)
    ให้ สะอาด

ฉะนั้น ยังมีหลายท่านไม่เข้าใจ คำว่า ตาทิพย์ คำว่า ตาทิพย์ จริงๆๆ แปลว่า
    มีฤาธิ์ทางใจมากกว่า แล้วทีนี้ ภาพที่เรา เห็นในใจเรา จะ ชัดมาก หรือ มัวๆๆ
    หรือ มึดๆๆ ดำๆๆ ก็ขึ้นอยู่กับว่า ผู้นั้น รักษาศีลได้ดีไหม มีใจต่อพระพุทธเจ้าไหม
    ส่วน คถา ที่จะช่วยเร่งให้ มีฤาธิ์ทางใจ ก็คือ นะ มะ พะ ธะ ภาวนา ไป 10 นาที ก็ได้ ให้ใจ สงบ เมื่อ สงบแล้วให้หยุด แล้ว ทีนี้ ให้ ใช่ใจสัมผัส เอาเลย (ช่วงนี้อยากให้ มีครูคอยแนะนำ เพราะครู จะบอกว่า ใจที่เราสัมผัสได้ ถูก หรือ ผิด )

9. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

การจะใช้ตาทิพย์เท่าที่ผมเคยสัมผัสๆระดับหยาบๆ มา

...ไม่ใช่ตาเนื้อนะครับ ขณะที่จะตั้งจิตดูนั้น จิตต้องมี สมาธิ-ศีลสะอาดพอควร .. อย่างนี้คือ ภาพมันจะแว๊บมาให้เห็นครับ ถ้าหากสมาธิและศีลใสแจ๋วหล่ะ คุณจะเหมือนอยู่ในเหตุการณ์นั้นเลย และภาพแต่ละอย่างจิตจะรู้สืบสาวราวเรื่องได้อีกว่า แต่ละอย่างมีเหตุ มีมูล มีอดีต อนาคต มีกรรม พัวพันกันอย่างไร .. ความสำคัญของญาณ(ความรู้พิเศษ)ของเราอีกอย่างคือ การครอบครูแล้ว จะทำให้ญาณเราถูกต้อง-แม่นยำ-ตรงต่อพระนิพพาน เพราะมโนมยิทธิ ผู้เป็นใหญ่ที่สุดที่เป็นอาจารย์คือ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ รวมทั้งผู้มีพระคุณทุกๆท่าน พูดง่ายๆอีกอย่างว่า "เบื้องบน"

ตาเนื้อ.. มันไม่มีไรหรอกครับ มันมากั้นจิตไว้ตามเรื่องตามราว

มีแต่จิตเท่านั้น ที่ขอบเขตมันกว้าง .. และสามารถฝึกให้เกิดประโยชน์แนวพระท่านสอนได้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มีนาคม 2006
  10. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาค่ะ

11. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่า หน่อย
    ....
    ดิฉัน นั่ง เจริญสติกรรมฐาน ที่บ้าน
    คือประเทศเยอรมัน ..ประเทศนี้ไม่มีตุ๊กแก่
    แต่ปรากฏว่า..คืนหนึ่ง นั่งสมาธิ เจริญสติ พิจารณา สังขาร
    จิตนิ่ง ดิ่ง..อยู่ ๆๆ ได้ยิน เสียงตุ๊กแก่ ..
    ยอมรับว่า ถอน สติ ถอนสมาธิ
    เข้านอน ดีกว่า

12. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    คุณอ้นแท้ๆ กระทู้ญาน 8
    กลายเป็น กระทู้ตุ๊กแก

55555555555555

13. ชา ใคร่รู้

ชา ใคร่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

.....สำหรับผมมีแต่จิ้งจกทักครับ เวลาคิดอกุศลทีไรมักจะมีจิ้งจกทักเสมอๆครับ เวลาฝึกสมาธิก็มีเหมือนกันครับ ตอนเล่นเนตยังมีเลยครับมันชอบโดดลงมาข้างๆแขนซ้ายผมเสมอครับ แต่ตุ๊กแกคงไม่ไหวครับ ผมไม่ได้รังเกียจอะไรมันหรอกแต่เห็นทีไรเป็นต้อง บรื๋อๆๆๆๆ ทุกที

14. KomAon11

เออ

จริงด้วย นี่ ไม่ใช่กระทุ้ตุ๊กแกนะครับ ..........

....แว๊กกกกกกกกกกกกกก

คุณ 12punna มาช่วยดึงประเด็นทีคับ

15. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    55555555555555555555555555555555

นั่นสิ เป็นกระทู้จิ้งจกตุ๊กแกไปแว๊วววว

กิ๊ววววววววววววววว

16. penney

penney เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2005
    อิอิไม่เคยเห็นตุ๊กแกจริงๆสักที
    เคยแต่ตอนที่อยู่วัดกลางคืนจะได้ยินเสียง ตั๊บแกๆๆๆๆ
    เสียงดั๊งดัง แต่ก็ไม่เคยรู้สึกกลัวเลยนะคะ

ไม่เคยกลัวแต่ไม่กล้าจับค่ะ ไม่อยากให้มาแตะเรา อิอิ

อยากไปบ้านสายลมจังเลยค่ะ ลมคงเย็นน่าดูเลย
    อิอิ จะชวนคุณแม่ไปก็ไม่รู้จะว่างไปป่าว
    แต่ใจหนูกะว่ายังไงๆ ก็ต้องวันที่ 2 เมษายนนี้แน่ๆค่ะ

