คาถาคงกระพันมีจริงหรือ?

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Violent Daughter, 3 ธันวาคม 2010.

1. Violent Daughter

Violent Daughter เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    ลองสวดคาถาที่ว่าทําให้คงกระพันฟันแทงไม่เข้าพอสวดเสร็จโดนมีดบาดนิ้วเลือดท่วม

2. j.chaisat

j.chaisat เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    อิทธิฤทธิ์...แพ้กรรมฤทธิ์...แพ้บุญฤทธิ์

3. ตุ๊โต้ง

ตุ๊โต้ง เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้นะครับ แต่ไม่ควรหลบลู่เพราะคาถาแต่ล่ะบทเราต้องอาราธนาคุณพระและระลึกถึงท่านเจ้าของคาถาด้วยก่อนใช้รวมทั้งนึกถึงคุณครูบาอาจารย์ผู้ถ่ายทอดให้ ถ้าท่านเจ้าของคาถาไม่อนุญาตให้เราใช้คาถาบทนั้นได้คาถาก็ไม่ได้ผลครับอย่าเสี่ยงลองกันเลยครับเรื่องคงกระพันเนี่ยพวกหนังเหนียวสักยันต์ตายเพราะโจรจับเอาหอกแทงช่องทวารฯของร่างกายมาหลายรายแล้วครับหนังเหนียวใช่ว่าจะรอดเสมอไป

4. Violent Daughter

Violent Daughter เป็นที่รู้จักกันดี

ทําได้หรือเปล่า?
    ถ้าท่องแล้วมีดไม่บาดนิ้วใช่ไหม?

5. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ผมรู้มานะครับ คาถาคงกระพันนี้ต้องมีครูนะครับ

เหมือนกับการสักยันต์อะครับ

ถึงคุณไม่มีครู แต่ที่ผมเคยอ่านมา ถ้าจะสำเร็จ จะบอกเป็นข้อๆนะครับ

1. ศรัทธาในแน่วแน่แด่พระคาถา ไม่ใช่คุณสวดไป แต่คุณคิด คาถานี้จะใช้ได้ไหมน้า เดี่ยวเกิดโดนแทงจะเจ็บเปล่า ๆ อย่างงี้โดนฟันก็ตาย

2.จิตคุณต้องแน่วแน่ เวลาสวด สมาธิก็ต้องแน่วแน่ จิตนี้ต้องแล้วแต่ครูสอน หรือตัวเอง

3.ศรัทธาในพระรัตนตรับ(ถ้าไม่ใช่พวกอวิชชา) ้ชื่อมั่นอย่างสุดใจ อย่าโลเล

4. ข้อสุดท้ายสำคัญสุด วิชาคงกระพัน ไม่ใช่วิชาที่คุณเอามาลองเล่น ถ้าคับขันจริงท่านจะมาช่วยเอง แถ้าคุณลองเอง อย่าหวัง ยกเว้นจิตสูงจริง

ที่แน่ๆ หมั่นทำบุญ รักษาศีล 5 ศีล 8 ยึดมั่นพระรัตนตรัย เป็นที่พึ่งของชีวืต ตราบจนถึงพระนิพพาน แล้วสิ่งศักดิ์สิทธิ์ จะช่วยเหลือคุณเอง

สุดท้ายแล้ว ถ้าอยากหนังเหนียวจริง ไปหาอาจารย์ท่านทำให้ดีกว่า

ที่ผมมาตอบนี้ผมนำมาจากสิ่งที่ผมเคยอ่าน เคยรู้นะครับ

6. สูร

สูร Active Member

มันต้องท่องไปเรื่อยๆจนเกิดขนลุกวูบแล้วเป่า
    แล้วลองฟันดู มันจะคง แต่ไม่นาน

7. Violent Daughter

แล้วตกลงทําวิชาคงกระพันได้รึเปล่า?

8. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    อย่างที่หลายๆท่านเข้ามาตอบนั่นแหละค่ะ

คาถานี้ีมีจริง ใช้ได้ผลจริง แต่ส่วนหนึ่งอยู่ที่เราเองว่าเราตั้งจิตตั้งใจไว้ถูกหรือไม่

ครูบาอาจารย์ท่านดูเราอยู่ ว่าเราตั้งจิตไว้เ็ป็นสัมมาทิฐิไหม ศรัทธาในพระรัตนตรัยจริงไหม

และเราเองก็เคยเห็นจริง เห็นหลายคนเลย ตอนไปฝึกสมาธิกับ อ.คณานันท์ค่ะ

9. Violent Daughter

ต้องทํายังไงถึงจะใช้ได้ผล?

