คิดถึง(จันทร์กระจ่างฟ้า).......

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย popy#love, 4 พฤษภาคม 2013.

1. popy#love

popy#love เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงนี้นักร้องนำมาร้องหลายคนครับ อาทิเช่น จินตนา สุขสถิตย์,ชรินทร์ นันทนาคร ฯลฯ

เวอร์ชั่นที่ได้ฟังอยู่นี้เป็นของคุณ...กุ้ง กิตติคุณ เธียรสงค์

เนื้อเพลงคิดถึง(จันทร์กระจ่างฟ้า)

...จันทร์ กระจ่าง ฟ้า นภา ประดับ ด้วยดาว
    โลก สวย ราว เนรมิตร ประมวล เมืองแมน
    ...ลม โชย กลิ่น มาลา กระจาย ดินแดน
    เรียม นี้ แสน คะนึง ถึงน้อง นวลจันทร์
    ...งาม ใด หนอ จะพอ ทัดเทียบ เปรียบน้อง
    เจ้า งาม ต้อง ตาพี่ ไม่มี ใครเหมือน
    ...ถ้า หาก น้อง อยู่ด้วย และช่วย ชมเดือน
    โลก จะ เหมือน เมืองแมน แม่นแล้ว นวลเอย
    ........................................­..................................
    คำร้อง เจ้าพระยาธรรมศักดิ์มนตรี ประพันธ์เมื่อปี พ.ศ.2477
    บันทึกเสียงครั้งแรก ปี พ.ศ.2494 โดย เฉลา ประสพศาสตร์
    ทำนอง จากเพลง "Gypsy Air, Op.20" ของ Pablo de Sarasate
    นักไวโอลิน/นักประพันธ์เพลงชาวสเปน (พ.ศ.2387-2451)

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2656769/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2013
  2. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องบอกเลยว่า ขนลุกครับ
    เพราะมากจริงๆ ร้องได้ดีมากครับ

ผมเคยคิดจะร้องเพลงนี้เหมือนกัน
    แต่ถอดใจดีกว่า เพราะว่า
    เสียงทั้งสูง ลากยาวเกือบทุกประโยค
    ยากมากครับ(สำหรับผม)
    แต่สำหรับคุณตั้นแล้ว ร้องเพลงนี้ได้ดูสบายมากๆเลย
    เก่งจริงๆครับ

3. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนกันเลยครับ....
    เสียงไม่ถึง....

คุณตั้นร้องได้ไพเราะและนุ่มนวลจริงๆ.....

4. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008

ร้องได้ไพเราะมากจ้าน้องตั้น เอื้อนที ขนลุกเหมือนกัน
    ฟังไปๆเม้นไม่ออก ไพเราะจริงๆ

5. popy#love

ใช่ครับเพลงนี้ร้องยากและเหนื่อยมากยิ่งบวก1 ไปกันใหญ่เลยครับ ทีนี้สาเหตุที่บวกเพราะว่าเป็นคนร้องเพลงเสียงต่ำไม่ถึงโน้ต..และอีกอย่างจะได้ลองร้องเพลงเสียงสูงๆดูบ้างเลยบวกไปโอ้ย....แทบแย่กว่าจะร้องได้หลายวันครับ วันละหลายรอบ...ร้องกี่ครั้งๆก็ยังไม่ได้ดีเกือบจะถอดใจเหมือนกันเพลงนี้ฟังหลายเวอร์ชั่นมากเวอร์ชั่นคุณเท่ห์ก็เพราะแต่คีย์สูงเหลือเกินร้องตามไม่ไหวเหนื่อย...เร้นท์เสียงของเรามันไม่ถึงของเค้าด้วย...เลยยึดเอาเวอร์ชั่นของคุณจินตนาที่ได้ร้องเอาไว้มาเป็นแบบครับ....เพราะเสียงโหยหวนไพเราะเหลือเกินอยากร้องได้แบบนั้นเลยลองๆร้องดู ก็พอฟังได้ครับ จริงๆต้องปรับปรุงอีกเยอะเลย....ขอบคุณนะครับที่เข้ามาฟัง...และให้กำลังใจด้วย

6. popy#love

ขอบคุณมากครับ.....ที่เข้ามาฟังและให้กำลังใจ

7. popy#love

ขอบคุณมากนะครับ

8. bananaleaf

bananaleaf เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    ขนลุก,,เคลิ้มไปเลย,,ขอขโมยความคิดถึงที่ไพเราะมากๆไปฝากเพื่อนสมาชิกหน่อยนะคะ

9. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    นักร้องคุณภาพ ประจำห้องคาราโอเกะอีกคน
    ไม่ฟังไม่ได้เลยเพลงนี้
    ดูว่าคุณตั้น ตั้งใจร้องจริงๆ
    ไพเราะมากครับ........

10. "วิวิธ"

"วิวิธ" Active Member

ไพเราะมากครับ

11. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

อูย... เข้ามาฟังอีก ก็ขนลุกอีก
    คราวนี้เก็บรายละเอียด และลองร้องตามดู
    หน้าแทบมืดเลยครับ 555+

คีย์นี้ผมก็พอร้องแตะโน๊ตตัวสูงสุดได้ครับ
    แต่ต้องยกลมขึ้นไปบนโพรงแก้ม+จมูก
    เกือบจะต้องเลยไปเป็นเสียงหลบอยู่แล้ว
    และทำให้ผมพบว่า เพลงนี้...

ไม่ใช่แค่ต้องร้องโน๊ตสูงๆได้อย่างเดียว
    แต่ยังต้องคุมลมหายใจให้ยาวและนิ่งด้วย

โอ๊ย จะยากไปไหนครับนี่
    ยอมรับฝีมือคุณตั้นจริงๆครับ

ปล.ขออนุญาตินำเพลงนี้มาฝึกวิธีคุมลมหายใจนะครับ

12. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    หวาน ซึ้ง เพราะมากเลยคุณตั้น

13. horwang072

horwang072 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2006
    เสียงดีมากครับ ร้องได้ไพเราะ ไม่มีที่ติเลยครับคุณตั้น

14. ซี-วา

ซี-วา เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะ หวาน ซึ้ง ชอบมากๆๆครับ

15. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

หลงรักเพลงนี้ตอนดูโฆษณา
    The Bangkok Sathorn "เพชร" (2556) by Land and Houses
    รู้สึกถึงความยิ่งใหญ่ ทรงพลัง
    คุณตั้นนำมาร้องได้ยอดเยี่ยมเลยค่ะ ^^

16. jarean52

jarean52 เป็นที่รู้จักกันดี

ร้องไพเราะจัง...เยี่ยมมากค่ะ.....ปรบมือๆๆๆ