คิดไปเองรึเปล่า???

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ภูผาปักษา, 11 ธันวาคม 2016.

1. ภูผาปักษา

ภูผาปักษา Active Member

18 พฤศจิกายน 2016
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อ่านวิธีปฎิบัติตนไม่ให้ถูกผีหลอกเวลาเข้าพักตามโรงแรม ทำให้นึกถึงหลายปีที่ผ่านมา ตอนนั้นขับรถไปเที่ยวช่วงที่น้ำกำลังท่วมแถบอีสาน แม้บนเขาเช่นวังน้ำเขียวก็โดน เที่ยวนี้ก็ไปดูบั้งไฟพญานาค ไปกับเพื่อนสองคน ค่ำไหนนอนนั่น
    ทีนี้เพราะน้ำมันกำลังท่วม เลยขับอ้อมหนีน้ำ ไม่ให้ปะทะกับเส้นทางที่น้ำไหลผ่าน ที่รับรู้ข่าวมา บางตำบลชม.เดียว ท่วมตัวบ้าน นึกเอาแล้วกันว่ามันเร็วแค่ไหน
    วิ่งๆไป สามทุ่มกว่า พึ่งไปโผล่ที่บุรีรัมย์ ไม่ใช่ในตัวเมือง แต่เขตอำเภออะไรจำไม่ได้แระ วนอยู่หลายรอบเหมือนกัน ในที่สุดก็เจอที่พักเล็กๆ ในซอยไม่ไกลจากตัวถนนหลัก เห็นรถจอดอยู่เยอะพอควร มีกลุ่มคนยืนจับกลุ่มอยู่โซนหน้าห้องพัก ก็จอดรถ ให้เพื่อนเข้าไปถาม พอดีเจ้าของที่พักยืนอยู่ด้วย ก็บอกมาว่า "มีอยู่ เหลืออยู่หนึ่งห้อง !!! จะนอนได้รึเปล่า ??? "

อัยยะ!!! คำตอบแรกก็แย๊บมาซะให้ต้องคิดมาก มาถามอะไรแบบนี้กับลูกค้า ถ้าเป็นตอนกลางวันคงจะมีการคิดทบทวนเรื่องจะนอนรึไม่นอนแน่ แต่นี่มันกี่โมงยามแล้ว เหนื่อยสุดๆ แถมดูแล้วแถวนี้ไม่น่ามีที่พักให้เลือกมากนัก ก็หลับหูหลับตาตกลงพักทันที

จุดที่กลุ่มคนยืนอยู่ เป็นหน้าห้องที่เปิดเข้าพัก
    จอดรถไว้หน้าที่พัก ก็หอบสัมภาระเข้าห้องทันที เปิดประตูเข้าไป ขวามือเป็นห้องน้ำ เดินซักสามก้าวเป็นเตียงนอน 2 เตียงเล็กๆ สภาพห้องเก่ามาก สีโทนฟ้าเหมือนสีบ้านสมัยก่อน ไฟดูอึมครึม ไม่สว่างเหมือนไฟตามบ้าน แค่ชำเรืองมองห้องน้ำ ก็รู้สึกถึงความไม่ชอบมาพากล ไม่รวมบรรยากาศห้อง ที่อับและหนัก ดีว่าเปิดแอร์เลยพอคลายบ้าง

" จะอาบน้ำก็อาบนะ ทางนี้อาบพรุ้งนี้ละกัน " บอกเพื่อนไป ก่อนล้มตัวลงสวดมนต์สั้นๆก่อนนอน
    ดูทรงแล้ว เปิดไฟในห้องน้ำไว้ดีที่สุด!!!

พอเพื่อนเห็นว่า สกปรกมาทั้งวัน มันยังไม่อาบ เพื่อนก็เลยไม่อาบบ้าง กลัวน้อยหน้ากันไป 555 (ว่าไปนั่น)
    ต่างคนต่างนอน หลับกันไปซักพัก ก็ได้ยินเสียง ครืด!!! ๆ ดังมาจากเตียงข้างๆ ชะโงกมอง หลับไวแท้วะ!!!
    มันไม่คิดจะเกรงใจ คนนอนไม่หลับบ้างรึไงวะ ให้ตายซิ!!!

