จุดธูป 2 ดอก

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Sirkukorn, 3 ธันวาคม 2012.

1. Sirkukorn

Sirkukorn สมาชิกใหม่

ผมย้ายตึกแถวไปห้องใหม่

ผมจุดธูป 2ดอก บอกเจ้าที่เจ้าทาง ให้ช่วยปกปักรักษา แบบนี้ถูกต้องไหมครับ

ที่ถูกต้องที่สุดควรทำอย่างไรครับ

2. Sirkukorn

บางคนบอกผม จุด2ดอก เรียก ผี วิญญาณเข้าบ้าน จริงเท็จเป็นอย่างไรครับ แล้วควรแก้ไขอย่างไร

3. Piagk3

Piagk3 เป็นที่รู้จักกันดี

บอกเจ้าที่ เจ้าทางเขาให้ใช้ธูป สีม่วง 7 ดอก ไหว้บูชา

4. Sirkukorn

ยึดตามบทความนี้จะดีไหมครับ

เมื่อวันที่ 1 มกราคม 2555 ที่ผ่านมา ผมมีความประสงค์ที่จะไหว้เจ้าที่เจ้าทาง ที่ท่านปกปักรักษาบ้านให้เป็นสิริมงคล แต่ไม่รู้ว่าจะมีคาถาอะไร ได้พยายามสอบถามคนที่รู้จัก ที่มีญาติผู้ใหญ่เคยสั่งสอนไว้ แต่ก้ไม่มีใครรู้ เพียงแต่บอกว่าให้จุดธูปกี่ดอก และให้ใช้ขนมต้มแดงต้มขาวตั้งบูชา นอกเหนือจากกับข้าและอาหารเท่าที่หาได้
    พอดีนึกได้ว่ามีแผ่นสำหรับกล่าวบูชาขอขมาพระภูมิเจ้าที่ของหลวงพ่อโอภาสี ที่ได้เก็บไว้นานแล้ว โดยอาบพลาสติกกันน้ำไว้อย่างดี เลยนำมาใช้แทน
    โดยก่อนกล่าวคำขอขมาและบูชาเจ้าที่ให้จุดธูป 5 ดอก ตั้งนะโม 3 จบ แล้วกล่าว

"อิติสุคคะโต อะระหังพุทธโธ นะโมพุทธายะ ปฐวีคงคา พระภูมิ มะเทวา ขะมามิหัง"
    โดยอย่าลืมตั้งน้ำดื่มบูชาไว้ 1 แก้ว

เมื่อเสร็จพิธีแล้ว สังเกตุจากธูปจำนวน 5 ดอกหมดดอก ก้กล่าวคำลาทั่วไป จากนั้นจึงนำน้ำที่ตั้งไว้ ไปเทลงที่พระแม่ธรณี ห้ามนำมาดื่มกินเด้ดขาย อาหารที่ตั้งบูชาก็เช่นกัน ให้นำไปตั้งไว้ภายนอกให้มวลหมู่สรรพสัตว์ หรืสัมภเวสี ทั้งหลาย ให้เป็นทาน
    พอดีแผ่นคาถาที่ว่า ด้านหลังเป็นภาษาจีน สถานที่มาอยู่ใหม่ซึ่งหนีน้ำท่วมมานี้อยู่ใกล้กับสุสานจีน ผมเลยเอาด้านภาษาจีนออก แล้วนำไปปิดไว้ที่ขอบด้านบนของปะตูเหล็กยืดหน้าบ้าน เพื่อความเป็นสิริมงคล ส่วนประตูที่ระเบียงชั้นบนเอาผ้ายันต์กำแพงแก้วของหลวงพ่อปาน ที่แจกในงานฉลองการสร้างกำแพงวัดบางนมโควัดบางนมโค เมื่อราวปี 2527 ไปปิดไว้แทน เพื่อความเป็นสิริมงคล และป้องกันสิ่งที่อาจจะมารบกวนจากภูติผี ปีศาจต่าง ๆ เนื่องจากที่อยู่ใหม่นี้ นอกจากจะมีสุสานจีนแล้ว ยังมีมัสยิดอีกด้วย
    แต่เนื่องจากเป็นช่วงวันเทศกาลปีใหม่ หาขนมต้มแดงต้มขาวตามท้องตลาด ไม่ได้ แม่ค้าบอกว่าปกติต้องสั่งไว้ก่อน ก้เลยใช้ขนมถ้วยฟูแทน เติมด้วยขนมหวานอื่น ๆ เท่าที่จะหาได้ กว่าจะกลับถึงบ้าน ทำพิธีเสร็จก้ใกล้เที่ยงพอดี

หากใครมีพิธีการที่ดีกว่านี้ ก้ช่วยบอกด้วยครับ

5. ฅนคอน2517

ฅนคอน2517 เป็นที่รู้จักกันดี

ตามที่ผมเคยได้ยินฅนเฒ่าฅนแก่ ปู่ ย่า ตา ยาย บอกว่า
    16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน