ความเชื่อในเสด็จพ่อ ร.๕

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย คือ~ว่างเปล่า!, 21 ตุลาคม 2008.

1. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาค่ะดิฉันมีเลขท้าย505 มีหมอดูเคยแนะนำให้บูชาร.5และเจ้าแม่กวนอิมแล้วจะดีมากค่ะ แล้วมีหมอดูอีกคนนึงก็บอกว่าชาติที่แล้วดิฉันเป็นสนมของร.6 แปลว่าเป็นลูกสะใภ้ของร.5ใช่มั้ยค่ะ

2. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    สร้อยฟ้าฯ ไม่มีเลข ๕ ลงท้าย
    แต่มีพระองค์สถิยต์อยู่เหนือเกล้าเหนือกระหม่อม
    ทูลเกล้าทูลกระหม่อมมาเสมอ

ไม่ว่าท่านใด บุคคลใดได้รับสัมผัส รู้สึกถึงพระบารมี พระเมตตามีที่ปกแผ่มาถึง
    คงทราบว่าจะประทับอยู่ในใจ อยู่ในวิญญาณ ว่าอบอุ่นมากมายสักเพียงใด

3. juniezkitty

juniezkitty เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวสุดท้ายเป็นเลข5

รูปโปรไฟล์ถ่ายไว้หลายปีแล้วใช้รูปนี้ตลอด

ที่บ้านนับถือเสด็จพ่อร.5

และก็มีเรื่องราวที่เกี่ยวข้องกับพระนางเรือล่ม

4. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

ในรัชสมัยของพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
    พระองค์ทรงมีพระภรรยาเจ้า มีพระนาม ดังนี้
    ๑. สมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิศจี พระวรราชชายา
    ๒. พระนางเธอลักษมีลาวัณ
    ๓. พระนางเจ้าสุวัทนา พระวรราชเทวี

และทรงมีพระสมนเอก คนเดียว คือ
    ๑. พระสุจริตสุดา(เปรื่อง สุจริตกุล)

ขอให้ตรองอย่าเพิ่งเชื่อหมอดู
    ขอให้ใช้ใจในใจของตนเองพิสูจน์เถิด เจ้าค่ะ

แล้วถ้าทราบแล้ว จักยอมรับความทรมานใจได้หรือไม่.....
    กับการพลัดพราก.......

5. Jenny_Lee

ขอบพระคุณ คุณสร้อยฟ้ามาลามากค่ะที่ให้ข้อมูล ดิฉันก็ไม่ได้เชื่อหมอดูมากนักหรอกค่ะก็แค่ฟังๆไว้ แต่ก็แปลกนะค่ะที่ดิฉันได้ใช้ชีวิตวนเวียนอยู่แถวๆสวนลุมพินีฯ รองเมือง หัวลำโพง เยาวราช ซึ่งได้ยินมาว่าบริเวณแถวนี้เป็นที่ดินของร.6ใช่มั้ยค่ะไม่ทราบดิฉันเข้าใจถูกรึปล่าว คือว่าดิฉันเป็นคนไทยเชื้อสายจีนเกิดแถวๆรองเมืองใกล้ๆหัวลำโพง โตขึ้นมาก็ย้ายไปอยู่ฝั่งธนฯต่อมาก็ได้แต่งงานแล้วก็ต้องย้ายมาอยู่บริเวณหัวลำโพงอีก แล้วก็ไปสวนลุมๆบ่อยๆมีโอกาศก็จะไปสักการะพระบรมรูปของรัชกาลที่ 6 ค่ะ

6. ee4710161037

ee4710161037 Active Member

ของผมมีข้างหน้าได้เปล่าครับ แต่ที่บ้านมีรูป เสด็จพ่อร.๕ รูปใหญ่เลยครับ ได้มาตั้งนานละ พ่อผมหามาได้ แต่ไม่ได้มีของสักการะเลย เขาต้องใช้อะไรบ้างครับ ช่วยบอกหน่อย

