จ้างทำแม่พิมพ์พิมพ์พระผง

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย wora1234, 30 กรกฎาคม 2008.

1. wora1234

wora1234 Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2008
    มีพระที่ผมเคารพต้องการสร้างพระผง ให้สาธุชนเช่าบูชาเพื่อนำเงินรายได้มา สร้าง เสนาสนะต่างๆ ขณะนี้กำลังรวบรวมมวลสารต่างๆ ช่วงนี้จึงอยากติดต่อกับช่างที่รับจ้างทำแม่พิมพ์ เพื่อใช้พิมพ์พระดังกล่าว ท่านใดพอทราบหรือมีข้อแนะนำประการใด ขอได้โปรดชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขออนุโมทนา ผมชอบทำแม่พิมพ์แจกวัดเหมือนกัน พระท่านจะได้ไปทำแจกหรือ บูชากันเอง

ไปแถววัดสุทัศน์ครับ ราคาย่อมเยาว์กว่าที่เขาโฆษณากัน ฝีมือจัดว่าดี แม่พิมพ์เหล็ก อัทธยาศัยดี คุยง่าย มืออาชีพครับ

มีหลายร้าน

3. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    อนุโมทนด้วยครับ

4. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับ ดีนะครับถ้าทำช่วงนี้เพราะงานจตุคามหยุดหมดแล้ว งานน่าจะเสร็จตามกำหนดได้ครับ ลองไปดูซอยข้างโบสถ์พราห์มซิครับ เข้าไปเลยแยกแรก อยู่ขวามือ ไม่แพง ตอนนี้ไม่มีงานจตุคาม น่าจะโอเค

5. ถังไม้

ถังไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2008
    ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ แต่กำลังสะสมมวลสารสร้างพระผงแจกเหมือนกัน
    กำลังคิดว่าจะทำบล็อกที่ไหนได้เหมือนกัน
    พี่ wora1234 มีรายละเอียดเพิ่มเติมอย่างไร โพสต่อให้อ่านด้วยนะครับ
    เผื่อผู้ไม่รู้อย่างพวกผม จะได้มีแนวทางบ้าง

ขออนุโมทนาด้วยครับ

เห็นมีกระทู้หนี่งนะ
    http://palungjit.org//showthread.php?t=123694

6. นักธรรมเอก

นักธรรมเอก เป็นที่รู้จักกันดี

อนโมทนาครับ ผมก็ตั้งใจอยากทำบล็อกแม่พิมพระอยู่เหมือนกัน คืออยากทำแม่พิมพ์หลวงปู่ทวดให้วัดได้ไว้แจกกับญาติโยมที่ไปทำบุญในโอกาสต่างๆเป็นการที่ระลึกและเป็นศิริมงคลด้วย ตอนนี้ก็กำลังรวบรวมสะสมมวลสารต่างๆอยู่

7. olee

olee เป็นที่รู้จักกันดี

อีกหนึ่งทางเลือก

อนุโมทนาบุญด้วยครับผมพึ่งทำพระถวายไปเมื่อเดือนที่แล้วเลยอยากจะแนะนำไม่รู้ถูกใจหรือเปล่า ลองทำบล็อกกดมือแบบง่าย ๆ ครับพระที่ผมทำเป็นพระปิดตาและพระสมเด็จช่างอัดกรอบพระที่รู้จักแกะให้ครับคลาสสิคดีครับไม่เหมือนใคร ผมว่าต้นทุนก็ไม่สูงทำจากพลาสติกที่ทำกรอบพระนั่นแหละครับดูตัวอย่างพระที่กดออกจากพิมพ์ที่กระทู้นี้นะครับลองดูครับเป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=132508

8. wora1234

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ
    ท่านใดมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติมก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

9. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

บล็อคน่าสนใจครับไม่ทราบว่ามีวิธีการทำยังไงครับ หรือช่างเขาคิดค่าทำเท่าไหร่ครับ อยู่แถวไหนครับ(||)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2008
  10. olee

ตอบ

ช่างที่แกะพิมพ์คือช่างเล็กที่อยู่อุดรบ้านผมครับพอดีผมไม่ได้ถ่ายรูปบล็อกไว้ถวายหลวงปู่ไปแล้วก็เลยสเก็ตแบบและวิธีการตามที่เห็นมาให้ดูตามไฟล์ที่แนบผมคิดว่าช่างอัดกรอบพระทั่วไปน่าจะทำได้หรือถ้ายังไงลองสเก็ตแบบพระคร่าวๆให้ผมดูทาง PM ก็ได้ผมจะติดต่อและถามรายละเอียดค่าใช้จ่ายจากช่างให้ช่างให้ บล็อกแบบนี้เหมาะสำหรับพระที่รายละเอียดไม่มาก ลองดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. olee

ลืมบอกไปว่าบล็อกแบบนี้ทำได้บลอ็กเดียวเพราะถ้าแกะอีกบล็อกจัไม่เหมือนกันเพราะแกะมือฉะนั้นเสน่ห์มันอยู่ที่บล็อกเดียวนี่แหละครับแต่เหนื่อยหน่อยเวลากดเพราะมีบล็อกเดียวทำไปเรื่อยครับ

12. wora1234

ขอขอบคุณ คุณ OLEE ครับ ที่มาให้ความรู้โดยทั่วหน้ากัน
    โดยเฉพาะ ผู้ที่กำลังหาพิมพ์ พิมพ์พระผงกันครับ

13. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับท่าน...[​IMG]

14. kawa.99

kawa.99 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    อยากทราบรายละเอีดยและราคาทำหน่อยค่ะ ไม่ได้เอาไปทำพระ แต่อยากให้ช่างแกะเป็นแม่กาหลง ผู้หญิงห่มสะไปยืนขนาดประมาณหลอกตะกุดเบอร์12หรือเบอร์9อยากได้แบบสวยๆจะทำได้ไหมคะ ทำไม้กาหลงแจกอยู่ในเว็ปพลังจิตอยู่ค่ะแบบเก่าไม่ค่อยสวยทำเอง อยากได้ช่างฝีมือมาทำให้ค่ะ หรื่อขอเบอร์โทรคุณก็ได้จะได้โทรไปปรึกษาค่ะ เบอร์โทรที่ติดต่อ0885015779ค่ะ