คาบลม คาบคาถา

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย ตี๋ใหญ่, 30 กรกฎาคม 2007.

1. ตี๋ใหญ่

ตี๋ใหญ่ Active Member

14 พฤษภาคม 2007
    เท่าที่ทราบว่า คาบลม คาบคาถา เป้นหนทาง ที่ทำให้ คาถาสำฤทธิ์ผล
    อย่างว่า นอกจาก คาบลม คาบคาถา แล้วยังมีอย่างอื่นอีกมั้ย
    หลักๆ ก็มี
    ความเชื่อมั่นในครูบาอาจารย์
    แรงครู
    คาบลม คาบคาถา

อยากรู้ว่ามีปัจจัย อย่างอื่นอีกมั้ย

2. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    การคาบลม

แรงอะไรไม่แรงเท่าแรงบุญแรงกรรม(b-smile)
    ฝากคำตอบไว้ให้คุณตี๋ใหญ่ ที่ประสบการณ์เรื่องเล่า การคาบลมในกระทู้มหาเสน่ห์ คุณแวะไปอ่านหรือยัง
    พระ12

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2007
  3. james132

james132 สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2008
    คาบลมเป็นเพียงอุบายของคนโบราณที่ทำให้คนท้องเกิดสมาธิครับ เครดิต เฒ่านังเนียวครับ

4. RedXIII

RedXIII สมาชิกใหม่

ตาผม เคยบอกใบ้ ว่า
    นกออกหาปลา จมลงคงคา ผุดขึ้นมา ทายว่าคาบ นึง
    คนสมัยก่อนเขาไม่ให้บอกกัน ท่านว่า

5. แต๋น

แต๋น สมาชิก

26 พฤษภาคม 2009
  6. เทพคาถา

เทพคาถา เป็นที่รู้จักกันดี

คาบลมทำให้ใช้ได้เรื่อยๆแต่เร่งกำลังไม่ขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2015
  7. Pollamet0524

Pollamet0524 สมาชิก

เรื่องคาบผมเคยโพสเอาไว้ในเวปคาถาอาคมคับ คุณตี๋ใหญ่ลองไปค้นๆดูนะคับแต่ถ้าขี้เกียจค้นผมจะเอามาเล่าใหม่อีกที หวังว่าคงไม่ขี้เกียจอ่านกันนะคับ เรื่องคาบนี้เท่าที่ผมเคนศึกษามามีอยู่ 3 ประเภท ได้แก่ คาบลม คาบคาถาและคาบทรง แต่ที่นี้จะขอพูดแค่สองคสบคือ คาบลมกับคาบคาถา
    1.คาบลม เปนคาบที่เอาไว้ใช้ในเวลาเร่งด่วนเวลาใช้ต้องอึดลมหายใจด้วยใครตอบแบบนี้ถูกต้องคับแต่ยังไม่หมด จิงๆคาบลมสำคัญเปนอย่างมากในการใช้คาถาคับ แม้แต่อาจารย์ฟ้อนดีสว่างก็ยังบอกว่าหากว่าคาถาไม่เปนคาบลมคาถาก็จะไม่ขลัง ดั่งคำพังเพยที่ว่า "ตับคาบปลา กาคาบไข่" อย่างวิชาบางวิชาครูบาอาจารย์ท่านก็จะบอกให้ไปตีความเอาเองเช่นท่านจะบอกว่าเวลาเสกให้เสกด้วยคาถาบทนั้นบทนี้3จบจบละ3คาบ ตรงนี้ขออนุญาติไม่บอกเคล็ดลับนะคับ แต่ก็ใช้คาบลมนี้แหละ
    2.คาบคาถา คือการกำหนดจิตเข้าออกให้สงบเท่าๆกัน หันไปในคราวหนึ่งๆ คาบคาถานี่แหละคือที่มีมาของคำว่าปลุกเสก ซึ่งคนทั่วไปคิดว่าเปนคำๆเดียวกัน แต่แท่จิงแล้วไม่ใช่ การเรียนเวทมนต์คาภาหากไม่รู้จักคาบก็ยากที่จะประสบความสำเร็จ เหมือนคำกล่าวของหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน ท่านได้กล่าวว่า คาถาเสกใบมะขามเปนต่อแตน สวดให้ตายก็ไม่มีผล เพราะลมหายใจไม่เปนคาบ หลวงพ่อจรัญท่านได้เคล็ดนี้เมื่อครั้งเรียนทำวิชาอมน้ำมันเดือดกับหลวงพ่อจง ตอนแรกเมื่อหัดทำปากท่านร้อนพองหมด พอได้เคล็ดนี้ปรากฏว่าทำได้เลยไม่ร้อนไม่พอง
    ใครบอกคาบไม่สำคัญ ผมคนนึงล่ะคับที่ว่าสำคัญ จนถึงกับมีคำกล่าวว่า คาบคาถามีไว้รวม คาบลมมีไว้ทำ

