คิดอยากได้พระคำข้าว,พระหางหมาก

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Nat_usp, 18 ธันวาคม 2013.

1. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ไม่ได้เข้ามาในห้องนี้หลายวัน

เพิ่งทราบว่าคุณณัฐได่้พระคำข้าว หางหมากมา
    ยินดีด้วย ครับ เป็นของแท้แน่นอน

พระที่ผู้คนนำมาให้มักจะเป้นของแท้ นะครับ
    ผิดกับที่ผู้คนมาเสนอขาย ทั้งนี้ก็แล้วแต่บุญกุศลด้วย

โดยส่วนตัวยังเชื่อว่า "พระแท้เลือกผู้ที่จะมาอยู่ด้วย" นี้จริงครับ

ส่วนพระหลวงตาม้ากระโดดออกจากมือนี่ดี น่ะครับ
    แสดงว่าท่านสำแดงมาให้ชมบารมี.....เยื่ยม :cool:

พระสายนี้นอกจากหลวงพ่อฤาษีแล้วก็ยังมี
    หลวงปู่ดู่ ครูบาวงศ์ หลวงปู่สิม หลวงปู่บุดดา เป็นต้น

แต่ละองค์ทรงฤทธาบุญบารมีเต็มฟ้า ครับ.......สาธุ

2. Nat_usp

Nat_usp เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ครับพี่ ^_^

พูดถึงพระเครื่องของหลวงปู่บุดดา ผมนึกได้ว่าราคาสำหรับบูชายังไม่สูง

ถ้าเพื่อนๆพี่ๆมีโอกาสอยากให้หามาบูชาไว้ ( เป็นการช่วยวัดอีกทางหนึ่ง )

ผมไปมาเมื่อสองปีก่อนที่วัดเงียบมากๆ ไมมีคนเลย

ส่วนพระเครื่องของหลงปู่ดู่ ( ทันหลวงปู่ )ขึ้นหลักหมื่นเกือบหมดแล้วครับพี่

ท่านที่ไม่สามารถหามาบูชาได้ ผมแนะนำให้บูชาภาพหลวงปู่ดู่ (ทันหลวงปู่ฯ ) มาบูชาแทนครับ

3. Nirvana

ธรรมดาเมื่อสิ้นพระผู้เป็นหลักชัย ทุกวัดก็เงียบแบบนี้ล่ะ ครับ

วัดดอยแม่ป้๋งใหญ่โต สิ้นหลวงปู่แหวน หาคนเดินแทบไม่มี
    วัดน้อยไปเมื่อหลายปีแล้ว...เหมือนวัดร้าง
    วัดกลางชูศรี จะหาโอกาสไปบูชาวัตถุมงคลของท่าน ครับ

ดีที่วัดสะแก ผู้คนยังเข้ามาสักการะ นั่งทำสมธิกันมากมาย
    ส่วนหนึ่งเพราะยังมีศิษย์ที่เป็นอริยะสงฆ์ของหลวงปู่ดู่...ยังอยู่ ครับ

พระเครื่องหลวงปู่ดู่ ถ้าดูเป็น ขยันเดิน ตามตลาดพระยังพอมีอยู่ ครับ
    มีเคล็ดลับที่สำคัญคือ ต้องมีศรัทธา....เดี๋ยวมาเอง

ใครหาพระหลวงปู่ดู่ไม่ได้ ก็พยายามติดตามงานหล่อพระ
    ที่หลวงตาม้าลงมาเป็นประธาน.....ท่านแจกพระผง...ไม่อั้น
    ขึ้นพระธาตุทุกองค์.....ขอให้มีศรัทธา....ดีเหมือนกัน ทุกองค์

4. Nat_usp

3

ขออนุญาตดึงกระทู้ครับ

สององค์นี้ก็ได้มาฟรีๆ ( ปี2553 ) ไม่คิดว่าจะแท้แต่สรุปว่าแท้ >> http://palungjit.org/threads/ถาม-ตอ...ท่าซุง-จ-อุทัยธานี.90789/page-456#post8718872

2องค์นี้พี่คนขับรถที่โรงงานเอามาให้ครับ

เรื่องคือพี่เขาเห็นพระผงจักรพรรดิ์พิมพ์หลวงปู่ทวดจากผม พี่เขาจึงขอ

วันรุ่งขึ้นผมก็จัดไปให้พี่เขาหลายแบบ แล้วพี่เขาก็บอกว่า " เดี๋ยวพี่เอาพระคำข้าวมาให้นะ รู้จักไหม แม่พี่มีเป็นถุงเลย"

ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรเพราะคิดว่ใครจะเอาพระคำข้าวมาให้เราง่ายๆแบบนี้ ( ความคิดตอนนั้น )

ถัดมาอีกวันพี่เขาเอามาให้ผมผมก็ไม่ได้สนใจ ( คิดว่าไม่แท้-ไม่ลองจับกระแสอะไรเลย )

