จะฝึกมโนมยิทธิ ต้องเตรียมใจหรือสมาธิระดับไหนครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ๐Novice๐, 14 สิงหาคม 2012.

1. ๐Novice๐

๐Novice๐ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    อยากทราบนะครับว่า จะฝึกมโนมยิทธิ ต้องฝึกสมาธิให้ได้ ระดับฌานที่เท่าไหร่ครับ และจะต้องได้วิชชา3 ก่อนไหมครับ ขอรบกวนผู้มีประสบการณ์หน่อยครับ . . .

*** ตอนนี้ยังไปไม่ถึงไหนเลยครับ อานาปานสติยังมีอาการบังคับลมหายใจ[อย่างหนัก] ยังแก้ไม่ตก ใครเคยประสบอย่างนี้แล้วผ่านไปได้ ช่วยแนะ วิธีตั้งอารมณ์ให้หน่อยนะครับ

2. aroonoldman

aroonoldman เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    ขอแนะนำให้ไปฝึกที่บ้านซอยสายลมหรือที่วัดท่าซุงก่อนนะครับ

ไปรับการอบรมและวิธีฝึกจะได้เข้าใจ

ส่วนตอนนี้ก็ซ้อมลมหายใจไปก่อน หายใจเข้านึก นะมะ หายใจออกนึก พะธะ

ให้คล่องก่อน สาธุ

3. merumas

merumas เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    ใช้อารมณ์แค่ขนิกสมาธิ (สมาธิเล็กน้อย) ค่ะ
    แล้วก็อย่าเครียด อย่าอยาก ให้ทำใจสบายๆค่ะ

4. กิดากร

กิดากร เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    อาฌาปา เรื่องบังคับลมหายใจผมฝึกก็เป็น ให้พยายามละอารมณ์นั้นเสีย เพราะจะติดใจจนแกะไม่ออก (ชิน) แต่ละคนหาทางแก้ไม่เหมือนกันต้องหาทางแก้ตามกำลังใจตัวเอง สำหรับผมก่อนนั่งจะรู้ว่าเราจะบังคับลมหายใจ ผมจะแก้ด้วยการกลั้นลมหายใจจนกว่าร่างกายจะทนไม่ไหวและหายใจของมันเอง คือ ปล่อยให้ร่างกายหายใจตามสภาพของมันเอง ไม่ให้จิตเข้าไปบังคับลมหายใจ เป็นแบบนี้ไม่ถึงนาทีจิตก็ทรงตัว ที่เหลือก็เอาสติตามรู้ไปแค่นั้น ถ้าเผลอบังคับลมหายใจอีกก็แก้อีก ผมลองมาหลายวิธี วิธีที่คิดว่าง่ายคือสร้างงานให้จิตซะ อย่าให้มันมายุ่งกับลมหายใจมากนักคือ ทรงภาพพระเอาไว้ เอาวิธีฝึกกสิณมาควบนั่นแหล่ะ แต่ก็ต้องดูกำลังใจตัวเองด้วยนะว่า จิตยุ่งมากไปไหม ถ้าทำแล้วกำลังใจตัวเองไม่ทรงตัวทำยากก็เอาแต่ลมหายใจพอไม่ต้องทรงภาพพระ (แต่ควรลองฝึกสักเดือนก่อน ถ้าทำไม่ได้จริงๆ ค่อยเอาแต่ลมหายใจ จำอารมณ์ตอนไม่บังคับลมหายใจไว้ด้วย เพื่อให้จิตมันชินกับอารมณ์ธรรมชาติแทน)

ส่วนการเตรียมใจก่อนจะฝึกมโนมยิทธิ ก็ไม่มีอะไรแค่เบื่อร่างกายก็พอ ระดับสมาธิก็ไม่ใช่เรื่องสำคัญ อย่ายากรู้ยากเห็นในระหว่าฝึกก็พอ (เคล็ดลับในการฝึกกรรมฐานคือ อยากได้มันจะไม่ได้ ไม่อยากได้มันจะได้ครับ)

5. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ฌานก็ดี
    ยังไม่ได้ก็ไม่เป็นไร
    อยู่ว่างๆก็กำหนดรู้ลมหายใจ หายใจเข้านึกว่า นะมะ หายใจออกนึกว่า พะธะ
    ฝึกแค่นี้แหละ จะได้ฌานหรือไม่ได้ฌานก็ไม่เป็นไร
    แต่ฝึกให้มีความสุขอยู่กับอารมณ์สมาธิที่ปฏิบัติ

ถ้าจะไปฝึก สิ่งหนึ่งที่ต้องมีคือ ศรัทธา และ ตั้งใจ
    ศีล ๕ ต้องพร้อม นิวรณ์ต้องรู้จักระงับ

6. teww

teww เป็นที่รู้จักกันดี

อันดับแรกศีลต้องบริสุทธ์ ถ้าเป็นฆราวาสก็ศีล 5

7. teww

teww เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะเป็นอาการกลัวตายมากกว่านะคะ พอลมหายใจเบาๆ ไป หรือรู้สึกว่าลมหายใจหายไปก็ตกใจรีบกลับมาหายใจใหม่
    ลองแก้โดยก่อนนั่งสมาธิให้อาราธนาศีล +ขอขมาพระรัตนตรัย +สมาทานกรรมฐานตามแบบของหลวงพ่อฤาษีวัดท่าซุงที่ให้ไว้

คำขอขมาพระรัตนตรัย

<CENTER></CENTER><CENTER>นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุท ธัสสะฯ ( ว่า ๓ จบ )

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต ฯ

</CENTER><CENTER><DD>หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยทางกาย หรือทางวาจาก็ดี และด้วยเจตนา หรือไม่มีเจตนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี

</CENTER>

<DD>ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดอดโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่นิพพานด้วยเทอญ

......

คำสมาทานพระกรรมฐาน

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (๓ จบ)

<DD>อิมาหัง ภะคะวา อัตตะภาวัง ตุมหากัง ปะริจัจชามิ<DD>

<DD>ข้าแต่สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าผู้เจริญ ข้าพเจ้าทั้งหลายขอมอบกาย ถวายชีวิต แด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออาราธนาบารมี พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบๆกันมา มีหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค และหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง เป็นที่สุด ขอได้โปรดยกจิตของข้าพเจ้า ขึ้นสู่ภาวะพระกรรมฐานทั้ง ๔๐ ทัศ พระปีติทั้ง ๕ และวิปัสสนาญาณทั้ง ๙ ขอพระกรรมฐานทั้ง ๔๐ ทัศ พระปีติทั้ง ๕ และวิปัสสนาญาณทั้ง ๙ จงมาบังเกิดปรากฏ ในกายทวาร ในวจีทวาร ในมโนทวาร ของข้าพระพุทธเจ้า ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

</DD>
    <DD>ขอได้โปรดยกจิตของข้าพเจ้า ขึ้นสู่ภาวะแห่งเมฆจิต สามารถกำหนดจิต รู้ภาวะการณ์ต่างๆ ทั้งเหตุ ผล อดีต อนาคต และปัจจุบัน ได้ทุกขณะจิต ที่ปรารถนาจะรู้ เมื่อรู้แล้ว ขอให้เห็นภาพนั้น ได้ชัดเจนแจ่มใส และพยากรณ์ได้ตามความเป็นจริงทุกประการ เหตุใดที่จะพึงบังเกิดแก่ข้าพเจ้า ขอให้ข้าพเจ้าได้รู้เหตุนั้น ได้โดยมิต้องกำหนดจิต แม้แต่ประการใด ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

<DD>
    โดยหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ)
    ศิษย์หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา

</DD>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2012