หรือครั้งหนึ่งผมเคยโพสไว้ว่า "สร้ามโน โตด้วยคาบคาถา สมปราถนาด้วยคาบลมฯ " และได้เคยบอกคนๆนึงไปแต่ไม่หมด เผน้พียงแค่กระพี้เฉยๆ ของดีๆใครเค้าจะมาให้กันง่ายๆ ใช่ป่ะคับผม
    ลองเอาไปอ่านศึกษาดู แล้วก็ถามผู้รู้คับ เอาผู้รู้จิงๆนะคับ โชคดีคับ คุณ ตี๋ใหญ่

8. เทพคาถา

som1719เคยบอก ว่าจะให้สิ่ง ที่เขา ค้นพบ
    เคล็ดวิชาหัวใจหลักการใช้คาถา ให้กับสหายท่าน 1
    ทั้งหมด แต่ เขาไม่เห็นคุณค่า จึงไม่จำเป็นต้องพูดสิ่งใดๆ
    อีก
    ต่างคนต่างรู้ความสามารถตัวเอง ไม่เปิดใจทดสอบทำความ
    เข้าใจ พูดไปก็มีแต่ ผิดใจกันเปล่าๆ

9. Pollamet0524

Pollamet0524 สมาชิก

กับคนทีใช้ชื่อ สม1719 ก็เคยยคุยหันอบู่คับ เรื่องการใช้คาถา คุยกันจนถึงกับนัดกันเพ่รอที่จะแลกปลี่ยนความรู้กัน..,แต่ก็ไม่เจอหันตามนัด ผมก็ยังมีเล่นเวปๆนึงที่เกี่ยวกับภาอาคมและมีการใฟ้คำแนะนำกับผู้อื่นบ้างที่เค้าสงสัย ผมเหนคนพูกโจมตีเต้าค่อนนช้างมากแต่ผมก็ไม่ได้สนใจเพราะคิดว่าเค้าคงมีเรื่องงกันมาก่อน...แต่ผมเหนกระทู้ของเค้าเท่าที่พอจำได้จะเปนในลักษณะที่ว่า "ใครมีวิธีการใช้คาถาที่ได้ผลเอามาแชร์หรือเล่าประสบการณ์กันและกัน"อีก"กระทู้คือเรามาหาวิธีการใช้คาภาให้ได้ผลกันเถอะ"...คนอื่นอ่านแล้วคิดยังไงผมไม่รู้ในส่วนตัวผมมันก็ไม่ต่างจากการขอถามเคล็ดลับการใช้คาภาจากคนอื่นเค้าแหละคับ...แล้วผมก็เอาเรื่องคาบซึ่งเปนหัวใจของการใช้คาถามาพูดเพราะมีหลายึนสงสัยกันมาก..,เพราะถ้าใครจะเรียนคาถาอาคมต้องเข้าใจเรื่องคาบอย่างถ่องแท้เสียก่อน,..แม้ท่านอาจารย์ฟ้อนกีสว่างท่านก็พูดว่าถ้าจะใช้คาถาใฟ้ได้ผลต้องภาวนาให้ได้คาบจึงจะขลัง..หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวันท่านก็พูดเรื่องคาบ,,,,สมัยที่ท่านไปเรัยนวิชาน้ำมันเดือดกับหลวงพ่อจงท่านก็บอกว่าท่านทำสำเร็จเพราะคาบนี่แหละ...และท่านก็ยังพูดว่าคาถาเสกใบมะขามเปนต่อแตนเสกให้ตายท่องใฟ้ตาบก็ไม่เปนผล,,,เพราะลมหายใจไม่เปนคาบ....
