คำสอนของพ่อ - (เสรี รุ่งสว่าง) hanumana_61

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย hanumana_61, 24 กันยายน 2010.

1. hanumana_61

hanumana_61 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2009
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1149025/[/MUSIC]

เพลงนี้ฟังครั้งแรก ชอบเลยอ่ะครับ ^^

คำสอนของพ่อ - (เสรี รุ่งสว่าง)

หอมฟางกลางทุ่ง ดอกผักบุ้งสวยอยู่กลางนา
    ดอกชะบาสวยอยู่กลางดอน ....เจ้าทุยห่างไถ
    เลิกใช้ไถควายดังก่อน หลั่งน้ำตาบอกอำลานาดอน
    ถูกเขาต้อนไปขื้นเขียงเลี้ยงคน .โถทุยเพื่อนยาก
    สู้ลำบากช่วยคราดไถนา ก่อนเก่ามา ก็หลายชั่วคน
    ....ข้าวเต็มนาปลาเต็มหนอง อิ่มท้อง ต้อง หมอง หม่น
    เหงื่อท่วมตัวไม่กลัวความจน สู้อดทน ดิ้นรนหาทุก..ทาง
    ดนตรี......... .แล้วคนรุ่นใหม่
    จรึงทำไมไม่เอาอย่างยายตา ปล่อยทุ่งนาร้างข้าวทั่วบาง
    ....ช่างน่าสงสาร หอบสังขารหางานรับจ้าง
    ฝันเพลินว่าคงเดินถูกทาง เขาเลิกจ้าง
    ต้องลอยคว้างไร้งาน .เลิกเป็นลูกจ้าง
    กลับมาสร้างฝันที่บ้านนา ให้ข้าวปลาสวยเข้มเต็มลาน
    ....ทุ่มแรงหว่านไถ ได้กินใช้พอเพียงทั่วย่าน
    อยู่อย่างไทยที่ใจบุญสุนทาน พ่อหลวงท่านให้ใจดีสู้เสือ
    ดนตรี........ .เลิกเป็นลูกจ้าง
    กลับมาสร้างฝันที่บ้านนา ให้ข้าวปลาสวยเข้มเต็มลาน
    ....ทุ่มแรงหว่านไถ ได้กินใช้พอเพียงทั่วย่าน
    อยู่อย่างไทยที่ใจบุญสุนทาน พ่อหลวงท่านให้ใจดีสู้เสือ.. ​

ไฟล์ที่แนบมา:

2. พรรณลักษณ์

พรรณลักษณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    เป็นประธานให้กับนักร้องเสียงดีค่ะ.........เพราะค่ะ.....^_^

3. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

"เอ๊ๆๆๆ เบาๆๆ หน่อยพวกพี่ๆ เหมือนมีใครพูดถึงเราอยู่นา.."

[​IMG][​IMG]

เสียงเพราะ เพลงความหมายดีครับน้องเบิร์ด
    มามอบดอกไม้เป็นกำลังใจให้นักร้องนะครับ ^^

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

5. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    เนื้อหาเพลงดีนะคร้า ^-^ เสียงดังฟังชัดมาก ๆ เลยคร้า

6. พรรณลักษณ์

พรรณลักษณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    เนื้อหาของเพลงดีมากค่ะ อยู่บ้านนอกดีกว่าอยู่ในเมืองกรุงนะคะ