คุณบัวใต้น้ำเล่าประสบการณ์ที่ไปอยู่กับหลวงปู่เจือให้อ่านหน่อยค่ะ น๊ะๆๆ ^_^

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ศุกร์, 18 ตุลาคม 2004.

1. ศุกร์

ศุกร์ บุคคลทั่วไป

คืออยากรู้ว่ารู้สึกยังงัยบ้าง เห็นอะไรบ้าง หลวงปู่ยังไม่ได้หูทิพย์ ตาทิพย์ค่ะ เพราะเคยไปอธิษฐานจิต ไม่เห็นไว้ เพราะก่อนหน้านั้นท่านเบื่อทางโลก แต่ตอนนี้ท่านอธิฐานใหม่แล้วอีกไม่นานท่านก็จะได้แล้ว คุณไปอยู่ตอนนั้น แอบทดสอบอะไรหลวงปู่รึเปล่าค่ะ หรือมีประสบการณ์อะไรมาเล่าให้ฟังบ้าง..

2. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    เท่าที่คุยๆกับพี่บัวมา พี่เขาบอกว่าไม่ค่อยได้ไปหาแล้ว เพราะไม่ถนัดวิธีมองท้องฟ้า เขาชอบไปวัดแถวระยอง ไปเข้าป่า

กระเจียวพาพี่บีที่ว่าเป็นโรคได้ยินเสียงในหูไป

พี่แดดเช้าดูให้ แล้วหลวงปู่เจือจะกำกับ หลวงปู่น่าจะหยั่งรู้อะไรได้

เพราะหลวงปู่พูดถึงชาติก่อนของพี่บี พี่แดดเช้ายังไม่ทันได้บอกออกมา หลวงปู่ก็รู้

3. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    Re: คุณบัวใต้น้ำเล่าประสบการณ์ที่ไปอยู่กับหลวงปู่เจือให้อ่านหน่อยค่ะ น๊ะๆๆ ^ญญ^

หลวงปู่ฝึกเน้นกสิณน่ะครับ เดินทีเดียว 6 - 7 พร้อมๆกัน

บอกตรงๆ จริตผมรับไม่ทันน่ะครับ

เพราะผมก็ไมได้เก่งอะไร

ถ้ากสิณ 2-3 กอง พร้อมๆกัน ยังพอแบกไหวครับ
    ส่วนน้องชายผมนี่ สบายมากเรื่องพวกนี้
    เพราะเค้าคล่องแล้ว ในการเข้า - ออก ฌาณ 4
    เพราะฉะนั้นกรรมฐานอีก กี่สิบกอง เขาทำได้คล่องหมด

ตามจริตจริงๆผมแล้ว ที่มาทางธรรม ตั้งแต่อดีตชาติ

คิดว่า ถูกจริต กับ " อานาปนสติ " มาตลอดครับ

ผมก็บอกกับหลวงปู่ตรงๆครับ ว่า ผมจะไม่ค่อยได้ไปหาน่ะครับ

เพราะวิธีฝึกแบบนี้ ผมรับไม่ค่อยได้น่ะครับ

แต่หลวงปู่ท่านก็เมตตาให้เคล็ดลับผมมาปฏิบัติอานาปานสติด้วยน่ะครับ

ท่านเมตตามาก มีภูมิธรรม และเคร่งครัดในการดำรงข้อวัดปฏิบัติ

นานๆครั้งท่านก็เมตตาโทรมาหาผมครับ

เวลาผมสวดมนต์อธิษฐานจิต ผมจะระลึกถึงหวงปู่รูปนี้ ขอบารมีท่านด้วยประจำน่ะครับ

4. ศุกร์

:D :D :D :D :D :) ;) <=== แอบยิ้มมีคนมาตอบให้

เราไปประจำเลยค่ะ แปลกใจมากตอนที่อยู่ที่ศาลาหลวงปู่แล้ว จะทำอะไรได้คล่อง พอกลับมามองอะไรก็ไม่ค่อยเห็น คงเป็นเพราะบารมีท่านน๊ะค่ะ

วันเสาร์ที่ผ่านมาก็ไป แล้วพอคนกลับกันใกล้จะหมดเหลือๆ แต่น้องๆพี่ๆ ที่สนิทกัน ท่านสอนแบบหนักๆ เลยก็เห็นอยู่คนเดียวเลยเป็นเป้าหมายไปเลย ก็รู้สึกวูบๆแบบเหมือนถูกดันๆ ให้ไปอยู่หน้าๆน่ะค่ะ ส่วนเพื่อนๆ น้องก็นั่งทำตากริบๆ ไม่ค่อยจะแย้มพรายให้เห็น รู้น๊ะว่าบางคนเห็นแต่ก็อมๆ ไว้เงียบๆ ไม่ยอมพูด บางทีก็เผลอพูดออกมา เราว่าไปกันหลายคนสนุกดีค่ะ เห็นตามๆ กันไป...แล้วจะเป็นไวค่ะ แล้วพอตอนเย็นๆ ก็ไปปลูกดอกไม้ ถอนห_้ารอบๆ บริเวณ หลวงปู่ท่านเมตตามากเลยค่ะ กับทุกๆคน

