จับได้ว่าเมียมีชู้

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย phanuwatbkk, 30 สิงหาคม 2007.

1. phanuwatbkk

phanuwatbkk สมาชิก

9 มิถุนายน 2007
    วันนี้ผมจับได้ว่าภรรยามีชายอื่นซึ่งเค้าคือเพื่อนรักของผม ผมปล่อยให้เพื่อนกับภรรยาสนิทกันนานถึง 3 ปี เพ่งจะมารู้ว่าเค้ามีใจให้แก่กัน ก่อนหน้านั้นคิดว่าเพื่อนผมคนนี้คงไม่ทำผม เพราะเป็นผู้ชายมีเกียรติ มีชาติกระกูล คงไม่ทำกับผมแบบนี้แน่ ขณะนี้ผมกับภรรยามีลูกเล็กๆด้วยกันสองคน ผมจะรับมือกับการสูญเสียนี้อย่างไร ให้ใจของผมและลูกๆไม่เป็นทุกข์

2. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

เขาก็คือเขา เราก็คือเรา ... ถ้าคุณคิดว่าสามารถเลี้ยงดูลูกได้ดี ก็ลองตกลงกันดูซิค่ะ ไม่ได้แนะนำให้เลิกกัน แต่จากประสบการณ์ผู้ชายเมื่อเจอแบบนี้มักจะรับผู้หญิงต่อไปอีกไม่ได้ ไม่ยักกะเหมือนผู้หญิงเน้อ มักจะต้องยอมรับให้ได้

แต่อย่าลืมว่าความรู้สึกของลูกสำคัญที่สุด คุณรักลูก เธอก็รักด้วยเช่นกัน
    ถ้าให้ดีก็ตกลงกันซิค่ะว่าใครจะเป็นผู้เลี้ยงดูได้ดีที่สุด และโปรดอย่าลืมว่าคุณคือพ่อ และเธอคือแม่ นี่คือความจริงที่เปลี่ยนแปลงแก้ไขไม่ได้สำหรับลูกนะ
    แต่ถ้าคุณมั่นใจว่าไม่รังเกียจเมียตัวเอง แนะนำให้หันหน้ามาปรองดองและรับรู้ความรู้สึกกันใหม่

แน่นอนคุณกะเธอสามารถเลือกสถานะได้.. แต่ถ้ามันหนักจนยากจะรับไหวแล้วความเป็นเพื่อนนั้นบริสุทธิ์ ไม่ต้องการอะไรทางร่างกายมากกว่าคำว่า น้ำใจ ค่ะ

ขอให้คุณโชคดีต่อประสบการณ์ครั้งหนึ่งในชีวิตนะค่ะ

3. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีใครรักเราเท่าพระพุทธเจ้าหรอก
    รักปลอมๆทั้งนั้นแหละ

4. kook1519

kook1519 เป็นที่รู้จักกันดี

ถามใจตัวเองดูสิว่า " ยังอยากจะได้เธอคนนั้นมาอยู่ด้วยกันอีกหรือป่าว "เพราะต้องยอมรับทุกเรื่องราวที่เกิดขึ้น กลับมาก็ไม่เหมือนเดิมถ้าเป็นเราคงทบทวน แล้วยอมรับที่ละน้อย พิจารณาจากน้อยไปหามาก แล้วก็ยอมรับมันน๊ะอาจเป็นวาระ ที่คุณและเทวดา นางฟ้าน้อยของคุณ หมดเวรพ้นกรรมและจัดสรรให้มีเวลาเพื่อพระพทุธศาสนา แล้วมั้งค่ะสาธุขอให้หลุดพ้นและพบทางที่เจริญ และพบดวงตาแห่งธรรม เถิดค่ะ

5. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

ชาติปิ ทุกขา
    แม้การเกิดก็เป็นทุกข์
    ปิเยหิ วิปปะโยโค ทุกโข
    ความพรัดพราก จากสิ่งที่เป็นที่รักที่พอใจก็เป็นทุกข์

เห็นญาติมีปัญหาคล้ายๆ อย่างนี้ แต่ก็ไม่ยอมเลิกกัน
    พอยังอยู่ด้วยกัน แต่ก็ไม่สามารถลืมสิ่งที่เกิดขึ้นได้ ไม่สามมารถทำใจให้อภัย กับสิ่งที่เกิดขึ้นได้ คอยระแวงตลอด
    ทะเลาะกันทีไรก็ขุดเรื่องนี้ขึ้นมาพูด มาทะเลาะกัน จนปัจจุบันเป็นเวลา 2 ปืแล้วก็ยังทะเลาะกันเรื่องเดิมๆ เช่นนี้อยู่ วนเวียนเช่นนี้อยู่ตลอด
    จึงบอกเขาไปว่า ถ้าทำใจไม่ได้ก็เลิกซะ แต่ถ้าเลิกไม่ได้ก็ต้องทำใจกับเรื่องที่ผ่านมา ไม่ยังงั้นก็เป็นอย่างนี้ตลอด