7. ตะหลิวสีชมพู

ตะหลิวสีชมพู Active Member

24 พฤษภาคม 2008
    εїз อนุโมทนา สาธุค่ะ (-/|\-)

"พระสยามมินโธ วะโรอิติ พุทธสังมิ อิติอรหัง
    สะหัสสะกายัง วะรังพุทโธ นะโม พุทธายะ"

อ่านแล้วรีบดูที่บัตรเลยค่ะ อึ้ง ในเลขท้าย4ตัว มีเลข5อยู่สองตัวด้วยค่ะ

ปกติตะหลิวเชื่อและศรัทธา สักการะบูชาเสด็จพ่อ ร.๕ที่บ้านอยู่เสมอค่ะ
    โดย ถวายดอกกุหลาบสีชมพู9ดอก หมากพลู น้ำเปล่า และจุดธูป9ดอกค่ะ
    และในวันปิยะปีนี้ได้มีโอกาส สักการะบูชาเสด็จพ่อร.๕ทั้งที่บ้านและหน้าลานพระบรมรูปทรงม้า รู้สึกปิติ ตื้นตันใจอย่างบอกไม่ถูก (แล้วยังได้มีโอกาส เฝ้ารับเสด็จในหลวงและพระราชวงศ์ในวันเดียวกันด้วยค่ะ)

ในวันปิยะที่ผ่านมาได้ถวายหญ้าให้แก่ม้าที่พระองค์ทรงขี่ เพราะมีความเชื่อส่วนตัว
    ขอขอบคุณ คุณคือ~ว่างเปล่า!มากๆที่แบ่งปันกระทู้ดีๆให้เราอ่านกันค่ะ

8. นักพรตเหมา

นักพรตเหมา เป็นที่รู้จักกันดี

นำโมอมิตตาพุทธ~

9. อำนวยกรณ์

อำนวยกรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2006
    อนุโมทนาด้วยนะค่ะสำหรับเจ้าของกระทู้
    มีภาพพระองค์ท่านมาฝากเหมือนกันค่ะ

สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ กรมขุนพินิตประชานาถ

10. สร้อยฟ้ามาลา

เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วเจ้าค่ะ อย่าเชื่อมาก
    เชื่อจิตของตัวเราเองดีที่สุดเจ้าค่ะ
    ใครจะไปทราบดีเท่ากับตัวของเราเอง
    และขอให้มีศรัทธาเจ้าค่ะ

แต่อย่างที่สร้อยฟ้าฯ บอก ถ้าทราบว่าเป็นจริง จะยอมรับความทรมานในจิตใจได้หรือไม่ ความพลัดพราก ความโหยหา ในสิ่งที่เคยอยู่เคยเป็นเคยรัก ในเมื่อภพปัจจุบันมิได้เป็น
    บอกกับใครก็ไม่มีใครเข้าใจ หาว่าจริตไม่ปรกติ ตกอยู่ในความสบสนของจิตของตนเอง

ในที่ดินแถบนั้นสร้อยฟ้าฯไม่ทราบเจ้าค่ะว่าเป็นที่ราชพัสดุเก่าหรือไม่ แต่ทราบเพียงอย่างเดียวว่าไม่ว่าที่แห่งใดในขอบขัณฑสีมา คือแผ่นดินทองที่อยู่ภายใต้ร่มพระบารมีของพระมหากษัตริย์ผู้ประเสริฐที่สุดแล้ว และโชคดีแล้วที่ได้เกิดมาเป็นคนไทยเจ้าค่ะ

อ้อ ในเกร็ดประวัติศาสตร์ สร้อยฟ้าฯ ทราบอีกอย่างว่า บริเวณทางแยกแถวนั้น(สมัยนี้) สมัยก่อนเป็นทุ่งโล่งอยู่บริเวณวัด(ชื่อวัดอะไรจำไม่ได้แต่ยังมีอยู่ในปัจจุบัน) เคยเป็นที่ประหารชีวิตของนักโทษสมัยก่อน มีการขุดพบร่างไร้ศีรษะหลายร่างเชียว....

11. Jenny_Lee

ขอบพระคุณคุณสร้อยฟ้ามาลามากค่ะที่ให้ข้อมูล และขอความรู้เรื่องนางสนมซักหน่อยนะค่ะว่าความหมายของนางสนมจริงๆแล้วแปลว่าเป็นสาวรับใช้ ไม่ใช่ภรรยาก็ได้ใช่มั้ยค่ะ

12. สร้อยฟ้ามาลา

ที่จริง นางสนม นางห้าม คือ หญิงสาวธรรมดาที่ถวายตัวเป็นพระภรรยาของเจ้านายในวัง อาจรวมถึงพระมหากษัตริย์ด้วยก็ได้แต่ไม่ได้ยกขึ้นที่เจ้าจอม

นางกำนัล เป็น หญิงรับใช้ในวัง

เจ้าจอม เป็น นางห้ามในพระมหากษัตริย์
    เจ้าจอมมารดา เป็น นางห้ามในพระมหากษัตริย์ที่มีสมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ(ผู้ชาย) สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ(ผู้หญิง) พระอิสริยศักดิ์ ชั้น พระองค์เจ้า เท่านั้นเจ้าค่ะ

ในชั้นของสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ,พระเจ้าลูกยาเธอ ชั้นเจ้าฟ้า จะมีแบ่งเป็น ๒ ชั้น
    ๑. ชั้น ทูลกระหม่อม คือ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ,สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอที่พระราชมารดามีพระอิสริยศักดิ์ในชั้นลูกหลวง,หลานหลวงของพระมหากษัตริย์พระองค์ก่อน คือ พระราชมารดาต้องเป็นสมเด็จเจ้าฟ้าฯ หรือ พระองค์เจ้าฯ
    ๒. ชั้น สมเด็จ พระเจ้าลูกเธอ,ลูกยาเธอที่พระราชมารดามีพระอิสริยศักดิ์ในชั้นหลานหลวงของพระมหากษัตริย์พระองค์ก่อน คือ พระราชมารดาต้องเป็นพระองค์เจ้าฯ ที่มีพระบิดาเป็นสมเด็จเจ้าฟ้าฯหรือพระองค์เจ้าฯ หรือ หม่อมเจ้าที่ทรงได้รับการสถาปนาขึ้นเป็นพระองค์เจ้า

เจ้าค่ะ

13. สร้อยฟ้ามาลา

สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์กุมารีรัตน์ พระบรมราชเทวี
    สมเด็จพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้าหญิงกรรณาภรณ์เพ็ชรรัตน์ โสภางคทัศนิยลักษณ์ อรรควรราชกุมารี

