คาถาย่นระยะทาง

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย PalmPlamnaraks, 6 กันยายน 2007.

1. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาย่นระยะทาง(ย่นระยะเวลาในการเดินทาง)

"พุทโธ พุทธัง นะกันตัง ย่นย่อ"

ให้สมาทานศีลห้า และรักษาให้บริสุทธิ์
    จากนั้นนะโมฯ 3 จบ
    อิติปิโสฯ ไปจนจบ 3ห้อง (พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ)
    จากนั้นทำจิตให้สบายๆ ภาวนาไปขณะขับรถ หรือเดินทาง ทำจิตให้เป็นกุศล เดินทางไปกุศล จะลดระยะเวลาเดินทางได้มาก ลองทำดูได้ผลจริง ถ้าทำถึงจริง

2. อธิมุตโต

อธิมุตโต เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2006
    ที่ผมเคยใช้ อีกบทครับ ไม่ใช่บทนี้

แต่ช่วงนี้ ไม่ค่อยได้ใช้ เลย เลือน ๆ

ขึ้นต้นด้วย สหัสสะ เนตโต เทวินโท ฯลฯ เดี๋ยว ต้องกลับไปดูบันทึกก่อน

3. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

สหัสสะ เนตโต เทวินโท ฯลฯ
    ต่อด้วย ทิพจักขุง วิโส ทายิ เปล่าครับ
    น่าจะคาถาตาทิพย์

4. อธิมุตโต

อธิมุตโต เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2006
    คาถา 2 วรรคหน้า จะเป็นตัวเดียว กับคาถาตาทิพย์ แต่ 2 วรรคหลัง มีอีก อย่างหนึ่งครับ

5. ผู้พันจุ่น

ผู้พันจุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    พระคาถาย่นระยะทาง

สะหัสสะเนตโต เทวินโท เทวะรัชชะ สิรีธะโร สังขิปิตะ วานะตัง มัคคัง ขิปปัง สาวัตถิ มาคะมิ.

6. Ws:Wslnw

Ws:Wslnw สมาชิก

16 กุมภาพันธ์ 2009
    คาถากำบังตัว

นะบังตาซ้าย โมบังตาขวา พุทธบังเกศา บังทั่วสาระพางค์ร่างกาย

ครูบรรธิบายประสิทธิ์ให้แก่กู สวาหะ สวาหม

7. สัทธาธิกะ

สัทธาธิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

บทนี้ก็ใช้ย่นระยะทางได้ครับ เป็นคาถาอภิญญารวมครับ "สัมปจิตฉามิ"

ส่วน "สหัสสะ เนตโต เทวินโท ทิพจักขุง วิโส ทายิ" เป็นคาถาใช้สำหรับอ่านหนังสือครับ

คือบริกรรมบทนี้ทั้งก่อนและหลังอ่านหนังสือครับ จะช่วยให้จำได้ง่ายครับ

8. taidao

taidao สมาชิก

10 พฤษภาคม 2009
    ผมเคยอ่านเจอคาถานี้ในหนังสือธรรมนิยาย เรื่อง สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ของสุทัสสา อ่อนค้อม คาถานี้เป็นคาถาที่หลวงพ่อจรัญ (ในเรื่องคุณสุทัสสาใช้ชื่อแทนหลวงพ่อจรัญ ว่า พระครูเจริญ) ใช้ย่นระยะทางที่ประเทศศรีลังกาครับ เป็นคาถาที่พระอินทร์ใช้พาพระจักขุปาลกลับสาวัตถี

9. akp07

akp07 เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาย่นระยะทางของหลวงพ่อจรัล
    สะ หัส สะ เนต โต เท วิน โท
    เท วะ รัช ชะ สิ รี ธะ โร สัง ขิ ปิ ตะ วา นะ ตัง
    มาค คัง ขิป ปัง สา วัต ถิ มาค มิ