10. ตุ๊โต้ง

บางบทต้องท่องจนเกิดสมาธิระดับฌาน(อย่างน้อยปฐมฌาน)เช่นคาถามงกุฏพระพุทธเจ้า
    "อิติ ปิโส วิเสเส อิอิเสเส พุทธะ นาเมอิ อิเมนา พุทธะตัง โสอิ อิโสตังพุทธะ ปิติอิ"
    พวกสายตาไม่ดี(ทั้งตัวผมเอง) สามารถจะเห็นตัวหนังสือไกลๆโดยไม่ใส่แว่นสายตาได้(ผมเห็นเลขทะเบียนรถที่อยู่ห่าง30เมตรผมสั้น400เวลานั้นไม่ได้ใส่แว่นถามพ่อว่าเลขทะเบียนรถคันนั้นใช่ที่พูดให้พ่อฟังเมื่อสักครู่ไหมพ่อบอก" ใช่ ") ได้อ่านเจอในหนังสือ"สมบัติพ่อให้" ของวัดท่าซุง จ.อุทัยธานี ซึ่งหลวงพ่อพระราชพรหมยานได้จาก
    สมาธิของท่านมีพระฯมาบอกท่านในสมาธิ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ธันวาคม 2010
  11. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

พวกจิตใต้สำนึก ครูก็เเค่สอนไม่จำเป็นต้องเคารพอะไรมากเหมือนเรื่องไสยศาสตร์

หรืออภิญญาเเต่ทำไมใช้พลังได้เหมือนๆกันเลยเนอะ เเค่เชื่อว่าได้ก็ได้ ฌานไม่จำเป็น

ส่วนตัวก็พยายามทำอยู่ทั้ง 2 ทางอ่านะ ไม่ค่อยเข้าใจว่าทำไม(เเต่ไม่ค่อยได้)
    การใช้จิตใต้สำนึกจึงไม่จำเป็นต้องอาศัยเเรงครู

12. tbt

tbt เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2008
    พอดีเปิดเจอ เลยมีความเห็นบ้างนะ เพราะมีประสบการณ์เห็นมาตั้งแต่วัยรุ่นแล้ว และเป็นคนไม่เชื่ออะไรง่ายๆ เหมือนกัน สิ่งที่เห็น มีดตาล และมีดโกน ทำอะไรไม่ได้ครับ ไม่เข้า
    เคยบอกว่าตั้งแต่ข้อมือลงไป บางทีไม่อยู่นะ และคาถานั้นจริงๆแล้วมีอยู่มากมาย แต่ที่รู้มามันมีเคล็บลับในการท่องอยู่นะ คนที่บอกผมนั้นเข้ารุ่นกับเสือดำ เสือฝ้าย และเสือใบ หนังดีทุกคน

13. สูร

มันหลอกตัวเองไม่ได้หรอก เพราะมันต้องเพ่งอยู่ที่คำคาถา มันไม่ได้เอาจิตนึกให้ขนลุก ถ้าหลอกตัวเองบังคับให้ให้ขนลุก มันไม่ไหว
    สมัยก่อนคนมีคนไทยคนหนึ่งไม่ได้เรียนคาถาเลย มีคนยี่ปุ่นจับตัวไว้ ท้าลองของจะฟัน
    คนนั้นก็ทำไรไม่ได้ ได้แค่จำๆคาถามาบ้าง แต่ไม่เคยเรียนเลย
    ก็นึกถึงครูที่เป็นเจ้าของคาถา แล้วก็ท่องๆไปเรื่อยๆเพ่งไปที่คาถาเรื่อยๆ
    ก็เชื่อว่าคาถามีจิง เชื่อในครู จนเกิดขนลุกซุ่ซ่าขึ้นมา ก็เชื่อว่าคาถามีจิง เชื่อในครู
    แล้วฟันเท่าไหร่ก็ไม่เข้า นี้เค้ายอมรับเองว่าครั้งแรกของการท่องคาถาทีเดียว
    แล้วก็มีหลวงพ่อท่านนึงเล่าว่า มีคนๆนึงไปไหว้พระ แล้วเกิดอาการปลื่มปีตี
    ที่พระนั้นสวยสะดุดตา ปลื่อนปีตีขึ้นมา แล้วอยู่ดีดีก็มีคนคว้าปื่นไปยิงต่อหน้า ก็ยิงไม่เข้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2010
  14. Violent Daughter

