จงกล้าจะชวนคนทำดีหรือทำดีอย่ากลัวคำนินทาอคติใดๆจากภายนอกทำความดีไปเลยไม่ต้องอายอคติ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ราชันลาง, 10 พฤษภาคม 2017.

1. ราชันลาง

ราชันลาง เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2012
    ต่อให้คุณเอาตัวเองไม่รอดแต่ถ้ามีเศษเสี้ยวนึงเพื่อบอกสิ่งดีการที่บอกใครแต่เรายังเอาตัวเองไม่รอดให้ถือว่าสิ่งที่บอกเขาไปนั้นคือเหมือนบอกตัวเองจำคำที่บอกคนนั้นและเริ่มเปลี่ยนแปลงตัวเองใหม่ พิจรณาคำที่บอกเขาเพราะอคติมักครอบงำจิตที่แท้เราว่าเอาตัวเองไม่รอดอย่ารึอาจบอกใครใช่ที่เขาห้ามเพราะบอกสิ่งผิดแต่ถ้าให้เราทำความดีและบอกคติไปลองพิจรณาความจริง คติที่บอกต้องไม่งมงาย นะแค่เตือนสติทั้งเขาและเขาเพียงข้อความสั้นๆเหมือนๆให้กำลังใจซึ่งกันและกัน

ดั่งนิทานที่ว่า หลังภัยพิบัติมี2คน ต่างคนต่างเอาตัวเองไม่รอดมัวอยู่มุมของตนต่างคิดว่าเอาตัวเองไม่รอดแต่ต่างต่างมีไอเดียดีๆที่มีชีวิตรอดแต่ไม่กล้าเอ่ยเพราะคำว่าตัวเองยังเอาตัวไม่รอดอย่าริอาจเสนอหน้าบอกคติใคร จนไม่เกินวันนึงก็ตาย แต่ย้อนเวลาไปทั้งคู่ต่างให้คติซึ่งกันและกันต่างพิจรณากันถึงความจริงกำลัีงใจที่มีให้กันแ ก็สามารถอยู่ท่ามกลางภัยนั้นๆได้

คำว่ายังเอาตัวเองไม่รอดคืออะไรคืออคติจิตลบ ทำให้ไม่กล้าบอกใครกระดากปากแต่อาจพลาดสิ่งดีๆอีกหลายสิ่ง มันอาจเป็นจุดเริ่มบางอย่างที่ยิ่งใหญ่ช่วยคนได้เพียงเราสร้างความคิดดีๆให้คนคนนึงซึ่งเขาอาจสามารถต่อยอดจากคติเล็กๆให้กลายเป็นตะวันที่ยิ่งใหญ่ในอนาคตได้

จงชวนคนทำความดี หรือทำความดีไม่ต้องวอายอะไร ลบอคติออกไป หลายครั้งกลัวคนหาว่าบ้า ประสาท โรคจิต โง่ เอาหน้าต่างๆนาๆ ผมเจอมาหมดและไม่เกรงกลัวเหล่าอคติโง่ๆ ตั้งแต่ในหลวงรัชกาลที่9สิ้นอีก2วันผมไปสนามหลวงตอนแรกก็ไม่รู้ไปทำไปเห็นเขาเก็บขยะตอนแรกก็เก็บมือเปล่าๆนี่แหละทีนี้มันสนุกผมเลยไปมันทุกๆวัน หลังที่ว่างๆช่วงนั้นไม่มีงานทำเลยไปสายๆกลับดึกไปเก็บขยะ มีหลายคนหวาดระแวงเป็นโจร บ้า ต่างๆ ผมไม่สนแต่ผมเหลือบไปเห็นคนว่าผมโจรดันทิ้งแก้วน้ำบนถนนในสนามหลวงแถมถังขยะก็อยู่ใกล้ๆ นี่หรือคนที่ด่าผู้อื่นแต่ตัวเองทำยิ่งกว่านี่ มันสนุกไงชอบงานอาสาแบบนี้ ผมเดินไม่เหมือนคนทั่วไปคือตอนเล็กผมตกบ้านการเดินเลยเสียสูญชอบเดินโยกๆแบบนักเลง แถมเดินไว เปนมาตั้งแต่เด็กๆแล้ว คนนึกว่านักเลงโจร ทีนี้เก็บไปมาก็มีหลายครั้งเจอดารายกนิ้วให้ ไม่ก็คนในวังเอาเสื้อมาให้คือเห็นผมเก็บขยะน่ะครับเขาเลยให้เสื้อแต่นะบางคนเห็นผมเปนดาราเลยจะมาขอถ่ายรูปผมเลยบอกไม่ใช่ครับ สงสัยออร่าออกนี่แหละผลความดี ทีนี้ผมเริ่มเดินเห็นคนแก่ล้างหล้อ10ใบแต่ไม่มีคนช่วยล้างผมจึงเข้าไปช่วย ก็เริ่มช่วยพวกโรงทานในสนามหลวงพลัดไปช่วยโรงนั้นโรงนี้ล้างจานยก โดยไม่เอาเงินเขาให้ผมก็ไม่เอาคือมันสนุกน่ะครับ ไม่ใช่อะไรหรอกสาวๆเพียบ55ล้อเล่น ก็ไม่วายโดนพวกนี้ใส่ร้ายพม่ามั้งโจรมั้ง สารพัด ผมนิเป็นทุกบท พระเอกยันโรคจิต5555 เป็นคนหลายชาติ หม่า ไทย ญี่ปุ่น จีน มาครบ วันนึงที่ล้างจานคนทักซะ555 เพราะผมไม่ค่อยใส่ใจเรื่องทรงผมแต่งกายมันยึดเกินไปน่าเบื่อเปลืองเงินซื้อเยลเอาเงินซื้อนมตัวสูงดีกว่าเนอะ555