6. "เหลียง ขงเบ้ง"

"เหลียง ขงเบ้ง" เป็นที่รู้จักกันดี

คิดเสียว่าเป็นกรรมเก่าที่เราเคยผิดศีลข้อ3มา วิบากกรรมนั้นทำให้เราต้องเจอกับเหตุการณ์นี้อ่ะคับ แล้วก็พยายามรักษาศึล5ให้ได้ ยิ่งศีลข้อ3นี่สำคัญมากเลยเพราะคุณน้าขาดข้อนี้ ต้องรักษาให้ดี ทำกรรมใหม่ให้ดี อานิสงส์นี้จะทำให้ชีวิตครอบครัวจะได้ไม่เจอกับเหตุการณ์นี้อีกอ่ะคับ

ผมขอแนะนำคุณน้าว่า ระยะนี้จิตใจคุณน้าต้อหดหู่แน่นอน เพราะสิ่งที่รักต้องสูญเสียไป ควรรีบหาธรรมะมาฟังมาอ่าน หรือถ้ามีเวลาก็เขาวัดปฏิบัติธรรม สนทนาธรรมกับ กัลยาณมิตรที่คุณน้ารู้สึกสบายใจ ให้เราได้เห็นธรรมะว่า นี่แหละคือ โลกธรรม ที่ทุกคนไม่ว่าคุณหรือผม หรือใครๆต้องประสบไม่วันได ก็วันหนึ่ง ยังไงเราต้องจากกับคนรักของเราทุกคน ไม่ว่าจะเป็น เพื่อนๆ บุตร ภรรยา พ่อ แม่ แต่จะจากเมื่อไรแค่นั้น แบบที่ภาษาชาวบ้านบอกว่า "จะจากกันตอนเป็นหรือตอนตายแค่นั้น คนเราน่ะ" มองให้เห็นสัจธรรมข้อนี้ให้ได้นะครับ คุณน้าจะเติบโตทางวิญญาณขึ้นไปอีกขั้น นั้นคือจะจิตใจเข้มแข็งขึ้นในการรับโลกธรรม สุข ทุกข์ สรรเสริญ นินทา มีลาภ เสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ

ผมเชื่อว่า ปู่ ย่า ตา ยาย ของคุณน้าไม่คนใดคนหนึ่งคงต้องเสียมาแล้ว ผมก็เคย แต่นั่นคือการจากกันด้วยความตายมาพรากไป แน่นอนว่าชาตินี้ต่อไปเราจะไม่มีโอกาสมาเจอท่านที่ได้จากไปอีกแล้ว คิดดูซิครับว่าน่าเสียใจมากแค่ไหน อยากจะเจออย่างไรในโลกใบนี้ จะไปค้นหาที่ไหน ไม่มีทางได้เจอท่านอีกแล้ว แต่ถ้าเราจากกันตอนเป็น อยากไปเห็นหน้าก็ได้เห็น ยังรู้ว่าเขามีสุขหรือมีทุกข์ ผมให้กำลังใจคุณน้านะคับ มันเป็นกรรมเก่าเราอย่างที่ผมได้บอกไป แต่เราเริ่มทำกรรมดีใหม่ได้ นั่นคือการบวชใจ เข้าหาธรรมเป็นที่พึ่ง แล้วคุณน้าจะดีขึ้นๆนะคับ

(bb-flower

[music]http://palungjit.org/attachment.php?attachmentid=129798[/music]​

เพลงลาวคำหอม

ยามเมื่อลมพัดหวน ลมก็อวลแต่กลิ่นมณฑาทอง ไม้เอยไม้สุดสูงอย่าสู้ปอง
    ไผเอยบ่ได้ต้อง แต่ยินนามดวงเอย

โอ้เจ้าดวงเจ้าดวงดอกโกมล กลิ่นหอมเพิ่งผุดพ้น พุ่มในสวนดุสิตา
    แข่งแขอยู่แต่นภา ฝูงภุมราสุดปัญญาเรียมเอย

