งานนิโรธกรรมขั้นอุกฤษฎิ์ ของครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 3 พฤศจิกายน 2009.

1. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

บุญ ทาน ศีล ภาวนา ที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาตั้งแต่อดีตชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่คุณแม่คุณเจนที่อยู่ห้อง ICU ในขณะนี้ ขอท่านจงปลอดโรค ปลอดภัย ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด สาธุ

2. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุ กับกัลญาณมิตรทั้งคุณ Somo และคุณ peerakul มากค่ะ เจนทราบซึ้งใจมากค่ะ เจนได้พระคาถาที่คุณส้มเธอส่งมาให้ที่กระทู้นี้ซึ่งดีมาก ๆ เลยค่ะ ขออนุโมทนาและขอบคุณในน้ำใจไมตรีที่มีให้กันเสมอมาค่ะ สาธุค่ะ

ที่มาของพระคาถานี้ค่ะ

http://palungjit.org/threads/หัวใจพ...ักกัตวา-แจ้งข่าว-อาจารย์แม่ที่นี่ครับ.247322/

3. pmonton

pmonton เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ สำหรับทุกท่านที่ประสงค์จะร่วมเดินทางไปร่วมงานองค์พระครูบาเจ้าท่าน ขอเชิญแวะไปที่กระทู้นี้ครับ

4. pmonton

คิดเหมือนกันเลยครับ งั้นผมขออนุญาตอธิษฐานเช่นเดียวกับพี่ peerakul นะครับพี่เจน

5. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากค่ะ ตอนนี้พี่เจนกำลังน้ำตาจะไหลแล้วค่ะท่านมณฑล สาธุๆๆๆ และขอบคุณมากค่ะ

PS : ท่านมณฑล หรือคุณ Pmonton นี้คือท่านเป็นลูกศิษย์ที่องค์พระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้าท่านไว้วางใจมากที่สุด และท่านมณฑลเป็นหัวเรี่ยวหัวแรงที่ช่วยงานของลานธรรมทุกๆ อย่างค่ะ องค์ท่านไว้ใจให้ท่านมณฑลดำเนินการทุกอย่างค่ะแทนท่านค่ะ

สาธุๆๆๆ และขอบคุณที่อธิษฐานจิตช่วยแม่ของพี่เจนค่ะ ทราบซึ่งมากค่ะ และขออนุโมทนาด้วยทุกประการค่ะท่านมณฑล

6. MayBuddhaBlessYou

ขอแจ้งเรื่องท่านที่ต้องการไปร่วมงาน มีรถตู้บริการนะค่ะ

มาแจ้งข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับโครงการจัดหารถตู้ปรับอากาศอย่างดีไปร่วมงานซึ่งมีรายละเอียดที่จะแจ้งให้ทุกท่านที่สนใจบริการดังต่อไปนี้ครับ

1. รถตู้ออกเดินทางจากบริเวณปั๊มน้ำมันปตท. ติดกับททบ. 5 ในวันศุกร์ที่ 6 พฤษภาคม เวลาเที่ยงคืน
    2. ใช้เวลาเดินทางประมาณ 5 ชั่วโมง จะถึงลานธรรมฯ ในช่วงรุ่งเช้าของวันเสาร์ที่ 7 พฤษภาคม
    3. ร่วมพิธีใส่บาตรองค์พระครูบาเจ้าในช่วงเวลา 7.30 น.
    4. รวมพิธีไหว้สาป๋าระมีตลอดทั้งวันตามรายละเอียดข้างต้น
    5. เดินทางออกจากลานธรรมฯ เวลา 19.00 น. เพื่อกลับกรุงเทพฯ
    6. ถึงปั๊มน้ำมันปตท. ติดกับททบ. 5 เวลาเที่ยงคืน
    7. โอนค่าเดินทางได้ตั้งแต่บัดนี้จนถึงวันอาทิตย์ที่ 1 พฤษภาคม เวลาเที่ยงคืน
    8. รถตู้ 1 คันนั่งได้ 10 ท่าน ดังนั้นผมขออนุญาตบริหารจัดการเรื่องรถตู้ ผู้ที่โอนก่อนมีสิทธิ์ก่อน
    9. กรณีที่ไม่สามารถจัดหาผู้โดยสารได้ครบ 10 ท่านต่อรถตู้ 1 คัน เช่น มีผู้โอนมาแล้ว 14 ท่าน ผมจะจัดให้ 10 ท่านแรกที่โอนก่อนได้รับสิทธิ์ไปกับรถตู้ก่อน ส่วนอีก 4 ท่าน ผมจะโทรติดต่อกลับไปเพื่อแจ้งและจะโอนค่าเดินทางคืนให้ต่อไปครับ

