จริงไหมครับ ดูดวงฟรีจะเ้ข้าตัว

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย fiatinw, 2 พฤษภาคม 2013.

1. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

เอามาอ้าง ไม่ได้หรอกครับว่าต้องกินต้องใช้ แสดงว่า คุณเอาญาณมาหากินโดนเฉพาะ
    ผมรู้จักบางคน เค้าไม่เก็บเงินเค้ายังอยู่ได้เลย เค้าก็มีงานประจำ แต่ดูให้ฟรีๆ
    เพราะดูเพื่อกุศล ไม่ได้ต้องการเงินทอง

2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

มีความคิดเห็นส่วนตัวว่าดูดวงฟรีน่าจะได้บุญมากกว่า เพราะเป็นการช่วยคน

ส่วนมากคนที่จะดูดวงมักมีความทุกข์ความกังวล
    หมอดูสามารถใช้หลักจิตวิทยาทำให้เขามีความสุขขึ้นได้
    อย่างน้อยก็แนะนำให้สวดมนต์ภาวนา รักษาศีลหรือให้ทาน

อีกส่วนดูเพราะอยากรู้อยากเห็น ...หมอดูก็ช่วยให้เขาเป็นสุขใจ

3. fiatinw

fiatinw เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2012
    เรื่องค่าครูผมก็เห็นด้วย(หรือจะเรียกค่าดูดวงก็ได้)
    สำหรับราคาผมก็เห็นด้วยแล้วแต่คุณจะตั้ง ยิ่งถ้าหมอดูคนนั้นไม่ได้ทำงานประจำ
    รับดูดวงอย่างเดียว ก็อาจจะ 200-300-500 และ 1000 อัพ ตามแต่จะตั้ง
    และตามแต่ความพึงพอใจของลูกค้า
    ขออย่างเดียวว่า ราคาควรจะสมเหตุและผลกับคุณภาพ
    อย่างบางคนคิดค่าครู 1500 บาทก็มี แต่โม้ไปเยอะมาก
    เป็นประหนึ่งเทพมาเกิดในโลกนี้ ช่วยแก้กรรม สือสารกับทางโลกวิืญญาณพวกนี้
    (แค่โลกมนุษย์คุยปกติยังแทบไม่รู้เรื่้อง) ก็ขอเถอะครับ ค่าครูอย่าแพงเลย
    จริงๆของแบบนี้มันก็มีนะครับ แต่ผมคิดว่า คงมีไม่กี่คนหรอกครับ
    ที่จะสามารถบังคับพลังพวกนี้ได้ดั่งใจ ถอดจิต มีพลังญาณล่วงรู้เรื่องชาวบ้าน
    คุยกับผีวิญญาณได้แบบชิวๆ สามารถบังคับพลังเหล่านี้ได้ดั่งใจ ผมว่าส่วนมาก
    แค่เอาความงมงายตรงนี้มาหากินมากกว่า
    เช่นเดียวกับที่ผมบอกไปข้างต้นว่าผมก็เจอมา สื่อสารผีหรือวิญญาณได้
    ช่วยแก้นั่นแก้นี่ พอดูจริงแก้ไม่ได้แถมไม่ได้จะมาช่วยแก้ปัญหาแต่ทีแรก
    เข้าใจว่าต้องกินต้องใช้ แต่ต้องรู้จักพอและต้องรู้จักดี ด้วยครับ
    (แม่นบ้างผิดบ้างพอเข้าใจครับ ถ้าไม่มั่วออกทะเลไปเลย)
    ถ้าจะคิดแพงก็ควรจะดูให้สมคุณภาพ
    สมความพึงพอใจของลูกค้าและสมกับที่คุณโฆษณาด้วยนะครับ

เจตนาผมก็แค่สงสัยครับ และไม่คิดหากินกับการดูดวงแน่นอน
    แม้จะเคยคิดบ้างเหมืิอนกันครับ เพราะแต่ก่อนอยู่วงการหมอดู ก็ดูดวงตลอด
    แต่ไม่เคยโม้ว่าเห็นนู่นนี่นั่นครับ เป็นคนปกติ ใช้วิชาครูบาอาจารย์ที่เีีรียนมาครับ
    ทุกวันนี้เห็นใครทุกข์สิ่งหนึ่งที่ทำได้ คือ ดูดวงให้เพราะไม่กล้าให้คำปรึกษาแบบเดาส่ง
    อย่างน้อยดูดวงยังมีหลักการ มีที่มาที่ไปตามที่ครูบาอาจารย์สอน
    คือ เท่าที่อ่านมา ก็เชื่อว่าไม่น่ามีอะไรให้กังวล เพราะเราดูด้วยใจอยากช่วยจริงๆ
    ไม่ได้คิดเงินสักบาทครับ(แต่ส่วนมากจะดูแค่คนใกล้ตัว)

ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยครับ
    ใครเห็นหรือคิดเช่นไร ชี้แจงมาได้นะครับ

4. interpoo

interpoo เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    อยู่ที่เจตนา และของจริงหรือของปลอม

5. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    ค่าครูตามกำลังของคนที่มาดู

คนชอบดูดวง หลัก ๆ มี 3 ประเภท
    1 เดือดร้อน ทุกข์เรื่องต่าง ๆ
    2 ตามแฟชั่น เพื่อนพาไปดูก็ดูตาม
    3 อยากลองหมอว่าจะแน่สักแค่ไหน
    (ส่วนตัวผมชอบดูดวงเพราะอยากศึกษาด้านโหราศาสตร์)

ดังนั้นคนที่รับดูดวง ก็วิเคราะห์เอาละกันว่าจะเรียกค่าครูเท่าไร

ส่วนเงินรายได้จากการดูดวงนั้น
    ควรแบ่งส่วนสำหรับใช้จ่าย สำหรับทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร
    หากสุจริตใจ ก็ไม่ต้องกลัวอะไรแล้วล่ะครับ

ที่สำคัญที่สุด ท่านจะต้องแน่จริง

6. ผู้มาใหม่

ผู้มาใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยดูนะครับแต่ค่าครูผมแค่9บาทเองแต่ดูทางโทรศัพท์
    พอดูเสร็จผมก็ให้เอางินที่เป็นค่าครูของผมให้เขาเอาเงินไปให้ขอทานหรือทำบุญเองครับแล้วแต่เขาจะทำอะไร
    แต่ผมก็ยังอยู๋ดีมีสุขจนถึงทุกวันนี้ละครับแต่ไม่ค่อยรับดูใครง่ายๆเพราะมันจะวุ่นวายครับ
    หาเวลาให้ตัวเอไม่ได้เลย

7. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ผู้พยากรณ์นั้น ทุกท่านมีครูบาอาจารย์ไม่ว่าจะเป็นในโลกทิพย์หรือโลกมนุษย์ ใน คหสต.ดิฉันคิดว่า เราต้องบูชาครู ด้วยการถวายดอกไม้ บายศรี ผลไม้ ฯลฯ ในวันพระหรือวันพฤหัส อันนี้แล้วแต่จะสะดวก และต้องใช้ปัจจัยทำบุญทำทาน ให้ตัวผู้พยากรณ์เอง และให้เจ้ากรรมนายเวรของบุคคลที่เราเข้าไปเกี่ยวข้องซึ่งตรงจุดนี้ ดิฉันคิดว่า หากผู้พยากรณ์มีจิตอันเป็นกุศลที่ปรารถนาช่วยเพื่อนมนุษย์ โดยไม่เห็นแก่ปัจจัยเป็นที่ตั้ง ยังไงก็ต้องเก็บค่าครูเพื่อบูชาครู ส่วนค่าครูก็แล้วแต่จะตั้ง ถ้าไม่ได้เบียดเบียนตัวผู้พยากรณ์มากนักก็ไม่ควรจะเก็บเยอะ หรือหากผู้พยากรณ์เพียบพร้อมแล้วด้วยทรัพย์ จะไม่เก็บค่าครูเลยก็ย่อมได้ ขอแค่กำลังของจิตผู้พยากรณ์เองนั้นต้องบริสุทธ์อย่างแท้จริง...และอธิษฐานจิตที่จะช่วยเหลือคนโดยไม่เก็บค่าครู..

