"ความแตกต่างระหว่างบุคคล"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย DHAMMAPHOL, 6 เมษายน 2011.

1. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    โอ๊ยยย งง ไปหมดเเล้วจับคู่ไม่ถูก มองไม่เห็นภาพ มันเบลอๆ มองไม่ชัด กําลังขยาย ไม่ถึง สิบ เอ็ก สงสัยจะเป็นกล้องจีนเเดงราคาถูก
    งั้นขอลองยกตัวอย่างขึ้นมาเทียบเคียงสัก หนึ่งกระทู้ถ้าจะดีเป็นเเน่ ไหนๆๆๆๆ ลองกระทู้นี้ดูสิว่าจะไปตรงกับข้อไหนกันน๊าาาา

ที่ตอบว่าเป็นพระเก๊ เพราะผมมีประสบการณ์มากกว่าคนที่ไม่รู้ครับ พระแบบนี้ในวงการพระถือว่าเป็นพระเก๊นอกสารบบครับ ปี2500 นายตำรวจเผ่า ศรียานนท์ เป็นประธานเปิดกรุบางขุนพรหม และหลังจากพระหมดไปก็ยังมีความต้องการมากขึ้น ก็มีคนทำพระเก๊ขาย ก็เลยมีแนวคิดว่าหากปั๊มตราโล่ห์ลงไปด้านหลัง ก้จะทำให้คนสนใจมากขึ้น การณ์ก็เป็นดังคาด คนเชื่อก็ซื้อเก็บเอาไว้ใขวนมาหลายสิบปี บางคนก็มอบให้ลูกหลานสืบต่อกันมา คนชอบพระ กับคนดูพระเป็น ไม่เหมือนกันนะครับ คนชอบพระแต่ก็อาจจะไม่มีความรู้เรื่องพระอย่างแท้จริงก็ได้ แต่คนดูพระเป็น ก็แยกแยะเก๊แท้ได้ และก็มีประสบการณ์พร้อมทั้งรับฟังเรื่องราวต่างๆจากคนรุ่นเก่าเก็บเอาไว้ เป็นความรู้ พระสมเด็จหลังตราโล่ห์ จัดอยู่ในพวกพระเก๊มือผีครับ โยงไปถึงสมเด็จกรุวังหน้า สมเด็จกรุวัดธาตุพนม ทั้งนี้ทั้งนั้นก็เพราะตอบสนองความอยากได้พระของสมเด็จโต แม่ลงทุนครับ พระเขาเล่นหากันหลักล้าน แต่ตัวเองไม่ลงทุนพอคนมาบอกว่ามีกรุวังหน้าราคาไม่กี่ร้อย ก็มักจะเชื่อและก็หลงไปในที่สุด และก็มักจะมีอีโก้สุงไม่ยอมฟังคนอื่นๆ โดยไม่พยายามคำนึงถึงตรรกะต่างๆ เช่น ทำไมพระที่เขียนพศ.2401หรือ2411 เป็นของสมเด็จโตแน่หรือ เพราะพศ.ใช้กันจริงๆในรัชสมัย ร.6 ช่วงร.5ใช่จศ.หรือรศ.ก็มี หรือบางที่พระสมเด็จโต มีรูปร.5ติดอยุ่ มีหนวดด้วย แต่จริงๆสมเด็จท่านสรางพระตอนที่ร.5 ยังมีพระชมมายุเพียง17ปี หรือบางองค์ก็โรยเม็ดพลอย หรือตกแต่งให้ดูแปลกๆ และก็มีขายอยู่เบื้องหลังมากมาย คิดง่ายๆถ้าของสมเด็จโตจริงทำไมถึงหาง่ายดายขนาดนั้น และพวกคนรวยๆระดับประเทศ ทำมเขาถึงไม่เช่าหาบ้าง คิดง่ายๆครับ 18มงกุฏ มีทุกวงการไม่แพ้กัน __________________
    "รักในหลวง ห่วงลูกหลาน อย่าเห็นว่าคนรวยเป็นคนดี"