    และตัวผมเองได้เรัยนวิชาตามแนวในสายของม่านพันเอก ชม สุคันธรัตน์ วิชาที่เรัยนคือวิชาเสกปูนคาดคอให้อยู่ยงคงกระพัน..ซึ่งวิธีการการภาวนาท่านก็ใช้หลักของคาบนี่ล่ะคับ...ซึ่งพอทำแล้วก็คงกระพันหนังเหนีบวจิงๆ...การเรียนการสอนวาพวกนี้คนที่สอนต้องทำให้ผู้ที่มาเรัยนเหนจิงๆขึงจะเกิดความเชื่อมั่นศรัทธามั่นใจ...เวลาผมแนะคนอื่นก็ทำให้ดูเช่นเกัยวกัน...และปูนที่เสกเค้าก็มีวิธีดูทดสอบว่าได้ที่รึยัง....ไม่ใช้สักแต่ท่องเปนนกแก้วนกขุนท
    อง...และภ้ามีใครจะให้อะไรผมๆเหนค่าหมดแหละคับผมไม่เคยมองอย่างไม่เหนคุนค่า...และเท่าที่ผมได้คุยกับเค้าก็ยังไม่ค่อยมีการพูดถึงเคล็ดลับของเค้าใฟ้ฟังเลย..,ผมจำได้ว่ามีแต่ผมพูดผมแทบฝ่ายเดียว..,เคยเล่าให้ผมฟังว่าเค้าตั้งกระทู้เพื่อที่จะหาถามเคล็ดลับวิธีการใช้คาถาของคนอื่น...แล้วเอาใปนเปสร้างเปนวิธีการของเค้าเอง...แต่ผมก็ไม่สนใจอะไรเพราะไม่ใช่เรื่องของผม
    ก็อย่างที่คุนบอกตอนท้ายแหละคับต่างคนต่างรู้ตัวในความสามารถตัวเอง...ผมเองก็ดช่นกันคับที่รู้ในความสามารถตัวเองพร้อมที่พิวูจน์ทดสอบตลอดเวลา
    ปล.ผมต้องขอโทษทางเวปมาสเตอร์ แอดมินและผู้ดูอลไว้ ณ มี่นี้ด้วยนะคับ หากวาตาและคำพูดของผมไม่สุภาพคับ

ขออภับเปนอบ่างสูงคับ
    Pollamet0524

10. เทพคาถา

อันที่จริง ตอนที่คุณsom1719พูดกับคุณเพรชธยาธรตอนนั้น เป็นช่วงที่ยัง
    ไม่พบเคล็ดวิชาสำเร็จใน7วันไม่ใช่หรือ
    แล้วตอนที่เขาประกาศหาตัว เพื่อที่จะถ่ายทอดเคล็ดวิชาคุณเพรชธยาธรก็ไม่สนใจ
    ไม่ตอบกลับ แล้วอีกอย่าง เขาก็บอกว่าจะบอกคุณทั้งหมดไม่ใช่หรือครับ
    คุณรู้มัย มีน้อยคนที่เขาจะสอนให้ต้องดูใจทดสอบเป็นเดือน แต่สำหรับคุณคนเดียว
    คุณไม่ต้องเอยปากขอใดๆ แต่เขากลับมาเสนอให้คุณโดยเฉพาะเชียวนะ
    ถ้าคุณไม่ใช่มิตรที่มีน้ำใจให้กันเมื่อแต่ก่อน เขาก็คงไม่ทำถึงขนาดนี้หลอกจริงไม๊
    แล้วการที่เขาบอกเลิกคบคุณก็เพราะเขาต้องการ save เพือความปลดภัย
    ของตัวเองอันเนื่องมาจากการที่เขามีเรื่องทะเลาะกับทางฝั่งเวปคาถา-อาคม
    ซึ่ง ตอนหลังเขามารู้ว่าทางผู้ใหญ่ฝั่งโนน(คุณแมวแก่) เนื้อแท้กระทู้เก่าก็ เป็นคนมีน้ำใจจริงๆจึงได้เขียนข้อความขอโทษ ปรับความเข้าใจ ยอมรับการกระทำผิด กันไป
    แถมเวลามีคนมาโจมตีผู้ใหญ่ฝั่ง เขาก็มาเป็นตัวกลางไกลเกลี่ย ให้อย่างดีไม่ใช่หรือ
    ครับ