พยายามจะหลับยังไงก็ไม่ยอมหลับ ตาเบิกโพลง ประสาทสัมผัสตื่นตัวมาก พลิกซ้ายพลิกขวาอยู่แบบนั้น สุดท้ายตัดสินใจหลับตาเอา พยายามทำใจให้สบายๆเดี๋ยวมันคงหลับ ยังไม่ทันไร เพื่อนเตียงข้างๆ เกิดอาการนอนละเมอ ยกไม้ยกมือขึ้นปัดไปปัดมา ด้วยความสงสัยจึงชะโงกมอง ได้ยินเพื่อนพูดว่า
    " ไปๆๆอย่าเข้ามา ๆ "

อ้าว เอาละซิเนี่ย !! สงสัยงานจะเข้าละ รีบลุกไปจับแขนเพื่อน เขย่า!!! เพื่อนถึงกับสะดุ้ง ลุกพรวดนั่งเลย เลยถามว่า " เป็นอะไร ทำไมละเมอเสียงดัง??? "

เพื่อนไม่ตอบ สงสัยยังง่วง แต่ลุกไปขยับเตียงมาชิดกัน ก่อนล้มตัวลงนอน มันจะไปเล่าซักหน่อยรึวะ คนรอชักมึน !!! ก็โอเคตามนั้นนอนก็นอน
    " ไม่มีอะไรหรอก แค่ฝันร้าย ฝันว่าเด็กมันจะเข้ามาหา " แล้วก็คร่อกกกก!!! หลับต่อ

อืม !!! แค่นี้ก็พอรู้แระว่าอะไรเป็นอะไร ในเมื่อนอนไม่หลับก็สวดชินบัญชร และแผ่เมตตาในใจไปเรื่อยๆ จนมาหลับตอนใกล้สว่าง

พอตอนเช้าเพื่อนตื่นก่อน อาบน้ำแต่งตัวเสร็จก็เปิดประตูห้องเอาสัมภาระไปเก็บที่รถ เจอเจ้าของที่พักยืนอยู่ เอาว่า เหมือนยืนรอพวกเรา คำแรกที่ถามคือ " เมื่อคืนนอนหลับกันดีรึเปล่า "
    ได้ยินคำนี้ ก็มีอันประทับตรา CF ได้เลย
    แต่ก็ไม่ได้บอกอะไรเจ้าของที่พักนะ เพื่อนแค่พยักหน้าและยิ้มทักทายเท่านั้น ...เอาเป็นว่า ที่นี่อย่าหวังว่าจะกลับมาอีกเลย...หลังออกจากที่นั่น ว่าจะถามก็ลืมเพราะมัวแต่เที่ยวกัน อาจจะไม่น่ากลัวเท่าไหร่ แต่ก็หลอนพอควร^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2016
  2. SMING

SMING เป็นที่รู้จักกันดี

...จากที่เล่านะครับสภาพห้องและบรรยายกาศพิกล พิกล มีแรงอาถรรพ์ ห้องนี้เหมือนมีที่มาจริงๆ ห้องนี้เป็นห้องที่สร้างไม่ได้ขนาด ฮ้วงจุ้ยไม่ดี ไม่เหมาะ ทำให้บรรยากาศ
    อึมครึมและจะเป็นที่ที่มีสิ่งที่เรามองไม่เห็นมาสิงสถิตย์อยู่ มีดวงจิตดวงวิญญาณอยู่
    นับสิบ ๆ ดวง ที่ผ่านเข้าออกห้องนี้นะครับ...
    ปล.ดีแล้วครับ ที่สวดมนต์แผ่เมตตาให้เขา (ไม่งั้นคงอยู่ไม่ได้กันทีเดียว)

ุ่

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าเรื่องผีได้ฮาดี....
    นี่ถ้าเจอด้วยตัวเองจังๆคงฮากว่านี้อีก
    ถ้าส่วนตัวมองนะ เอาเฉพาะที่มาเล่นด้วย
    คิดว่าน่าจะเป็น
    ผีเด็กที่มีลักษณะนิสัยที่ขี้เหงา
    แต่ไม่ใช่เด็กมากนะครับ เด็กโตหน่อย
    พอจะมีความสามารถบ้างในระดับหนึ่ง
    คือทำอย่างนี้ได้ ในบริเวณพื้นที่จำกัดนั่นเอง...

และดูท่าทางเจ้าของสถานที่ก็คงนอนไม่ได้เช่นกัน
    และคงพอรู้ๆอยู่เพราะเหมือนๆให้เค้าช่วยดูแลสถานที่ด้วย...