ผมก็ล้างจานเรื่อยมา ทีนี้มีคนในโรงวทานว่าผมชอบหยิ่งให้อะไรก็ไม่รับผมเลยตัดสินใจใครให้เงินผมก็พยายามจะรับ ไว้ เพราะมีป้าๆหลายคนบอกเสียมารยาทเฮ้อตอนนั้นผมรู้สึกเริ่มเบื่อแบบจิตอาสาคือมันไม่หนุดมีเงินเข้ามาผัวพัน เลยไม่ค่อยไปแล้วเดี๋ยวนี้ก็ไปอยู่บ่อยๆแต่ผมรับปรึกษาคนที่มีสัมผัสที่6ที่อยากฆ่าตัวตายในเฟสมาเป็นปีๆตั้งแต่ไปช่วยงานสนามหลวงก็ไม่ได้มาช่วยทางนี้เคสรอเพียบเลยช่วย ฟรี ผมก็เริ่มไม่เอาเงินใช่ไหม คราวนี้คนในโรงทานเลยเอาเงิน200 300 ยัดใส่กระเป๋าผมคือแบบแอบๆใส่เพราะเขารู้ผมไม่รับครั้งแรกผมนี่แปลกใจเลยกระเป๋าผมเงินมาจากไหน เลยถามก็เลยไม่มีใครบอกผมเลยแอบดูอ้อมีคนยัดนี่เอง เออวุ้ย แต่ช่วงนี้ไปช่วงสายๆไม่ได้ไปทุกวัน และนี่คือการทำความดีไม่ย่อท้อ เพราะตอนทำโรงทานมีคนในวังบอกจะพาเข้าวังส่งเสียให้เรียนผมจบม.3 แต่ก็ไม่ได้อะไรผมคิดว่าช่วยงานพ่อเสร็จก็ตัวใครตัวมันชอบอิสระน่ะครับ เคยครั้งนึงฝันถึงรูปปั้นพระศรีอาริย์ปางตรัสรู้สวยมากวัดบนฟ้าไม่เหมือนบนโลก สง่างาม และบางทีทำๆอยู่ก็มีคนให้ช็อกโกแลตโพเรโร่ล็อกเซอร์แบบเท่าลูกบอลข้างในมีลูกๆอีก10ลูกแต่มีช็อกโกแลตเต็มลูก แพงครับน่าหลายพันมาให้ผม

และนี่ถ้าผมเชื่อคำพวกนินทาไม่ไปช่วยคงไม่เจออะไรดีๆกลับมาแบบนี้ เพราะความไม่ย่อท้อต่อความดีไงครับ

จงสู้นะครับ สู้ๆนะครับ

ใครมีอะไรก็แอดมาคุยได้ระบายมาได้ทุกเรื่อง เล่าเรื่องบ้าๆบออัดอั้นมาได้ทุกเรื่องครับ เพราะผมก็คนบ้าเช่นเดียวกับคุณครับ5555

จงบ้าทำความดี จงบ้ากล้าสร้างอะไรดีๆ

ดีกว่าบ้าให้ฝ่ายมืด จนสุดท้ายคุณจะบ้าเพราะขาดสติ

https://www.facebook.com/supergjit