โอ้อกคิดถึงคิดถึงคณึงนอนวัน นอนให้ใผ่ฝันเห็นจันทร์แจ่มฟ้า (ซํ้า)
    ทรงกลดสวยสดโสภา แสงทองส่องหล้าขวัญตาเรียมเอย (ซั้า)

ขอมอบเพลงนี้ให้คุณน้านะคับ กับ"ชีวิตใหม่ในสวนแห่งธรรมะ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2007
  7. phanuwatbkk

phanuwatbkk สมาชิก

9 มิถุนายน 2007
    ขอบคุณทุกท่านที่ได้ให้ข้อแนะนำ แต่ผมยังโง่อยู่เช่น ไปทำงานไม่ได้ กินก็ไม่ได้ ทุกอย่างเหมือนดับลงตรงหน้า คิดไม่ออกว่าจะทำอย่างไรกับลูก ปล่อยเค้าไปดีไหม ? เค้ารู้ตัวแล้วว่าผมรู้ เค้าก็สารภาพกับผมหมดแล้ว (อันนี้เค้าก็ดีกับผมที่เค้าไม่โกหก) และที่โชคดีคือไม่มีอะไรมากไปกว่ากลายเป็นคนรู้ใจกันคนหนึ่งเท่านั้น อะไรกันนะที่ดลจิตใจผมให้แอบฟังโทรศัพย์ของเค้าทั้งสองคนในวันนั้นจนทำให้เรารู้ว่าเค้าพัฒนากันมาเป็นปีแล้ว การให้อภัยต้องทำอย่างไรครับ และต้องเริ่มอย่างไร

8. อักขรสัญจร

ก็เลี้ยงดูลูกให้เรียนจบ
    ถ้าแม่เขาจะเอาไปเลี้ยงก็ปล่อยไป
    ส่งแต่เงินสบายดี

9. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004

ผมตอบให้คงยาวน่าดู แต่พระพุทธองค์ตรัสไว้ว่าสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม นำบทเรียนชีวิตมาสอนตัวเราเองครับ ตราบใดที่ยังเกิดอยู่ ไม่ว่าจะภพภูมิไหน มันก็หนีความทุกข์ไม่พ้น ไม่อยากเจอความทุกข์ ก็ต้องไม่เกิดครับ พูดง่ายๆ คุณผิดตั้งแต่เกิดแล้ว เพราะเกิดมาไม่มีทางที่จะหนีความทุกข์พ้น

อยากให้คุณอ่าน จาก link ที่แนะนำครับ ผุ้ที่ตอบปัญหา เป็นเสมือนพระในคราบฆราวาสครับ และตอนท้ายของการตอบครั้งนี้ มีลิงค์จากเวบบอร์ดอื่น ในเรื่องของคนที่เผชิญกรรมเก่าคล้ายๆคุณครับ ( เห็นไหมว่าคนอื่นก็เผชิญปัญหาเหมือนกัน )

ทำไมการมีชู้จึงต้องมีโทษถึงนรกด้วย http://dungtrin.com/prepare/archieve/prepare016.htm

รอยยิ้มของพระ ^-^
    http://dungtrin.com/prepare/archieve/ending07f.htm

ปฏิบัติธรรมอย่างไรจึงแก้ความร้อนรุ่มใจในรักได้ ( คำถามที่ 5 )
    http://dungtrin.com/mag/?18.prepare

จะตัดใจจากคนรักเก่าได้อย่างไร ( คำถาม 2)
    http://dungtrin.com/prepare/archieve/prepare033.htm

วิธีเลิกคิดถึงแฟนเก่าให้เด็ดขาด
    http://dungtrin.com/prepare/archieve/prepare048.htm

ขอกำลังใจกับการถูกแฟนทอดทิ้ง( คำถามสุดท้าย )
    http://dungtrin.com/prepare/archieve/prepare089.htm

ทำอย่างไรจึงจะเลิกโกรธได้เด็ดขาด ( คำถามที่ 3 )
    http://dungtrin.com/prepare/archieve/prepare104.htm

- โทสะ แรงผลักดันสู่ความสำเร็จหรือโทษมหันต์
    - อุบายระงับความโกรธแบบไม่เก็บกดสำหรับมือใหม่
    http://dungtrin.com/mag/?20.prepare

ทำอย่างไรจึงจะได้แฟนกลับคืนมาโดยไม่ก่อบาป
    http://dungtrin.com/mag/?11.prepare

