จะทำบุญไปให้สุนัขที่บ้านที่เพิ่งตายไป ทำยังไงได้บ้างคะ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย แพนด้าจัง, 17 ตุลาคม 2007.

1. แพนด้าจัง

แพนด้าจัง สมาชิก

ช่วยหน่อยนะคะ ไม่สบายใจเลยค่ะ ไม่รู้ว่าจะทำบุญไปให้ได้ยังไงบ้าง แล้วเค้าจะได้รับบุญที่เราทำไปให้มั้ยคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2007
  2. Hma

Hma เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2005
    ไปทำสังฆทานครับ ถ้าจะให้ดีก็ไปวัดที่มีการผาติกรรมสังฆทานครับ (ให้เช่าจากทางวัดมาถวาย เพราะจะได้มีพระพทธรูปครับ)
    สังฆทานนะครับ
    1 พระพุทธรูป หน้าตัก 5 นิ้วขึ้นไป
    2 ผ้าไตรจีวร
    3 อาหารของบริวาร

ข้อ 1 อานิสงค์ทำให้มีแสงสว่างมาก เทวดาเค้าจะดูที่บารมีหรือแสงสว่าง
    ข้อ 2 อานิสงค์ทำให้มีเครื่องประดับทิพย์
    ข้อ 3 อานสงค์ทำให้มีร่างกายเป็นทิพย์

ทำเสร็จแล้วก็อุทิศส่วนกุศลเจาะจงไปเลยให้สุนัขนะครับ
    พูดไทยก็ได้นะครับ ' ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้ทำไว้ดีแล้วตั้งแต่ชาติต้นจนถึงปัจจุบันนี้ รวมไปถึงสังฆทานในวันนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลทั้งหมดนี้ไปให้แก่.................. จงโมทนา พึงได้รับประโยชน์และความสุขเช่นเดียวกับข้าพเจ้าจักพึงได้รับทุกประการสาธุ"

หากจะเอาปัจจัยใส่ซองถวายเป็นสังฆทานด้วย ก็เขียนว่า
    ปัจจัยร่วมถวายเพื่อสร้างพระประธาน วิหารทาน ธรรมทาน สังฆทาน ชำระหนี้สงฆ์ งานบุญทุกๆอย่าง อุทิศให้ ..................
    ก็ได้อานิสงค์เพิ่มเติมอีก

หมายเหตุ : หลวงพ่อสอนว่าปกติสุนัขเขาไม่ลงตำเค้าจะไปสูงกว่าเดิมครับ

3. กัลย์

กัลย์ เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2007
    มีอีกทางคีอทำได้ทุกวันทุกเวลาทุกสถานที่ไม่ตอ้งใช้เงีน ใช้วีชาเปีดโลกสวดบทมหาจักพรรดี ส่งวีญญาณปรับภพภูมทั้งคน สัตว ทั้งยังมีชีวต และเสียชีวีตค่ะเข้าไปศึกษาดูก่อนนะคะพระที่ใช้ในการปฏบัต เขาก็มีแจกฟรีๆ เมี่อก่อนก็เหมีอนคุณเดี๋ยวนี้สบายใจมากๆเลย www.watthammua_g_a.com
    ที่ขีดว่างไว้ ตัวเอ็นนะค่ะ คีร์บอดเสียค่ะ วัดถำเมองนะ

4. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    ปฏิบัติ ทาน ศีล ภาวนา แล้วอุทิศบุญกุศลครับ

ได้ดีทั้งผู้ให้ และผู้รับ

อนุโมทนานครับ

5. visa2505

visa2505 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    ดวงวิญญาณเหมือนกันกับคนนั่นแหละ มันแตกต่างกันเฉพาะรูปร่างที่ปรากฎในโลกนี้เท่านั้น เวลาเราทำบุญ ให้ทานอาหาร ก็คิดว่าอุทิศให้ดวงวิญญาณของสุนัขชื่อ.....ที่ล่วงลับไปแล้ว เขาก็จะรับได้เองเหมือนวิญญาณคนตายนั่นแหละ

6. Thm

Thm Active Member

4 มิถุนายน 2007
    ของผมก็เพิ่งตายเหมือนกันครับ
    คืนก่อนหน้านั้นผมก็ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น บอกมันก่อนนอนว่า ถ้าเป็นอะไรก็ไปรอที่วิมานก่อนเลยนะ
    พูดออกไปแบบนั้น แล้ววันรุ่งขึ้นมันก็ใส่บาตรกะผมเป็นครั้งสุดท้าย มันมานั่งดูผมใส่บาตรหน้าบ้านทุกวันตามปกติ
    แล้วก็มีอุบัติเหตุตอนสายๆวันเดียวกัน ไม่กี่ชั่วโมงให้หลัง
    บุญกุศลที่ผมใส่บาตรทุกวัน และนั่งกรรมฐานช่วงนี้ ยกให้มันหมดเลยเหมือนกัน

เศร้าครับ หวังว่ามันคงไปรอตามที่ผมบอกมันไว้ ถ้าโชคดีผมอาจจะผิดนัดมันพ้นทุกข์ไปได้

7. mmie

mmie เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    บุญที่เราได้สร้างสมมานั้น สามารถอุทิศให้ใครก็ได้ หากเราทำจิตให้นิ่งแล้วอุทิศบุญไปให้ เชื่อว่าเขาต้องได้รับแน่นอน...สาธุ

8. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

จะเป็นตัวอะไรอาทิสมานกายก็เหมือนกันหมดแหละจ้ะ

9. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    ทำบุญอะไรก็ได้รับ หากตั้งใจให้ได้รับแน่นอนค่ะ เคยทำสังฆทานให้หมาเหมือนกันค่ะ
    และมีเหตุที่บอกให้รู้ว่ามันได้รับบุญนั้นด้วยค่ะ และนี่คือเหตุให้
    ชอบการทำบุญมากตั้งแต่นั้นมาค่ะ