คือ ฝันร้าย ฝันเห็นผีบ่อยมากครับ T-T

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย นักขัต, 13 ตุลาคม 2013.

1. นักขัต

นักขัต เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งแต่ต้นปี ที่ไปปฏิบัติธรรมมา ก็ทำมาตลอด อาจจะหย่อนยานบ้าง
    แต่ก็ไม่ทิ้ง สวดมนต์ ทำสมาธิ อาจจะสัปดาห์ละ 3-4 วัน
    แต่ว่าฝันเห็นผีบ่อยมากๆๆ T-T
    โดยเฉพาะคืนก่อนวันพระ จะรู้เลยถ้าฝันเห็นผี ตื่นมาดููปฏิทินวันพระชัวร์ๆ
    บางวันมาแบบ 3มิติ รู้สึกเลยว่าโดนเขย่าหัว (จำได้ก่อนนอนสวดเมตตาใหญ่)
    ถ้าเขามาขอ เราก็สวดให้ก่อนแล้วนี่ครับ
    ทำไงดีครับ
    T-T

2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เขาขอบุญ ไม่ได้ขอเมตตา

3. pongio

pongio เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อธิษฐานส่งวิญญาณ ปรับภพภูมิ แผ่บุญ หรือป้องกันวิญญาณ
    หลักการ

การปรับภพปรับภูมิ แผ่บุญ

พลังของพระผงจักรพรรดิเป็นของสูง อานิสงค์ครอบจักรวาล หากฉลาดในการนำไปใช้ย่อมมีประโยชน์มหาศาล นำไปแผ่ให้ภพภูมิต่างๆ เขาไปเกิดเป็นเทวดา เขาจะจำเราได้ ย่อมจะช่วยเราในภายภาคหน้าที่มีวาระ เรียกว่ามาเป็นบริวารเรานั้นเอง บางครั้งเขาติดอยู่ในที่ๆหนึ่ง โดยที่ไปไหนไม่ได้ แล้วเราผ่านไปแล้วกำหนดแผ่บุญส่งวิญญาณให้เขา แทนที่เขาจะต้องติดอยู่ตรงนั้นไปอีกหลายพันหลายร้อยปี แต่เราช่วยเขา ดูสิว่ามีประโยชน์ขนาดไหน ผีที่พวกเล่นไสยดำเลี้ยงไว้เหมือนกัน คิดดูสิว่าผีโดนเจ้าพวกนี้ใช้ทรมาน ไม่ต่างอะไรจากทาส บุญก็ไม่อุทิศให้ เอาแต่อาหารคาวหยาบๆให้กิน หลอกล่อผีไปวันๆ แล้วเราไปแผ่ส่งวิญญาณเหล่านี้ไป คิดดูสิว่าเราช่วยพวกเขาได้มากขนาดไหน

หากเราไปแห่งหนตำบลใดหากต้องการแผ่บุญปรับภพปรับภูมิส่งวิญญาณแก้ภูมิแถวนั้น ให้กำหนดขอพลังจากองค์พระ พร้อมบริกรรมบทพระจักรพรรดิแล้วน้อมแผ่ออกไป จะเป็นการส่งวิญญาณภพภูมิแถวนั้น โดยวิชานี้ทำได้แม้ยังไม่เห็นภพภูมิก็ตาม ขอแค่จิตเราน้อมไปด้วยความเป็นบุญเมตตาและหวังดี (การแผ่บุญครอบบุญ ใช้กับคนที่เราหวังดีได้ด้วยเช่นกัน หรือแม้กระทั่งกับศัตรูเรา ให้เขามาเป็นมิตรกับเรา ใช้ได้แม้กระทั่งสัตว์ ให้นึกถึงหลวงปู่แล้วครอบบุญ เป็นวิมานแก้วครอบตัวเขาไว้ จะช่วยปรับเขาให้เป็นสัมมาทิถิขึ้น แต่ต้องครอบบ่อย ๆ เพราะมนุษย์นั้นหยาบ โปรดยากกว่าวิญญาณหลายเท่านัก เมื่อความดีเขาไม่ถึง คลื่นความดีไม่ตรงกัน ไม่นานวิมานก็หลุด การครอบวิมานนี้ดีมากอีกเรื่องหนึ่ง คือ อย่างตามที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านเทศน์ “ จิตมีดวงเดียวท่องเที่ยวไป จิตคิดดีก่อนตาย ไปสวรรค์ จิตคิดชั่วก่อนตาย ไปนรก “ หากผู้ที่เราขอหลวงปู่ให้ครอบวิมานให้แล้ววิมานยังอยู่ ตอนตายเขาจะเห็นวิมานครอบตัวเองไว้สวยงาม จิตจึงคิดดี แบบนี้เขาก็ไปสวรรค์ได้ ลองคิดดูนะวิชานี้ไว้ใช้ตอนเกิดภัยพิบัติ(หากมันเกิดขึ้น) จะช่วยสรรพสัตว์ได้ขนาดไหน)

กำลังพุทธคุณของพระผงจักรพรรดิเรานำไปใช้ในการปรับภพปรับภูมิเขาให้ดียิ่งๆขึ้นได้ โดยมิได้เป็นการใช้พุทธคุณในการเบียดเบียนเขา แต่เป็นการใช้กำลังเพื่อให้เขาโมทนาบุญซึ่งเรียกว่าการปรับภพปรับภูมิและเราจะช่วยดวงวิญญาณได้จำนวนมาก การนำไปใช้ไม่ยากอาราธนาองค์พระกำไว้ในมือ สวดคาถาจักรพรรดิสัก 1 จบ (หากเราทรงกำลังพระจักรพรรดิมาตลอดด้วยการคลอ คาถามหาจักรพรรดิ ตลอดทุกอิริยาบถแล้ว ความเป็นทิพย์ของเรามีแล้ว ก็ไม่ต้องว่าคาถาอีก) ก็แล้วตามด้วยบทสัพเพ (บทนี้จำเป็นมากนับเป็นหัวใจของวิชาก็ว่าได้) แล้วก็นึกน้อมบุญนี้ให้แก่ดวงวิญญาณทั้งหลายที่เราต้องการแผ่บุญถึง นับได้ว่าพระผงจักรพรรดิใช้เพื่อการการแผ่บุญอย่างแท้จริง สงเคราะห์สัตว์โลกอย่างแท้จริง

ลำพังกำลังของเราแต่ถ่ายเดียวยังมิอาจครอบคลุม ในการส่งวิญญาณได้ทั่ว ได้ถึง และมากพอ ขอจงโปรดขอบารมีคุณพระท่านช่วยเหลือให้ ซึ่งควรจะเน้นไปที่บารมีรวมของพระโพธิสัตว์ที่บารมีเต็ม อันมีหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญเป็นต้น โดยมี พระกำลังพระจักรพรรดินี้เป็นสื่อกลาง มีบทสัพเพเป็นบทอัญเชิญน้อมนำบารมี
    วิธีการ

๑. กำพระในมือ จากนั้นโปรดกล่าวคำ อธิษฐานว่า
    ข้าพเจ้าผู้เป็นผู้รับใช้พระพุทธศาสนา ขออัญเชิญบารมีแห่งพระพุทธเจ้าทุก ๆพระองค์ นับตั้งแต่ อดีต ปัจจุบัน และอนาคต โดยมีพระบารมีรวมของหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ เป็นที่สุด(หรืออาจจะเป็น หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค , หลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ , พระศรีอาริยะเมตรัย ก็ได้ ตามจริต ด้วยเหตุผลที่ว่าการอัญเชิญพระบารมี หรือการโน้มนำพระบารมีของพระมหาโพธิสัตว์นี้จะง่ายกว่า การโน้มนำพระบารมีแห่งพระผู้เข้าพระนิพพานแล้ว เนื่องจาก บารมีท่านมหาโพธิสัตว์เหล่านี้ยังไม่รวมตัว ยังคงกระจัดกระจายอยู่ทุกอณูในโลก) ขอได้โปรดส่งวิญญาณ ปรับภพปรับภูมิดวงวิญญาณของ......ชื่อนาม หรือกลุ่มก็ได้.....ให้สู่สุขติด้วยเถิด

๒. จากนั้นจึงกล่าว คำอัญเชิญพระเข้าตัว

สัพเพพุทธา สัพเพธัมมา สัพเพสังฆา
    พะลัปปัตตา ปัจเจกานัญ จะยังพลัง
    อรหันตานัญ จะ เตเชนะรักขัง พันธามิ สัพพะโส

(ในระหว่างนี้ให้วางจิตเบา ๆ โน้มนำพระบารมีเข้าตัว หรือผู้ที่ได้แล้ว จะเห็นเองว่าจะมีพระบารมีเข้าตัวเป็นแสงสว่างวาบไปหมด ในขณะเดียวกับแสงนั้นก็พุ่งตรงไปยังดวงวิญญาณที่จะปรับภพปรับภูมิให้ แต่ทั้งนี้ ไม่ใช่ดวงวิญญาณทุกดวงที่จะรับบุญ บางวิญญาณที่มีมิจฉาทิฐิ หรือมีโมหะ คือ ไม่รู้เรื่องว่าโมทนาคืออะไร ก็จะยังไม่ได้รับ เราก็ต้องสัพเพฯ หลาย ๆรอบ จนบารพระท่านครอบกายทิพย์สว่างเย็นไปหมด ช่วยโน้มนำให้วิญญาณนั้นละพยศและความโง่นั้นได้สำเร็จ หรือบางทีต้องขอบารมีหลวงปู่ท่านแรงเป็นพิเศษ ที่เรียกว่า แบบ ” พายุทอนาโด ” อัดตูมเข้าไปเลย)

พุทธัง อธิษฐามิ ธัมมัง อธิษฐามิ สังฆัง อธิษฐามิ

๓. การป้องกันวิญญาณก็เช่นเดียวกัน ไม่ว่าจะรอนแรมไปในที่แห่งใด ผู้ที่คล้องและทรงกำลังพระจักรพรรดิ รัศมีจะสว่าง จนดวงวิญญาณพากันมาดูด้วยความสงสัยว่า คืออะไร ตรงนี้ก็ให้ถือโอกาสแผ่บุญตามหลักการข้างต้น ผูกมิตรกับวิญญาณเจ้าถิ่นไว้ วิธีนี้ได้ประโยชน์มาก มีวิญญาณมากหลายอยู่มานับพันปีไม่มีที่ไป เราส่งวิญญาณให้เขา ต่อไปเมื่อมีวาระเขาจะกลับมาช่วยเรา วิชานี้ท่านโพธิสัตว์หรือพุทธภูมิทุกท่าน น่าจะศึกษาและปฏิบัติ เพราะเป็นวิชาสร้างบริวารอย่างหนึ่ง แต่ขอจงโปรดอย่าวางอารมณ์ว่าจะสร้างบริวารเลย ขอวางอารมณ์ด้วยเมตตาธรรม พรหมวิหารธรรมเถิด ขอโมทนา......

๔. ขอโปรด ส่งวิญญาณเจ้ากรรมนายเวรของท่านด้วย พระสูตรของหลวงปู่ท่านสร้างไว้อย่างฉลาดมาก ท่านสอนให้ปรับภพปรับภูมิอยู่เสมอ เพราะเป็นการส่งดวงวิญญาณทั้งทั่วไปและที่มาจองเวร ป้องกันความเดือดร้อนทั้งผู้สร้างและผู้รับพระไปบูชาติดตัว

การนำไปใช้จริง

๑. ให้หมั่นส่งวิญญาณอยู่เสมอไม่ว่าจะเดินทางไปในที่แห่งไหนโดยเฉพาะเวลาไปจ่ายตลาดในตลาดสด วิญญาณสัตว์ที่พึ่งตาย หรือที่ค้างอยู่มีมหาศาลทุก ๆวัน ตามป่าช้าหรือข้างทาง บางทีเวลาผมเดินทางไกล หลวงตาม้าบอกให้เปล่งกระแสบุญให้สว่างและให้ไกลมาก ๆ พร้อมทั้งอธิษฐานให้ทรงทั้งยามหลับยามตื่น เพราะเหล่าวิญญาณจะได้โมทนา บางทีก็ครอบให้เสร็จสรรพ แบบมัดมือให้เลย เดินทางไปต่างจังหวัดแต่ละทีก็เก็บได้มหาศาล

ยิ่งทำบ่อยๆยิ่งคล่องครับ ถ้าทำคล่องแล้วต่อไปเวลากำหนดแผ่ก็กำพระแล้วน้อมกำลังบุญไปได้แค่กำหนดจิตชั่วขณะโดยไม่ต้องใช้คำพูดก็ยังได้ ขอแค่ให้ใจทรงกำลังทั้งหมดที่อาราธนามาในขณะนั้นได้ก็พอ แล้วก็กำหนดแผ่ไปได้เลย ขณะกำพระ แต่ถ้าเป็นการอฐิษฐานใหญ่หรือการสวดมนต์ประจำวัน ก็อฐิษฐานใหญ่ตามเนื้อหาใน “ ตัวอย่างคำอธิษฐานจิตที่แนะนำให้ใช้เป็นประจำ ” ซึ่งจัดพิมพ์ให้โหลดไว้พร้อมกันแล้ว แล้วก็แผ่ไปทั่ว 3 โลก ไม่ว่าพรหมโลก เทวโลก มนุษยโลก ภพภูมิน้อยใหญ่ต่างๆ นรกโลก และทุกๆอบายภูมิ ผู้มีพระคุณแก่ข้าพเจ้า ครอบครัว เพื่อนฝูง คนที่เกี่ยวข้องเกี่ยวพันกับข้าพเจ้าทุกๆคน ญาติข้าพเจ้าทั้งหมดในโลกทิพย์ บริวารข้าพเจ้าทั้งหมด เทวดาประจำตัวข้าพเจ้าทั้งหมด เจ้ากรรมนายเวรข้าพเจ้า <--- แผ่ไปให้ภพภูมิ เหล่านี้ครับเวลาอฐิษฐานใหญ่

๒. ก่อนทานอาหารหลวงตาแนะนำให้ส่งวิญญาณด้วย ให้ทำจนเป็นนิสัย เอาแบบให้กวาดมือเหนืออาหารทีเดียวให้ส่งให้หมด แม้แต่บะหมี่หมูสับก็ให้ส่งวิญญาณด้วย หลวงตาบอกว่าเนื้อไม่ว่าชิ้นเล็กชิ้นน้อย จะเป็นชิ้นหรือเป็นน้ำก็มีกระแสโยงถึงวิญญาณเจ้าของธาตุนั้นได้ ส่งให้เนื้อ กระแสบุญจะส่งถึงวิญาณเอง คนที่ชอบทานมังสะวิรัติ นอกจากไม่ทานเนื้อแล้วน่าจะทรงวิชานี้ด้วยนะครับ

http://www.watthummuangna.com/home/community/index.php?topic=584.0

การปรับภพภูมิจะทำได้อย่างไร ?

การจะปรับภพภูมิได้ต้องอาศัยกำลังบุญที่เราได้สร้างบุญมา ได้ทำการอธิษฐานและเชื่อมบุญให้แก่เจ้ากรรมนายเวรไปให้ตามเงื่อนไข 3 ประการคือ มีความสม่ำเสมอ, มากพอ และนานพอแล้วจึงใช้บทสวดคาถาพระจักรพรรดิเป็นตัวช่วย

พระจักรพรรดินั้นเป็นพระปางหนึ่งของพระพุทธเจ้า ที่ครั้งหนึ่งพระองค์ทรงเนรมิตพระรูปของพระองค์เองเป็น พระจักรพรรดิที่ใหญ่กว่ากษัตริย์ทั้งปวงเพื่อปราบมาร หากเป็นในยุคปัจจุบันก็คือพระพุทธรูปปางทรงเครื่องที่รู้จักกันดีก็คือ พระประธานที่หน้าวัดพระเมรุ จ.อยุธยา

