คาถาเพื่อการยกระดับทางด้านจิตใจและจิตวิญญาณ_2

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย JIT_ISSARA, 17 กุมภาพันธ์ 2011.

1. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ จะเริ่มตั้งแต่ วิถีเบื้องต้น
    1 อาราธนา คุณพระพุทธ สถิต ประจำใจข้า ขอให้ข้าภาวนาขึ้น เพื่อทำคุณธรรมให้แจ้ง แล้วกล่าวคำภวนา ว่า
    อิทธิปาโธ หลับตาภาวนา แล้ว อีก 3 วัน มาบอกนะว่าเป็นอย่างไร

2. zerozodiac

zerozodiac Active Member

20 ธันวาคม 2010
    ภาวนาครบสามวันแล้วครับท่านพี่

ไม่รู้สึกอะไรเลยครับ ==a

เฉลยด้วยสิครับว่าเป็นคาถาอะไร

3. chart2k

chart2k เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    ของผมควรทำอย่างไรบ้างครับ

4. JIT_ISSARA

[​IMG] มิลินทปัญหา วรรคที่ ๗
    [​IMG] ปัญหาที่ ๑ ถาม สติเกิดแต่อาการเท่าไร
    (เป็นสำนวนแปลของนายยิ้ม ปัณฑยางกูร จากหนังสือ "ปัญหาพระยามิลินท์" ฉบับหอสมุดแห่งชาติ)
    พระเจ้ามิลินท์ตรัสถามว่า "ดูก่อนพระนาคเสน สติความระลึกหรือความจำ เกิดแต่อาการเท่าไร"
    พระนาคเสนทูลตอบว่า "ขอถวายพระพร เกิดแต่อาการ ๑๗ อย่างคือ
    (๑) เกิดแต่ความรู้ยิ่ง ดังผู้รู้ประวัติการณ์ที่ล่วง ๆ มาแล้ว ความรู้นั้นย่อมเป็นแนวให้ระลึกถึงเหตุการณ์แต่หลังได้
    (๒) เกิดแต่การที่ได้กระทำเครื่องหมายไว้
    (๓) เกิดแต่การได้ขยับฐานะสูงขึ้น ซึ่งเป็นเหตุให้นึก ให้จำกิจการที่ตนได้กระทำมาแต่หลัง
    (๔) เกิดแต่การได้รับความสุข ซึ่งชวนให้สาวเอากิจการที่ล่วงแล้วมานึก มาคิด เพื่อไต่สวนหาเหตุ
    (๕) เกิดแต่การได้รับความทุกข์ ซึ่งชวนให้หวนไปนึกถึงเหตุแห่งความทุกข์นั้น ๆ
    (๖) เกิดแต่การได้รู้เห็นสิ่งที่คล้ายกัน ซึ่งเป็นการเตือนให้จำอีกสิ่งหนึ่งได้
    (๗) เกิดแต่การรู้เห็นสิ่งที่ตรงกันข้าม เช่น เห็นสีขาว ทำให้นึกถึงสีดำได้
    (๘) เกิดแต่การได้รับคำเตือน
    (๙) เกิดแต่รู้เห็นตำหนิ หรือลักษณะทรวดทรง
    (๑๐) เกิดแต่นึกขึ้นได้โดยลำพัง
    (๑๑) เกิดแต่การพินิจพิเคราะห์
    (๑๒) เกิดแต่การนับจำนวนไว้
    (๑๓) เกิดแต่การทรงจำไว้ได้ตามธรรมดา
    (๑๔) เกิดแต่การอบรม เช่นผู้ที่กระทำใจได้แน่วแน่ ในเมื่อกระทำกิจการ สามารถรวบรวมกำลังใจมาคิด มานึก เฉพาะในกิจการอย่างนั้น แม้ว่ากิจการนั้น จะได้ผ่านหูผ่านตามานานแล้ว เมื่อมานึกมาคิดขึ้นในภายหลัง ก็ยังคงจำได้ระลึกได้
    (๑๕) เกิดแต่การได้จดได้เขียนไว้
    (๑๖) เกิดแต่การเก็บไว้
    (๑๗) เกิดแต่การเคยพบ เคยเห็น"
    "มากอย่าง"

5. JIT_ISSARA

เป็น คาถาเพื่อ ทำให้เจริญ ให้เจริญเติบโต ไม่เน้นทางด้านสภาวะธรรม หรือ อารมณ์ ชีวิตจะค่อยๆ เจริญขึ้นมา