พระ เสด็จสู่ใต้ร่มเศวตฉัตร
    นาง แก้วขัตติย มเหสี
    เจ้า อยู่หัวปิยราชสวามี
    สุนันทา พระนามนี้คู่พระองค์
    กุมารี กรรณาภรณ์เพ็ชรัตน์
    พระยศขัตติยพญาหงส์
    เจ้าฟ้าทูลกระหม่อมอีกพระองค์
    ที่ยังทรงอยู่พระครรโภธร
    หากประสูติเป็นเจ้าลูกยาเธอ
    จักได้ยศส่งบำเรอสโมสร
    ที่โอรสาธิราช แห่งนคร
    ดุจบวรราชเจ้า กษัตรา
    พระนางเจ้าเสด็จตามประเพณี
    ติดตามราชสวามี ที่ทิศา
    ทางพระราชชลมาตรยาตรา
    ถึงบางพูดมิครั่นคราว่ามีภัย
    เรือพระที่ทรงมานั้นเกิดเหตุ
    ดั่งอาเพททรงสุบินก่อนผินไหน
    หวังพึ่งพระบารมีองค์ทรงชัย
    คงขจัดพ้นภัยไม่ไคลครา
    แต่เรือพระประเทียบล่มเสียแล้ว
    อีกทั้งพระหน่อแก้วยังเล็กหนา
    ทรงเป็นห่วงพระลูกน้อยดั่งแก้วตา
    มิยอมออกจากกันยา ณ ที่เรือ
    ทั้งที่องค์ทรงว่ายน้ำนั้นแข็ง
    แต่ด้วยแรงแห่งห่วงนั้นมากเหลือ
    ทรงเสด็จล่วงอยู่ ณ ในเรือ
    ไม่มีใครช่วยเหลือในพระองค์
    ด้วยขัดต่อโบราณประเพณี
    เลยมิมีใครหาญกล้าในประสงค์
    พระยามหามนตรีกวัดดาบลง
    ถ้าใครลงช่วยนั้นต้องบรรลัย
    ความโศกศัลย์เข้ากลับมาแทนที่
    พระสวามี มีมากขนาดไหน
    ทั้งลูกแก้วเมียขวัญนั้นจากไป
    ไม่ทันเอ่ยหวนให้ดูใจกัน
    ชลเนตรต้องตกพระปรางนาง
    สะอื้นมิได้ห่างแทบอาสัญ
    ให้หมอหลวงปวงราษฎร์นั้นช่วยกัน
    เผื่อพระนางแก้วนั้นพลันกลับคืน
    แม้ทราบในพระทัยจริงสิ่งรู้แน่
    แต่ยังค้านในกระแสให้ฝ่าฝืน
    จวบพลบค่ำย่ำน้ำค้างตอนกลางคืน
    มิทรงฟื้นคืนองค์ต้องปลงใจ
    ดังคำกลอนตอนหนึ่งที่กล่าวอ้าง
    คุณจอมนางมารดาแพคิดแก้ไข
    ได้เปรียบเปรยเจ้าอยู่หัวทรงห่วงใย
    เลยเล่นละครนางในอยู่ในวัง
    "ส่วนพระจอมหลักโลกยิ่งโศกเศร้า
    ประคองเข้าเคียงโกศมิวายหวัง
    ชักวิสูตรรูดรายพระฉายบัง
    พิลาบหลั่งชลเนตรลงเนืองนอง
    เปิดพระโกศมิ่งมิตรพิศพักตร์
    โศกสลักทรวงไหม้ฤทัยหมอง
    สะอื้นอ้อนกรกอดพระโกศทอง
    ชลเนตรตกต้องพระปรางนาง
    นำผ้าทรงลงเช็ดชลเนตร
    ภูวเรศมิได้คิดอางขนาง
    สะอื้นโหยโรยแรงกรรแสงพลาง
    โอ้ว่าปรางแม่ยังอุ่นละมุนมือ
    พระน้องแก้วอยู่ใยในพระโกศ"
    เมื่อพระองค์ทรงสดับตรับฟังแล้ว
    ก็ให้แกล้วขุ่นเรื่องเคืองโมโห
    อันเขาอ้างนางในให้ใหญ่โต
    ว่าทรงทำดั่งคำโวในละคร

เมื่อหลายคนอ่านรจนาบท
    ก็สะท้อนสลดใจให้สังหรณ์
    ว่าบทความตามนัยบทละคร
    พระองค์ทรงอาวรณ์เหลือคณา

โอ้ว่ามิ่งมิตรขวัญมเหสี
    พระภูมีทรงรักเป็นนักหนา
    อีกทั้งสองพระบุตรและธิดา
    นั้นพญามัจจุราชมาพรากไป
    พยานรักนั้นเห็นเป็นนุสรณ์
    ที่พระนางนั้นเคยจร ณ แห่งไหน
    ที่พระองค์ทรงผูกพันหฤทัย
    ทรงสลักตรึงรักไว้ให้เห็นมี
    อนุสรณ์สถานที่ต่างต่าง
    บนแผ่นดินมิอ้างว้างในถิ่นที่
    ด้วยทรงมั่นในรักฤทัยมี
    จวบจนแผ่นดินนี้เป็นพยาน