กระทู้ให้กำลังใจ คนเพิ่งแต่งงานแล้วถูกทิ้งhttp://larndham.net/index.php?showtopic=27127

มีชู้ ปล่อยว่างไมได้สักทีhttp://larndham.net/index.php?showtopic=25617

แต่งงานมีลูกแล้ว แต่อีกฝ่ายมีชู้
    http://larndham.net/index.php?showtopic=27488

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2007
  10. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    ทำอะไรไม่ได้หรอกนะครับ ถ้าเป็นกรรม หรือ การกระทำที่เราต้องรับ

ในฐานะที่ถูกหลอก หรือ ความเสียใจ

แต่สิ่งที่ต้องทำต่อไป คือ ทำสิ่งที่ดี ในฐานะพ่อนะครับ

รักลูกไหมครับ????

ถ้าเราไม่สามารถให้อภัยใครได้ ในวันนี้

ก็ต้องเก็บไว้นะ อดทนไว้นะครับ แม้จะต้องกล้ำกลืน

ทุกอย่างจะบรรเทาเอง ถ้าเวลามันผ่านไป

ผมคิดว่า คุณก็เป็นคนดีคนนึง ผมขอเอาใจช่วยนะ

ให้คุณผ่านเวลาที่เลวร้าย และขอให้ได้พบแต่สิ่งดีๆในวันข้างหน้าครับ

11. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

อ่ะนะก็ถามเค้าว่าจะอยู่หรือไป ถ้าเค้าเลือกจะไปก็ปล่อยเค้าไป

เรารั้งไว้คงไม่มีอะไรดีขึ้นแน่ อโหสิกรรมให้เค้าไปซะนะค่ะ

โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า ถ้าเกิดมัวมาทั้งโง่ทั้งบ้าคงไม่ต้องก้าวไปไหน หรือต้องทำอะไรเเล้วในชีวิตนี้

คิดสะว่าเป็นกรรมของเราแล้วกัน ไม่มีอะไรเลวร้ายไปหมดหรอกค่ะ

หรือถ้าเค้าเลือกที่จะอยู่คุณก็คงจะต้องทำใจเพราะ พี่ผู้หญิงเค้าคงไม่กลับเหมือนเดิมนะค่ะ

เรื่องนี้ถ้าใครสักคนจะผ่านไปได้ต้องมีจิตใจเข้มแข็งแน่วแน่มากๆเลยค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะสู้ๆ เป็นคนที่เข้มแข็งให้ได้นะค่ะ

ป.ล.อุปสรรคและปัญหาไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ตะหาก อิอิ

(คิดสะว่าเป็นบททดสอบอย่างหนึ่งของชีวิตเราที่เกิดมาแล้วกันนะค่ะ ทำทุกอย่างให้ถูกต้องและดีที่สุด คนเราเกิดมาหนึ่งครั้งตายหนึ่งครั้ง<อาจจะมากกว่านั้น> แต่ก็ทำในสิ่งที่ถูกและดีที่สุดให้กับชีวิตตัวเองแล้วก็ลูกตัวเลกของพี่ล่ะกันค่ะ)

12. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

ถามตัวคุณเองก่อนว่าคุณต้องการอะไร สมมุติว่าเขาไม่ยอมอยู่กับคุณ คุณก็ต้องเข้มแข็ง ใช้ชีวิต ไปทำงานตามปกติ เสียเขาไปแล้ว คงไม่อยากจะเสียการ เสียงาน เสียอนาคตอีก นะครับ ลูกก็ยังอยู่ วันคืนก็ต้องเดินไปเรื่อยๆ

สมมุติว่าตกลงจะอยู่ด้วยกัน ก็ควรถามตัวคุณเองว่า จะยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้นได้ไหม จะให้อภัยจริงๆเขาได้ไหม

ถ้ายังสับสนอยู่ก็อย่าเพิ่งตัดสินใจลงไป พิจรณาให้ดีนะครับ

เอาใจช่วยนะครับ บางคนเขาไม่มีโอกาสจะเลือกด้วยซ้ำไปครับ

13. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ยกให้ชู้ไปเถอะครับ อยู่ไปทำไม ถ้าไม่รักเรา

ส่วนเรื่องลูกก็ตกลงกันให้ดีๆ นะครับ จะได้ไม่เป็นปมด้อยและปัญหาในอนาคต
    สงสารเด็กๆครับ ที่ต้องมาระทมเพราะผู้ใหญ่เป็นต้นเหตุ

ถือว่าเป็นเวรกรรมแล้วกัน

14. BirdSoul

BirdSoul เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ความรักที่พ่อแม่ให้กับเราก็ประเสริฐเหมือนกันนะ อย่าลืม ...พูดยังกะเจอแต่รักปลอมๆมาหยั่งงั้นแหล่ะ
    เอาใจช่วยให้ผ่านเรื่องร้ายๆไปด้วยดีนะคะ ยังไงก็มีลูกที่ต้องดูแลอยู่ เมียไม่รักดีบางทีต้องปล่อยเค้าไป...

