++ ความศักดิ์สิทธิ์ของย่านาค พระโขนง ++

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย aroonrat, 26 กันยายน 2011.

1. aroonrat

aroonrat สมาชิกใหม่

ก่อนหน้านั้นก็ได้ยินเรื่องความศักดิ์สิทธิ์ของท่านย่านาค มานานแล้วค่ะ ว่าท่านทรงอานุภาพ ผู้ใดที่มีเรื่องเดือดร้อนใจ ก็มักไหว้ขอพร บนบานกับท่าน ท่านก็เมตตาช่วยเหลือ ไม่ว่าจะเรื่องความรัก โชคลาภ คนที่อยากมีลูก ก็ไปขอกับท่าน ก็สมหวัง ( อย่างเช่น คุณตั๊ก - ศิริพร ) เมื่ออาทิตย์ก่อนดิฉันเองก็ไปไหว้ขอพรจากท่าน หลังจากนั้น 2 วัน ตอนกลางคืนดิฉันก็ฝันเห็นผู้หญิงชุดไทย ห่มสไบสีขาว แต่ดิฉันไม่เห็นหน้าน่ะคะ เพราะเค้ายืนหันหลังให้ดิฉันค่ะ ยังจำติดตาได้จนเดี๋ยวนี้ ดิฉันเองก็ไม่เคยฝันแบบนี้มาก่อน ดิฉันไม่แน่ใจว่าจะเป็นท่านย่านาคหรือเปล่า แต่ไปเล่าให้พี่คนหนึ่งฟัง ซึ่งพี่คนนี้ก็เคยไปไหว้ย่านาคเหมือนกัน พี่เค้าบอกว่าน่าจะเป็นนิมิตหมายที่ดีน่ะ ท่านอาจจะมาเยี่ยมเรา หรือท่านคงจะรับรู้ที่เราไปไหว้ท่าน พี่เค้าบอกแบบนี้น่ะคะ หลังจากนั้นเวลาที่ดิฉันสวดมนต์ก่อนนอน ดิฉันก็สวดมนต์ แผ่เมตตา อุทิศบุญกุศลให้กับท่านด้วยค่ะ ( ปกติสวดมนต์ก่อนนอนทุกคืนอยู่แล้วค่ะ )

ใครเคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับความศักดิ์สิทธิ์ของย่านาค หรือเคยไปขอพรจากท่าน ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยน่ะคะ

2. ธรรมภัฎ

ธรรมภัฎ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นที่รู้กันดีว่า หลวงปู่โต วัดระฆังท่านสะกดความร้ายกาจของย่านากไว้แล้ว รวมถึงสอนธรรมให้ย่านากปล่อยวาง ย่านากสำนึกและทำตามสมเด็จโดยดี แต่ทำไมคนจึงเชื่อว่าย่านากยังอยู่ ถ้าผีย่านากยังอยู่ แสดงว่า สมเด็จโตไม่เก่งจริงสมคำล่ำลือ

เอ หรือว่าย่านากปรับภพภูมิไปแล้ว งั้นย่านากก็เป็นเทวดาแล้วสิ โหย ย่านากเก่งอะ ปล่อยวางได้แล้ว หลุดพ้นจากกายสังขารที่หนักอึ้งไปสู่ภพภูมิที่สูงกว่า โมทนาสาธุการกับย่านากนะครับ

เจริญธรรม

3. shela

shela เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปไหว้ค่ะ กะจะขอพรท่าน แต่พอตั้งท่าจะไหว้ดอกบัวที่ถืออยู่ดอกหักหลุดไปเลย ตรงหน้ากระเด็นไปตกข้างๆคนที่นั่งไหว้ด้วยกัน ตกใจมากอ่ะ งง เราเลยไหว้แบบไม่มีดอกบัว คนที่ไหว้คนอื่นเคา้ก็มองเรากันนะ เพราะมันแปลกมาก ดอกบัวสดอยู่และไม่ได้ทำหล่นเลย แปลกสงสัยท่านไม่รับคำขอเรามั๊ง คงอยากให้เราช่วยตัวเองมากกว่า คิดอย่างนั้นแทนนะคะ

4. ดาวบุ๋น5

ดาวบุ๋น5 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมยังสงสัยตรงใช้คำว่านาค หรือว่า นาก หรือยังไง