** หากข้อความของดิฉันก่อให้เกิดความขัดเคืองใดๆ ต่อท่านทั้งหลาย ดิฉันขออโหสิกรรม ณ ที่นี้ด้วยค่ะ **

8. fiatinw

อะคับ ผมก็เห็นด้วยเรื่องค่าครูว่าจะมีหรือไม่ก็ได้ แพงหรือไม่ก็ได้
    ขอแค่มันสมเหตุสมผล แต่ตัวเองก็กังวล ตอนนี้ไม่ได้ดูให้ใครเลยเบาๆไปแระครับ

9. patdorn

patdorn เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2012
    ยินดีกับท่านที่นำความสามารถพิเศษมาช่วยคนอื่น
    อนุโมทนาด้วยครับ
    + ถ้าใครตกที่นั่งทุกข์ใจกับปัญหา การที่ใครมาแนะนำหรือให้กำลังใจ
    เขาก็สู้ชีวิตต่อไปได้ ไม่ท้อแท้จนเกินไปนัก +

10. fiatinw

ขอบคุณครับ จริงๆไม่ได้คิดซับซ้อนมากมายครับ
    เห็นคนใกล้ตัวกลุ้ม เราก็จะแนะนำไปเรื่อยก็ไม่ดี
    เลยดูดวงให้ครับ แต่ก็กลัวเข้าตัว

บางคนพร่ำเ้พ้อในเฟส เราก็อาสาจะดูดวงให้แบบนี้คับ

11. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ทำไปเถ๊อะ..สนับสนุนค่ะ เพื่อช่วยเหลือเพื่อนร่วมสังสารวัฏ สำคัญที่..จิต.. และอย่าได้เบียดเบียนตัวเองเป็นอันขาด..เราทำสิ่งที่ดี เรามี..บุญ ทาน ศีล ภาวนา เป็นเกราะป้องกันยังไงซะ ไม่เจ็บ ไม่จน แน่นอน :cool:

ดิฉันเคยมีเพื่อนที่ดูดวงด้วยญาน อยู่คนนึงแม่นมากค่ะ มีชื่อเสียง รับดูโดยไม่เรียกร้องค่าครู แล้วแต่จะให้ ทีนี้ไอ้พวกที่ชอบดูนะ มีเงินนะ แต่ไม่ยอมจ่ายเนี่ย ทุเรศกว่า(คหสต)อีก ส่วนคนที่ทุกข์จิง จนจิง อันนี้น่าเห็นใจ น่าช่วยเหลือ แต่ทีนี้ถ้าดูแล้วไม่ได้จากทางไหนเลย ไม่ว่าจะคนจนหรือคนรวย หมอดูก็แย่สิทีนี้ ถึงสิ้นเดือน ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าที่พัก ค่าเช่าร้าน ไม่มีจะจ่าย สุดท้ายต้องทำงานอย่างอื่นประกอบ มีทั้งงานที่ควรทำและไม่ควรทำ อีกอย่างใช้ความศรัทธาของ กลุ่มคนที่เป็นฐานบารมีให้ตนเอง หลอกเงินไปทำนู่นนี่ สุดท้ายต่อให้ญานแม่นขนาดไหน ถ้าทำไม่ดี คิดไม่ดี ปฎิบัติมิชอบ ก็ต้องทนรับให้ได้กับสิ่งที่คิดและสิ่งที่ได้ทำไว้.. เล่าให้อ่านเผื่อจะเป็นทางออกอีกทางนึงค่ะ ^^

12. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    หมอดูที่ดีก็ไม่ต่่างอะไรกับทนาย ทำหน้าที่เจรจา ต่อรอง ให้กับลูกความซึ่งก็คือ เจ้าชะตาีที่มาดูดวงด้วย เพื่อให้เกิดการอโหสิกรรมซึ่งกันและกัน นำมาซึ่งความสุขด้วยการให้ หรือลดหย่อนผ่อนกรรม
    เจ้ากรรมนายเวรของเจ้าชะตาก็คือโจทย์
    ทนายความที่อุทิศตัวทำเพื่อลูกความที่ยากจน ก็มีค่ะ อันนี้อนุโมทนาบุญสุดๆ แต่ก็สังเกตได้ว่าทนายเหล่านี้ ก็มักจะมีอาชีพหลักที่ไม่ใช่ทนาย หรือไม่ก็มีฐานะดีแล้วมาอุทิศตัวเพื่อสังคม หรือ ทำเพื่อสังคมสงเคราะห์บ้างเป็นบางกรณีตามแต่จะมีจิตเมตตากันไป แต่คงไม่มีทนายคนไหน ทำฟรี โดยไม่มีรายรับเข้ามาและไม่มีอาชีพอื่นใดรองรับอีกเลย จริงไหม๊ค่ะ ไม่งั้นเอาแค่ข้าว 3 มื้อเขาจะเอาที่ไหนซื้อหละค่ะ นี่ยังไม่รวมทำบุญให้ครูบาอาจารย์และเจ้ากรรมนายเวรของเจ้าชะตาเลย

หมอดูก็เช่นกัน ดูฟรีได้ค่ะ ไม่มีปัญหาใดๆ หาก คุณหมอดูท่านนั้นมีปัจจัยพอที่จะดำรงชีพ และพอที่จะทำบุญถวายให้ครูอาจารย์ของเขาทั้งในโลกปัจจุบันและโลกทิพย์ รวมไปถึงเจ้ากรรมนายเวรของเจ้าชะตาซึ่งก็คือโจทย์ที่ว่าเนี่ยแหละค่ะ ...หากแต่คุณหมอดูไม่ได้มั่งมีเป็นทุนเดิมและไม่มีอาชีพหลักใดๆในการดำรงชีพ แล้วคุณจะเอาปัจจัยที่ไหนมา ทำบุญค่ะ การเข้าไปให้ความช่วยเหลือเจ้าชะตาให้ผ่อนหนักเป็นเบาในส่วนของกรรมที่ต้องชดใช้ เจ้ากรรมนายเวร ที่คอยจ้องจะเอาคืนเขาอยู่ หมอดูก็เหมือนยื่นมือเข้าไปขวางการเอาคืน และหากคุณไม่อุทิศบุญให้เขา ก็แน่นอนว่าเขาก็จะมาจัดการไอ้หมอดูขวางคออย่างคุณแน่นอนค่ะ เช่นกันหากวันนี้คุณไม่เก็บเงินค่าครูและไม่ทำบุญให้เขา เมื่อถึงคราวดวงคุณตกหละก็ ตัวใครก็ตัวคุณหมอดูนั่นแหละค่ะ จะต้องรับกรรมไปตามคิวที่คุณดูฟรีไว้แล้วไม่ได้ทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรคู่กรณี เพราะฉะนั้นโดยทั่วไปไม่ว่าจะเป็นการสงเคราะห์หรือ อาชีพ ก็ควรเก็บค่าครูค่ะ อย่าลืมว่า ท่านเจ้าของบ้านที่คุณหมอดูเช่าอยู่ การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค การประปา ฯลฯ เขาไม่ได้มาอนุโมทนาบุญกับการพยากรณ์ของคุณหมอดูนะค่ะ ถึงเวลาบิลมาก็ต้องจ่าย ไม่งั้นก็ตัดค่ะ ตัดน้ำตัดไฟ และไล่คุณหมอดูออกจากบ้านไป (อันนี้ของจริงใช่ไหม๊ค่ะ) ส่วนราคานั้นก็ตามสมควร และไม่เห็นด้วยกับค่าครูชนิดแพงๆ
    .......................................................................
    หมอดูดีๆ ของแท้ สิ่งศักดิ์สิทธิเทพเทวดาเขาไม่ได้ให้มาเก็บค่าครูเพื่อหวังรวยเอากะคนมีทุกข์หรอกค่ะ เขาให้เก็บแค่พอกินพอใช้ และพอมีไว้ทำบุญเกื้อกุลศาสนาที่หมอดูคนนั้นนับถือค่ะ
    ปล. อันนี้เป็นมุมมองชนิด ใจเขาใจเรา ไม่เกี่ยวกับญาณใดๆ คิดกันแบบอนุมานตามเหตุและผลค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2013
  13. Zionmantic

Zionmantic Active Member

18 กันยายน 2010
    จริงครับ มีเคสหนึ่ง
    คนนี้ชื่อน้อง ยอแสง มีความสามารถเห็นสิ่งที่ไม่เห็นได้ น้องเขาดูดวงดูกรรมแม่นมากครับ บางทีก็ทักเลย หรือถ้าให้น้องเขาดูดวงให้น้องเขาก็จะขอจับมือหรือดูลายมือให้ครับมีหลายคนแล้วที่บอกว่าแม่นมาก แล้วบางเคสน้องเขาจะทักบอกเลยว่าให้ทำบุญบ้างนะ หรือระวังตัวไว้บ้าง เขามารอเอากรรมแล้ว ที่ชัดๆเลย น้องเขาทักผู้หญิงคนหนึ่งว่าพี่เคยทำแท้งมารึป่าว? เคยอุทิตบุญให้เขาไหม? ปรากฏว่าผู้หญิงคนนั้นทำแท้งจริงๆครับ และบอกด้วยว่าไม่เคยทำบุญอุทิตให้เขาเลย น้องยอแสงบอกว่าทำบุญอิทิตไปบ้างนะคะพี่น้องเขาผอมมากตอนนี้ยืนจับเสื้อพี่อยู่อะค่ะหนูเห็นเขาเรียกพี่ว่าแม่เขาบอกว่าเขาหิวค่ะ เคสนี้น้องของผมไปเห็นมากับตัวครับ แต่พักหลังๆนี้ถ้าขอให้น้องดูดวง น้องเขาไม่อยากดูให้ครับ เขาบอกว่าเป็นกรรมของเขา บางคนเขาทำกรรมมาหนักเจ้ากรรมนายเวรเขาแค้นมาก แล้วน้องเขาไปบอกไปเตือนแถมไม่มีค่าครู กรรมมันจะมาลงที่คนบอกน้องเขาว่างั้นครับ อย่างน้อยต้องมีค่าครูสัก 1 บาท ค่าครูที่ได้ห้ามใช้เด็ดขาดเอาไปทานให้วัดเพราะจะเป็นการรับกรรมเขามา ที่น้องเขาบอกแบบนี้เพราะว่า น้องเขาบอกว่าเคยบอกเคสคนหนึ่งที่เคยไปยิงคนอื่นตายชาติที่แล้ว แล้วเขาตามมาเอาคืนน้องเขาบอกคนนั้นรู้ตัวให้ระวังแล้วเขาแคล้วคลาดจริงเพราะทำบุญ เจ้ากรรมนายเวรเลยมาวุ่นวายกับน้องเขาครับ เวลานอนชอบมายืนเฝ้าอยู่เขาที่เตียง หรือชอบตามน้องเขาไปอยู่บ่อย ๆ จึงเป็นสาเหตุที่น้องเขาไม่รับดูและไม่ทักถ้ามันหนักจริง ๆ และไม่ดูให้ถ้าไม่มีค่าครูด้วยครับ ถ้าดูน้องเขาก็เก็บแค่ 1 บาทเท่านั้นล่ะครับ แต่พักนี้ไม่ดูแล้วน้องเขาบอกว่ายังไงก็ไม่อยากดูให้เพราะสุดท้ายแล้วกรรมคนอื่นจะมาลงที่เขาเองเขาเลยไม่ดู
    เห็นแต่ไม่ทัก รู้แต่ไม่ตอบ จะช่วยเฉพาะที่คิดว่าช่วยได้ น้องเขาว่าอย่างงี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2013
  14. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    คุณ zionmantic ก็เจอเหมือนกับที่ต้นพุทธเคยเจอค่ะ

