คาถาเพื่อการยกระดับทางด้านจิตใจและจิตวิญญาณ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย JIT_ISSARA, 28 ธันวาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อไปให้มีสติอยู่ที่ความสบายใจน้อยๆ ยิ้มน้อยๆๆ
    ที่กลางหน้าอก แล้วเรียนรู้อารมณ์ต่างๆที่เข้ามากระทบ ๓ วันครับ ไม่ต้องภาวนาอะไร

2. Dr.Nares

Dr.Nares Active Member

รับทราบและรับปฏิบัติครับ...ขอบคุณที่กรุณาครับ

3. JIT_ISSARA

หาเวลาโทรหาด้วยครับ 082-1433013 จะสอนวิธีแผ่กระแส และการสังเกตุอารมตนเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2011
  4. inkpan

inkpan เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณจิตอิสระ
    มาขอคำแนะนำบ้างครับ ผมควรภาวนาแบบใด
    จริตผมที่ชัดเจนสุดน่าจะ คิดมากครับ

เคยอาศัยองค์ภาวนามาแล้วหลายแบบ
    แต่ที่บ่อยสุด พุทโธ ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

5. JIT_ISSARA

ไม่ได้คิดมากหรอกครับ
    ให้ท่อง
    สัญญา นิโรโธ ปะชานาติ 1 วัน
    แล้วต่อด้วย ปะสะนะวา ปะชานาติ 3 วัน
    แล้วต่อด้วย พุทโธ เมตตา . ปะชานาติ . 3 วัน
    ครบแล้วมาส่งผลนะครับแล้วมาส่งผลนะครับ
    ไม่ต้องหวังความสงบ และอะไร ภาวนาแบบเล่นๆ เล่นเกมภาวนา และให้ภาวนาที่กลางหน้าอก เวลาภาวนาให้รู้สึกว่าได้ยินเสียงก้องกังวานออกมา

6. JIT_ISSARA

วันนี้มีเรื่องมาเล่าให้ฟัง ในเรื่องกฎแห่งกรรม
    กฎแห่งกรรมในที่นี้จะแตกต่างจากที่เราเชื่อ เพราะเราเชื่อว่า กรรมคือสิ่งไม่ดีที่เราได้เคยทำมาแล้วมาแสดงผลในปัจจุบัน แต่จริงๆแล้วมิใช่อย่างนั้น
    กฎแห่งกรรมที่พระพุทธองค์ทรงกล่าวไว้คือ กฎแห่งการกระทำ จากคำกล่าวทีว่า
    1 โลกนี้มีใจเป็นใหญ่ มีใจเป็นประธาน ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจ
    2 กรรมหรือการกระทำมีเจตนา เป็นเชื้อ (เจตนา คือการคิด นึก รู้สีก และกระทำออกมาทาง กาย วาจา ใจ)
    3 ทำดี หรือ คิด นึก รู้สึกสิ่งดี จิตจะดึงดูดสิ่งนั้นมาแสดงผล
    ทำไม่ดี หรือ คิด นึก รู้สึกสิ่งที่ไม่ดี จิตจะดึงดูดสิ่งที่ไม่ได้มาแสดงผล
    4 สิ่งไหนแสดงผลก่อนขึ้นอยู่กับว่าสิ่งไหนมีแรงส่ง หรือแรงเหวี่ยงมาก สิ่งนั้นจะแสดงผลออกมาก่อน
    5 ทุกๆ การคิด นึก รู้สึก จะเกิดเป็นพลังในโลกวิญญาณ เมื่อมีแรงมากพอ จะทำให้เกิดสิ่งนั้นในโลกกายภาพ
    6 จิตเรามีสภาพว่าง เป็นผู้รู้ และจะตอบสนองตามสิ่งที่ใส่เข้าไป เหมือนแก้วเปล่า ใส่น้ำแดง แก้วนั้นจะแสดงตัวเป็นแก้วน้ำแดง ใส่น้ำเขียว แก้วแสดงเป็นแก้วน้ำเขียว ดังนั้น เราจึงควรใส่ความเบิกบาน ความเกื้อกูล การช่วยเหลือ และความรักลงไป และการไม่ยึดติดในสิ่งทั้งปวง

ดังนั้นขอให้สหายธรรม จงคิดนึกรู้สึกแต่สิ่งที่ดี และสิ่งที่สร้างสรรค์อยู่เสมอ
    จงคิดว่าเราเป็นจิตที่มั่งคั่ง สมบูรณ์ ร่ำรวย สุขภาพดี เต็มและเอ่อล้นไปด้วยความอุดมสมบูรณ์ อยู่ตลอดเวลา และต่อเนื่องนะ
    ( บอกแล้วนะ คนไหนที่ฝึกมานานแล้ว จิตมีกำลังแล้ว ให้ระวังเรื่องการคิดนึกไว้นะครับ บอกแล้วนะ บวกอย่างเดียว ต้องการได้อะไรให้คิดนึกรู้สึกสิ่งนั้นบ่อยๆ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2011
  7. AiiFAR