คุ้นๆมีช่วงหนึ่งบอกว่าคำว่านาค นี้ใช้ผิดหรือเปล่าครับ

5. ธรรมภัฎ

นาก เป็นภาษาไทยแท้ ส่วน นาค เป็นภาษาบาลี<O:p</O:p
    สันนิษฐานว่าน่าจะเป็น นาก มากว่า เพราะย่านากเป็นคนไทยท้องถิ่น ไม่ใช่ไทยอพยพ<O:p</O:p

6. aroonrat

aroonrat สมาชิกใหม่

@คุณธรรมภัฏ .... ที่ว่าย่านากปรับภพภูมิ ก็อาจจะเป็นไปได้น่ะคะ เพราะดิฉันเองก็ไม่รู้เรื่องนี้ค่ะ แต่ดิฉันเคยอ่านจากเว็บแห่งหนึ่งแต่จำไม่ได้แล้วว่าเว็บอะไร เค้าบอกว่าย่านากได้ไปเกิดในสวรรค์แล้ว แต่ก็ยังสร้างกุศลอยู่ โดยการช่วยเหลือมนุษย์ค่ะ ก็ไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใดค่ะ

ชื่อท่าน จริงๆ ต้องเขียนว่า " นาก " อย่างที่คุณชี้แนะมาถูกต้องแล้วค่ะ แต่ดิฉันพิมพ์ผิดเองค่ะ เพราะเคยชินกับการเขียน " นาค " ค่ะ

ขอบพระคุณมากๆเลยน่ะคะ สำหรับคำชี้แนะ

@คุณ rinchang ... ขอโทษน่ะคะ ทำไมถึงทราบได้ว่าเป็นย่านากคะ

7. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    เคยไปขอพรเหมือนกันและก็เคยฝันเห็น แสดงว่าท่านต้องรับรู้แน่นอน แต่เคยไปปล่อยสัตว์ลงน้ำที่วัดตรงข้ามกับศาลย่านาก (คิดว่าเขียนแบบนี้ถึงจะถูกต้องตามแบบไทยโบราณ) เห็นมีคนจอดเรืออยู่แถวนั้นพร้อมด้วยอุปกรณ์จับปลา เราก็กลัวว่าถ้าเราปล่อยตรงนั้นเขาต้องจับสัตว์เราแน่นอน แล้วพวกกบคงไม่มีที่เกาะเลยจ้างเด็กแถวนั้นพายเรือเอามันไปปล่อยฝั่งตรงข้าม เสร็จแล้ว เรายังไม่ทันเดินหนีเลย คนที่รอท่าที่เรือกับเด็กนั้นก็พากันไปจับสัตว์ที่เราเพิ่งปล่อยอีก เราพูดไม่ออกได้แต่มองการกระทำของพวกเขาเหล่านั้น แล้วยังมีพวกหมอดูที่ตั้งแถวเรียงรายตรงแยกที่ก่อนจะไปถึงศาลย่านากก็หากินคล้ายๆเอาความเชื่อของคนดูมาเรียกเก็บแพงๆ แล้วเรากับเพื่อนก็โดนหลอกมาแล้ว โดยเขาจะให้สะเดาะเคราะห์เสริมดวงต่างๆ ไม่ก็อ้างสรรพคุณว่าอันนี้ๆดีอย่างนั้นอย่างนี้ คนไหนที่เขามองว่าดูจะมีเงินเยอะเขาก็จะเรียกแพงขึ้น แต่แล้วก็ีมีเหตุทำให้เรารู้การหากินของพวกเขาก็เลยไม่คิดจะไปดูดวงที่นั่นอีกเลย แต่จะมีหลวงพ่อที่วัดองค์นึงก็ดูแม่นแถมค่าครูก็ถูก แต่บางทีท่านก็ไม่จำพรรษาที่นั่น กับอีกองค์ยังไม่แก่แต่พูดไม่เพราะเลยไม่อยากดูกับท่านอีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กันยายน 2011
  8. ลักค์

ลักค์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2011
    เคยขอย่านากค่ะ ช่วงที่รู้สึกว่าชีวิตไร้ที่พึ่ง

1 ขอให้ได้เงินก้อน ตอนแรกกะประมาณโชคลาภจากหวย แต่ไม่ใช่ค่ะ ได้เงินเดือน 2 เท่าเพราะต้องออกจากงานกะทันหัน

2 ขอให้ได้งานเงินเดือน 30000 เป็นเพราะตกงาน (ตอนนั้นยังไม่รู้ว่าจะได้เงินสองเท่า) หลังจากออกจากงานนั้น 4 วันก็ได้จริงๆและ ได้มาด้วยความตกใจ อะไรจะง่ายขนาดนั้นวะ งงตัวเอง