มีเพื่อนคนนึงเป็นหมอดูอาชีพ ขณะเดียวกันก็มีดูฟรีเพื่อเป็นธรรมทานควบคู่กันไปด้วย ในหน้าบอร์ดเนี่ยแหละค่ะ ขนาดว่าเขาก็ต้องตักบาตรแทบจะทุกเช้าทำบุญด้วยสังฆทานแทบจะทุกสัปดาห์ปล่อยปลาฯลฯ อีกมากมายเรียกว่าใน 1 เดือนเขาทำบุญเกือบทุกวัน

ล่าสุดที่คุยกัน เขาบอกว่า ดูดวง 10 คนเฉลี่ยแล้วมีเคส ทำแท้งมาประมาณ 7-8 ราย และหลายต่อหลายครั้ง ดวงจิตวิญญาณของเด็กเหล่านั้น โดยเฉพาะเด็กที่อาฆาตแรงๆ บางรายถึงขั้นกระโดดเข้ากัดคอของเขาเลยด้วยซ้ำ พร้อมก้ับบอกเขาว่าอย่ามายุ่ง ไม่ใช่เรื่องแก อย่าช่วยมัน ฯลฯ บางรายเจ้าชะตาหรือแม่เขากลับไปแล้วแต่เด็กก็ยังตามเฝ้ายืนมองเขาทำหน้าที่พยากณ์อยุ่ทั้งวันทั้งคืนเพราะทำอะไรเขาไม่ได้ (เนื่องด้วยครูบาอาจารย์คุ้มครองอยู่) แต่ก็ยังยืนจ้องหน้าอาฆาตร กรณีของน้องยอแสงก็คงเจอคล้ายๆกันกับเพื่อนต้นพุทธละค่ะ เอาเป็นว่าถึงแม้เราจะไม่ได้มองถึงความปลอดภัยใดๆ ในมุมที่เป็นความเชื่อส่วนบุคคลอันเนื่องมาจากความเป็นไปในโลกวิญญาณ ก็ขอให้คุณลองมองอย่าง แฟร์ๆกันก่อนเลยว่า คุณตื่นนอนมีแรงมาให้หมอดูดูดวงคุณได้ คุณก็ต้องผ่านการนอนตื่น จ่ายค่่าเดินทาง และกินข้าว หมอดูก็คนเหมือนคุณ เขาก็ต้องนอนตื่นและกินข้าวเพื่อจะมีแรงมาดูดวงให้คุณ ก็ควรจะตอบแทนเขาเป็นการเกื้อกูลช่วยเหลือกันก็ได้นี่ค่ะ ท่านใดไม่รับเป็นเงิน คุณก็ซื้อเป็นดอกไม้ ธูป เทียน หรือน้ำผลไม้กล่อง ฯลฯ ที่คุณคิดว่ายังไงเขาก็ต้องใช้ อาจจะนำไปใช้เองหรือนำไปทำบุญต่อก็ตามแต่หมอดูท่านนั้น มันเป็นการแสดงน้ำจิตน้ำใจกัน ก็เท่านั้นเองค่ะ สำหรับคนที่คิดว่าอยากจะตอบแทนกัน