ฌานคืออะไร?
    ไม่เข้าใจ

15. เทพคาถา

เทพคาถา เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไม่ได้
    ที่บอกว่าฝีมือไม่ถึงเพราะ ของแบบนี้ต้องตั้งใจฝึกฝนจริงๆมิใช่มาอวดเก่งกวน ติม และเวลาฝึกไม่ใช่ นึกจะทำก็ทำได้ง่ายๆ อย่างใครๆคิด ถึงให้รองด้วยสิ่งของ ไม่ใช่รองด้วยตัวเอง เจ็บเปล่าๆ

16. สูร

แน่นอนอยู่แล้วคับ เราต้องทดสอบอยู่แล้ว
    เราทดสอบกับปลาที่ต้มในน้ำเดือดนานมากจนเนื้อปลาเปื่อยยุ้ย
    แล้วเอามีดโกนกรีดแรงๆก็ไม่ละคายผิวของปลาต้มนั้นเลย
    นี้เป็นวิธีทดสอบที่ครูบาอาจารย์สอนมา ตอนที่เรียนอยู่
    ลองทดสอบดูครับ

(แชร์ความรู้ๆ ไม่มีการทะเลาะแน่นอนคับ)

17. ตุ๊โต้ง

ฌานคือระดับของสมาธิครับ(อ่านว่า ชาน นะครับ เป็นบาลี) ระดับของสมาธิมีตั้งแต่ 1. ขณิกะสมาธิ 2. อุปจาระสมาธิ(อ่านช้าๆดีนะอย่าอ่านผิดล่ะยุ่งแน่)3.ปฐมฌาน (ฌาน1)4. ทุติยะฌาน(ฌาน2) 5.ตติยะฌาน(ฌาน3) 6.จตุตฌาน(ฌาน4) เอาเท่านี้ก่อนจะไม่พูดถึงอรูปฌาน
    อีก4ที่เหลือถ้าศึกษามากกว่านี้ลองไปฝึกกรรมฐานที่วัดหรือปรึกษาท่านอื่นดูครับผมไม่ได้มีความรู้มากมายอะไรนัก

18. เทพคาถา

คุณเคยบอกฌาณ4มาแล้วรองอธิบายแบบง่ายให้น้องเขาหน่อย สิคับ

ว่ามันเป็นอย่างไร เอาภาษาบ้านๆ ไม่เอาภาษาพระให้น้องมันเข้าใจง่าย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2010
  19. mon251119

mon251119 เป็นที่รู้จักกันดี

ของอย่างงี้มันอยู่ที่จิต....ถ้าจิตไม่แน่วแน่ จิตกระวนกระวาย จิตใจโลเลไม่มีสมาธิ แม้จะท่องเป็นล้านๆครั้งหรือท่องจนตายมันก็ไม่เกิด....

จิตนิ่งจิตแน่วแน่ จิตมีสมาธิ รักษา ศีล5ครบ เครารพในครูบาอาจารย์ เครารพในคาถา แม้คำพูดแค่ลมปากหรือแค่คิด ก็บังเกิดผล
    ฉันใดก็ฉันนั้น เอวัง....

20. เทพคาถา

ในเมื่อคุณสูรไม่ตอบ ผมตอบเองก็ได้
    ณาณ 4 แต่ละขั้นมีดังนี้
    สรุปแบบย่อๆ
    ฌาน1 พาวนา อิ่มใจ ปิติสุข จิต 1 เดียว
    ฌาน2 อิมใจ สุข จิต 1 เดียว
    ฌาน3 สุข จิต 1 เดียว
    ฌาน4 จิต 1 เดียว

เสียแรงคอยให้ตอบจริง ๆ คุณสูร นี่..............