ต่อไปภาวนา นะ ว่างก้อภาวนานะ ม่ะล่ะวา

6. JIT_ISSARA

สวดพระพุทธคุณ +1 ครับ จะทำให้ชีวิตทั้งทางโลก ทางธรรม สมบูติ
    สวด อเวโร โหมิ ขอนำพาให้จิตใจข้า สว่าง สดใส เบิกบาน สมมาตรปราถนาในสิ่งที่ข้าขอ ขอให้ข้า ผลนำหน้าทุกสิ่งทุกอย่าง จะคิด จะนึก จะรู้สึก อะไร ให้นำเอาผลลัพธฺสุดท้ายเป็นต้วตั้งต้นนะ แล้วคราวหน้า อีก 7 วัน ค่อยมาขอคำภาวนา น่ะ
    ว่าง ภาวนา ม่ะค่ะวา ตั้งสติ เหนือ ลิ้นปี่ สองนิ้วมือ ก่อน น่ะ แล้ว ค่อย ภาวนา แล้ว จะ บัง เกิด ผล อัน น่า มหัศจรรย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2012
  7. JIT_ISSARA

วิธีมีอิติปิโส ก็มีสองวิธี เท่าที่ทราบตอนนี้

1. สวดอิติปิโส แบบหลวงพ่อจรัญ

นะโม 3 จบ ,ท่านให้สวดครบ 3 ห้อง พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ แล้วตามด้วยพาหุง-มหากา จากนั้นสวดเฉพาะพุทธคุณ เท่าอายุ + 1

จะทำให้ชีวิต รุ่งเรื่องก้าวหน้า สถาผลในทุกสิ่ง และ ออกจากกฎแห่งกรรม ออกจาก ทัศนคติ มุมมอง ความคิด ความเชื่อ ที่ตัวตนในอดีตติดอยู่ ตัวตนที่สูงกว่า จะมาเปิดบุญบารมีให้พวกพี่ได้
    ลองไปทำดูนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2012
  8. zerozodiac

zerozodiac Active Member

20 ธันวาคม 2010
    "ม่ะล่ะวา" เน้นชีวิตเจริญเหมือนตัวแรกป่าวครับ จะขยันภาวนาให้ชีวิตมันเจริญ :D

9. chart2k

จะลองนำไปปฏิบัตินะครับ ขอบคุณพี่มากครับ

10. tichakorn

tichakorn Active Member

ขอเล่าการภาวนา อิทธิปาโธ ของดิฉัน นิ่งมากนั่งได้นานมาก สงบ ครบ 3 วัน รู้สึกนั่งสมาธิได้ดีมากค๊ะ ต่อไปจะภาวนาว่าอย่างไรค๊ะ ขอบพระคุณมากเลยค๊ะ ที่ให้เมตตาธรรมแก่ดิฉัน

11. JIT_ISSARA

ให้หาวันดี คือวันพฤหัสดี ก่อนเช้าตรู่นะ แล้วทำตามวิถีของพระสังฆราชสุกไก่เถือน ​
    <TABLE class=tablebg cellSpacing=1 width="100%"><TBODY><TR class=row2><TD vAlign=top><TABLE cellSpacing=5 width="100%"><TBODY><TR><TD>ก่อนนั่งพระกรรมฐาน
    พระคาถาวาณี

ของ สมเด็จพระสังฆราช ไก่เถื่อน
    มุนินทะ วะทะ นัมพุชะ คัพภะ สัมภะวะ สุนทรี

ปาณีนัง สะระณัง วาณี มัยหัง ปิณะยะตัง มะนัง

ข้าพระพุทธเจ้า ขออาราธนานางฟ้า คือพระไตรฏก ผู้มีรูปอันงาม เกิดแต่ห้องปทุมชาติคือพระโอฐของพระพุทธเจ้า ผู้เป็นใหญ่กว่านักปราชญ์ทั้งหลาย มะนัง ขอจงมาสู่มโนทวารของข้าพเจ้า ข้าพเจ้าจะปฏิบัติละเสียซึ่ง อาสวะกิเลส ที่ดองอยู่ในสันดานของข้าพเจ้า ทั้งอย่างหยาบ อย่างกลาง อย่างละเอียดให้สิ้นไปเสื่อมไป ข้าพเจ้าจะไม่ทำให้เป็นอัตตกิลมัตถานุโยค ไม่ให้ลำบากแก่สังขาร

พุทธัง ชีวิตัง ยาวะนิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง ชีวิตตัง ยาวะนิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังฆัง ชีวิตตัง ยาวะนิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ
    ข้าขออาราธนา พระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสังฆเจ้า จงมารับเครื่องสักการบูชาของข้าพเจ้า ในกาลบัดนี้เถิดฯ