ปล.ทั้งหมดเป็นมุมมองส่วนตัวและประสบการณ์จริงที่พบเจอ ไม่ได้บอกให้คุณเชื่อที่อ่าน เพียงแค่ขอนำมาแชร์กันก็เท่านั้นเองค่ะ

15. catsan

catsan Active Member

15 ธันวาคม 2012
    เอาแค่ไม่ต้องเชือเรื่องเข้าตัวหรอก คนเราควรคิดไม่เบียดเบียนผู้อื่น การดูฟรีก็ไม่ต่างจากเบียดเบียนเขา

ตัวเองเดือดร้อนอยากให้คนช่วย หมอดูเวลาไม่มีเงินกินข้าว ใครให้เงินคะ เวลาหมอเจ็บป่วยใครรักษาพยายาลคะ การให้ค่าดูก็เป็นการไม่เอาเปรียบได้ตอบแทน ไม่ติดหนี้กัน
    ถ้าจะคิดว่าใครคิดมากไปก็อีกประเด็นนะคะ แต่ก็ต้องดูเป้นกรณีไปว่าเขาเปิดร้านหรือเปล่า
    การเปิดร้านมีค่าเช่าค่าใช้จ่ายตายตัว คิดถูกๆ จะมีพอค่าเช่าร้านและค่ากินอยู่ปกติละ

สำหรับเราถ้าไม่เกิน 500 บาทต่อดวงก็ถือว่ากลางๆ นะ ดูด้วยว่าหมอเขาบอกเยอะหรือน้อย ถ้าถามเยอะแยะมากมายวนไปวนมาถามไม่จบไม่สิ้น พอดีไม่ต้องดูคนอื่น ไม่พอค่าใช้จ่าย ทำไงคะ ต้องคิดเป็นธรรมด้วยค่ะ

อย่าคิดเอาเปรียบเลยค่ะ บางคนคิดแค่ว่า หมอดูที่ดีต้องคิดถูก คนทุกข์มามาเก็บแพง ไม่คิดถึงความเป็นจริงกันเล๊ยยยยย เวลาไปหาหมอตามรพ. หมอดูป่วย บอกรพ.เก็บเงินคนป่วยแพงทำไม ฉันป่วยนะ ฉันเดือดร้อนนะ ฉันทุกข์นะ แบบนี้ได้ไหมละคะ แค่หวัดถ้าเข้าคลีนิคหรือรพ. เราหาสองหนยังไม่เห้นหายขาดเลยหมดไปพันกว่าบาท ถ้าดุคนละห้าสิบบาทต้องดูถึง 20 คนถึงจะได้แค่ค่ารักษา ยังไม่ได้ค่ารถ ค่าอาหาร ค่าบำรุงร่างกายที่มันย่ำแย่ ป่วย ๆต้องกินอาหารที่บำรุงให้หายไวๆ เท่ากับดูแค่ยี่สิบคนไม่ได้แล้ว ต้องมากกว่า ยี่สิบคน

ถ้าหมอดูเป็นอาชีพนี่ก็ต้องดูเอาอย่างเป็นธรรมด้วยค่ะ

หมอดูคนไหนเขาทำงานประจำควบเขาก็ยังดูถูกได้ บางคนดูดวงเป็นอาชีพแต่จะเก็บถูกๆ ก็ช่างเขา เขาอยากดูถูกดูน้อย เรือ่งของเจา แต่อย่าเอามาเป็นบรรทัดฐานว่าหมอคนอื่นต้องถูกตามด้วย บางคนก็มีครอบครัวมีลูกต้องเรียน

เราเพิ่งดูฟรีได้ 6 เดือนกว่าๆ เรายังเจอแปลกๆ เลย พอดูมากๆ เข้าฝันเห็นเด็กมาจับขาตอนนอนที่ปลายเตียงมั่ง ฝันว่าเด็กร้องไห้ให้พาไปเที่ยว รีบไปใส่บาตรแทบไม่ทัน