AiiFAR เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2010
    ขอบคุณนะคะ คุณจิตอิสระ มาเอาการบ้านช้าไปหน่อย(ไม่หน่อยละมั้ง)
    เดี๋ยวอีกสองวัน จะเอาการบ้านมาส่งนะคะ ^^

8. inkpan

inkpan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ
    แล้วผมจะมาส่งการบ้าน และขอคำปรึกษาอีกครั้ง หลังจากภาวนา ครับ

9. zerenazodiac

zerenazodiac สมาชิก

ขอบคุณที่ชี้แนะครับท่านพี่ อิอิ :D

10. ziggula

ziggula สมาชิก

30 กรกฎาคม 2006
    การบ้านครั้งที่2
    ปะสะนะวา ปะชานาติ
    อารมณ์ตอนนี้ : น่าจะมีความนิ่งเพิ่มเข้ามา แล้วก็รู้สึกแน่นๆเบาๆแต่ไม่ใช่อึดอัดที่หน้าอก

ขอแนะนำนิดนึงนะครับ : น่าจะทำเพจบนเฟสบุค เนื่องจากกระทู้นี้เริ่มยาว

11. JIT_ISSARA

ต่อไปให้ภาวนา พุ�โธ ปะชานาติ 2 วันแล้วมาส่งการบ้านครับ facebook รัยไปพิจารณาครับ กำลังหารูปแบบอยู่ จะทำ face book พร้อมกับ mail follow up ด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2011
  12. zerozodiac

zerozodiac Active Member

20 ธันวาคม 2010
    Lovely Day ขอพลังความรักจงแผ่ออกไปให้ไกลจนประมาณไม่ได้ และขอให้:Dได้รับรู้ทีเถอะ
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=PnTedBYhA0s&feature=related"]YouTube - Lovely Day - Park Shin Hye w/ lyrics[/ame]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2011
  13. JIT_ISSARA

ต่อไปให้ภวนา ภควา ภควา โสโร ครับ

14. imjoice

imjoice เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2008
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ JIT_ISSARA [​IMG]
    คุณจอยจิตดีมากครับ สีชมพุแวปเข้ามา เป็นคนที่สุข สดชื่น เบิกบานครับ
    ขอให้คุณ จอยตั้งความรู้สีกไว้ทีกลางหน้าอก รู้สึกเบาๆ สบาย แล้วภาวนาในใจว่า อะ เว ปะ มา อุ ให้รู้สึกว่าเสียงดัง กังวาลก้องออกมา ทำได้ตลอดเวลานะครับ แล้ว 3 วันค่อยมาส่งการบ้านนะว่าก่อนและหลังรู้สีกเปลี่ยนแปลงอย่างไร

อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border: 1px inset;"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ JIT_ISSARA [​IMG]
    อนุโมทนา ครับ ให้ใช้คำภาวนา ปะ สะ นะ วา ก่อนครับ 3 วัน แล้วมาส่งอารมก่อน สิ่งต่างๆที่จิตเขาเคยสะสม มันระเบิดออกมา ไม่มีอะไรหรอก ครับ อะไรเกิดขึ้น ให้รับรู้มันเป็นความรู้อย่างหนึ่ง เจออะไรแปลกๆ มันเป็นเรืองธรรมดา เมื่อก่อนแค่เราไม่เห็น แต่ตอนนี่แค่เพียงเราเข้ามารู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้เท่านี้นเอง
    </td> </tr> </tbody></table>
    คุณ จิตอิสระคะ จอยขอส่งการบ้านค่ะ หลังจากที่ภาวนา เป็น ปะ สะ นะ วา แล้ว จอยพบว่า มีความเมตตามากขึ้น เห็นความขัดเคืองในจิตตอนภาวนา และก็รู้สึกว่ามีใจที่วางเฉยมากขึ้น จิตใจอยู่กับกายมากขึ้นเพราะเอาความรู้สึกไปกลางหน้าอกบ่อยๆ และกลางหน้าอกก็รู้สึกถึงพลังค่ะ เวลาภาวนา รู้สึกถึงพลังที่แผ่ๆออกไป รู้สึกเบาๆค่ะ และบางทีก็รู้สึกหนักๆ ที่กลางอกบ้างบางทีค่ะ

