ชาติที่แล้วคุณทำไรมา

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย ฌานปฺปสุโต, 24 มกราคม 2009.

1. ฌานปฺปสุโต

ฌานปฺปสุโต เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านให้จบน่ะจุดเด่นอยู่ที่ข้อ 19
    กฏแห่งกรรม[​IMG]
    1.
    เหตุใดคุณมีเสื้อผ้าแพรพรรณอันงดงามสวมใส่มากมาย
    เพราะชาติก่อนคุณเคยถวายจีวรแด่พระสงฆ์

2.
    เหตุใดชาตินี้คุณมีอาหารดีดีรับประทานอยู่เสมอ
    เพราะชาติก่อนคุณเคยทำทานอาหารแก่คนยากจนในชาติก่อน

3.
    เหตุใดชาตินี้คุณอดอยากยากจน ไม่มีเสื้อผ้าดีดีสวมใส่
    เพราะคุณตระหนี่ขี้เหนียวไม่ยอมทำทานคนจน ในชาติก่อน

4.
    เหตุใดชาตินี้คุณมีบ้านเรือนให­่โต
    เพราะคุณเคยถวายข้าวสารเข้าวัดในชาติก่อน

5.
    เหตุใดชาตินี้คุณมีความเจริ­รุ่งเรืองและมีความสุขมาก
    เพราะคุณเคยถวายเงินสร้างวัดในชาติก่อน

6.
    เหตุใดชาตินี้คุณเป็นคนสวย และรูปงาม
    เพราะคุณเคยถวายดอกไม้สดบูชาพระด้วยความเคารพในชาติก่อน

7.
    เหตุใดชาตินี้คุณเป็นคนฉลาดปราดเปรื่องมีปั­­าดี
    เพราะคุณเคยเป็นพุทธมามกะและทานมังสวิรัติในชาติก่อน

8.
    เหตุใดชาตินี้คุณเป็นที่รักของทุกๆ คนและมีเพื่อนมากมาย
    เพราะคุณเคยสร้างมนุษย์สัมพันธ์ที่ดีต่อทุกคนในชาติก่อน

9.
    เหตุใดชาตินี้คุณมีพ่อ แม่อยู่พร้อมหน้า
    เพราะคุณเคารพและให้ความช่วยเหลือ ไม่ดูแคลนคนไร้­าติในชาติก่อน

10.
    เหตุใดชาตินี้คุณเป็นเด็กกำพร้า
    เพราะคุณเคยยิงนก ตกปลา และพรากสัตว์ในชาติก่อน

11.
    เหตุใดชาตินี้คุณมีอายุยืนแข็งแรง
    เพราะคุณเคยปล่อยนก ปล่อยปลา สิ่งมีชีวิตในชาติก่อน

12.
    เหตุใดชาตินี้คุณอายุสั้น
    เพราะชาติก่อนคุณเคยฆ่าสัตว์มากมาย

13.
    เหตุใดชาตินี้คุณเป็นคนรับใช้
    เพราะชาติก่อนคุณเคยดูถูกเหยียดหยามคนจน

14.
    เหตุใดชาตินี้คุณมีดวงตาสดใส
    เพราะชาติก่อนคุณเคยเติมน้ำมันตะเกียงและจุดไฟบูชาพระ

15.
    เหตุใดชาตินี้คุณโง่ปั­­าอ่อนและหูหนวก
    เพราะชาติก่อนคุณเคยด่าว่าและหยาบคายต่อหน้าพ่อแม่

16.
    เหตุใดชาตินี้คุณต้องตายเพราะยาพิษ
    เพราะชาติก่อนคุณเจตนาวางยาในต้นน้ำลำธารให้เป็นพิษ

17.
    เหตุใดชาตินี้คุณจึงแขวนคอตาย
    เพราะชาติก่อนคุณใช้ตะข่ายล่าและดักสัตว์

18.
    ถ้าชาตินี้คุณฆ่าเขา
    ชาติหน้าเขาก็จะฆ่าคุณ และจะฆ่ากันไป-มาไม่มีสิ้นสุด

19.
    ถ้าชาตินี้คุณบอกเล่ากฏแห่งกรรม
    คุณจะเป็นที่เคารพนับถือมากมายในชาติหน้า

**
    อ่านเสร็จแล้วถ้าส่งต่อ ก็เหมือนได้ปฏิบัติตามกฏแห่งกรรมข้อที่ 19 แล้ว ด้วยความปราถนาดี **

2. โบราณคดี

โบราณคดี เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2008
    อนุโมธนาครับ

3. เลือดเย็น

เลือดเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ

4. j-adirek

j-adirek เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    ขออนุโมทนา บุญด้วยครับ ทำดีก็ย่อมได้รับผลแห่งความดี ทำชั่วก็ย่อมได้รับผลแห่งความชั่วครับ สาธุ