ค่าใช้จ่ายคนละ 600 บาท (หากมีปัจจัยเหลือจากการดำเนินการ จะได้นำถวายองค์พระครูบาทั้งหมดครับ)

สำหรับทุกท่านที่จะร่วมเดินทางไปกับคณะเรา กรุณาโอนเงินค่าเดินทางเข้าบัญชีดังต่อไปนี้ครับ

นายมณฑล พจน์พรวัฒนา
    ธนาคารกรุงเทพ สาขา สะพานผ่านฟ้า
    บัญชีออมทรัพย์
    เลขที่ 169-045381-4

หลังจากโอนแล้วกรุณาส่ง Fax ยืนยันชื่อ-นามสกุล โทรศัพท์มือถือ และข้อมูลบัญชีธนาคาร (กรณีต้องโอนเงินคืน) มาที่หมายเลข 02-805-5308 จองก่อนมีสิทธิ์ก่อนครับ สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่คุณมณฑล 081-822-2500

** หมายเหตุ : เนื่องจากเป็นการอำนวยความสะดวกให้แก่ญาติธรรที่สอบถามครับ ผมได้ประสานงานให้เรียบร้อยแล้ว แต่หากมีผู้ร่วมเดินทางทั้งสิ้นต่ำกว่า 10 ท่าน ผมขออนุญาตยกเลิกโครงการรถตู้ เพราะไม่คุ้มค่าใช้จ่าย และจะได้โอนเงินคืนให้กับทุกท่านต่อไป

ข้อมูลอ้างอิง : �ԭ����������Ҿ�ҹ�����һ��������зӺح���������Ѳ����� �ҹ�ح�˭�����ҹ�ʧ���ҡ (7 ��. ���) [Engine by iGetWeb.com]

7. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันค่ะ วันที่ 26-29 เมษายน 54
    1. ร่วมบุญกับคุณติง
    -สร้างพระพุทธรูปขนาดใหญ่
    -ถวายลูกแก้วหนัก 35 ก.ก.ที่สำนักสงฆ์ภูสูง
    -ถวายดอกบัว
    -ถวายผ้าไตร 1 ชุดทอด้วยผ้าไหม ถวายวัดวิสาขบูขา

2.หล่อพระประธานสมเด็จองคปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ พระอัครสาวก2องค์ ระฆัง 1 ใบ พร้อมส่งปัจจัย และแผ่นทองเหลืองร่วมหล่อพระ
    3.หล่อพระรูปเหมือนหน้าตัก 30 นิ้ว หลวงปู่ทวด 3 องค์ หลวงปู่ดู่ 1 องค์ พร้อมส่งปัจจัย และแผ่นทองเหลืองร่วมหล่อพระ
    4.หล่อพระหลวงปู่ดู่ เนื้อโลหะ หน้าตัก 29 นิ้ว เพื่อประดิษฐาน ณ สำนักปฎิบัติธรรมพุทธพรหมปัญโญ สาขเพชรบูรณ์

8. MayBuddhaBlessYou

สาธุค่ะ สาธุ กับคุณpeerakul และคุณติงด้วยค่ะ อนุโมทนาสาธุด้วยทุกประการค่ะ

9. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    คุณเจนคะ เมื่อเช้าวันนี้ น้องนุ้ยได้โอนเงินเข้าไปที่ บ/ช คุณเจนแล้วจำนวน 27,000 บาท จากเดิมตามรายชื่อที่ให้ไว้ 26,500บาท(ไม่ใช่ 24,500บาทค่ะ) และเพิ่มเติมมาอีก 500บาทตามรายชื่อนี้ค่ะ

-คุณสรญา พลเยี่ยม ร่วมบุญทุกอย่าง 100บาท
    -คุณณรงค์ศักดิ์ ตั้งอิทธิพลาการ ร่วมบุญทุกอย่างและโรงทาน 200บาท
    -ด.ช.จิรพัฒ์ และ ด.ญ.จินต์จุฑา ตั้งอิทธิพลากร ร่วมบุญทุกอย่างและโรงทาน 200บาท

ขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยค่ะ

10. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    *

เชิญแวะอ่านธรรมะของหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง ที่
    เฟสบุ๊ค ศูนย์พุทธศรัทธา
    และร่วมกันแบ่งปันธรรมะของหลวงพ่อฯ ไปยังกระดานของท่าน

<IFRAME style="BORDER-BOTTOM: medium none; BORDER-LEFT: medium none; WIDTH: 600px; HEIGHT: 300px; OVERFLOW: hidden; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: medium none" src="http://www.facebook.com/plugins/likebox.php?href=http%3A%2F%2Fwww.facebook.com%2Fpages%2FBuddhaSattha%2F158726110822792&width=600&connections=20&stream=true&header=false&height=300" frameBorder=0 allowTransparency scrolling=no></IFRAME>
    *<!-- google_ad_section_end -->
    เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com
    <O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

11. pmonton

ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

12. pmonton

แวะมาแจ้งข่าวเพิ่มเติม สำหรับญาติธรรมที่ประสงค์จะร่วมเดินทางไปไหว้สาป๋าระมีและร่วมฉลองอายุวัฒนะองค์พระครูบาท่านในวันเสาร์ที่ 7 พฤษภาคม

ตอนนี้รถตู้ยังมีที่นั่งเหลืออีก 7 ครับ ท่านใดสนใจเชิญติดตามได้จากกระทู้นี้ครับ

13. pmonton

สำหรับสาธุชนที่ได้แวะเข้ามาเยี่ยมชมกระทู้นี้ ผมขออนุญาติแนะนำกระทู้ธรรมะบรรยายขององค์พระครูบาท่านที่ลิ้งค์นี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

14. แก้วทิพย์

แก้วทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    ขอช่วยแผ่กุศลผลบุญให้คุณแม่ของน้องเจนด้วยคนค่ะ และขอเพิ่มคำอธิษฐาน ไม่ว่าจะอย่างไรก็ตาม ขอให้ท่านปราศจากความเจ็บปวดความทุกข์ทรมาณในกายสังขารตลอดเวลาจนกว่าจะหายป่วย สุขภาพคืนสู่ปกติค่ะ

15. pmonton

มีข่าวสารแจ้งให้สาธุชนได้ทราบว่า องค์พระครูบาท่านเข้าศีลใบ้ตั้งแต่วันนี้คือวันอาทิตย์ที่ 1 พฤษภาคม เวลา 7.00 น. และจะออกศีลใบ้ในวันเสาร์ที่ 7 พฤษภาคม เวลา 7.00 น. ครับ ท่านใดจะไปกราบนมัสการท่านก็เชิญในวันเสาร์ที่ 7 ได้เลยครับ

16. kahcarp

kahcarp เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2005
    เพิ่งทราบข่าวจากคุณเจนทาง PM วันนี้ (จะมีงานวันพรุ่งนี้แล้ว) ฉิวเฉียดจริงๆ - -" ร่วมทำบุญสร้างบารมีกับองค์พระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า จำนวนเงิน 108 บาท โมทนาบุญกับทุกๆคนครับ ประจักร์ ตันติบุญยานนท์

17. sumintra

sumintra เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    เพิ่งทราบข่าว ขอร่วมทำบุญ ร่วมสร้างบารมีกับองค์พระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า ค่ะ 500 บาท โอนเงินให้เย็นนี่้ค่ะ

18. find truth

find truth เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยค่ะ พี่เจนค่ะ คุณแม่เป็นอย่างไรบ้างค่ะ
    ข้าพเจ้าขอรวมกุศลผลบุญทั้งหมดทั้งมวลที่สร้างมาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน ส่งมอบให้คุณแม่พี่เจน นะค่ะ ขอให้ท่านพ้นจากโรคภัย ทั้งหลายทั้งปวงด้วยเถิด..

