จับภาพพระไม่จับลม?.......

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 10 กันยายน 2017.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,002

จับภาพพระไม่จับลม

.
    ผู้ถาม : เวลาเราทำกรรมฐาน
    เราจับแต่ภาพพระ ไม่จับลมหายใจ
    อย่างนี้จิตจะเข้าถึงฌานได้ไหมครับ..?
    .
    หลวงพ่อ : คงไม่ได้ ขอยืนยันว่าไม่ได้แน่นอน
    ความจริงคนที่คล่องแล้วจริง ๆ เขาเรียกว่า
    "ผู้ทรงฌาน" มันจับไปพร้อมกัน
    ทั้งรูปพระและลมหายใจเข้าออก
    พอจิตเข้าถึงฌานก็ตัดไปเลย
    ถ้าไม่จับลมหายใจเข้าออกนิวรณ์ก็กวน
    จิตเป็นสมาธิไม่ได้ จับแต่ภาพพระเฉย ๆ
    จิตจะทรงตัวไม่ได้นาน
    .
    ที่มา : หนังสือ ธัมมวิโมกข์ ฉบับ ๗๕ (หน้า ๘)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      225.7 KB
      เปิดดู:
      104
  2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ลมหายใจกับภาพเป็นของคู่กัน
    แม้เห็นภาพก็ยังหายใจของมันอยู่ปกติครับ
    เราไม่ได้กั้นลมหายใจเพื่อสร้างภาพ
    เพราะมันจะไปปิดกระแสที่จะสร้างเป็นภาพ
    ที่จะส่งออกจากตัวจิต
    ที่จะขึ้นมาเป็นภาพให้เราเห็นภายนอก
    ผ่านทางเหนือระหว่างคิ้วของเราครับ
    มันจะปิดกระแสนี้บริเวณหน้าอกเราครับ

แต่ภาพที่เราเห็นนั้น ควรเป็นภาพที่สร้างออกจากตัวจิตขึ้นมา
    ผ่านทางเหนือระหว่างคิ้วออกไปภายนอก
    ถึงจะปลอดภัยจากการปรุงแต่งนะครับ
    ยกเว้นว่า จะมั่นใจว่า จิตตนเองไร้การปรุงแต่จริงๆ
    คือไม่ติด ในลาภ ยศ สุข สรรเสริญจริงๆ(น้อยมากๆ)

ถ้ายังคล้ายว่ารู้สึกว่ามีภาพ แต่ยังอยู่ในกายอยู่
    ยังสุ่มเสี่ยงต่อการปรุงแต่งได้
    เนื่องจากขันธ์ ๕ ส่วนนามธรรมครับ

ถ้าจับภาพแล้วภาพหาย ให้มาระลึกลมหายใจที่
    ปลายจมูก ๓ ถึง ๔ ครั้ง ภาพจะปรากฏขึ้นมายังต่ำแหน่งเดิม

แต่การเห็นได้ ไม่ใช่เป็นเครื่องยืนยันว่า
    จิตเรามีกำลังจิต มีภูมิต้านท้านภายนอกดีนะครับ
    หรือบอกว่า เราเป็นคนดีอะไร
    หรือมีความสามารถสูงส่งอะไรนะครับ

เพราะพวกนี้ บางคนแม้ไม่ฝึกก็เกิดขึ้นได้ปกติครับ

ปล.ประมาณนี้ไม่มีอะไรมากครับ....

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้