ผ่านมาจนถึงวันนี้รู้สึกว่า เอ....พระองค์นี้มีกระแสออกมานี่ เลยเอามาถามในเวบฯพลังจิตจนได้คำตอบถามกระทู้นั้นครับ

5. Nat_usp

3
    ผมไม่ใช่คนดี เมื่อก่อนตอนวัยรุ่นก็ปรามาสครูบาอาจารย์ด้วยความคึกคะนอง

ครูบาอาจารย์ที่ผมเคยปรามาส(ด้วยความปากสุนัขของผม) คือหลวงพ่อฤาษีลิงดำ,หลวงปู่ดู่,หลวงปู่บุดดา

แต่หลังจากนั้นอีกประมาณ20ปีเศษๆ ครูบาอาจารย์ที่ผมเคยปรามาสกลับทำให้ผมเข้าหาและเห็นพระธรรม

6. Nirvana

พระคำข้าว 2 องค์นี้......แท้ ครับ

ไม่ต้องห่วงว่าใครจะมีมากเป็นถุงหรือไม่
    เพราะพระคำข้าวออกมา 2 รุ่น รวมกันนับล้านองค์

พิมพ์อาจจะดูไม่ชัด เนื่องจากกดพิมพ์จนแม่พิมพ์สึก
    แต่เนื้อองค์พระยังเหมือนเดิม ไม่มีปัญหา

ยินดีด้วย ครับ

7. Nirvana

ไปกราบขอขมาท่านเท่านั้น ครับ

ปราสมาสครู/อาจารย์ กรรมจะปิดกั้นมรรคผลในระยะยาว

8. Nat_usp

3
    ขอบคุณครับพี่

9. Nat_usp

3
    ทำแล้วครับพี่ เดี๋ยวทำอีกครั้ง ขอบคุณมากๆครับพี่

10. Nat_usp

3

วันที่25พ.ย.2557 ได้รับ

พระหางหมาก 81 องค์

พระคำข้าว 8 องค์

มีเจ้าของหมดแล้วนะครับ

เอามาลงให้ดูเฉยๆว่าแปลกดี ( พี่คนเดิมฝากผมมาแจก แต่ พี่เขาระบุมาหมดแล้วว่าต้องการแจกใครบ้าง )

11. iamprateep

iamprateep เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    1
    อนุโมทนาท่าน Nat_usp ... พรุ่งนี้ผมจะไปงานศพป้าที่ชัยนาท
    กะว่าจะแวะวัดท่าซุงด้วยครับ ... กะว่าถ้าได้ไปจะพาพ่อพาแม่พาพี่สาว
    ไปกราบหลวงพ่อ กราบพระ อีกทั้งจะไปบูชาธงพิชัยสงครามของหลวงพ่อ
    เพิ่มเติมครับ ... ช่วงนี้ใจผมคิดถึงแต่หลวงพ่อฤาษีบ่อยมากๆครับ ไม่รู้เป็นยังไงนะ

... ท้ายนี้ขอฝากธรรมะเผื่อแผ่กันฉันกัลยาณมิตรครับ ...

"สิ่งใดสิ่งหนึ่งมีความเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นทั้งปวงล้วนมีความดับไปเป็นธรรมดา"
    (ธรรมะวิจัยของอุปติสสะมานพ พิจารณาแล้วบรรลุธรรมเป็นพระโสดาบัน จากนั้นท่านได้บรรพชาและได้เป็นพระอัครสาวกของพระพุทธเจ้าโคดม นามว่าพระสารีบุตรในที่สุด) ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2014
  12. Nat_usp

3
    พระหางหมากนำไปแจกทหารที่ปฏิบัติหน้าที่ทางสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ครับ

เฉพาะทหารที่ปฏิบัติหน้าที่เสี่ยงเช่นลาดตระเวณ,คุ้มกันพระ,ครู ฯลฯ เท่านั้นครับผม ^_^

13. iamprateep

1
    โอ้ ผมต้องขออนุโมทนาท่านทั้งกัลยาณมิตรของท่านมากมายครับ ... สาธุ สาธุ สาธุ ...

... วันนี้ผมได้ไปวัดท่าซุงมาแล้วครับ(พึ่งกลับมาถึงหอ) ท่านนักปฏิบัติธรรมผ้าขาว ฯลฯ วันนี้เยอะมาก
    (วันอาทิตย์ 7 ธ.ค. 2557) เหลือบสายตาไปเห็นป้ายตรงศาลา 12 ไร่แบบผ่านๆว่า
    มีการสอนมโนมยิทธิด้วย ส่วนผมไปกับพ่อแม่และพี่สาว ไปกราบหลวงพ่อ
    เงินไหลมาเทมา(จำชื่อเต็มๆไม่ได้ ถ้าผิดพลาดขอกราบขมาพระรัตนตรัยและทุกท่าน ณ ที่นี้ด้วยครับ)
    ... จากนั้นไปวิหารสมเด็จองค์ปฐม
    ... แล้วไปวิหารแก้วร้อยเมตร ไปกราบหลวงพ่อ
    ... จากนั้นไปบูชาผ้ายันธงพิชัยสงครามมาหนึ่งผืน และก็พระแก้วใสเก้านิ้วมาหนึ่งองค์ครับ

... เอาบุญมาฝากท่าน Nat_usp และท่านกัลยาณมิตรทุกๆท่านครับ ...

