คำถามเกี่ยวกับการสวมสิ่งศักดิ์สิทธิ์เข้าห้อง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย kikinlala, 24 สิงหาคม 2007.

1. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    พระเครื่อง หรือของมีพลังอื่นๆที่สวมคอ สามารถใส่อาบน้ำ หรือนำเข้าห้องน้ำได้หรือไม่คะ? ขอท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ.

2. LNS@BDZ

LNS@BDZ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    ถ้าเป็นบารมีของพระพุทธเจ้าไปได้ทุกที่ครับ แม้ว่าจะเป็นในห้องน้ำ แต่ว่าถ้าใจไม่เคารพก็ไร้ผลครับ
    ส่วนที่ใช้วิชาอาคมนี่ แล้วแต่ท่านที่ทำจะกำหนดครับ

3. kikinlala

เห็นด้วยค่ะ.. แต่เคยได้ยินคนบอกห้ามใส่เข้าห้องน้ำ, อาบน้ำ ก็ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน..

4. Manbiki

Manbiki เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    ผมคิดว่า ถ้าใส่อาบน้ำ สำหรับพระผงนี้อาจจะน้ำเข้าได้ถ้าใส่กรอบไม่ดี ส่วนห้องน้ำนี้ไม่รู้เหมือนกันนะครับ แต่มีคนบอกมาว่าเวลาจิตใจเราไม่สงบหรือร้อนสงบให้ใส่พระแล้วอาบน้ำ จะทำให้จิดใจสงบและเย็นลง (ผมคิดว่าอยู่ที่เรามากกว่าครับ) ขอบคุณมากครับ

5. kikinlala

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นค่ะ อย่างหลังนี่ไม่เคยได้ยินมาก่อน.. ดีค่ะ เป็นความรู้ใหม่.

6. nanabird

nanabird เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    เท่าที่ผมได้ยินมานะครับเขาว่าใส่เข้าห้องน้ำได้ แต่เวลาปลดทุกข์หนักก็มิควรครับ

7. kikinlala

ความเห็นส่วนตัวนะคะ คิดว่าใส่ไปไหนก็ได้ค่ะ ถ้าเราทำดี คิดดี พูดดี คุณพระก็คุ้มครองค่ะ

8. supersleep

supersleep สมาชิก

นานาจิตตัง.....ถ้าพูดเรื่องนี้กันจริงๆ...มันต้องแบ่งครับว่าพระองค์นั้น..เป็นเกจิผู้ทรงภูมิเสก...นั่นมีความรู้ความสามารถและระดับสมาธิขั้นไหน....(ไม่สามารถวัดได้นอกจากท่านจะบอกหรือประสพพบเจอเอง)ถ้าเป็นเกจิสมัยนี้ก็คงต้องบอกว่าเป็นบางองค์.....ที่จะเชื่อได้ว่าใส่เข้าที่อโคจร หรือห้องน้ำ..ผับบาร์....ได้ แต่บางองค์ใส่เข้าไปก็อาจแตกหักหรือเสื่อมเลยก็มี....ครับ

9. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อห้ามนั้น ขึ้นกับว่า วิชานั้น ครูบาอาจารย์นั้นๆ จะขอร้องอะไรไว้

อย่างสายเขมร บางอย่างห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วม ห้ามลอดราวผ้า

แต่ของหลวงปู่บางรูป ท่านบอกว่า

ของดี มันดีไม่เสื่อม ไม่มีข้อจำกัด เหมือนงูพิษ เลื้อยลงหลุมส้วมมันก็ยังมีพิษ

แต่ที่ต้องสั่งสอนกันมาให้รู้จักระมัดระวัง ไม่ให้ทะเล่อทะล่า ศาสตร์คนโบราณเขาแจ้งค่ะ

เขาจะสอนให้มีสัมมาคารวะ สอนให้ไม่ประมาท สอนให้มีศีล จึงตั้งข้อห้ามกันคนเหลิง เอาไปใช้ทางเสียหาย จะเป็นการเสริมกรรมของผู้นั้นต่อไปอีกไงล่ะจ๊ะ

อย่างถ้ายายมีของขลัง แบบยิงเข้า ยิงไม่ตาย ยายไปปล้นไปฆ่าคนชิงทรัพย์ เอารวยไว้ก่อน ใครมายิงก็ไม่ตาย นี่เขาไม่อยากให้เราเลว จึงห้ามไว้