ยังดีเราไม่เจออะไรแรงๆ เพราะดูไม่นาน แค่ 600 กว่าดวงขึ้นไป แต่เรารับพลังไว บางคนทำผิดศีลเราคุยด้วยก็หน้ามืดแล้วต้องดมยาดม หรือหาวไม่หยุด น้ำตาไหล กระพริบตาไม่หยุด หาวจนน้ำมูกไหล ต้องหยุดดูถึงจะหาย ถ้าใครมีปัญหามากๆ แค่คุยกันผ่านเว็บบอรืดเราก็หน้ามืด ปวดหัวแล้ว นี่เรียกว่า เข้าตัวแล้วนะ

ดูเก็บเงินเหมือนกัน ขำๆ ไม่ค่อยรับด้วย ขนาดว่ามีแค่คนเดียวยอมจ่ายเงินยังต้องรอเราว่างจากงานประจำก่อนเลย ถ้ารอไม่ได้ก็ไม่ได้ว่าอะไร ใครโทรมาขอดูดวงนอกเวลาที่กำหนดไม่รับสาย ไม่ได้เน้นเงินเท่าไร เน้นสบายใจกาย นี่ยังไม่ดังยังไม่อยากให้ตัวเองเหนื่อยเกินไปเลย อิอิ เพราะเวลาเราเหนื่อย เราเหนื่อย เราแย่คนเดียว ใครก็มาช่วยเราไม่ได้

เราไม่รุ้หรอกว่าถ้าเราดูมากกว่านี้จะเจออะไรหนักกว่านี้ไหม เพื่อนเราก็เจอวิญญาณตามเลย ตอนปี 54 เพื่อนเราเจอกรรมของคนที่ไปดุเล่นซะเดี้ยงไปเลยท้งปี เสียค่ารักษาตัวเองหมดเป็นแสนๆ ตั้งแต่นั้นมาเพื่อนบอกเลย ไม่เก็บเงินถูกแล้ว ไม่ช่วยใครง่ายๆ ไปเจ็บแทนเขาหาเงินรักษาตัวเองไปเยอะ ตอนนี้ยังไม่แข็งแรงเลย ร่างกายแย่ไปแล้ว โชคดีที่เธอมีทรัพย์อยู่แล้ว ไม่ดูหมอก็มีกินใช้ยังต้องมานั่งรักษาตัวเลย ถ้าหมอที่ทรัพย์น้อยแล้วดูเป็นอาชีพ
    ทำไงละเนี่ย จะให้เขาเก็บถูกๆ เฮ่อ....

ส่วนเราไม่ขอเจอละสิ่งไม่ดีอย่ามานะ เราไม่อนุญาต ดูฟรีสักพักจะหยุดไปทำบุญก่อน ร่างกายหายเพลียจากการดูจนสบายๆ ค่อยมาดูใหม่

16. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆ แล้วเรืองเก็บเงินนี่ ผมว่าก็โอเครนะถ้าเก้บแล้วเอาไปทำบูญ
    เชนอาจตั้งเป้าหมายกับตัวเองซํกอย่างเช่น บริจาคค่ากระเบื่องวัดไรเงีย
    พอคนมาดูก็บอกเค้าว่า เรามีเป้าหมายอะไร แล้วก็แล้วแต่เค้าจะศรัทธาให้
    แบบนี้ซิน่าจะโอเครมากกว่า

17. fiatinw

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

18. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    ไม่จริงหรอก มันเป็นการเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้ของผู้ใช้ประโยคนี้

19. nogjira

nogjira Active Member

13 พฤศจิกายน 2012
    ขออนุโมทนาทุกๆ คนด้วยนะคะ ที่ช่วยเหลือเพื่อนๆกันมามากค่ะ