คาถาเพิ่มฤทธิ์ เปิดตาที่สาม สะท้อนคุณไสย

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย วสุธรรม, 12 ตุลาคม 2010.

1. poopae191

poopae191 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    บอกไม่ถูกเลยคะปวดหน้าผาก

2. tay pps

tay pps เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องผ่านจุดวิกิจแล้วจะได้ ขันติไว้บารมีเกิด เหมือนสิวครับ บีบบ่อยเดียวหนองก็ออกเอง

3. คุณตุ๊ก

คุณตุ๊ก เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณครับ ผมเจออย่างที่ท่านtay pps กล่าวมาเลยครับ
    แต่ตอนนี้ ไม่ค่อยได้ทำ (สัปดารห์) แล้วมั้ง จะทำไปเรื่อยๆนะครับ ว่าแต่ทำควบคู่กับ วิปัสนาได้ไหมครับ

4. คุณตุ๊ก

ลืมถามครับ จิตที่เรากำหนดเป็นจุด จุดนี้ ทำไปสักพัก เหมือน มันท่องไปเอง แล้วจิตมันหมุนๆ ไปตามจังหวะ ของแต่ละจุด จะลงกับคาถาพอดี นี้ถูกต้องไหมครับ
    จะบอกไงดีหว่า บอกไม่ถูก เหมอนเรานั้งดูจิตมันหมุน มันท่องนะครับ ^^

5. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

คำว่า ติ เอาท้ายทอยออกเสียงยังไง

6. คุณตุ๊ก

กำหนดวางตรงท้ายทอย ครับ

ทำๆไปดีจริงๆนะครับลองดู

7. tay pps

ถูกต้อง นั้นแลที่เรียกว่าวิญญาณพระคาถากำลังรวทจิตกับวิญญาณเราและท่านกำลังเข้าสู่กำลังฌานได้เร็วขึ้น แล้วจะเห็นนิมิตรเป็นอุคนิมิตเมื่อนั้นมีฤทธิทางในจิต อธิฐานในสิ่งที่เป็นมงคลแล้วแผ่เมตตาจะสำเร็จแล เป็นวิชาของท้าวมหาพรมชินนะปัณจะระที่ท่านได้ไว้ให้ผมศึกษามาครับ ขออนุญาติจากท้าวมหาพรมชินนะปัณจะระแล้วจะได้เร็ว อนุโมธนาเช่นกันสาธุ มีอะไรสงสัยถามไว้เลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2012
  8. tay pps

คุณตุ๊กผ่านขั้นที่1แล้ว ถ้าอยากได้ขั้นที่2มีต่อครับ

9. Limtied

Limtied เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    ติดตามครับ

catt13

10. tay pps

ขั้นที่1ที่บอกไว้ส่งผลแค่ภายในมากายในและมาสู่กายเนื้อ จะมีปฎิกริยาตามขั้นตอนไป
    ขั้นที่2เป็นการประยุกต์รวมกันอสุภะกรรมฐานโดยการเพ่งจิตเคลื่อนคาถาไปตามอวัยะ32จุดเพื่อล้างจิตมาร(กิเลส ความอยาก)ในตัวเรา เพราะตัวเรามีกายเป็นที่ตั้งแห่งอารมณ์จิต และจิตก็มีผลต่อกาย เมื่อกายรับรู้จิตรับรู้ เมื่อจิตรับดีจิตว่าดี เมื่อจิตรับร้ายจิตว่าร้าย เมื่อไม่รับอะไรเลยจิตจะโหยหา เมื่อจิตมันโหยหา จิตมันจะรับสิ่งภายนอกเข้ามาเป็นจนทำให้มองเห็นทุกสิ่งทุกอย่างมันมีความสำคัญ เป็นของฉัน มีตัวตน นั้นแล สิ่งที่ติดอยู่กายเนื้อของมนุษย์ทุกคน เพราะฉะนั้นจะต้องแยกกายกับจิตออกจากกันให้ได้ กายส่วนกาย จิตส่วนจิต ไม่ได้มีอะไรยึดติดกันเป็นตัวตน นั้นแล จะเหลือจิตเช่นเดียวเท่านั้นแล

11. คุณตุ๊ก

ไม่ค่อยเข้าใจครับ ขอวิธี(ภาษาบ้านๆ) ที่เข้าใจง่ายๆหน่อยได้ไหมครับ
    คือเพ่งที่ นิม มา รา ติ ครบ สี่ แล้วกลายเป็นนั้งมองจิต ท่อง (กำหนดจุดเอง) แล้วค่อยไปแพ่ง ตามร่างกายทีละจุด ถูกต้องไหมครับ อนุโทนาครับ

12. tay pps

ตามที่พูดมาถูกครับ ทำครบ32จุดแล้วละทิ้งไป เหมือนเอาคาถาไปถอดเนื้อหนังกระทิ้งให้หมดแล้วจะเห็นเพียงแต่จิตเราจิตเดียว เมื่อได้จิตรวมเป็นตัวเดียวจิตจะมีกำลังส่งออกนอกกายได้เพื่อใช้ประโยชน์ในขั้น3ต่อไป
    เทคนิคเพื่อให้ได้ผลเร็วหายใจเข้ารวมจิตกับคาถา หายออกเคลื่อนหรือส่งตามจุดที่จะไป จะมีอาการเหมือนวูบๆขนจะลุกๆนิดตามจุดที่ไป นั้นหมายถึงบังคับได้จริงไม่อุปทานไปเองเห็นจริงตามคือ ของจริง