ถามว่าของเสื่อมไหม ตอบว่าไม่เสื่อม แต่ตัวเราเสื่อม เมื่อตัวเราเสื่อม ก็พบแต่ความฉิบหายจ้า

10. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

ครูผมเคยบอกเวาลปลดทุกข์ห้ามบ้วนนําลายไปข้างหน้าเพระเวลาปลดทุกข์จะมีสิ่งศักสิ์หรือเทวดาจะมายืนข้างหน้าถ้าบ้วนใสก็เท่ากับลบหลู่เขาฉะนั้นของจะเสื่อมทันที

11. manoch_yjd

manoch_yjd เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    พระไม่เสื่อมครับ ที่เสื่อมคือจิตใจคนมากกว่า

12. ขอมจำแลง

ขอมจำแลง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    *** ใส่เข้าห้องน้ำ หรือขณะกำลังปลดทุกข์ก็ได้ครับ อยู่ที่ใจเราเคารพยิ่งคนภาวนาเสมอๆจะเข้าใจเลยว่าตอนถ่ายก็ยังว่าพุทโธอยู่เลย งั้นก็หยุดภาวนาถ่ายเสร็จมาว่ากันใหม่หรือครับ เพราะเราไม่ทราบว่ากะลังเบ่งอยู่จาตายขณะนั้นหรือเปล่าก็ไม่รู้จริงไหมครับ....ดังนั้น การใส่พระเราจึงต้องทำความเข้าใจกันให้ดีๆว่าเป็นพุทธานุสสติ..หรือสังฆานุสสติ ซึ่งทำให้เราอุ่นใจ(ก็คือจิตมีความสุขนั้นเอง) ยิ่งไปในที่ไกลๆ ต่างจังหวัด เวลาคุณเข้าห้องน้ำไม่กลัวหรือครับ ตามโรงแรมเก่าๆนี่ ..
    *** แต่ถ้าเราสงสัยว่าเสื่อม มันก็ทำให้ใจเราเป็นทุกข์เพราะกังวลอย่างนี้ก็เรียกว่าไม่ขลัง เพราะฤทธิ์ต่างๆนั้นทำได้หรืออาศัยความไม่สงสัยเป็นหลักของใจ ..ใจต้องมั่นคงพอ (ไม่มีวิจิกิจฉาใจจะได้ไม่หมองงัย)หรืออย่างน้อยก็เคารพ แม้ไม่ทรงตัว(นึกถึงตลอดเวลา)..แต่อาราธณาทุกวันตอนเช้าก็ใช้ได้แล้ว
    *** แต่หากอาจารย์ท่านใดห้ามอะไรไว้ เราก็ต้องตามนั้นเลยครับ แต่ส่วนใหญ่จะไม่ห้ามที่มันพิศดารอะไรหรอกเว้นไสยศาสตร์แท้ๆ ...การห้ามนี่เป็นเรื่องการลองใจ ว่าจะมีสติเชื่อคำครูหรือไม่ด้วยประการหนึ่ง...แต่ส่วนใหญ่จะห้ามเรื่องศีลธรรม เช่น ห้ามผิดลูกผิดเมียคนอื่นเขา ห้ามด่าขึ้นคำว่าพ่อหรือแม่เขา ส่วนห้ามพูดหรือถ่มน้ำลายขณะปัสสาวะหรืออุจจาระนั้นก็มีมาก บ้างก็ว่าทำให้ทวารเปิดพร้อมๆกันหลายทาง คือ ปาก และอีกที่หนึ่ง แต่จริงๆจะเห็นว่าการผิดข้อนี้ได้ต้องไม่สำรวม..คนละเอียดๆจะเข้าใจ อิอิอิ....ล้อเล่นอ่ะ
    *** ใส่ได้แต่ก็ระวังๆหน่อย เดวท่านตากุ้งยิง ..5555
    ปล. มีข้อสังเกตุเรื่อง วัตถุมงคลบางอย่างของหลวงพ่อฤาษีที่ท่านบอกว่ากันเอดส์ได้นั้น ท่านว่าเอดส์นั้นติดตอนไหนมากที่สุด....แล้วเราจาถอดพระไหม...อย่างนี้ง่ายดีว่าหากผิดศีลเราไม่ทำเสียดีกว่าครับพี่น้องครับ..5555