11. เทพคาถา

อีกอย่างผมเชื่อว่า ณ.เวลานี้และต่อๆไป เขาคงไม่คิดจะมาเอา เคล็ดวิชาจากคุณหรือคนอื่นหลอกครับ เพราะการที่เขาค้นคว้ามากว่า10-20ปีมันก็มากเกินพอแล้ว ถ้าคุณได้อ่านข้อความเขาคุณก็จะเข้าใจแบบผมนะครับ http://palungjit.org/members/som1719.240267/

12. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    คาบลมก็เหมือน อึดใจหนึ่งของเราที่เรากลั้นใจท่องคาถา
    หลักของการเล่นไสยศาสตร์ต้องเชื่อมั่นสุดจิต สุดใจ อย่างกรณีสมัยอดีต คนแก่ที่เสกว่าน กินว่าน ทาว่าน ให้เพื่อนเอามีดดาบที่นั่งลับจนคมกริบ ฟันกลางหลัง จนตัวขาดครึ่งท่อนนั้น ก็ถือว่าสอบผ่านทางด้านจิตใจ แต่จะได้ผลหรือไม่ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง บางทีเพื่อนรักหักเหลี่ยมโหด แอบเอามีดเหล็กน้ำพี้มาฟันก็ได้ เพราะเขารู้วิธีแก้กัน บางคนไปหัวเราะเยาะเขา แต่นั่นหละคือสิ่งที่ดี ของการยึดมั่น เชื่อมั่น ตามหลักไสยศาสตร์ ไสยเวทย์ โดยแท้จริง เราควรนำสิ่งดีๆนั้นมาเป็นแนวทาง แต่ไม่ใช่ไปทำเลียนแบบเขา

13. เกศริน

เกศริน สมาชิก

ใครจะพูดอะไรก็พูดได้
    เพราะมันเป็นแค่ลมปาก
    ความเชื่อมั่น มาพร้อม สติ
    100ละ99 มัก เจ็บตัว ฟรี

14. เทพคาถา

คนเราต่างคนต่างอยากเชื่อในสิ่งที่ตนอยากกเชื่อ

15. som1719

som1719 สมาชิก

เดียวว่างๆผมจะมาเล่าให้ฟังละกัน ว่า ก่อนที่จะไป ผมทดสอบอะไรเขาบ้าง และ เหตุผลอะไรที่ผมไม่ไป และ เลิกคบคนๆนี้ เพราะสาเหตุ อะไร มีความไม่น่าไว้วางใจอย่างไร

16. 18 Orahans

18 Orahans ...............

30 กันยายน 2013
    ถามหน่อยเถอะครับว่าทำไม๊ทำไมเวลาเข้ามาคุยเคล็ดคาถาอะไรเนี๊ยะหลายๆท่านต้องพูดจาแย่มากๆบ้างมาแบบหึๆการูรู้เรื่องแต่ดูเล่นแง่วนเวียนถกกับคนยืนกราน. คล้ายให้เข้าปล่อยอะไรของเขามา เหมือนหลอกให้เผลอปริปาก แล้วก็มีอีกหลายๆกรณีอยู่ในเครือยียวนชวนทะเลาะทั้งนั้น เปลื่ยนจากเรื่องคาถามาอธิบายเรื่องนี้ก่อนนะครับ สงสัย สงสัย จริงๆ

17. som1719

ข้อที่ 1.ที่ผมทดสอบคือ วิชาเกี่ยวสเนห์ เขาก็อ้างโน่นอ้างนี้ทำแล้วต้องเลียงดูนะห้ามไปใช้พร่ำเพือ อะไรๆอีกมากมาย ฟังดูแล้ว เขาพยายามพูดให้ผมเบื่อไปเองเกือบครึ่งชม. และไม่ใช้ของที่เขาจะทำ ผมก็ ok และเขาใจว่าเขาไม่มีปัญญาจุดนี้แน่นอน ไม่เป็นไรไม่มั่นใจ จริงไม่เป็นไร
    ข้อที่ 2. คือทดสอบเรื่องดูดวง ที่เขาคุยว่า เขาคุยนักหนา ก็พูดนั่นๆพูดนี้อะไรๆมากมายอีกเหมือนเดิม โดยสรุปแล้ว ผมต้องบอกเลิกเอง และ เชื่อว่าคนๆนี้ไม่เก่งจริงแน่นอน