ขากลับหลวงปู่มักจะทักน๊ะ ว่าให้ "มาอีกน๊ะ" บ่อยๆ เลยไปบ่อยๆเลย ^-^
    จริงๆ เราอยากรู้ว่าอยู่กับหลวงปู่แล้วเป็นงัยบ้าง เราก็เป็นผู้ห_ิงอยู่ไม่ได้ซ๊ะด้วย เป็นผู้ชายน๊ะ จะไปอยู่กับหลวงปู่ซ๊ะเลยค่ะ เลยอยากรู้บรรยากาศตอนคุณบัวไปหาท่านน่ะค่ะ หลวงปู่ท่านเตือนบ่อยๆ คือเรื่องของ "สติ" ค่ะ กำลังจะคิดฝึกแยกออกมาเป็นแบบพิเศษแต่ไม่รู้จะออกมาแบบไหนดีน่ะค่ะ ท่านไม่เห็น ไม่ได้ยินเสียงทิพย์ก็จริงแต่ท่านจะรู้เหมือนมี_านรู้แต่ท่านไม่พูดออกมาค่ะ เหมือนที่น้องกระเจียว บอกค่ะ ท่านมักจะทักได้อย่างนั้นจริงๆ ค่ะ
    ว่างๆ ก็ไปกันอีกน๊ะ (ทักแทนหลวงปู่ซ๊ะเลย)

5. ศุกร์

จะว่าไปแล้วแต่ละคนจะฝึกไม่เหมือนกัน จริงๆ แล้วหลวงปู่ท่านเอาสิ่งที่เป็นหลายอย่างรวมกันก็จริง แต่เราค่อยๆ ฝึกทีละอย่างแล้วมาประกอบกันก็ได้ค่ะ อย่างเช่นเวลามองร่างกายก็ลืมท้องฟ้า บ่อยๆ เหมือนกัน พอมีสติระลึกรู้ ก็ดูต่อได้ พอลืมก็ลืมหมดแล้วเริ่มใหม่อีกค่ะ กรรมฐานของเราน่ะ(ที่เป็นเองแบบติดตัวมา) คล้ายๆ หลวงปู่มาก แต่เมื่อก่อนๆ เรามองสองสิ่งเป็นกรรมฐาน คือ ท้องฟ้า พระอาทิตย์ แล้วก็นั่งอยู่บนก้อนเมฆบางครั้งเวลานอนก็คิดว่าตัวเองนอนอยู่บนก้อนเมฆ แล้วเอาเมฆมาเป็นผ้าผ้มอุ่นๆ เย็นๆ สบายๆ, อีกอันนึงคือ ท้องฟ้าขอบฟ้า แผ่นน้ำ เรามักจะเห็นบ่อยๆ กรรมฐานเลยไปด้วยกันได้ค่ะ

มีพี่คนนึงเธอจะสวดมนตอย่างเดียวจนจิตเป็นสมาธิก็ตามวิธีของพี่เขาค่ะ หลวงปู่ก็ไม่ได้ fix ว่าจะต้องเป็นกรรมฐานอย่างเดียว ว่างๆ ก็มาดูบทสวดมนต์กันน๊ะค่ะ

แล้วก็มีน้องอีกคนนึงมีลูกแก้วเป็นกรรมฐาน ท่านก็ยังให้คงลูกแก้วไว้ ไม่ได้ให้ทิ้งไปเลย แต่ให้เพิ่มในสิ่งที่ไปด้วยกันได้น่ะค่ะ

เล่าแค่นี้ก่องน๊ะ จะทำงานแล้วล่ะค่ะ :)

6. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    เมื่อไหร่เราจะได้มีโอกาสไปนะ ทำแต่งานๆๆ

7. Untouchable

Untouchable บุคคลทั่วไป

คุณศุกร์หายไปซะนาน....

กลับมายังชอบเบิ้ลเหมือนเดิมเลยนะ

8. Untouchable

Untouchable บุคคลทั่วไป

นึกว่าไปบวชชีแล้วซะอีก....

9. ศุกร์

คุณฉิมตั้งใจทำแต่งานก็ถือเป็นขณิกสมาธิแล้วค่ะ ถ้าว่างๆ สนใจก็ลองฝึกอย่างที่ใจชอบก็ได้ค่ะ บางคนก็ไม่รู้ว่าเคยฝึกอะไรมา แต่พอฝึกวิธีหลวงปู่ก็เห็นนิมิตเดิมได้ค่ะ

คุณอันทัชฯ ที่บอกว่าชอบเบิ้ลน่ะ อันนี้เป็นแบบว่าชมหรือว่ารัยไม่ทราบ ..เด๋วเหอะ....มันทะแม่งๆ อยู่น๊ะ เรื่องบวชชงบวชชีนี่ อย่าเลยสงสารที่ปฏิบัติธรรมเขา เราน่ะชอบแหกคอกอยู่แล้วล่ะค่ะ เขาห้ามอะไร เราก็ทำอันนั้นตลอด เลยต้องเลิกคิด แต่ตอนนี้ชอบหลวงปู่มากค่ะ ท่านเมตตามาก คิดเหมือนท่านเป็นคุณตาคุณปู่ซ๊ะมากกว่า ค่ะ แต่ก็ระวังตัวระวังหลายอย่างเพราะท่านเป็นพระน่ะค่ะ ไปแร่ะ กลับบ้านดีฝ่า :)

10. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณศุกร์ที่ให้กำลังใจ

11. พรายแสง

พรายแสง เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่เจือท่านอยู่ที่ไหนคะ.. อยากไปฝึกกับท่านบ้าง ขอบค่ะ
    ;) ;:)

12. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ศุกร์ ยังไม่ได้สมัครสมาชิกเลยเหรอ