ปล มิได้ชี้นําเพื่อสร้างความเเตกเเยกเเบ่งสี อะไรทั้งนั้นน่ะเจ้าค่ะ เเค่ ภาพมันไม่ชัด เลยลองยกตัวอย่างขึ้นมา เพื่อ ประกอบการ เทียบเคียง อย่าร้อนตัวกันซะก่อนล่ะ ด้วยความเคารพอย่างสูงเจ้าค่ะ
    ถัดมาก็เป็นคําตอบของอีกท่านนึง ที่ขึ้นมาให้ข้อมูล ขององค์ พระที่เป็นประเดนอยู่

ไปค้นเจอมาครับ จากเว็บอื่น เผื่อเป็นประโยชน์ มิได้คิดอย่างอื่น

: ขอโทษครับสมเด็จที่ว่าเป็นของ ร.ต.อ.ชาญ กระตุฤกษ์เป็นผู้สร้าง โดยสร้างเมื่อ วันที่ 22 - 31 สิงหาคม 2512 โดยที่ปลุกเสกท่ามกลางพระสงฆ์ทั่วประเทศรวมทั้งประเทศลาว 517 องค์นั่งปรก 10 วัน 10 คืน ณวัดชิโนรสาราม โดยมีคณาจารย์น้อยใหญ่มากมายเช่น หลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอม พระครูประกาศสมาธิคุณ วัดมหาธาตุ หลวงพ่อหอมวัดซากหมากเรไร ในป่า ท่าฉาง จ.ระยอง และอาจารย์อ่อง ยะโสธโร วัดใหม่พิเรนทร์ เป็นต้น (อ้างอิง จากสำนักพิมพ์ วิลาสการพิมพ์ ถ.พรานนก ธนบุรี โดยคุณวิลาส เหมะธร เป็นผู้พิมพ์เมื่อ ปี2513)

จาก : เหนือน่าน - - boonreang.f@yahoo.com - 12/10/2007 18:36

มา ครับ จะเล่าให้ฟังตราโล่ห์ที่ว่าน่ะถ้าจำไม่ผิดจะอยู่หลังพิมพ์ใหญ่ หรือมหานิยมใหญ่เป็นตราโล่ห์ชัดเจนชุดเนี้ยนะมันมาเป็นกล่อง9องค์ มีแบบ"กล่องใหญ่ก้าวหน้า"กะ"กล่องเล็กก้าวหน้า" ร.ต.อ.ชาญ กระตุฤกษ์เป็นผู้ทำออกมา มีการพิมพ์โฆษณาโดยโรงพิมพ์วิลาศการพิมพ์เหมือนที่คุณเหนือน่านได้แสดงความ เห็นไว้มีรูปภาพของท่านชาญเห็นหน้าชัดเจน ผมมีใบโฆษณาเชิญชวนบูชาอยู่ ในใบมีพระบรมฉายาลักษณ์ รัชการที่ 5 ทรงสนทนาธรรมกะเจ้าประคุรสมเด็จโต เป็นพระที่ปนด้วยผงพระสมเด็จเนื้อแท้ที่แตกหักซึ่งผู้กองชาญได้มาจากกรุ เจดีย์วัดระฆังเมื่อ 2474 แล้วนำมาทำใหม่ ส่วนทำเมื่อไหร่ผมไม่ทราบ แต่ในใบโฆษณาที่ใช้อ้างอิงได้ก็คือมีที่อยู่ของผู้กองชาญ๒๑ ซอยวัดอัมพวา ถนนอิสรภาพ ต.บ้านช่างหล่อ อ.บางกอกน้อย จ.ธนบุรี ลองไปสืบเสาะกันดู ส่วนที่อยู่โรงพิมพ์ที่พิมพ์ไว้ท้ายใบโฆษณา คือ วิลาศการพิมพ์ ถนนพรานนก ธนบุรี นายวิลาศเหมะธร ผู้พิมพ์โฆษณา ๒๕๑๔
    นี่คือข้อมูลเท่าที่มีตามหลักฐาน ส่วนเค้าเรียกว่าอะไรเป็นสมเด็จเผ่าหรือไม่ เรียนตามตรงว่าไม่ทราบ แต่ที่เล่ามาคือตามหลักฐานที่มีในกล่องพระครับ ใบโฆษณามีสองหน้า หน้านึงอธิบายพระที่อยู่ในกล่องส่วนอีกหน้าซึ่งก็คือหน้าหลังก็ตามราย ละเอียดที่เล่าให้ฟังครับ