3 ขอให้ได้เจอคนรักซะที อันนี้ขอไปหวังว่าจะได้เจอคนที่รักเราเขามาครองคู่ แต่ว่า ย่าให้แค่เจอคนรักเก่า ที่รักจริง เจอแล้วก็จากไป

จากที่ขอย่า ว่าถ้าได้ครบจะกลับมาไหว้ย่า พร้อมถวายชุดไทยและของเด็กเล่น ก็ต้องรีบกลับไปเลยค่ะ แม้จะได้แบบ สองข้อครึ่ง แต่มันก็เยอะแล้วสำหรับความเมตตาของย่า

9. ยอดผธู

ยอดผธู เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2010
    ไม่เคยไปค่ะแต่ก็เชื่อเพื่อนเคยบอกว่าย่านากไม่ชอบทหารแต่เราชอบชายชาติทหารเหลือเกินไม่กล้าไปกลัวท่านไม่ช่วย

10. overmage

overmage เป็นที่รู้จักกันดี

บางครั้งความสงสัยและกล่าวออกมาอาจเป็นการปรามาศพระรัตนไตรได้ ระวังด้วยนะครับ

เรื่องของกรรมเป็นเรื่องเฉพาะบุคคลครับ ไม่สามารถช่วยเหลือกันได้มากนัก

ผมเคยอ่านเจอคำ คำหนึ่งน่าจะตอบโจทย์ได้ คือ สัตว์ทั้งหลายมีกรรมเป็นของตน

และอำนาจกรรมดี ไม่อาจลบล้างกรรมชั่วได้

แม้ย่านากจะถูกปราบพยศและฟังธรรมจากหลวงพ่อโต ท่านได้กุศลในส่วนนี้แต่

ไม่ได้หมายความว่ากรรมที่ท่านก่อไว้ก่อนนั้นจะไม่ได้รับนี่ครับ

การที่ดวงวิญญาณย่านากอาจยังอยู่เสวยกรรม ก็เป็นไปได้ครับ

11. ธรรมภัฎ

หลวงพ่อโตท่านอนุญาตให้พิมพ์ชี้แจงที่นี่ได้ครับ เลยไม่กลัวว่าจะเป็นการปรามาสพระรัตนตรัยเลยแม้แต่ประการใด

เบื้องต้นท่านให้พูดได้แค่นั้น เพราะบารมีธรรมของคนไม่เท่ากัน ท่านจึงเมตตาให้พูดเท่านั้น

เจริญธรรมครับ

12. thebaszaa

thebaszaa Active Member

หลวงพ่อโตให้พิมพ์ชี้แจงได้ รู้ได้ยังไงครับ ?
    ถอดจิตไปคุยกับท่านหรอครับ ?
    ถ้าทำอย่างนั้นได้จริง ก็ถามท่านไปสิจะมาคุยแบบสงสัยทำไม?

13. ธรรมภัฎ

เอ หรือว่าย่านากปรับภพภูมิไปแล้ว งั้นย่านากก็เป็นเทวดาแล้วสิ โหย ย่านากเก่งอะ ปล่อยวางได้แล้ว หลุดพ้นจากกายสังขารที่หนักอึ้งไปสู่ภพภูมิที่สูงกว่า โมทนาสาธุการกับย่านากนะครับ

ศีล สมาธิ และปัญญาของคนนับแสนในเวปนี้มีไม่เท่ากันจริงๆ สมกับความสัยต์และคำสั่งของท่านหลวงพ่อโตท่านห้ามไว้จริงๆ

ผมถอดจิตไปหาท่านไม่เป็นหรอกครับ มีแต่ท่านมาหา

ที่ต้องใช้ประโยคคำถามขึ้นต้น ก็เพราะประโยคบอกเล่ามันขัดกับคำสั่งของหลวงพ่อโต ท่านให้บอกเฉพาะคนที่มีศีล สมาธิและปัญญารู้และพิจารณาเอาเท่านั้น

แล้วท้ายประโยค ผมก็ยังบอกไปแล้วด้วยว่าตอนนี้ย่านากอยู่ไหน ท่านเก่งไหม ภพภูมิที่ท่านอยู่ ก็สูงขึ้นด้วย สวยขึ้นด้วย

อยากสวย อยากสูงเหมือนย่านากไหมล่ะครับ

เจริญธรรมครับ

14. thebaszaa

หูย จะบอกว่าตัวเองเก่งและมีบุญสูงมากถึงขนาดหลวงพ่อท่านต้องมาหาเลย :cool:

ท่านมาหาแล้วทำไมไม่ถาม-ตอบกับท่านเลยล่ะ มาถาม-ตอบในที่นี้ทำไมเอ่ย ?