กลอนสุภาพ
    สร้อยฟ้ามาลา

เนื่องในวันที่ ๑๐ พฤศจิกายน ที่จะถึงนี้ เป็นวันคล้ายวันพระประสูติของสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารัตน์ พระบรมราชเทวี ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระปิยมหาราชเจ้า และความรักอันยิ่งใหญ่ที่ทรงมีต่อสมเด็จพระนางเจ้าฯ

ควรมิแล้วแล้วแต่จะทรงพระกรุณา

<!-- / message -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2008
  14. wanlop17

wanlop17 สมาชิกใหม่

เชื่อ

เราเป็นเพื่อนกับเจ้าของกระทู้นี้ ก่อนที่จะเห็นกระทู้นี้ก่อนที่จะเชื่อ มันมีเรื่องอยู่ว่า แม่ของพี่เค้าไปดูดวงลูกชายมาเนื่องจากมีแต่เรื่องไม่ค่อยดีเกิดขึ้น หลวงพ่อบอกว่าลูกชายคนนี้เป็นคนที่ร.5ตามหาอยู่ชาติที่แล้วได้เกิดเป็นพ่อลูกกันให้ไปจุดธูปบอกท่านแสดงตัวกับท่านแล้วท่านจะคอยปกป้องคุ้มครอง หลังจากนั้นมาแม่เค้าก็ให้แขวนรูปร.5ติดตัวตลอด พออ่านกระทู้นี้แล้วลองไปดูบัตรประชาชนพี่เค้ามีเลข5ที่ตัวเรกและตัวท้ายของบัตรตรง 4ตัวท้ายพอดี มันคือความบังเอิญที่น่าเชื่อมากเลย

15. +||_แร๊ปรักชาติ_||+

+||_แร๊ปรักชาติ_||+ สมาชิก

wow
    สุดยอดดดดดดดดดดดดดด
    นู๋ก็มีเหมือนกันนะ
    ฟังแม่พูดให้ฟังอ่ะ
    ขนลุก
    คือว่า แม่บอกว่าตอนที่นู๋จะเกิดน่ะ มายาดเอา สร้อย ร.5 มาให้
    แล้วนู่เกิดอ่ะ
    ก็มีเลข 5 4ตัวสุดท้ายด้วย

16. Supamonta

Supamonta เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2008
    ในบัตรประชาชนของดิฉัน มีเลข 5 ตั้ง 2ตัว
    ดิฉันเกิดวันที่ 20 กันยายน ตรงกับวันพระราชสมภพองค์ท่านด้วย
    นามสกุลก็เป็นนามสกุลพระราชทานจากท่านด้วย
    ที่ดินของคุณพ่อยังเป็นโฉนดที่เก่าแก่ตั้งแต่สมัย ร.5
    แล้วก็มีเหรียญขององค์ท่าน ร.ศ.122 รูปข้างหลังเป็นเทวดา
    ที่ตกทอดมาอยู่กับดิฉันด้วย น่าแปลกใจ
    ดิฉันคิดว่าจะบูชาท่าน และขอพรจากท่านค่ะ

17. phoch

phoch Active Member

28 มิถุนายน 2008
    ถ้ารักรัชการที่5ต้องหมั่นทำความดีถวายท่านครับ

18. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    บัตรประชาชนผมไม่มีเลข5 ซักตัว

แต่ก็นับถือพระพุทธเจ้าหลวงพระองค์นี้ สุดหัวใจครับ

19. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.816690/[/MUSIC]<table class="tborder" id="post2785509" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border-width: 0px 1px; border-style: solid; border-color: rgb(255, 255, 255);" width="175">
    </td><td class="alt1" id="td_post_2785509" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"><center><!-- google_ad_section_start -->ในความจงรักภักดี เทิดพระบารมี ปิยะมหาราชา<!-- google_ad_section_end -->