คำแปลนะครับ
    ท้าวสหัสนัยจอมเทพ ผู้ทรงไว้ซึ่งความเป็นเจ้าแห่งเทวดา
    ได้ย่นระยะทางนั้น ได้มาสู่เมืองสาวัตถีแล้วโดยพลัน

10. bobor

bobor สมาชิกใหม่

โอม ยอ นะ เว โต อะ วิ โต คเนศ ยะ นะ มะ หา

11. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    คาถาเปิกเนตร
    สหัสสะเนตโต เทวินโท ทิพพะจักขุง วิโสทะยิ อิกะวิติ พุทธะสังมิ โลกะวิทู

คาถาย่นระยะทาง
    ขิปปังวะ มัคคะ มาคามิ คําแปลบาลีค่อนข้างตรงตัวครับ
    อันนี้ก็สามารถย่นระยะทางได้ เคยอ่านเจอไม่แน่ใจนะครับว่าจะมาจากสายหลวงปู่มั่น หรือป่าว

แต่เท่าที่ทราบมาเคยอ่านไว้ท่านบอกว่า การย่นระยะทางเป็นกรรมเพราะเปลี่ยนแปลงพลังงานธรรมชาติ จะใช้ยามจําเป็นเมื่อเดินทางถึงเป้าหมายและทํากิจเสร็จแล้ว จะต้องมาเดินจงกรม ชดใช้วิบากตามระยะทางที่ย่น

ถุกผิดประการใดขอขมาครูอาจารย์ และ ลูกศิทย์ครูอาจารย์เหล่านั้นทุกท่านครับ

12. giggig_456

giggig_456 สมาชิก

คาถานี้มีจริงรึป่าวครับ ถ้ามีจริง ปรารถนาแจกจริง รบกวนตรวจสอบความถูกต้องของอักษรด้วยครับ

ประโยค "บังทั่ว...." พิมพ์ถูกต้องหรือไม่

13. nateezeed

nateezeed สมาชิก

อิติวาโย วาโยอิติ ของผมใช้แค่นี้ไม่ยายไม่สั้น

14. จกฺวโร

จกฺวโร สมาชิกใหม่

ไม่รู้ว่าคาถาบทนี้รึเปล่า ที่สร้างความปลาดใจให้ผมในสมัยเด็กๆ ตอนอายุ 12 ขวบ ที่ชายแดน จ,บุรีรัมย์
    วัดที่หมู่บ้าน เป็นวัดร้าง ไม่มีพระอยู่มานานหลายเดือน พอดีว่านั้นผมไปเดินเล่นแถวทุ่งนา ไปเจอพระธุดงรูปนึงนั่งสมาธิอยู่ใต้ต้นไม้ (ด้วยความเป็นเด็กคิดว่าพระรูปนี้คงไม่มีวัดอยู่แน่ๆ) ผมจึงไปกราบฯ และนิมนต์ท่านไปจำวัดที่วัดในหมู่บ้าน ท่านก็รับนิมนต์ ผมก็บอกจะพาท่านไป แต่ท่านบอกว่าให้เดินไปก่อน ท่านจะตามไป
    พอผมเดินไปได้ประมาณ 20 เมตร หันกลับมาก็ไม่เจอพระแล้ว.. ??
    กลับไปหาก็ไม่เจอ ในใจคิดว่าพระคงวิงหนี(ด้วยความเป็นเด็กอีกแหละ)
    ผมจึงปั่นจักรยานไปที่วัด กะว่าจะไปกวาดวัดรอ เผื่อพระท่านจะแวะมา
    ผลประกฏว่า "พระธุดงรูปนั้นยืนรอผมหน้าวัดแล้ว!! ??"
    ตะลึง และงง เพราะผมเดินมาก่อน อีกทั้งปั่นจักรยานด้วย และระยะทางจากที่ตรงนั้น.. มาถึงวัด เกือบ 2 กิโลเมตร..
    พระท่านเหาะเหินเดินอากาศข้ามหัวผม หรือหายตัว หรือว่าย่นแผ่นดิน?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2013