15. อักขรสัญจร

พ่อแม่ก็รักเรามาก แต่ไม่เท่าที่พระพุทธเจ้ารักหรอก
    เห็นเพื่อนบางคนรักลูกมากๆ ลองไปถามว่า แล้วลูกชาติก่อนๆทำไงล่ะ เขาก็บอกมันแล้วไปแล้ว
    แต่พระพุทธเจ้าท่านยอมลำบากเพื่อเรา4อสงไขย
    1อสงไขยนี่คือ1มี0ข้างหลัง140ตัวนะจ๊ะ

16. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    แนะนำให้สวดมนต์เยอะ ๆ อ่านหนังสือธรรมะมาก ๆ เข้าวัดบ่อย ๆ ทำกรรมฐานได้ยิ่งดีค่ะ
    ถ้าเสียใจมาก ๆ ก้อร้องให้ไปเลย หรือระบายความในใจกับใครสักคน

17. BirdSoul

BirdSoul เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ไม่ค่อยเข้าใจเลยค่ะ อธิบายให้กระจ่างหน่อยค่ะ อสงไขยคืออะไรค่ะ ถือว่าช่วยอนุเคราะห์คนโง่อย่างฉันด้วย ขออนุโมทนาค่ะ

18. อักขรสัญจร

อสงไขยคือจำนวนนับคับ
    1แล้วใส่0ไอก140ตัว
    กี่ล้านไม่รุ
    หน่วยเป็นกัลป์
    1กัลป์ราวๆหมื่นล้านปีได้มั้ง

19. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    ถูกต้องครับ

คุณ iofeast คิดแบบเดียวกับผมครับ

ฟังดี ๆ นะครับ(b-evil)

แม่ของลูกคุณ เขาไม่ได้รักคุณครับ

ถ้าเขารักคุณ เขาต้องไม่มีชู้ครับ และถ้าชายคนนั้นมาแทะโลม แม่ของลูกคุณ แม่ของลูกคุณก็ควรมาบอกให้คุณได้ทราบครับ ไม่ใช่มาสวมเขาให้ครับ

20. Khaning

Khaning เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    เคยเจอเรื่องคล้ายๆ กันนี้ ตอนนั้นร้องไห้ทุกวัน แต่พยายามตั้งสติแล้วคิดว่าความรู้สึกผูกพันจนอยู่ไม่ได้ถ้าไม่มีใครคนหนึงคือพันธนาการที่น่ากลัวที่สุด ก่อนนั่งสมาธิก็คิดไปว่าเป้าหมายของเราคือตัดสายพันธนาการนี้ให้ขาดเพื่อประโยชน์ของตัวเราเอง ล้มเหลวอยู่เป็นปี แต่ในที่สุดก็ทำได้ ตอนนี้กับคนนั้นก็ยังคบกันอยู่ แต่ความรู้สึกเปลี่ยนไปแล้ว เหมือนเพื่อนกันมากกว่า เพราะเรารู้แล้วว่าการผูกพันฉันคนรักคือการเอาตัวเองไปผูกมัดกับสิ่งที่ไม่จีรังยังยืน ซึ่งหนีไม่พ้นที่ทุกข์ต้องตามมาในที่สุด เอาใจช่วยให้คุณมีสติและจัดการกับปัญหานี้ได้ในทางที่ดีที่สุดสำหรับทุกฝ่ายในเร็วๆ นี้นะคะ เชื่อว่าภรรยาคุณตอนนี้ก็ทุกข์ทรมานใจไม่แพ้กัน ถ้าเค้าไม่รักคุณอยู่บ้าง เค้าคงไม่ลักลอบหรอกค่ะ เพราะจากประสบการณ์เชื่อว่าอีกฝ่ายคงกดดันให้เค้าทิ้งคุณอยู่ทุกวันเหมือนกัน แต่เค้าไม่ทำ แสดงว่าก็ห่วงความรู้สึกของคุณและยังมีความรู้สึกผิดชอบชั่วดีเหลืออยู่เหมือนกัน