18. som1719

จึงมีคำถามข้อ คือ เขาไม่เก่งจริงทำไมถึงต้องมาโกหกทำได้ และ เหตุผลที่โกหก เพื่ออะไร
    บวกกับก่อนหน้าที่ผมมาเวปพลังจิต ผมได้ ไปเปิดโปงพวกหนึ่งไว้ จนเขาไม่สามารถ ทำมาหากินได้ และ ก็จองเวรผมมาจนถึงเวปพลังจิต
    ลำพังเก่งไม่เก่งไม่ว่า ขอให้มีใจรักเรียนก็คบกันได้ แต่ผมไม่เข้าใจเหตุผล ที่เขามาคุยว่ารู้มากทำได้ไปหมด ไม่เขาใจจุดประสงค์อันแท้จริง ของคนจำพวกนี้ ว่ามันต้องการอะไร ถ้าดีก่อไม่เป็นไรแต่ถ้าร้าย..
    เพื่อความปลอดภัยผมจึงบอกเลิก คบคนๆนี้ซะตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา นี่คือเหตุที่ผมเลิกคบกับคนๆนี้ จากการสังเกตพฤติกรรมของคนๆนี้ เขาจะเข้ากับคนทางฝั่งที่ผมเรียกว่านักเล่นกลซะส่วนใหญ่ และคาดว่า99%จะเป็นพวกนั้นแน่นอน

19. som1719

แต่...เมื่อปี2008 ผมได้ค้นพบ หลักวิชาการใช้คาถาสำเร็จใน7วัน ผมก็นึกถึงมิตรภาพที่ดีกับคนๆนี้ แม้เขาจะเป็นพวกฝั่งโน้นก็ตาม เพื่อจะให้ได้พบของจริง ผมจึง ประกาศหา เพื่อจะได้สอน เคล็ดตัวนี้ที่ผมคิดว่าดีกว่า ให้ แต่จนแล้วจนรอดเขาก็ไม่สนใจตอบรับใดๆคาดว่าเพราะเกรงใจคนฝั่งโน้น หรือ อะไรก็ชั่ง ผมถือว่าตอบแทนน้ำใจ ที่เขาเคยสอนคาบลมให้ ด้วยการสอนเคล็ดลับสำเร็จใน7วันให้ และถือว่าเป็นการให้โอกาศแล้วผมคอยอยู่เป็นเดือนเป็นปี ภายหลังเขากลับมาหาว่าผมต่อว่าหาว่าจะมาหลอกเอาวิชาเขาอีก ซะงัน ต่อหน้าก็ดูถูก ลับหลัง ก็ใช้วิชามาร สร้างชื่อโน้นชื่อนี้เป็น 10 มาหลอกถามเอาเคล็ดวิชาจากผม เมื่อได้คุยสักระยะ ผมก็รู้ว่าเป็นไอ้คนนี้แน่นอน เพราะฉนั้นใครที่มีนิสัยดั่งเดิม แบบคนพวกนี้ ผมจะไม่สอนเด็จขาด เพื่อป้องกัน แก้งพวกนี้ มาหาผลประโยชน์จากวิชาของ

20. som1719

มันเป็นเรื่องความแค้นฝังหุ่น
    เรื่องพวกนี้มันได้ลามมาจากเวปคาถาอาคม(ที่คนที่ไปให้ความรู้ลงความเห็นว่าเป็นเวปปากหมา) ใครที่เอยคำว่าเคล็ดลับ พวกก็จะคิดว่าเป็นผมไปทุกคน สุดท้ายก็จะเป็นการรุมประชาทัน ด่าแบบสาดเสียเทเสีย อธิบายหลักการอะไรก็ไม่สนใจ สิ่งที่คนพวกนี้มักจะโจมตีก็เป็นเรื่องเก่าๆการฝึกแบบเก่า เรื่องจำนวนการท่องคาถาแบบมโหฬาล ที่ไม่ได้เรื่อง