ฉะนั้นการให้ข้อมูลอันใดก็เเล้วเเต่ จึงมีความสําคัญอย่างยิ่ง สําหลับผู้ที่เริ่มศึกษา หาก ข้อมูลผิดพลาด การรับรู้ของผู้ศึกษาก็จําต้องผิดพลาด ไปด้วย
    เหมือนที่ญี่ปุ่น รังสี รั่วไหลลงสู่ทะเล เเค่นั้น เเต่มาบอกว่า เเค่นี้ ลงเล่นนํ้าได้อย่างสบายใจ หายห่วง กลับขึ้นมา สองวันมะเร็ง เอาไปกินซะยังงั้น เเล้วเเบบนี้ ข้อมูล ที่ได้มามันจะดีหรือเจ้าค่ะ

ด้วยความเคารพ อย่างสูง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2011
  2. นราสภา

เท่าที่อ่านดู คิดว่า

เท่าที่อ่านดูพี่ เขาคงไม่ได้ว่าพี่หลอกเจ้าค่ะ ใจเย็นๆ เเค่คําพูดมันคล้ายๆกัน อารมณ์คนที่จัดอยู่ในกลุ่ม โกรธง้ายหายเร็วนี่ สติเขาตามอารมณ์ ไม่ค่อยจะทันต้องใช้เวลาเป็นตัวช้วยค่ะ เเค่ประโยค บาง ประโยคที่ยึดเอาไว้ อ่านผ่านตาเเวปเดี๋ยวนี่มันก็ปรี๊ดขึ้นมาได้ มันไม่เคลียหลอกเจ้าค่ะ ต้องค่อยๆอ่านนนน ช้าาาา ช้าาาาา เเล้วเดี๋ยวพร้าเล่มงาม งามมมมมม มันก็เฉาะลงมาเอง55555555 จริงไหมเจ้าค๊าาาาา พี่พล:cool::cool::cool::cool::cool:

3. oondoyja

oondoyja เป็นที่รู้จักกันดี

อืมที่ผมอ่านมา ไม่ว่ากระทู้ไหน พี่โคโค นี่ตอบแบบกว้างกว้างไม่จี้ทำร้ายใครนะ
    ตอบตรงด้วยใจและความรู้ที่มี พี่คนนี้น่ารักครับ
    (ผมยังไม่เจอตัวจริงไม่รู้จักกันนะ และ แทบจะทุกคนในบอร์ดผมไม่เคยเจอเลย)

คุณ ธรรมพล ก็ใจร่มๆนิดนะครับ เดี๋ยวมันจะเผาตนเอง (ความดันจะขึ้น)
    อืม บางคำพูดบางโอกาศ อยู่ที่ใจคิดผิดถูก อยู่ที่มีสติว่าคุมอารมณ์ได้แค่ไหน
    เพราะบางท่านพูดอาจไม่ได้กระทบท่าน อย่าง พี่โคโค ท่านอาจเข้าใจผิดได้