</center>

<hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1"><!-- google_ad_section_start -->

บทเพลงเพื่อน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ
    ใน พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
    พระมหากษัตริย์ผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งมหาชนชาวสยาม

เพลง ในความจงรักภักดี เทิดพระบารมี ปิยะมหาราชา

<object id="WMP7" classid="CLSID:6BF52A52-394A-11d3-B153-00C04F79FAA6" width="330" height="180">ประพันธ์ เนื้อร้อง / ทำนอง/ ขับร้อง

</object>
    โดย กัญญนัทธ์ ศิริ

สงวนลิขสิทธ์ 16 ก.ย. 2551

ก้มเกศ นบน้อมกราบแทบพระบาท
    ภักดีจอมราชย์...ที่รักแห่งปวงประชา
    เกล้ากระหม่อมน้อมนบบูชา
    แทบบาทบาทา....มหาจุฬาลงกรณ์
    ด้วยความภักดี..มิมิวันเสื่อมคลาย..แม้นกาลผันกลาย..ไม่คลายศรัทธา

บ้านเมือง ร่มเย็นเพราะมหาราช
    ละวาง เลิกทาส ปลดปล่อยสู่อิสรา
    แซ่ซ้อง...พระปิยะราชา
    ปลดพันธนา... ไพร่ฟ้าประชายินดี
    ด้วยความภักดี..มิมิวันเสื่อมคลาย..แม้นกาลผันกลาย..ไม่คลายศรัทธา

เปล่งงาม..ในน้ำพระทัยจอมราชย์
    ธ. ทรงประพาส..ห่วงใยทุกข์สุขประชา
    หล่อเลี้ยงพระทัยน้อมหลักธรรมมา
    พระองค์นำพา สยามรุ่งเรืองลือไกล

ร่มบุญ บารมียิ่งใหญ่
    คุ้มครองผองไทย จักรีมั่นคง คู่ฟ้า
    แผ่คุ้ม..ปกป้อง..อาณา
    ร่มเย็นศิรา...มหามิ่งบารมี

น้อม...ในจงรักภักดี
    เทิดบารมี..พระเกียรติให้เกริกก้องฟ้า
    สถิตแห่งไหน..สุดแดนแคว้นม่านเทพา
    ภักดีราชา......มหาจุฬาลงกรณ์

บทเพลงนี้ได้รวมอยู่ในผลงาน ชุดหนึ่งเพชรล้านนา
    บทเพลงแห่งศรัทธา

เจตนาเพื่อประกาศพระเกียรติ บูรพมหากษัตริย์ไทย

ด้วยความจงรักภักดี
    <!-- google_ad_section_end -->

<fieldset class="fieldset"><legend>ไฟล์แนบข้อความ</legend><table border="0" cellpadding="0" cellspacing="3"><tbody><tr><td>[​IMG]</td><td>01 Track 1.mp3 (6.69 MB, 2035 views)</td></tr></tbody></table></fieldset>

</td></tr></tbody></table>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2010
  20. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    บัตรประชาชนดิฉันไม่มีเลขห้าเลยค่ะ แต่ก็ได้รับพระมหากรุณาธิคุณจากท่านมาอย่างต่อเนื่องตั้งแต่ดวงตกหนักที่สุดมาจนกระทั่งปัจจุบัน ก็ยังเชื่อว่าพระองค์ท่านยังคงอยู่คอยปกป้องผืนแผ่นดินไทยและประชาชนของท่าน ท่านคงอยากเห็นเพียงคนไทยรักกันและหวงแหนชาติของเรา ให้สมกับที่พวกเราเกิดมาเป็นคนไทย อยู่ใต้ร่มพระบารมีของท่านและกษัตริย์ทุกพระองค์ค่ะ หากจงรักภักดีต่อพระองค์ท่าน แค่เป็นคนไทยที่ดี รักชาติ ก็เพียงพอแล้วค่ะ