19. MayBuddhaBlessYou

กลับมาแล้วค่ะ หอบบุญเต็มตะกร้ามาฝากกัลญาณธรรมทุกๆ ท่านด้วยค่ะ ทั้งผู้ร่วมถวายปัจจัย ร่วมอนุโมทนา ร่วมเผยแพร่ข่าวสารต่างๆ รวมทั้งผู้ไปร่วมปฏิบัติธรรมด้วยทุกท่านค่ะ เจนไปครั้งนี้เกี่ยวกับการจัดการอบรมนักปฏิบัติธรรมค่ะ ครั้งนี้มีนักปฏิบัติธรรมเข้ารับการอบรม จำนวน 79 ราย ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

ขออนุโมทนากับคุณพี่วิภา (แม่หมูอ้วน) ต้นบุญใหย๋จากประเทศอังกฤษ เจนได้รับการติดต่อจากน้องนุ้ยแล้วค่ะ เงินได้ครบค่ะ 27000 บาท ถวายหมดแล้วค่ะพี่ พร้อมรายชื่อ ขออนุโมทนาสาธุกับพี่วิภา และคณะจากประเทศอังกฤษด้วยค่ะ

วันนั้นคณะที่มาจากประเทศอังกฤษ มีพี่ซัง คุณป้าวรรณา(ไม่แน่ใจชื่อค่ะ) น้องนุ้ย และหม่อมหลวงชื่ออะไรเจนจำไม่ได้ ต้องขออภัยนะค่ะ และท่านอื่นๆ รวม 7-8 คน ได้เดินทางไปที่ลานธรรมอรหันตาหน่อแก้วฟ้าโพธิญาณ เพื่อร่วมปฏิบัติธรรมด้วย คณะอังกฤษ ได้รับความเมตตาจากองค์พระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า เฉกเช่นคณะอื่นๆ ค่ะ ท่านออกมาพบให้กราบท่านได้ แต่ท่านถือศีลใบ้ ปิดวาจาอยู่ จึงให้พรทางวาจาไม่ได้ แต่ทางจิตอธิษฐานนั้น ท่านแผ่เมตตาให้ทุกๆ ท่านค่ะ ไม่ว่าจะยาก ดี มี จน อย่างไร บางคณะมาด้วยรถอีแต๋น ยังมีอยู่นะค่ะมากันเต็มรถ ไม่เคยเห็นค่ะ แต่มาที่นี่มีนะค่ะ ขับมานี่เสียงดังเลย ท่านก็เมตตาออกมาพบ บางคนถวายข้าว สาร ถวาย ผัก ตามแต่ฐานะและศรัทธาที่จะถวายให้วัด ให้ลานธรรม องค์ท่านก็เมตตาออกมาต้อนรับหากไม่ติดกิจกรรมฐานของท่านค่ะ

สาธุบุญกับทุกท่านด้วยทุกประการค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2011
  20. MayBuddhaBlessYou

ขอบพระคุณสำหรับความห่วงใย และอธิษฐานจิต ช่วยแม่ของเจนค่ะ ขณะนี้คุณแม่ของเจนแคล้วคลาดปลอดภัยแล้ว ขอบพระคุณทุกท่านที่ห่วงใยและปราถนาดีค่ะ ทั้งคุณส้ม คุณเอ ท่านมณฑล พี่ปราณี น้องแอร์ และท่านผู้มีคุณธรรม บารมีหลายท่านที่เจนศรัทธา ในธรรมของท่านถึงแม้ว่าท่านจะเป็นฆราวาสก็ตาม(มีอยู่ 2-3 ท่าน ที่ท่านไม่ขอเปิดเผยตัวค่ะ ) ทั้งหมดทั้งมวลนี้ ที่ประกอบรวมกัน ทำให้คุณแม่ของเจนปลอดภัย จากอาการติดเชื้อในกระแสเลือด ติดเชื้อในลำไส้ และติดเชื้อในไต คุณแม่เจนเป็นโรคหัวใจอยู่ด้วย โอกาสอย่างนี้ เจนไม่ได้หวังเลย เพียงแต่ทำให้ดีที่สุดเพื่อแม่ พระอรหันต์ของเจน