คาถาพระจักรพรรดิ นั้นเป็นคาถาที่รวมพุทธคุณครอบจักรวาลที่มีพลานุภาพมาก ช่วยปรับในเรื่องต่างๆ จากร้ายให้กลับกลายมาเป็นดี หรือจากเรื่องที่ดีอยู่แล้วก็จะยิ่งทำให้ดียิ่งๆ ขึ้นไป พระผงพระจักรพรรดิและคาถาพระจักรพรรดิเป็นของสูงผู้ที่มีจิตบริสุทธิ์สามารถที่จะบทคาถาพระมหาจักรพรรดิไปสวด และนำไปแผ่เมตตาให้ดวงจิตวิญญาณและเจ้ากรรมนายเวรทั้งที่มีชีวิตและไม่มีชีวิตทั้งหลายที่อยู่รอบๆ ตัวเรา เพื่อปรับภพภูมิต่างๆ ให้เขาสูงขึ้นไม่ต้องทนทุกข์ทรมานไม่ว่าจะอยู่ที่ใดก็ตามในบริเวณบ้าน ตามถนน ตลาด หรือที่เกิดอุบัติเหตุบ่อยๆก็สามารถทำให้เขาเหล่านั้นได้ทั้งสิ้น

หากเราไปอยู่ ณ ที่แห่งใดก็ตาม หากต้องการเชื่อมบุญเพื่อการปรับภพปรับภูมิส่งวิญญาณแก้ภพภูมิในบริเวณนั้น ก็ให้กำหนดขอพลังจากองค์พระจักรพรรดิพร้อมบริกรรมบทคาถาพระจักรพรรดิแล้วน้อมแผ่ออกไปจะเป็นการส่งวิญญาณภพภูมิแถวนั้น

โดยวิชานี้เราสามารถจะทำได้ แม้ยังเราจะยังไม่มีตาทิพย์ดังเช่นพระอริยสงฆ์ ไม่อาจเห็นรูปกายของ เหล่าโอปปาติกะที่อยู่ต่างภพภูมิก็ตาม ขอเพียงแค่จิตเรามีความใสสะอาดมากพอ และน้อมจิตนั้นไปด้วยความเป็นบุญเมตตาและหวังดีต่อเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย การแผ่บุญครอบบุญนี้สามารถใช้กับคนที่เรามีความปรารถนาหวังดีได้ด้วยหรือแม้กระทั่งกับศัตรู ที่เราจะเปลี่ยนให้เขาเปลี่ยนกลับกลายมาเป็นมิตรก็ได้เช่นกัน

ด้วยกำลังพุทธคุณของพระผงจักรพรรดินี้เรานำไปใช้ในการปรับภพปรับภูมิเขาให้ดียิ่งๆขึ้นได้ ซึ่งไม่ได้เป็นการใช้พลังของพุทธคุณเพื่อการเบียดเบียนผู้อื่นแต่เป็นการใช้กำลังเพื่อให้เขาโมทนาบุญและเราจะสามารถช่วยดวงวิญญาณที่ตกทุกข์ได้ยากรวมไปถึงเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายได้อีกเป็นจำนวนมาก

การนำไปใช้จะมีข้อปฏิบัติคือ ให้อาราธนาองค์พระจักรพรรดิกำไว้ในมือ แล้วสวดคาถาจักรพรรดิ จบแล้ว ให้สวดตามด้วยบทสัพเพ ฯ แล้วก็นึกน้อมบุญนี้ให้แก่ดวงวิญญาณทั้งหลายที่เราต้องการแผ่บุญไปให้เขาเหล่านั้น ขอให้นึกถึงความดีของพระพุทธเจ้าไว้เป็นการทำใจให้ทรงอยู่ในคุณงาม ความดี มีพรหมวิหาร 4 คือ เมตตา กรุณา มุติทา อุเบกขา เป็นที่พึ่งการไม่ถือโกรธผู้ใดมีแต่ความหวังดีเป็นการทำใจให้สว่างเมื่อใจเราสว่างฉันใดย่อมกลบความมืดได้ฉันนั้น

วิธีการสวดมหาจักรพรรดิเพื่อปรับภพภูมิ

***สำหรับท่านที่ไม่มีพระผงจักรพรรดิ ขอให้ทำจิตน้อมรำลึกถึงพระพุทธรูปปางพระจักรพรรดิหรือพระพุทธรูปทรงเครื่องและเริ่มสวดคาถา