แต่ถ้าตรงๆมาดุ่ยๆว่า คุณธรรมพล จะๆ ก็ลุยกันไป เพื่อจะรักษาศักดิ์ศรีก็ตามแต่ใจ

4. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าพี่ตั้ง กระทู้ขึ้นมา มันก็บ่งบอกว่า ต้องการว่าใครอยู่แล้วนะครับ ผมเองก็ไม่เคยไป ยุ่งกับกระทู้พี่ แต่ผมว่า อ่านแล้ว รู้สึกว่าเราก็ถูกเขาต่อว่าอยู่ และผมว่าพี่กำลังทำให้ปัญหามันบานปลาย ผมเคยชื่นชมพี่นะครับ แต่แค่ผมอ่านการคอมเม้นคนอื่นแล้วพี่สวนตอบแบบ ไม่พอใจ ผมก็คงได้แต่อ่าน ไม่อยากออกความเห็น ถ้าในนี้ตอบไม่ถูกใจพี่ พี่ก็ให้คนใน web-pra หรือ dd มาตอบก็ได้นะครับ ว่าเขาคิดแบบไหน การสะสมพระแบบพี่ก็คงจะคนละแนวทางกับคนอื่นอยู่แล้ว แล้วคนมาดูส่วนมากมักจะติพระพี่เป็นส่วนมาก แต่ไม่ได้หมายความว่าคนนั้นเขาอยู่ในกลุ่มที่พี่คิด ไม่งั้น ใน DD พระ คงเป็นกลุ่มเดียวกับผมละม้าง http://www.dd-pra.com/pages/forum/detail.aspx?id=42065 http://www.web-pra.com/Forum/ListPost/21656 คนทุกเวบที่เขาติพระพี่คงจะแย่พอๆกับผม พี่ตั้งกระทู้ขึ้นมา คนอื่นมาตอบ เจอคำตอบพี่ coco พี่ไม่พอใจ พี่สวนปั๊บ ผมก็ไม่รู้ว่าพี่จะ โพสทำไม ให้มีปัญหา แล้วที่ตั้งอ่านดูก็รู้ว่าสร้างปัญหาแน่ๆ พี่จะต่อว่าผมเลยก็ได้ครับ ผมพร้อมแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2011
  5. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมดูพระไม่เป็นหรอกครับ เอาแค่สมเด็จวัดปากน้ำ มีใครว่าของพี่แท้บ้างครับ พี่ก็คงดูถูกว่าผมคงอ่านแต่ในหนังสือ จริงครับ ผมอ่านในหนังสือ ดูพิมพ์ทรง แต่ผมก็ต้องดูหลายๆเล่มครับ ประกอบกัน เหมือนเรียนหนังสือต้องอ่านตำราหลายๆเล่มประกอบครับ และผมก็ต้องสอบถามอาจารย์ ว่าเล่มไหนดีไม่ดี ถูกต้องไม่ถูก

หนังสือพระปากน้ำที่ผมมี ได้จาก พระครูสมุห์สวัสดิ์บรรจงหัสภ์

จัดทำโดยสำนักงานประชาสัมพันธ์ วัดปากน้ำ
    ที่ปรึกษา พระธรรมปัญญาบดี พระครูปลัดสุวัฒนศีลคุณ คงไม่น่าเชื่อหรอกครับ จะให้เอารูปลงด้วยหรือเปล่าครับ ผมบอกตรงๆหาพิมพ์ของพี่ไม่เจอเลย ผมคงต้องฉีกตำรา ผมทิ้งแล้วคงต้องฟังตำราของพี่ละครับ ยังไงต้องขอโทษพี่ด้วยนะครับ

รุ่น 1 มี 10 พิมพ์ เส้นม่านด้านข้างมีอย่างต่ำ 11 เส้น โดยเฉพาะพิมพ์ที่ 5 ของพี่มีกี่เส้น ?

พี่อาจจะสะสมพระไม่ตามมาตราฐาน แต่ทุกอย่างมันต้องมี มาตรฐานครับ ไม่งั้นมันจะมีแต่ความวุ่นวาย ผมทำงานยังต้องมีมาตราฐาน ตามเอกสาร อ้างอิงตามเอกสาร ถ้าพี่คิดว่าแท้แล้ว ถ้าเอาพระลงก็กรุณาบอกเลยว่า โชว์ ไม่ต้องวิจารณ์ แต่ถ้าจะขาย พระพี่ก็ต้องมีมาตราฐาน ถึงไม่มีใบเซอร์ แต่ก็ต้องมีคนที่รับรองและน่าเชื่อถือหรือหลักฐานว่าพระพี่แท้ตามมาตรฐาน ครับ

[​IMG][​IMG]

เวบอ้างอิง คนเขาลง เวบที่พี่ปล่อยพระให้ http://www.taradpra.com/PremiumStoreGallery.aspx?storeNo=2686

6. afseven

afseven เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดเป็นคนน่ะมันต้องคนให้ทั่ว ตามโบราณท่านว่าไว้ อันนี้จริง

7. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

การเล่นพระมีหลายระดับ สังเกตุได้จาก เหตุผลอ้างอิง ข้อมูลความจริง การวิเคราห์ การฟันธง และสำคัญอารมณ์ ถ้าคนเล่นพระใหม่ๆ อารมณ์ ค่อนข้างจะรับไมได้ เมื่อเพื่อนสมาชิกบอกว่าพระไม่ดี อาจเป็นเพราะอยู่ในสภาวะยืมสายตาคนอื่น หรือกำลังเรียนรู้ แต่เมื่อผ่านไปสักระยะ และรู้ซึ้งว่าที่บางท่านบอกว่าไม่ดี นั้น ไม่ดีจริง ก็จะเข้าใจสังคมนี้มากขึ้นครับ
    ไม่มีประโยชน์ครับ อย่าทะเลาะกัน เพราะสุดท้ายแล้วไม่มีบทสรุป มีแต่ความไม่สบายใจทั้งสองฝ่ายเท่านั้นเอง ส่องพระให้ใจเย็นๆ ดีกว่าครับ...พี่น้อง