ดวงจิตแบบนี้ ทางๆโซนขอบๆอีสานมีเยอะนะครับ
    ที่ไหว้ที่ดูแล(ไม่ใช่กุมารทองนะ)เพราะหลักๆเลยคือเกี่ยวกับเรื่องตัวเลข
    ถ้ายังไม่มีใครให้บารมีหรืออุทิศส่วนกุศลที่มากพอ
    ในระดับที่เค้าจะเปลี่ยนยกพัฒนาระดับภพภูมิได้
    ก็มักอยู่อย่างนี้หละครับ....
    ปล กลุ่มนี้เค้าไม่ได้สนว่าเราจะกลัวหรือไม่กลัวนะครับ
    เน้นมาเล่นด้วยอย่างเดียว คือยังซนอยู่แบบเด็กๆนั่นหละครับ
    แต่อย่างที่บอก โดยปกติแล้วเค้าค่อนข้างเหงามากครับ (^_^)
    จริงๆถ้าเราไม่กลัวคุยดีๆได้นะ..เผลอๆถูกใจบอกตัวเลขด้วย
    แต่จะบอกแค่สองตัว ไม่บอกว่าออกบนหรือล่างนะครับ..

4. ภูผาปักษา

1
    ตอบคุณสมิง : ห้องสร้างไม่น่าได้มาตฐาน
    ตอบ : จริง ห้องมีขนาดเล็ก แคบกว่าห้องทั่วไป

ตอบคุณnopphakan : เขาขี้เหงา อยากมาเล่นด้วย
    ตอบ : ขี้เหงาอยากเล่น = หลอกหลอน ชิมิ
    ว๊ากกก!!!

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นส่วนตัวไม่ได้มองว่ามาหลอกนะครับ...
    ส่วนตัวพอมีประสบการณ์เคสนี้มาบ้าง..
    ขนาดบอกว่า ง่วงนะอย่ามากวน
    ก็ยังพยายามจะมากวน ยังพยายามให้เห็นจนได้
    ซึ่งที่ๆไปนอนก็คล้ายๆกันก็คือ ไม่มีใครนอนได้จนถึงเช้า(เจ้าของเค้าเล่าให้ฟัง)
    แต่เจ้าของอาคารอยากให้ส่วนตัวไปนอน(เจตนาเรื่องถามเลขมารู้ทีหลัง
    จริงๆน่าจะบอกกันก่อนจะได้ถามตรงๆ)
    แต่ถ้าเราเฉยๆ บอกๆปัดไป ก็ไม่มีอะไรครับ
    เพราะจิตเค้าไม่ได้มีเจตนาร้าย จึงผ่าน
    เทพเทวดาหรือภูมิที่คอยป้องกันเราได้นั่นเอง(อย่าลืมประเด็นนี้เด้อ)
    และมองว่ามากวนตามประสาเด็ก...
    เพราะเวลาไม่มีใครมาที่ห้อง เค้าก็นั่งกอดเข่า ก้มหน้าดูหง่อยๆครับ

เหมือนสุนัขครับ ห้ามไม่ให้เห่าคงยาก
    เพียงแต่ว่า มันเห่าแล้วมันแค่เห่าเฉยๆตามสัญชาติญาณ
    หรือว่าเห่าเพื่อโชว์เจ้าของ..
    หรือว่าเห่าแล้วเราคิดว่ามันจะมากัดเราด้วยนั่นหละครับ..
    แต่ปกติทั่วไป ถ้าใครเห็นก็มักจะคิดว่ามาหลอกได้เรื่องปกติครับ(ผีนะครับ)
    ปล ไปเปรียบกับสุนัขไม่ทราบว่าเกี่ยวกันไหมครับ ๕๕๕

6. ภูผาปักษา

1
    กร๊าบบบบ!! คุณลุงnop เฮ้ย!! ไม่น่าใช่ รึจะเป็นคุณอาnop รึจะเป็น คุณพี่nop รึ คุณปู่nop (ขอโทษกร๊าบบบ ) ^_^ เอาว่าเรียกเอาฮา เฉยๆนะ
    ในสมัยนั้นความรู้ความเข้าใจอะไรๆมันไม่มีเลย ใช้ความรู้สึกล้วนๆ แบบว่า พร้อมสู้ พร้อมหนี พร้อมไหว้ เตรียมพร้อมๆ ^_^

7. บุรุษไร้เงา

เห้ยๆๆๆ เรียกพี่ครับคุณน้อง เรียกให้ถูกด้วย ๕๕๕
    ตัวจริงยังหนุ่มอยู่ (^_^)