จะสอนธรรมคนใบ้อย่างไรดี

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย <Q>, 6 กันยายน 2011.

1. <Q>

<Q> Active Member

เนี่ยเดาอีกแล้ว ไม่ต้องไปทราบหรอกว่าจะเป็นใคร

ก็ถือว่าพูดเผื่อผู้พิการทั้งโลกเลยแล้วกัน

หากรู้วิธี สอนหนึ่งคน อีกหลายคนก็คงไม่ยาก ถูกไหม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กันยายน 2011
  2. <Q>

ก็ตั้งกระทู้มาถามเผื่อ ใครมีเพื่อน มีญาติ หรือคนรู้จักที่พิการ ให้เขาได้เข้าถึงธรรม

สั่งสมเหตุดีๆไว้บ้างก็เท่านั้นครับ

3. หลบภัย

หลบภัย เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009

มันก็ถูก ครูที่เป็นคนจริง และจริงใจ สามารถสอนคนทั้งโลกได้
    เอาที่ใจสอน ก็พ้นได้ การกล่าวๆ คำดี บ้างครั้ง ก็ไม่เหมาะกับสถาณการณ์
    เพราะเรา ติดใจแต่รสยินดี ไม่เอายินร้าย ก่อนจะสอนให้อยู่ระหว่างกลางตรงนี้
    ต้องสอนด้วยหัวใจทีมีเมตตา

คนตาบอด พอใจน้ำเสียง การสัมผัส
    คนเป็นใบ้ พอในแววตา และการสัมผัส
    คนหูหนวก ก็พอใจ ในการสัมผัส
    คนพิการ อื่น ก็รวมลงทีนี้หมดแล้ว

แต่พวกเขามีหัวใจคิดได้ ทำตามคนที่พวกเขาไว้ใจที่สุด
    สื่ออะไร ก็ไม่สำคัญเท่าหัวใจ ความเชื่อใจ และไว้วางใจอย่างอื่นก็ง่าย

4. <Q>

อย่างคำว่านิพาน ก็จะชี้ไปที่พระพุทธรูป หรือ ใช้รูปพระพุทธเจ้าแทน

แต่จะสื่ออย่างไรดี ถึงคุณธรรมพระพุทธเจ้าให้เกิดความรู้ปิติในกุศล ขึ้นที่ใจดีหนอ

5. หลบภัย

ต้องถามก่อนว่า พิการซ้ำซ้อนหรือเปล่า
    จริงๆ ทางบ้านคุณไม่ได้น่าสงสารนะ
    เพราะแม่คุณเลี้ยงคุณ สอนคุณให้เข้าทางธรรม ได้เสียด้วยซิ
    แม่คุณเก่งกว่าคุณอีกเนอะ อันนี้ลองถามแม่คุณซิ
    ท่านมีคำตอบแน่ๆ นิพพานคืออะไร

6. <Q>

อย่าคิดเอง ใครบอกเป็นแม่กระผม เด๋วปั๊ดเหนี่ยวเลย

7. หลบภัย

อ้าว -=- ไม่พูดต่อแระ ไปถามคนอื่นต่อแระกัน
    ฉันหยิ่งแระ ฉันมันโง่ :'(....สู้ๆ นะจ๊ะ

8. <Q>

อย่างไรก็ขอตุณนะค๊าบ

9. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องใกล้ตัวครับ
    น้องสาว น้องเขยผม พิการทางหูทั้งคู่
    พูดไม่ได้ ไม่ได้ยิน
    แต่ก็เหมือนคนปกติครับ ทำงาน ขับรถ ขายของ
    อีกอย่าง น้องผมเรียนจบอนุปริญญาครับ อ่านออกเขียนได้
    สื่อสารภาษามือ อ่านปาก ทำกิจกรรมได้หมด ยกเว้นพูด กับได้ยิน
    ทีนี้ เรื่องการจะสื่อสารเรื่องพระพุทธศาสนา ก็ไม่มีปัญหา
    เพราะอ่านได้ เข้าวัด ไหว้พระ ทำบุญ ตักบาตร
    ส่วนจะเข้าใจแค่ไหน คงตอบได้ยากครับ
    แต่ก็เห็นทั้งคู่มีความสุขดีครับ

ส่วนอารมณ์ จะเรียกว่าความรู้สึกไวกว่าคนปกติดีกว่าครับ
    น้องสาวผมก็เป็น เพราะรู้สึกว่า ตัวเองมีปมด้อย พ่อแม่ไม่รักเท่าพี่ๆ
    แต่ตรงนี้ ก็อาศัย คุยกัน(ภาษามือบ้าง เขียนบ้าง ก็เข้าใจได้)
    แต่ส่วนน้องเขยจะนิ่ง สุภาพ ละเอียดรอบคอบครับ