8. พญาคชสาร

พญาคชสาร สมาชิกใหม่

สรุปไป ก็ไม่ฟัง ..... เหนื่อยใจ

9. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนจะเคยพูดเตือนคุณธรรมพลแล้วครั้งนึง ว่าให้ทบทวนทัศนคติในการสะสมพระใหม่ เพราะว่าคุณเดินมาผิดทาง หากสะสมคนเดียวไม่ได้เอาให้คนอื่นดูหรือเปิดให้บูชา ปัญหามันจะไม่เกิด แต่ถ้าเมื่อไหร่ที่ออกสู่สายตาคนอื่นเมื่อไรย่อมมีปัญหา พระเครื่องเก๊กับแท้เท่านั้น ไม่มีอย่างอื่น ถ้าจะแยกออกไปก็แท้แต่ไม่ได้ปลุกเสก หรือเก๊แต่ปลุกเสก ไม่ต้องอธิบายกันให้มาก เราคนรุ่นใหม่กันแล้ว ผมว่าทุกคนในเวปบอร์ดเป็นคนดีกันหมดเพียงแต่ดีกันคนละทางเท่านั้นเองถ้าดีตรงกันหมด มันก็จะไม่เกิดปัญหา พระของเราถ้าแท้ ใครบังอาจมาสวดคนที่สวดก็จะถูกสังคมประณาม ในทางกลับกัน ถ้าพระเราแท้ โลกย์ก็ย่อมติฉินเป็นธรรมดา อยากให้คุณธรรมพลทบทวนบทบาทตัวเองก่อน ถ้าคุณยังไม่ปรับเปลี่ยนวิธีการสะสม ปัญหาแบบนี้มันก็จะเกิดขึ้น เพราะการเล่นพระมีกำเหนิดมาจากพระแท้ จากตำราเก่าแก่ จากความเก่งของนักเล่นรุ่นเก่า และจากคำบอกเล่าต่างๆ แต่ถ้าสิ่งเหล่านี้ไม่มี ทุกอย่างเกิดจากการนึกขึ้นเอาเอง คงไม่มีใครยอมรับได้ครับ ผมเองเคยพูดหลายหนว่าไม่ใช่เซียน เป็นขี้เปียกเซียนยังไม่ได้เลย เพียงแต่ผมโชคดีที่เคยไปเป็นเด็กซื้อโอเลี้ยงในสนาม มีหน้าที่เฝ้าร้าน ตะโกนเรียกลูกค้า"พี่มีอะไรมาชมไม๊ครับๆๆๆๆๆๆๆ" พูดอยู่อย่างนั้นแม่งทั้งวัน รอจนเขาซื้อขายกันเสร็จก็ขอเขาดูขอเขาชม แอบยืนฟังว่าพระองค์นี้ดีไม่ดีอย่างไร เวลามีใครมาซื้อขายเราก็แอบดูวิธีการต่างๆ แล้วก็เอามาเป็นครู บางทีเขาก้ใช้ไปซื้อข้าว ใช้ไปเอ๊กซเรพระ แลกกับการที่ได้ความรู้เรื่องพระ มันคุ้มจริงๆ แต่ถ้าใครไม่เคยผ่านสนามพระ ก็ต้องหาตำราแท้ๆมาดู อย่างคุณธรรมพลมีปากน้ำรุ่นหนึ่ง คุณธรรมพลได้เอามาเปรียบเทียบกับรูปจากหนังสือพระแท้ๆก่อนแล้วหรือยัง ถ้ายังไม่ได้ทำแบบนั้น ก็อย่างเพิ่งบอกใครเขาว่าแท้ มันจะทำให้เราเสียเครดิต หลายคนในเวปนี้เจอลองภูมิ จัดฉากสร้างเรื่อง เอาพระเก๊มาลงถาม บ้างก็บอกว่าเอาไปประกวดได้รางวัล แต่ผมดูเก๊บ้างละ บ้างก็เอามาลงถามแต่ในใจตั้งธงว่า"ของกูแท้"บ้างละ มีสารพัด แต่ที่หนีความจริงไม่พ้นคือ พระแท้กับพระเก๊ ไม่มีวันที่จะเข้ากันได้ เหมือนน้ำกับน้ำมัน ไม่ยังงั้น "พระเก๊มือผีนอกสารบบสากลนิยมไม่ยอมรับปาหี่จัดฉากวังหน้า"(แหมชื่อเต็มๆนี่ยาวใช้ได้เลย) มันก็แท้ไปแล้ว อย่าโกรธกันเลยนะครับ เล่นพระมันต้องมีครู ไม่ยังงั้นไปไม่รอด