13. jamekc46

jamekc46 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2012
    พี่ครับมีคนบอกว่าเป็นคาถาของพราหม แล้วคาถานี้ใช้ควบกับพระพุทธศาสนาได้ไหมครับ
    จะเกิดผลข้างเคียงอะไรไหมครับ

14. tay pps

ใช้ได้เหมือนกัน กับไปดูที่หน้าแรกและดูที่ความหมาย คาถาเป็นคำภาวนาเพื่อรวมจิตเท่านั้น และเมื่อจิตได้คาถาจะสำแดงผลเอง และแน่นอนตอนท่องต้องเป็นกรรมฐานด้วย ดูอย่างคาถาชุมนุมเทวดาซิเป็นของพราหม พระสงฆ์ยังท่องก่อนเจริญพระพุทธมนต์เลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2012
  15. คุณตุ๊ก

ขอบคุณครับ จะลองทำดูครับ
    แต่ผมยังติดตรง ปล่อยจิตท่องคาถา แล้วจะมารับรู้ลมหายใจเข้าออกด้วย
    มันยังไม่ค่อยได้นะครับ มันจะหลุดอยู่บ่อยๆถ้าพยามมาจับ ลมหายใจด้วย มีเทคนิคตรงนี้ไหมครับ

สาธุครับ

16. tay pps

หายใจเข้าพร้อมท่องนิมมาราติในจิต ท่องเร็วหลายๆรอบ จนสุดลมหายใจเข้า แล้วกำหนดจุดที่จะไป หายใจออกส่งความรู้สึกพร้อมท่องนิมมาราติ ท่องเร็วหลายๆรอบ จนสุดลมหายใจออก อย่าไปกังวลว่าคาถาจะท่องผิดหรือถูก จิตมันถูกกว่าถูก ตอนขั้นที่1ที่บอกว่าท่องไปด้วยความชำนาญแล้วตัวเราจะหยุดท่องเอง แต่จิตมันจะท่องขึ้นมานั้นแหละจะเกิด วสี ที่เรียกว่าความชำนาญ เมื่อทำได้คล่องและเร็ว จะใช้คาถาได้จริง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2012
  17. คุณตุ๊ก

ขอบคุณครับ จิตมันท่องเองครับ ขออธิบายอย่างละเอียด
    เขา = นิม มา
    ออก = รา ติ
    นี้คือ ผมเริ่มทำ
    พอทำไป จะหายใจเร็ว บทคาถาก็จะเร็ว สักพัก จิตมันก็จะหมุนๆ(ท่องเองนั้นละ) แต่ทีนี้พอมันหมุนเร็ว ท่องเร็ว โดยอัตโนมัติ มันก็ไปเร็วกว่าลมหายใจ ผมเลยพยามจะ จับเอาพุทธโธมาใส่ที่ลมหายใจด้วย เลยยังหลุดๆหลวมๆ ^^" ผมคงเข้าใจผิดในวิธี เพราะท่านอาจารย์ ยังไม่ค่อยได้เข้ามาแนะนำในตอนนั้น ทีนี้ ถึงจะทำแบบนี้ แต่ผมก็ยังเน้นที่ พระคาถา อาการปิติ ไม่เล่าละกัน แต่ความรู้สึกว่า จะสามารถ เข้าฌานได้แล้วขึ้น และ ระเอียดมากกว่าเดิมที่เป็น ซึ้งบอกอารมฌ์ไม่ถูกแต่ผมพอรู้สึกได้ครับ
    ทีนี้ขอถามอีกรอบนะครับ อาจารย์
    คือถึงเราจะท่องด้วยจิต แต่เราต้องไม่ทิ้งลมหายใจใช่ไหมครับ
    แล้วพอจิตเริ่มท่องพระคาถา เราจะไปกำหนดจุดตรงไหนก่อนดีครับ (คือเริ่มจากตรงไหน) เอาแค่นี้ก่อนถ้าทำได้จะมา รบกวนอาจารย์อีกรอบนะครับ
    ด้วยความเคารพอย่างสูง อนุโมทนาครับ

18. tay pps

ไหนๆมาถึงนี้แล้วเอาแบบลัดไปเลย ก็เริ่มจากจุด1.ฝีเย็บ2.ท้องน้อย3.กลางท้อง4.กลางอก5.ปาก6.ตรงกลางระหว่างจมูกกับตา7.กลางหน้าผาก จะเกิดแสงสว่างทันทีทีทำได้เมื่อนั้นจะเห็นนิมิตร เห็นอะไรเฉยไว้ ดูไว้เป็นพอ

19. รุ้งกินน้ำ

รุ้งกินน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    ขอคำแนะนำด้วยครับ ผมลองท่องออกเสียง นิมมาราติ คำว่า นิม เมื่อออกเสียง จะได้ยินเสียงดังคลิ๊กๆ 2-3ครั้ง ที่บริเวณสันจมูก และรู้สึกตึงนิดๆด้วย ส่วนคำอื่น ไม่เกิดความรู้สึกอะไรครับ

20. tay pps

ให้เน้นคำว่า..ติ ขึ้นกลางหน้าผากครับ