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ 3 จบ

(กราบ 3 ครั้ง แล้วสวดคาถามหาจักรพรรดิ์ตามกำลังของผู้ที่เกิดในแต่ละวันดังนี้ คือ อาทิตย์ 6 จันทร์ 15 อังคาร 8 พุธ 17 พฤหัส 19 ศุกร์ 21 และเสาร์ 10)

คาถามหาจักรพรรดิ

นะโมพุทธายะ พระพุทธะ ไตรรัตนะญาณ มณีนพรัตน์ สีสะหัสสะ สุธรรมา พุทโธ ธัมโม สังโฆ ยะธาพุทโมนะ พุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา อัคคีทานัง วะรังคันธัง สีวลี จะมหาเถรัง อะหังวันทามิ ทูระโต อะหังวันทามิ ธาตุโย อะหังวันทามิ สัพพะโส พุทธะ ธัมมะ สังฆะ ปูเชมิ

ขอสิ่งที่ข้าพเจ้าอธิษฐาน จงศักดิ์สิทธิ์สำเร็จเป็นจริงโดยฉับพลันทันใจทุกประการ

อิมัง สัจจะวานัง อธิษฐามิ พุทธัง อธิษฐามิ ธัมมัง อธิษฐามิ สังฆัง อธิษฐามิ

หลังจากนั้นก็ให้เชิญพระเข้าตัว แผ่บุญปรับภพภูมิส่งวิญญาณด้วย บทสวดว่า

สัพเพพุทธา สัพเพธัมมา สัพเพสังฆา พะลัปปัตตา ปัจเจกานัญ จะยังพลัง

อรหันตานัญ จะ เตเชนะรักขัง พันธามิ สัพพะโส (ว่า 5 จบ)

แล้วกล่าวว่า พุทธัง อธิษฐามิ ธัมมัง อธิษฐามิ สังฆัง อธิษฐามิ ให้อธิษฐานจิตแผ่เมตตาออกไปให้กับดวงจิตวิญญาณเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จะระบุสถานที่ด้วยก็ได้
    http://torthammarak.wordpress.com/2013/05/30/การปรับภพภูมิให้แก่เจ้/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2013
  4. นักขัต

ขอบคุณคุณ pongio
    ไว้ผมจะลองทำตามที่แนะนำดูนะครับ

5. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

แบบที่ท่าน pongio แนะนำ ผมก็ทำนะ ท่านนักขัตลองทำดูก่อน

ถ้ายังมาเยอะอีก ก็ต้องทำบุญเยอะขึ้นครับ อาจจะเพิ่มกระปุกซักใบเอาไว้ใส่เงินทุกวัน

โดยอธิฐานว่าจะนำไปทำสังฆทานตอนหยอดกระปุก แล้วก็อธิฐานเพิ่มไปอีกว่า

เจ้ากรรมนายเวร หรือท่านใดที่รับรู้ถึงบุญนี้ ให้โมทนาบุญนี้ได้ตลอดเวลา

6. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวดเมตตาใหญ่นี้
    หลายคนสวดมักเห็นผีค่ะ แปลกเหมือนกัน
    อาจเป็นเพราะการแผ่เมตตาแบบไม่มีประมาณนี้กระมังคะ

7. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    '
    ขำอะ เขียนซะเห็นภาพเลย มาแบบ 3 มิติ

8. นักขัต

มีบาตรพระพลาสติกหยอดเหรียญอยู่ครับ ^_^

9. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

สวดเสร็จแผ่เมตตาไป ละบอกว่าตอนนอนอย่ามารบกวน

10. maxmi

maxmi แม็กคับ

ฝันร้ายมาจะเป็นอาทิตย์แล้ว ฝันเห็นผีมาเรียกให้เปิดประตู ฝันว่าวิ่งบ้าง ฝันซ้อนฝันบ้าง นึกว่าตื่นแล้วแต่ยังฝันอยู่ ปวดประสาทใครมีวิธีแก้บ้าง

11. อะไรนะ?