ยินดียิ่งที่ได้ทำมหากุศลถวายแด่พระรัตนตรัย พ่อแม่ และครูบาอาจารย์อีกครั้งในที่สุด

... ^__^ ...
    ... _/|\_ ...

ปล. เที่ยวนี้ไปเน้นประคองพ่อแม่ เพื่อให้ท่านอิ่มใจในบุญเต็มที่ เลยไม่ได้สนใจจะถ่ายรูปเลย
    ไม่มีรูปถ่ายเอามาฝากเลยนะครับ ... 555 ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2014
  14. Nat_usp

3

อนุโมทนา สาธุด้วยครับผม

ที่องค์หลวงพ่อยังมีรังผึ้งอยู่ไหมครับ ( ตอนนั้นไปกลางปี2555เห็นมีรังผึ้งติดอยู่หลายรัง )

15. iamprateep

1
    ผมไม่ได้สังเกตุมากครับ แต่ก็เดินเข้าไปและแหงนหน้าดูรังผึ้งรังใหญ่ที่เคยอยู่ใต้บาตรหลวงพ่อ
    ก็ไม่มีแล้วครับ ตรงนั้นหลงเหลือหัวรังอยู่เล็กน้อยครับ ที่เคยอยู่เป็นรังใหญ่ๆใต้บาตร(แถวๆนั้น)
    หายไปเกือบหมด คงเหลือเล็กน้อยเป็นแต่ซากรัง
    ... แต่ที่ส่วนอื่นๆไม่ได้สังเกตุครับ เพราะล่าสุดเมื่อวานมีเต้นมากางตรงที่จุดธูปเทียนบูชาพระพอดี
    เลยต้องเดินเข้าไปนิดนึงด้านใกล้ๆพระบาทหลวงพ่อถึงจะเงยหน้าดูได้ครับ
    ถ้าทั่วๆไปเวลาจุดธูปเทียนในเต้นที่มากางให้ เงยขึ้นไปตรงนั้นจะมองไม่เห็นรัง จะเห็นช่วงพระบาทครับ ... แหะแหะ ... พอดีใจผมจ่ออยู่กับแม่ข้างนอก(กำลังนั่งสงบในเต้น) รูปหล่อหลวงพ่อปานและหลวงพ่อฤาษี(ข้างในตึก) และพระเจดีย์พุดตาน(ขากลับออกมา) เลยบ่ได้ดูครับ ...

... ^^ ...

สาธุ : ขอให้ทุกท่านมีความสุข ... พิจารณาอริยะสัจของพุทธบิดาจนแจ่มแจ้งแทงตลอดในพระสัจจะธรรมตามจริง และทรงนิโรธได้โดยสมบูรณ์ในที่สุด
    ... ผมขออนุโมทนายิ่งแล้ว ในคุณความดีที่ทุกๆท่านบำเพ็ญมาดีแล้วครับ สาธุ ...

16. punpoteto

punpoteto สมาชิกใหม่

26 กรกฎาคม 2011
  17. art13

art13 สมาชิกใหม่

14 กรกฎาคม 2016
    อยากได้พระคำข้าวพระหางหมากหลวงพ่อฤาษีจังครับ

อยากได้เอาไว้ห้อยคอแต่ไม่ได้หวังอยากได้ลาภจากพระแต่อยากได้หลวงพ่อฤาษีเอาไว้เป็นเครื่องเตือนใจครับ ผมเกิดทันหลวงพ่อแต่ไม่เคยเจอครับ
    เลยอยากได้อะไรก็ได้ที่หลวงพ่อทำเอาไว้เพื่อให้ลูกหลานเพื่อระลึกถึงท่านครับ

ขอบคุณครับ

18. มันไม่แน่

มันไม่แน่ เป็นที่รู้จักกันดี

2
    สามารถร่วมทำบุญได้ที่บ้านสายลม. และที่วัดท่าซุง ครับ :cool:

19. Nat_usp

3
    ขอดึงกระทู้สักนิดครับ
    แจกจนเหลือแค่อย่างละองค์
    แต่ก่อนสิ้นปี2559มีโอกาสได้เพิ่มมาอีกอย่างละ3องค์
    ครั้งนี้งดแจกครับ ^_^"