คุณจิตอิสระคะ พอดีจอยไปทะเลกับครอบครัว เลยแทบไม่ได้ภาวนาเลยค่ะ จอยขอทำการบ้านต่ออีกได้มั้ยคะ ขอโทษนะคะที่เป็นนักเรียนโดดเรียน :d:d:d:d:d อ้อ มีอีกเรื่องค่ะ จอยรู้สึกไม่ออก เรื่องการทำความรู้สึกว่ามีกระแสความสดชื่น เบิกบานแผ่ออกจากระดูกสันหลัง ตรงสะดือ ขึ้นมากลางหน้าอกแล้วทะลุกระหม่อม ออกไปทุกทิศทุกทาง อะค่ะ ทำได้แป๊ปเดียว แล้วความรู้สึกนั้นก็ไม่มาอีก ทำงัยดีคะ

15. หมีจ้า

หมีจ้า Active Member

25 พฤศจิกายน 2009
    ภาวนา ธัมมัง ปะชานาติ ครบ 2 วันแล้ว ตอนทำรู้สึกเย็นวาบๆ และหวิวเหมือนเบาๆ ที่หลังประมาณนี้ค่ะ

16. MaFew

MaFew สมาชิกใหม่

9 กุมภาพันธ์ 2011
    ส่งการบ้านครับ เลยเวลามาหน่อย

สวัสดีครับ
    ตอนนี้ท่อง ปะ สะ นะ วา ครบ 3 วันแล้ว
    รู้สึกว่ามันเบิกบานขึ้น(ไม่รู้คิดไปเองเปล่าน่า)
    ส่วนเรื่องอารมณ์โกรธนี้ ไม่รู้เหมือนกันมีอะไรเปลี่ยนแปลงไหม
    เพราะช่วงนี้ไม่ค่อยมีอะไรมากระทบจิตใจทำให้หงุดหงิด
    เวลาดูข่าวก็ไม่ค่อยได้คิดอะไร สงสัยเพราะไม่ได้รบกันแล้ว

มีก็แต่ท่องแรกๆอาจจะเวียนหัวบ้าง หลังก็ไม่เห็นเป็นไร

ควรจะปฎิบัติอย่างไรต่อดีครับ
    ขอความชี้เนะด้วยครับ

17. JIT_ISSARA

ภาวนา ตรงกลางหน้าอกแผ่ออก อย่ายึดสภาวะนะจะบอกให้

18. imjoice

imjoice เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2008
    อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border: 1px inset;"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ JIT_ISSARA [​IMG]
    ภาวนา พุทโธ เมตตา ปะชานะติ ให้มีความรู้สึกว่ามีกระแสความสดชื่น เบิกบานแผ่ออกจากระดูกสันหลัง ตรงสะดะ ขึ้นมากลางหน้าอกแล้วทะลุกระหม่อม ออกไปทุกทิศทุกทาง 2 วันส่งการบ้านครับ แก้ ปะชานะติ เป็น ปะชานาติ ครับ เวปจากมือถือแกยากครับ
    </td> </tr> </tbody></table>
    คุณจิตอิสระคะ พอดีจอยไปทะเลกับครอบครัว เลยแทบไม่ได้ภาวนาเลยค่ะ จอยขอทำการบ้านต่ออีกได้มั้ยคะ ขอโทษนะคะที่เป็นนักเรียนโดดเรียน :d:d:d:d:d อ้อ มีอีกเรื่องค่ะ จอยรู้สึกไม่ออก เรื่องการทำความรู้สึกว่ามีกระแสความสดชื่น เบิกบานแผ่ออกจากระดูกสันหลัง ตรงสะดือ ขึ้นมากลางหน้าอกแล้วทะลุกระหม่อม ออกไปทุกทิศทุกทาง อะค่ะ ทำได้แป๊ปเดียว แล้วความรู้สึกนั้นก็ไม่มาอีก ทำงัยดีคะ

ขอบคุณค่ะ ที่แนะนำ เอาตรงกลางหน้าอกแล้วแผ่ออก ทำง่ายกว่า ค่ะ ถ้าขอถามนิสนึงว่า ถ้าจะทำแบบที่มีกระแสความสดชื่น แผ่ออกตามที่คุณจิตอิสระให้ทำอย่างทีแรก มีเทคนิคยังงัยคะ

จอยภาวนา พุทโธ เมตตา ปะชานาติ ต่อเลยนะคะ 2 วัน แล้วจะมาส่งการบ้านค่ะ :d:d:d:d

19. JIT_ISSARA

ไม่มีเทคนิคอะไรครับ บอกไปเดียวไปยึด
    ธรรมชาติของจิตนั้น เขาเบิกบานอยู่แล้ว แค่มีอะไรจรมาจึงทำให้หม่นหมองไป

20. JIT_ISSARA

ภาวนา จิตตัง ปะชานาติ 3 วัน ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้