(น้องสาว น้องเขย อาชีพขายของครับ ต้องเจอคนเยอะ แต่ก้ขายของได้)
    เรื่องการสื่อสาร จึงไม่เป็นปัญหามากนัก
    ทีนี้ ที่ผมสังเกตุ คนพิการ ทางหูนี้
    ปราสาทส่วนอื่นจะดีครับ
    เค้าจะรับรู้ไวกว่า คนปกติมาก
    เค้าดูจากแววตา เรา กิริยา ตรงนี้ จะรับอารมณ์ ความรู้สึกได้ไวมากๆครับ
    แต่ถ้า อ่านหนังสือไม่ได้ นี่ ก็คงสื่อสารลำบากนิดนึง
    ใช้ภาษากายครับ แล้วก็วาดรูป ให้ดูภาพ พุทธประวัติ ครับ
    ตรงนี้ ช่วยได้ ระดับนึงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กันยายน 2011
  10. deemonster

ความคิดเห็นของผมนะครับ ยังไม่เคยลอง
    แต่เท่าที่อยู่กับน้องสาว น้องเขยมา รับรู้ ชีวิตประจำวันของทั้งคู่
    ผมเสนอว่า ถ้าหาก อ่าน เขียนไม่ได้
    ให้สัมผัสครับ เข้าวัด อยู่วัดบ่อยๆ
    จะสัมผัสไอ เย็นได้ จิตจะนิ่งได้ในระดับหนึ่ง
    ให้ซึมซับจากรูปวาด พุทธประวัติ พุทธชาดก
    และที่พอจะฝึก สมาธิ ได้ ก็คือ ลูกประคำ ให้ ฝึกจับ นับลูกประคำ
    ครับ
    ส่วนขั้นต่อไป คงต้อง เป้นที่เจ้าตัวล่ะครับ ว่า บุญวาสนา มีแค่ไหนครับ

11. ขมิ้นชัน

ขมิ้นชัน เป็นที่รู้จักกันดี

คนใบ้ส่วนใหญ่อ่านริมฝีปากได้ เข้าใจที่คนปกติพูดระดับหนึ่ง เพียงแต่สื่อสารโต้ตอบออกมาลำบาก
    คงต้องสอนช้า ช้า พร้อมกับสังเกตุความเข้าใจ ทีละเรื่อง ทีละขั้น คงต้องใช้ความอดทนมาก ใจบุญจัง สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2011
  12. <Q>

ขอบคุณทั้ง ๒ ท่าน

อันนี้รู้จริง :cool:

กรณีเหมือนกันครับ เข้าวัดทำบุญได้เป็นปกติ เหมือนคนทั่วไปนี่แหละ

เป็นคนดีมีศีลด้วยซ้ำไป

แค่ต้องการให้ทราบธรรม จิต เจตสิก รูป นี้ละ หุหุ

13. deemonster

หากท่านมีศีล เป็น ฐานแล้ว อนุโมทนาครับ
    ศีลจะนำ พา ให้ เจริญสติ และ พบวิธีปฏิบัติที่เหมาะกับ จริตได้ครับ
    เราเองต่างหาก ที่อาจจะ ใส่ความอยากเข้าไป มากจนเกินพอดี
    หากบางที การที่เราปฏิบัติ ให้ท่านเห็น นั่นอาจจะเป็นการแนะนำที่ดีที่สุดครับ

14. ขมิ้นชัน

งานศิลป์ เป็นงานสื่อใจ อารมย์ความรู้สึก ออกมาเป็นรูป
    ส่วนใหญ่ใบ้เพราะประสาทหูใช้ไม่ได้ ตาจึงเฉียบคมกว่าคนปกติ
    กุญแจน่าจะอยู่ที่ตา เริ่มต้นจากขันธ์ห้า และการปล่อยวาง ในไตรลักษณ์
    ปูทางไปสู่ความเข้าใจ จิต เจตสิก รูป คนที่ได้สมถะ จะมีครูภายใน สติและความยั้งคิดเกิด
    สำคัญที่รู้จักกุศล-อกุศลรึเปล่า เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าครูเป็นมารในใจไป...อันตราย
    จะเกิดอะไรขึ้น ถ้าเขาสำเร็จอภิญญา

15. <Q>

ขอเน้นทางปัญญาในวิปัสสนา สติปัฏฐานมากกว่า

ส่วนอภิญาต้องมานั่นตรวจก็ไม่ไหว อันตรายเหมือนกัน

16. ขมิ้นชัน

ทำสิ่งที่ทำได้ยาก จึงมีความหมาย
    ธรรมชาติจะให้คุณวิเศษแก่
    ผู้ที่เหมาะสมและควบคุมกิเลสได้
    มิฉนั้นจะเป็นภัยแก่ตนและผู้อื่น
    เป็นกำลังใจให้นะพี่นะ

17. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    หลวงพ่อพระราชพรหมยาน ท่านกล่าวไว้ว่า
    "การจะเป็นครูสอนกรรมฐานที่ดีนั้น จะต้องมีเจโตปริยญาณและทิพย์จักขุญาณที่แจ่มใส ไม่ยังงั้นมีผลต่อศิษย์น้อยเหลือเกิน"

ลองพิจารณาดูนะครับ

เจริญในธรรมครับ