17. penney

ความจริงตั้งใจจะไปวันที่ 1 และ 2 เม.ษ. เลยค่ะแต่ว่า
    วันที่ 1 น้องชายอายุ 9 ปี
    จะบรรพชาหรืออุปสมบท ใช้คำไหนละเนี๊ย
    สรุปว่าจะบวชภาคฤดูร้อนค่ะ อยากจะไปอนุโมทนาบุญกะเค้าหน่อย
    ไม่รู้จะบวชได้กี่วัน อิอิ

น้องชายจะบวชเป็นเณรวันที่ 1 เมษายน 2549

เชิญผู้มีจิตศรัทธาไปอนุโมทนาได้ที่วัดสังฆทานจังหวัดนนทบุรีนะคะ
    ไปเป็นเจ้าภาพก็ได้ รายละเอียดไม่ค่อยทราบนะคะ ติดต่อทางวัดได้เลย

วันนี้น้องชายได้บวชรู้สึกดีใจที่น้องชายได้บวชมากๆเลยค่ะ

อนุโมทนา สาธุ

18. KomAon11

โมทนาคนจะได้บวชนะครับ...ฮิ้วว

..บรรพชา ใช้กับ บวชเณร(อายุไม่ถึง 20 ปี) - ศีล 10 ข้อ

..อุปสมบท ใช้กับ บวชพระ(อายุ 20 ปีขึ้นไปครับ) - ศีล 227 ข้อ

19. ส.ศิริวงศ์

ส.ศิริวงศ์ Active Member

สาธุ..สาธุ...สาธุ.... ท่านทั้งหลายเดินตามธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธองค์ดีแล้วแล้ว...สาธุ...ขอให้ท่านทั้งหลายเจริญในธรรมยิ่งๆๆเถิดสาธุ..

20. penney

น้องชายไปบวชเป็นผ้าขาวก่อน ที่วัดเขาเรียกแบบนี้อ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าที่อื่นเรียกว่าอย่างไร เพื่อให้เด็กชินก่อนด้วย ซึ่งก็เคยได้ยินมาว่าคนที่ก่อนจะบวชเป็นพระก็ต้องเป็นผ้าขาวก่อนด้วยถือศีล 8 มั้งคะถ้าจำไม่ผิด ตอนนี้เขาก็อยู่ที่วัดค่ะ อิอิ คุณแม่เอาใจเขาเป็นพิเศษกลัวไม่ยอมบวช เพราะเด็กก็ต้องคิดถึงแม่เป็นธรรมดาเลยต้องคอยทำของชอบให้เขาทาน เมื่อวานดิฉันไปส่งน้องมาค่ะ แต่ยังไม่ได้เป็นผ้าขาว(ตอนนี้เป็นแล้วค่ะ)ระหว่างที่ดิฉันนั่งรอ ประมาณ 18.30-19.00 น. ดิฉันจะเห็นเด็กๆ ผู้ชายที่เป็นผ้าขาวเดินเข้าแถวอย่างเป็นระเบียบเพื่อไปสวดมนต์พระพี่เลี้ยงท่านให้เด็กๆนำสวดกันเองเลยค่ะ ได้ยินเสียงสวดคนนำมีผิดบ้างถูกบ้างแต่คนสวดตามก็สวดกันเก่งนะคะ เพราะมีทั้งที่เคยบวชมาแล้วก็มีแต่ตอนที่ดิฉันไปถึงใหม่ๆ จะได้ยินเสียงจั๊กจั่นดังมากๆ (ไม่มีตุ๊กแกนะคะ)แต่พอน้องผ้าขาวตัวน้อยๆ (กว่า400ชีวิต) เริ่มสวดมนต์ สักพักก็สังเกตได้ว่าเสียงจั๊กจั่นไม่มีแล้ว แปลกดีค่ะ หรือเป็นเพราะหมดเวลามันร้องหว่า โยงเรื่องซะ อิอิน้องดิฉันยังไม่ได้บวชในวันนั้นหรอกค่ะ ท่านให้โกนผมตอนเช้า ค่ะ เมื่อเช้านี้น้องโทรมา เขาไปหาคุณยายชีที่บวชอยู่ที่วัดนั้นแหละค่ะไปหาแล้วโทรมาหาคุณแม่ค่ะ คุณแม่บอกเสียงดูมีความสุขแต่พอไปถึงร้องจะกลับบ้าน 555+ คุณแม่เลยต้องล่อไว้ด้วยของกินแล้วช่วงเที่ยงๆ พระพี่เลี้ยงท่านก็พาน้องชายไปโกนผม หัวเหน่งเลยไปโกน แล้วท่านก็คงจะพาไปรับศีลเลยค่ะ เพราะคุยกันนิดนึงถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานแล้วก็ไปส่งพระพี่เลี้ยงเลยค่ะ และดิฉันก็กลับมา พรุ่งนี้เช้าก็จะไปหาใหม่ เขาจะได้ตั้งใจบวชและสร้างบารมีให้มากๆและรอวันที่เขาจะได้ใส่ผ้าเหลืองซึ่งคุณแม่ดีใจมากแน่ๆ เพราะดิฉันเป็นพี่สาว น้องชายที่บวชอายุ 9 ปีเป็นธรรมดาค่ะ ดิฉันบวชเณรไม่ได้ คุณแม่ก็เลยดีใจมากๆ อิอิรออีกปีน้องชายอีกคนก็จะไปบวชอีก ทีนี้ลูกชายคุณแม่จะได้บวชกัน ทั้ง 2คนคุณแม่คงดีใจมากๆ และภูมิใจน้องชายมากๆเลยค่ะ