คาถาหัวใจพญานาค

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย thanyarat k., 5 มีนาคม 2013.

1. thanyarat k.

thanyarat k. เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    ขออนุญาตนำคาถาหัวใจพญานาคมาลงค่ะ ถ้าซ้ำก็ขอขมาอภัยมา ณ.ที่นี้ด้วย
    คาถาหัวใจพญานาค(หลวงปู่อนันต์)
    พุทโธ เมนาโถ
    ธัมโม เมนาโถ
    สังโฆ เมนาโถ
    พุทโธ นะโมพุทธายะ
    นะชาลีติ อริยะทะนัง
    นาคัง ปูเชมิ
    สวด 3 จบ 5 จบ หรือ9 จบต่อครั้ง

2. tottot

tottot เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    =อยากทราบว่าบทสวดมีคุณทางด้านใดบ้าง...

3. แมวธนู

แมวธนู เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    น่าจะให้คุณทางโภคทรัพย์ เพราะมีคาถาหัวใจพระสีวลี (นะชาลีติ) อยู่ด้วย

4. thanyarat k.

thanyarat k. เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    ขอท่านปกป้องคุ้มครองและบันดาลให้เกิดโภคทรัพย์อันประเสริฐค่ะ
    ขอบคุณคุรแมวธนูค่ะ

5. แมวธนู

แมวธนู เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    ขออนุญาตแปล ตามความเข้าใจส่วนตัวนะครับ เพื่อจะได้ให้ทุกๆท่าน สามารถมองภาพโดยอนุมาน ได้ว่า คาถาบทนี้ สอนอะไรเรา

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

พุทโธ เมนาโถ == พระพุทธเจ้าคือที่พึ่งของเรา

ธัมโม เมนาโถ == พระธรรมคือที่พึ่งของเรา

สังโฆ เมนาโถ == พระสงฆ์คือที่พึ่งของเรา

พุทโธ นะโมพุทธายะ == พระพุทธเจ้า ทั้ง 5 พระองค์
    (นะ-คือ พระพุทธเจ้ากกุสันโธ ผ่านมาแล้ว 9 ล้านล้านล้านปี
    โม-คือ พระพุทธเจ้าโกนาคม ผ่านมาแล้ว 6 ล้านล้านล้านปี
    พุท- คือพระพุทธเจ้ากัสสะโป ผ่านมาแล้ว 3 ล้านล้านล้านปี
    ธา- คือ พระพุทธเจ้าสมณโคดม ผ่านมาแล้ว 2549 ปี
    ยะ- คือ พระศรีอาริยเมตไตรโย รออีก 3 ล้านล้านล้านปี อุบัติมาในโลกมนุษย์ตามพุทธพยากรณ์ )

นะชาลีติ == พระคาถาหัวใจพระสีวลี พระอรหันตสาวกซึ่งพระพุทธองค์ทรงยกให้เป็นผู้ที่เลิศในทางลาภมาก รองจากพระพุทธองค์

(โดย นะ ชา ลี ติ แปลว่า

นะ หมายถึง นอบน้อม มีสัมมาคาราวะ
    ชา หมายถึง ขวนขวายเรื่องการงาน
    ลี หมายถึง ไม่นอนมาก ไม่นอนดึก ไม่ตื่นสาย
    ติ หมายถึง ว่าโดยทั้งหมด)

อริยะทะนัง == ผู้เจริญด้วยการทำทาน

นาคัง ปูเชมิ == ข้าพเจ้าขอบูชาพญานาค