คิดอย่างไรกับวัดธรรมกาย ?

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย My Generation X, 5 มิถุนายน 2009.

1. B5234T5

B5234T5 เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วมันจำเป็นหรือที่คุณจะมาแข่งกันเรื่องบุญ บารมี วาสนา???

แต่ก็มีส่วนถูกนะครับ ถ้าคิดในแง่ว่ามีทรัพย์เท่ากัน แล้วคุณไม่ได้คิดเลยหรือว่าฐานะของแต่ละคนจะเท่ากันหรือไม่???

ทำบุญอย่างไรก็ตาม ทำเท่าที่เรามีกำลังจะให้ก็เพียงพอแล้วครับ

ทำบุญนั้น ทำด้วยใจนะครับ อย่าไปเอาเยี่ยงอย่างตามพวกไฮโซที่ต้องทำข่มกันเพื่อเอาหน้า จะได้ออกข่าว จะได้มีชื่อสลักบนหิน ฯลฯ ตามแต่จะคิดได้นะครับ.....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กันยายน 2009
  2. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้ให้แข่งกันเพื่อเอาชนะกันครับ
    แต่แข่งกับกิเลสในใจ

ชนะกิเลสเมื่อไหร่จะได้นิพพานซะที

ใครชอบทำตามกำลัง ก็ทำไป
    ใครชอบทำสุดกำลัง ก็ทำไปครับ

แต่เวลามีคนจะทำบุญเราอย่าไปขัดเขานะครับ
    ถ้าเขาจะทำ100 แต่เราพูดไปพูดมาเขาทำ50
    มันจะติดเป็นกรรมนะครับ

หนทางของสาวกภูมิกับพุทธภูมิมันก็ต้องต่างกันอยู่แล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2009
  3. สุดทางธรรม

สุดทางธรรม สมาชิก

10 กันยายน 2011
    ผมเป็นคนนึงที่บวชวัดปากน้ำแล้วมีโอกาสได้ไปอยู่ที่วัดธรรมกายซึ่งตอนนั้นไปอยู่เป็นพระอคันตุกะถึงจะปฏิบัติดีแต่ยังไม่รู็ซึ้งมากนักถึงการปฎิบัติตนข้อปฎิบัติบางอย่างสำหรับพระที่นั่นบางอย่างก้รู้สึกยังมีความสงสัยอยู่บ้าง แต่เท่าที่ไปอยู่ประมาณ1เดือนพระที่อยู่ส่วนใหญ่จะปฎิบัติดีตั้งใจศึกษาเล่าเรียนหลังจากออกมาก้ได้ข่าวไม่ดีเกี่ยวกับเรื่องของวัดเยอะมาก
    เลยอยากจะมาร่วมแสดงความคิดเห้นว่าคำสอนหลักการบางอย่างจะถูกหรือผิดไม่ทราบเราอย่าเพิ่งตัดสินในสิ่งที่เราก็ไม่แน่ใจเลยจะเป็นบาปเปล่าๆ

4. ananhesawadi

ananhesawadi เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอ่านข้อความแล้ว...ไม่มีความเห็นเกี่ยวกับคำสอนและวิธีปฏิบัติของวัดธรรมกาย....
    ......ผมเห็นชอบกับคำสอนของพระพุทธองค์และแนวปฏิบัติของหลวงพ่อวัดท่าซุง....

5. ขอพ้นทุกข์

ขอพ้นทุกข์ เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับหลวงตาผมกราบสุดหัวใจ ผมเทิดทูนท่านสุดหัวใจ แต่วัดธรรมกาย ธัมชโย อะไรเนี้ย โทษนะ ถ้าผมกินขี้แทนข้าวแล้วผมจะไป เอวัง

6. mongko

mongko เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2009
    หนทางของสาวกภูมิกับพุทธภูมิมันก็ต้องต่างกันอยู่แล้วครับ[/QUOTE]

แล้วไอรื้อขนสัตว์นี่มันจะหมดชาติไหนหละ พระพุทธเจ้ามีมาเป็นล้านๆองค์แล้วยังทำไม่ได้ เพ้อเจ้อหรือเปล่า

7. ห้า5

ห้า5 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2012
    สำหรับผม วัดพระพุทธบาท ครับ มีน้อยทำน้อยมีมากทำมาก ช่วยเหลือคนไทยที่ป่วยและไม่มีวันหาย