------------

พระคาถา ไก่เถื่อน

ของ สมเด็จพระสังฆราช ไก่เถื่อน

ให้ว่า นะโม สามจบ

แล้วว่า พุทธัง ชีวิตตัง ยาวะนิพพานัง สะระณังคัจฉามิ ฯ

อิติปิโส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติฯ

แล้วจึงว่าพระคาถา พระยาไก่เถื่อน ว่า ๓ จบ, ๗ จบ, ๙ จบก็ได้ ( หลับตา ภาวนา อย่างเดียวนะ ห้ามนั่งสมาธิ)

เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว

ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา

สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา

กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

กรวดน้ำให้มารทั้ง๕

ปัญจะมาเร ชิเนนาโถ ปัตโต สัมโพธิมุตตะมัง จตุสัจจัง ปะกาเสติ มหาวีรัง สัพพะพุทเธ นะมามิหังฯ

พระโลกนาถเจ้าทรงชนะมารทั้ง๕ บรรลุอนุตตรสัมโพธิญาณแล้ว ทรงประกาศ อริยสัจจ๔ ข้าฯขอนอบน้อมพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ผู้ทรงมีความเพียรใหญ่

.....................................................
    ข้าพเจ้าขออาราธนาพระบารมี 30 ทัศ ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่เสด็จนิพพานไปแล้ว มากยิ่งกว่าเม็ดกรวดเม็ดทรายในท้องมหาสมุทรทั้ง 4 ด้วยเดชะพระพุทธานุภาพ พระธรรมมานุภาพ พระสังฆานุภาพ พระบารมีพระโพธิสัตว์ พระปัจเจกโพธิสัตว์เจ้า พระอรหันต์ทั้งหลายและพระบารมีขององค์พระสมณะโคดมบรมครู ขอได้ส่งพลังมายังตัวข้าพเจ้า จงดลบันดาลให้ข้าพเจ้าหายจากโรคภัยไข้เจ็บและสรรพเคราะห์ทั้งหลายในกายของข้าพเจ้า จงหายไปสิ้นทั้งหมดขอให้ข้าพเจ้าเป็นผู้ชนะต่ออุปสรรคและมารทั้งหลาย
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR class=row2><TD class=profile align=middle></TD><TD height=22></TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2012
  12. ไกลฝัน

ไกลฝัน เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2012
    ต้องท่องนะโม 3 รอบก่อน แล้วคำบริกรรมกี่รอบคะ
    ขอบคุณคะ

13. tichakorn

tichakorn Active Member

ขอบพระคุณมากค๊ะ ให้ปฏิบัติกี่วันค๊ะ

14. chart2k

ทำครบแ้ล้ว จิตนิ่งขึ้นมากเลยครับ ต้องทำอย่างไรต่อไปครับ

15. ABT

ABT เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2009
    ช่วยแนะนำผมด้วยว่าจะเริ่มอย่างไร ตั้งจิตไว้ที่อื่นได้ไม๊ ตั้งไว้ที่ลิ้นปี่จะพะวงกับลมหายใจและจะเกิดการระคายคอ จนไอน้ำตาเล็ดเลย ขออนุโมทนา ต่อผู้ชี้ทางสว่า่ง (สาธุ) แนวทางที่ท่านชี้ให้นี้ขอให้ท่านได้บรรลุสิ่งที่หวังไว้ทุกสิ่งทุกอย่างเทอญ (สาธุ)

16. แก้วทิพย์

แก้วทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    แวะเข้ามาคารวะอาจารย์จิตอิสสระค่ะ เรียนอนุญาตขอ copy คำภาวนา version 2 เป็นประโยชน์อย่างมาก อีกไม่นานจะย้ายบ้านไปอยู่ที่สถานธรรม พุทธนคธรรมพระนางเจ้าจามเทวีที่ลำพูน(ไปช่วยกันกับเพื่อนๆสร้างไว้ค่ะ) อาจารย์พอจะเมตตามีคำแนะนำเกี่ยวกับบทภาวนาสำหรับดิฉัน

17. Nong Hemmuang

Nong Hemmuang สมาชิกใหม่

ไม่เจอกัน นานมากเลย ช่วยแนะนำหน่อยจ๊ะ...(deejai)

18. bymyside

bymyside เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2010
    อยากขอคำแนะนำด้วยค่ะ ว่าควรใช้บทไหนดี

19. aoseiei

aoseiei เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2012
    ภาวนาแบบไหนครับ ไม่ค่อยเข้าใจ

20. สัพพัญญุตา

สัพพัญญุตา Active Member

13 กันยายน 2012
    ขอเข้าร่วมฝึกการภาวนาด้วยคนค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ^_^