อะไรนะ? สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2017
    ยินดีด้วยคับไม่ใช่ใครจะเห็นง่ายๆ ต้องมีบุญบันทึกไว้แน่ๆ ปฎิบัติต่อไปเรื่อยๆนะคับอย่าไปกลัว ผีไปจากคน คนมาจากผี

12. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ในอดีตตอนที่ผมเป็นเด็ก ผมจะฝันเห็นผีบ่อยมาก ๆ และในฝันก็จะออกแนวหลอกหลอน แล้วผมก็วิ่งหนีป่าราบซะส่วนใหญ่ แต่จากประสบการณ์ที่ผ่านมาแล้ว พอหันย้อนกลับไปมองในวัยเด็ก ผมว่าผมฝันเห็นผีบ่อยเพราะผมกลัวผีมากกว่า จนเก็บเอาไปฝัน คือตอนเด็ก ๆ ผมจะชอบดูหนังผี และฟังเรื่องผีมาก ๆ คือติดตามทั้ง ๆ ที่กลัวนี่ล่ะ ผมชอบเรื่องพวกนี้มาก ๆ จนคนรอบข้างผมหลาย ๆ คนจะชอบถามผมว่า ทําไมชอบเรื่องพวกนี้นัก แต่จริง ๆ แล้วพวกเค้าไม่รู้หรอกว่า ผมฟังเอาบันเทิง และในขณะเดียวกันผมก็พยายามศึกษาไปด้วยว่า ผีหรือวิญญาณนี้มันน่าจะมีอยู่จริงไหม ? แต่พอเวลาผ่านมาจนถึงทุกวันนี้ ผมกล้าบอกและรับประกันเลยว่า วิญญาณและเรื่องโลกหลังความตายนั้นมีจริงแน่นอนล้าน % พูดถึงเรื่องในอดีตแล้ว คราวนี้ขอมาในตอนปัจจุบันกันบ้าง คือผมสวดมหาเมตตาใหญ่ทุกวันนะ คิดว่าน่าจะสวดมาประมาณ 5 - 7 ปีได้ละ ผมไม่ค่อยฝันเห็นผีแบบหลอน ๆ น่ากลัว ๆ นะ คือฝันบ้างแต่นาน ๆ ที ถ้าฝันก็จะออกแนวไม่มีหัวมีแต่ตัว และถึงฝันว่าเจอผีจริง ๆ เดี๋ยวนี้ผมก็ไม่กลัวนะ ผมจะเฉย ๆ ในฝัน เหตุที่ผมไม่กลัวเพราะผมปฏิบัติธรรมทุกวันด้วย และผมก็รู้ว่าผีมีจริงแล้ว ผมเลยไม่รู้จะกลัวไปทําไม อ้อ แต่ผมจะฝันเห็นเพื่อนของผม หรือคนรู้จักที่เสียชีวิตไปแล้วเป็นพัก ๆ นะ คือไม่ถึงกับบ่อย แต่ก็ฝันบ้าง จริง ๆ แล้วเวลาที่ผมนอนหลับไป ถ้าตอนหลับผมฝันเห็นใคร ไม่ว่าจะยังมีชีวิตอยู่หรือเสียชีวิตไปแล้ว พอผมตื่นขึ้นมาจากตอนนอนสมาธิ ผมจะแผ่บุญให้พวกเค้าทันที คือเราก็ไม่รู้หรอกว่า คนที่ตายมาให้เราเห็นในฝันรึเปล่า แต่ถึงไม่ได้มาให้เห็น แต่ผมก็เลือกที่จะอุทิศบุญให้เค้า ลองทําดูนะแล้วจะสบายใจครับ บางครั้งถ้าเราสวดมนต์ ทําสมาธิทุกวัน เราจะมีบุญเพราะได้ทําบุญทุกวัน วิญญาณก็อยากจะเข้ามาขอส่วนบุญจากเราเป็นธรรมดา ยังไงก็ทําตามนี้ก็แล้วกันนะถ้าสนใจนะ ขอให้โชคดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2017
  13. bonuszaa118

bonuszaa118 Active Member

10 สิงหาคม 2017
    คิดว่าคงมาขอส่วนบุญค่ะ