ตอนก่อนที่จะไปลานธรรมอรหันตาหน่อแก้วฟ้าโพธิญาณนั้น น้องสาวโทรมาหาเจนบอกให้ไปเชียงรายด่วน เพราะแม่ไม่สบายมาก เจนตอบน้องไปว่า ถึงพี่ไปตอนนี้ก็ไม่สามารถช่วยอะไรแม่ได้มาก เพราะบุญพี่ช่างน้อยนัก คงจะช่วยแม่ไม่ได้ ต้องไปขอความเมตตาจากองค์พระครูบาเจ้าท่านช่วยแม่ พี่จึงขอให้ไปจัดอบรมการปฏิบัติธรรม ครั้งนี้ และการบวชเนกขัมมะครั้งนี้ อุทิศให้กับแม่ทั้งหมด ให้น้องบอกแม่ว่า พี่ทำตรงนี้ เพื่อแม่ ให้แม่รับรู้และอนุโมทนาบุญด้วย น้องเข้าใจ คุณแม่ก็เข้าใจ ตอนเดินทางไปนั้นเจนยอมรับว่าห่วง แต่ว่าการไปครั้งนี้เพื่อแม่ทั้งสิ้น ขอให้บุญที่ทำครั้งนี้และในอดีตชาติที่ผ่านมาทั้งหมด อุทิศให้แม่ ใจลึกๆ มั่นใจว่าแม่จะไม่เป็นอะไร

พอไปถึงที่ลานธรรมในวันที่ 3-4 วันนั้น เจนเดินออกจากห้องฉันท์ขององค์พระครูบาเจ้าท่าน เพราะเสร็จภาระกิจจากข้างในนั้นแล้ว เดินออกมา องค์พระครูบาเจ้าเดินสวนทางกับเจน เจนนั่งลงกราบท่าน ท่านตอนนั้นปิดวาจา ถือศีลใบ้อยู่ องค์พระครูบาเจ้าท่าน ถือกระดาษอยู่ในมือ แล้วหยิบปากกาขึ้นมาเขียนตรงนั้นทันที ยื่นให้เจนอ่าน ข้อความในนั้นมีดังนี้ " เมื่อสักครู่องค์ครูบานิมิตรฝันถึงแม่ของโยมพี่เจน เป็นนิมิตรที่ดี ท่านปลอดภัยแล้ว ไม่ต้องเป็นห่วงท่าน " จากนั้นท่านชี้มือท่านมาที่อกด้านซ้ายของท่านตรงระดับหัวใจ และชี้ออกไปที่บนฟ้าไกล แบบเฉียงๆ เจนตีความแล้ว กราบเรียนท่านตอบว่า " องค์ครูบาเจ้าส่งพลังไปช่วยแม่ของโยมพี่เจนใช่ไหมเจ้าค่ะ " (ตอนนั้นปลื้มใจเลยถามท่านเหมือนกับท่านมาจากเส้าหลิน เล่นถามส่งพลังเลยเรา)ท่านยิ้มเล็กน้อยแล้วพยักหน้าด้วยความเมตตาอย่างที่สุด ท่านยังทำมือชี้ไปที่กระท่อมของอาจารย์สอนกรรมฐาน คืออาจารย์พ่อวัชระ ทองพลอยด้วย ท่านชี้มือไปที่กระท่อม แล้วชี้ไปที่บนฟ้าอีก เจนแปลให้ท่านฟังว่า " อาจารย์พ่อ ท่านช่วยด้วยใช่ไหมเจ้าค่ะ " องค์พระครูบาเจ้าท่านพยักหน้าอีกครั้ง แล้วยิ้มเหมือนเดิม คุณเคยสัมผัสความเมตตาที่ออกมาจากรอยยิ้มไหม องค์พระครูบาเจ้าท่าน ทำให้เจนรู้สึกว่าท่านคือพ่อแม่ครูบาอาจารย์ที่คอยช่วยลูกศิษย์ในยามยากจริงๆ ท่านเมตตาสุดล้นพ้น ได้รู้ดังนั้นเจนก้มลงกราบแทบเท้าขององค์พระครูบาเจ้าท่าน มีน้ำตาคลอแต่กลั้นไว้ แปลกอยู่อย่างหนึ่งที่พอไปถึงลานธรรม ยังไม่ได้บอกเรื่องที่แม่ของเจนพี่ไม่สบาย แล้วท่านรู้ได้อย่างไร แล้วด้วยเหตุทั้งหมดที่กล่าวมาจึงทำให้คุณแม่ของเจนปลอดภัย สุขภาพดีขึ้นตามลำดับ ขอกราบขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยแม่ของเจนไว้ ขอบพระคุณมากค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2011