10. มือใหม่เจ้า

มือใหม่เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2007
    มีคนมาเตือนแล้วก็อย่าไปสวดคนอีกนะครับ เอาคำเตือน คำที่เค้าบอกเก็บไปคิดดูว่าพระเราเป็นแบบนั้นจริงรึเปล่า อย่ามั่นใจไปเลยว่าแท้แน่นอน

11. มือใหม่เจ้า

มือใหม่เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2007
    เกือบลืม เมื่อเช้าไปเดินเล่นตลาดแถวเชียงใหม่ เช่าพระเปิมมา 1องค์ ส่องเองดูเองนะครับ
    ไม่รู้แท้รึเปล่า 55

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      148.6 KB
      เปิดดู:
      70
  12. texsum

texsum เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2006
    พูดอีกก็ถูกอีกครับ คุณมันตรัย ขอคาราวะ 1 เป็ก:cool:

13. นราสภา

ขอเเวะ ที่พี่ มันตรัยหน่อย

ขอเเวะหาพี่ มันตรัยหน่อย เรื่องที่ว่า

ผมเองเคยพูดหลายหนว่าไม่ใช่เซียน เป็นขี้เปียกเซียนยังไม่ได้เลย

อ่านเเล้ว ขนลุกเลย ไม่รู้ ว่าหน้าตาจะออกมายังไง
    น้องว่าดีเเล้วล่ะค่ะ อย่าไปเป็นมันเลยไอ้ขี้ ที่ว่าเนี้ย ลองนึกตามเเล้ว ขนลุกขนพอง หน้าดู 555555

14. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษคุณนราสภาด้วยที่ใช้คำไม่สุภาพ กลอนมันพาไปครับ คนจะดูพระเก่ง ต้องตัดอีโก้ออกไปให้ได้ เพราะจะเปิดใจยอมรับคำสอนต่างๆจากคนอื่นๆได้ดีครับ และควรที่จะต้องเข้าไปข้องแวะกับการซื้อขายตลอดเวลาหรือบ่อยๆ เพราะจะทำให้รู้จักพระมากขึ้นและรู้ความเคลื่อนไหวของวงการพระ

15. นราสภา

ไม่ต้อง

ไม่ต้องขอโทษหลอก เจ้าค่ะพี่ไม่ได้ทําอะไรผิด เเค่น้องนึกภาพว่า ไอ้เจ้าข้เปียกที่ว่า เนี้ย หน้าตามันจะเป็นเช่นไร เมื่อเรากลายร่างไปเป็นเหมือนมัน พอนึกขึ้นมาเเล้ว ก็เลยทําให้ สดุดในมโนภาพขึ้นมาทันใด เพราะมันคงจะดูหน้ากลัวอยู่ มิใช้น้อยยย หากเรามีรูปร่างหน้าตา คล้ายๆ กับ เจ้าสิ่งนั้น
    (deejai)(deejai)(deejai)(deejai)(eek)(eek)(eek)

16. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

แหมะ พี่หลวงมันตรัย ไม่เข้าโค้งเลยนะครับพี่ แต่ก็ฟังไว้บ้างก็ดีนะครับ อย่างน้อยแกจริงใจ และที่สำคัญปากตรงกับใจ อันนี้ต้องยอมรับครับ

17. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องพระแท้หรือเก๊ เซียนด้วยกันยังเถียงกันเองเลยคับ
    กรรมการเสียงแตกเยอะแยะคับ แต่ผมว่าเรื่องแท้หรือไม่แท้คนสวดได้ไม่ผิดคับ
    ผิดตรงที่ คนสวดบางทีไม่มีเหตุผลคับ ใช้ความรู้สึกแล้วยังเกทับคับ
    เกทับแล้วยังไปตำหนิคนอื่น ว่าเล่นคนเดียว
    ก็แน่สิคับพี่ ก็พี่ๆเซียนไม่เปิดใจรับฟังนี่คับ แถมเหตุผลผิดๆแล้วทำเนียนคับ
    ผมก็เล่นคนเดียวนะซีคับ
    ของดีไม่ต้องแห่ก็ได้คับ ไม่ได้เอาไปขายคับ เอาไว้สะสม ภูมิใจคนเดียวก็ได้คับ อิอิ
    พุทธคุณมาจากใจคับ ยิ่งผ่านมือคนโลภมาก พุทธคุณถดถอยคับพี่ อิอิ
    จริงๆผมมีเคล็ดลับดูพระเยอะคับ พระผมแท้เยอะ พี่ๆเซียนๆ ไม่รู้หรอกคับ หุหุหุ

18. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออภัยคุณ cocomoto ด้วยครับที่ทำให้คุณงง ใคร?คนนั้นผมไมได้หมายถึงคุณ cocomoto หรอกครับ ผมจะไปว่าคุณได้อย่างไร? เพราะคุณไม่ได้มีพฤติกรรมเช่นนั้น นอกจากนี้กระทู้ของคุณผมก็เข้าไปอ่านหาความรู้ที่คุณนำมาเสนอสมาชิกอย่างไม่ปิดบังด้วยครับ ขอบคุณมากครับ ผมขอโทษอีกครั้งครับที่ทำให้คุณเข้าใจผิดว่าผมหมายถึงคุณ ส่วนเรื่องวิวาทะของผมกับสมาชิกหน้าใหม่ ๒ คน มีจุดเริ่มต้นที่กระทู้"พระลือโขง"ครับ มีคนตอบกระทู้หลังจากที่ผมตอบแล้ว การแสดงความคิดเห็นแตกต่างกัน ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไร?ครับ หากเขาไม่ตอบกระทู้แล้วพาดพิงถึงผมอย่างไม่สมควร เมื่อผมไม่ยอมลงให้เรื่องจึงไปกันใหญ่ ล่าสุดมีคนบอกผมว่าเขาเอาไปโพสในเฟซบุ๊คครับ

19. DHAMMAPHOL

ผมไม่ได้หมายความถึงคุณ cocomoto หรอกครับ เพราะคุณ cocomoto ไม่ได้มีพฤติกรรมเช่นนั้น กระทู้ของคุณ cocomoto ผมเข้าไปอ่านหาความรู้อยู่เสมอครับแล้วผมจะไปว่าคุณ cocomoto ได้อย่างไร? ผมต้องขอบคุณ คุณ cocomoto ด้วยซ้ำที่ไม่หวงวิชาความรู้เรื่องพระเครื่อง ขอบคุณครับที่เตือน

20. DHAMMAPHOL

คุณ narmja กำลังเข้าใจผมผิดอย่างมากแล้วครับ ผมตั้งกระทู้นี้ไม่ได้ระบุชื่อใคร?สักคนแล้วมันจะบ่งบอกว่าผมกำลังต่อว่าใคร?ได้อย่างไร? คุณไม่เคยไปยุ่งกับกระทู้ของผมก็ถูกต้องแล้วนี่ ผมเคยว่าอะไร?คุณหรือเปล่า? คุณอย่าคิดไปเองสิว่าผมกำลังว่าคุณ ส่วนการแสดงความคิดเห็นของผมที่คุณว่าผมสวนตอบแบบไม่พอใจ คุณลองยกมาสักกระทู้นะว่าเป็นกระทู้อะไร? เรื่องweb-pra,dd-pra ผมชี้แจงได้ทุกเรื่อง เพราะผมเป็นผู้เสียหาย ไม่ใช่เว็บทั้งสองนั่น คุณ cocomoto และคุณ ไม่ใช่คู่กรณีของผม ส่วนที่คุณว่าอ่านดูก็รู้ว่าสร้างปัญหาแน่ๆ คุณลองอ่านทุกตัวหนังสือที่ผมโพสใหม่นะ อย่าเพิ่งใจร้อนหรือร้อนใจ หวังว่าคุณจะรับทราบ สำหรับคุณ cocomoto ผมขอโทษและชี้แจงแล้วว่าผมไม่ได้หมายความถึงคุณ cocomoto เลย