ขี้โม้เอ๊ย dannce_

15. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ไปวัดบ้านตามชุมชนก็จะเจอพระที่ไม่เคร่งพระธรรมวินัย หากได้ไปวัดป่าวัดปฏิบัติจะเจอพระที่น่าเคารพมาก พวกหากินตามวัด เช่นขายสัตว์น้ำให้เราปล่อยทำบุญ อย่าได้ไปซื้อไถ่ชีวิตเลย ผมเห็นมาหลายที่แล้ว พอคนปล่อยมีคนตามดักจับ คนที่สมควรปล่อยนกปล่อยปลา ก็คือคนที่จับพวกมันมาขายไม่ใช่เรา พวกหากินดูดวงพยากรณ์ตามวัด ไม่แม่นเลย คนแถวบ้านชวนผมไป ผมก็ไปเป็นเพื่อนเราก็พอรู้วิชาพวกนี้บ้าง เพราะได้สนทนากับคนที่ดูดวงเก่งก็พอมีพื้นฐานมา ผมก็นั่งฟังหมอดูข้างวัดมันทายผิด และชอบถามข้อมูลเราก่อนดู คนที่ไปผมก็แสดงท่าทางเชื่อ เสร็จแล้วผมก็บอกไปว่าหมอดูไม่เก่งเลย อย่าได้ไปเชื่อถือ สังเกตุหน้าตาพวกจับสัตว์มาขังขายให้เราปล่อยสิ หน้าตาแต่ละคนหมองๆไม่มีราศีเลย ลักษณะไม่ดีด้วย แววตาท่าทาง คำพูดมันบ่งบอกเลยนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ธันวาคม 2011
  16. ธรรมภัฎ

อุเบขาธรรมมา วางแล้ว เฉยแล้ว ศีล สมาธิและปัญญาของคนมีไม่เท่ากันจริงๆ

17. thebaszaa

หรอจ๊ะพ่อคนฉลาด

18. ธรรมภัฎ

จริตลูกหลานพญานาคเนี่ย มุทะลุดุดันจริงๆ ต้องเอาให้ได้ ต้องชนะให้ได้ สมแล้วแหละที่ท่านทั้งหลายเหล่านั้นให้เกียรติเธอเป็นถึงนักรบผู้กล้าของเมืองบาดาล<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2011
  19. thebaszaa

บอกว่าผมเป็นลูกหลานพญานาคได้ยังไง ในเมื่อตอนนี้ผมยังว่ายน้ำไม่เป็นเลยครับคุณ - -*

แถมตอนเด็กๆ จะจมน้ำตาย 5-6 รอบแล้วจ้า ถ้าไม่ได้ผู้ใหญ่เข้ามาช่วยตายไปแล้ว 55555.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2011
  20. ธรรมภัฎ

พวกที่กลัวน้ำเนี่ยแหละตัวดีเลย เพราะมันกลัวและเกรงว่า ถ้าลงไปในน้ำอีก มันจะขึ้นมาลำบาก ขึ้นมายาก กว่ามันจะขึ้นมาจากเมืองบาดาลได้นะ โหย บำเพ็ญสุดชีวิตเลย ขึ้นมาได้แล้วก็ควรบำเพ็ญบารมีต่อตามวาระ ให้สมกับที่ตัวเองเคยปรารถนาดิ้นรนและทำ(ธรรม)มา

พญานาคที่อยู่บนบกก็มีนะ ดูอย่างแถวเมืองเหนือสิ พญานาคจะต้องปั้นให้มีรูพระนาสิก(จมูก)ใหญ่หน่อย เพราะเขาอยู่ตามเขาและถ้ำ ส่วนพญานาคแถวอิสาน จะต้องไม่มีพระนาสิก(จมูก)หรือให้มีพระนาสิก(จมูก)เล็ก เพราะส่วนใหญ่อยู่ในน้ำ

ครูอาจารย์ของเธอก็มาจากสำนักเดียวกันกับครูอาจารย์ของเรา เธอปรามาสธรรมของเรา ก็เท่ากับเธอปรามาสธรรมของครูอาจารย์ของเธอเช่นกัน

ศิษย์มีครู...?

เจริญธรรม