5. nui_sirada

nui_sirada เป็นที่รู้จักกันดี

sa tu ka ^^

6. Phuket

Phuket เป็นที่รู้จักกันดี

บ้านผมมีปลา ผมเห็นแล้วอยากจะปล่อย แต่เป็นปลาของพี่ผม ผมบอกว่าซื้อมาทำไมมันบาปนะ สัตว์เลี้ยงไม่ว่าจะเป็นบก น้ำ ครึ่งบกครึ่งน้ำ ผมก็บอกไปเลยว่าอย่าเอามาในบ้าน แม้มันเป้นฮวงจุ้ยในการเรียกสินทรัพย์มาก็ตาม เพราะบ้านผมทำธุรกิจส่วนตัว กิจการของพ่อ

ผมทานเจ ผัก มากกว่าเนื้อสัตว์ครับ

ผมชอบช่วยเหลือคนอื่น แต่เขาไม่เห็นความดีของผม

ผมเป็นที่รักของใครๆ แต่ผมไม่คบกับเขาเอง ALONE

ผมเล่ากฎ กรรม บอกๆเขาอย่าฆ่าสัตว์ ตั้งใจหรือไม่ก็ตาม

ผมฝันเห็นยมทูตมาให้รักษาศีล 5 ข้อให้เคร่ง

ผมเลิก เหล้า เบียร์ ยาเสพติดได้

ผมมีข้อเดียวที่ยังทำไมได้สักที คือ มุสาวาทา เวระมณี <<< ผมปากแรงเกินไปครับ

การระงับ ปลงขึ้นกกว่า เดิมอาจจะเป็นที่อายุ การเข้าสังคม ฟังเพลงบทสวดมนตร์ และทีได้บวชมาแล้ว นั่งสมาธิหน้าโลงศพแม่ ทำให้ผมรู้การเวียวนว่ายตายเกิดมากขึ้นกว่าเดิม นรก มีจริง ยมทูต ยมบาล มีจริง เทวดา สวรรค์มีจริง

ผมอยากให้ทุกคนทำความดี ณ ปัจจุบันนี้ ที่จังหวัดภูเก็ต มีร้านอาหารเจ เฉพาะขึ้นอย่างมากเรื่อยๆในอำเภอเมืองภูเก็ต คนใส่ชุดขาวมากขึ้น ไม่จำเป็นต้องเป็นงานแซยิดองค์พระ หรือช่วงประเพณีกินเจ แต่ใส่กันเพิ่มขึ้น ทุกคนเร่งทำความดี แต่ดีให้หมด อย่าดีแต่ปาก ไม่ได้บุญ ทำแล้วต้องทำได้ทั้งกายและใจ การกระทำพร้อมคำพูดจะดีมาก

ทำบุญกัน มั่นสวดมนตร์ กรวดน้ำ แห้ง ก็ได้

++++++++++++++++++++++++++

บทกรวดน้ำ (ผมลอกมาตอนบวชครับ)

บทกรวดน้ำ (ย่อ)

<O:p</O:p-นะโม 3จบ(เรียกชื่อผู้ที่ล่วงลับมารับส่วนบุญ ส่วนกุศล) เสร็จแล้วปักธูป<O:p></O:p>
    อัชชะ มะยา อะปัจจะเวกขิต์วา โย ปิณฑะปาโต ปริภุตโต .โส เนวะท์วายะ นะ มะทายะนะ มัณฑะนายะ นะ วิภูสะนายะ นะ ยาวะเทวะ <O:p></O:p>
    อิมัสสะ กายัสสะ ฐิติยา ยาปะนายะ วิหิงสุปะระติยา พรัมะจริยานุคคะหายะ . อิติปุราณัญจะ เวทะนัง ปะฎิหังขามิ นะวัญจะ เวทะนัง นะ อุปปาเทสสามิ . ยาต์รา จะ เมภะวิสสะติ อะนะวัชชะตา จะ ผาสุวิหาโร จาติฯ <O:p></O:p>

-กรวดน้ำ <O:p></O:p>

อิมินา ปุญญากัมเมนะ อุปัชฌายา คุณุตตะรา อาจะริยปะการา จะ มาตาปิตา จะ ญาตะกา สุริโย จันทิมา ราชา คุณะวันตา นะราปิ จะ พรัมมะมารา จะ อินทา จะโลกะปาลา จะเทวะตา ยะโม มิตตา มะนุสสา จะ มัชฌัตตา เวริกาปิ จะ สัพเพ สัตตา สุขี โหนตุ ปุญญาณิ ปะกะตานิ เม สุขัง จะ ติวิธัง เทนตุ. ขิปปัง ปาเปถะ โว มะตังฯ <O:p></O:p>
    เยเกจิ ขุททะกา ปาณา มะหิณตาปิ มะยา กะตา เยจาเนเก ปะมาเทนะ กะยะวาจา ปะมุญจัญตุ สัพพะโทสัง ขะมัญตุเม<O:p></O:p>
    ยังกิญจิ กุสสะลัง กัมมัง กัตตัพพัง กิริยัง มะมะ กาเยนะ วาจามะนะสา ติทะเส สุคะตัง กะ เยสัตตา สัญญิโน อัตถิ เย สัตตา อะสัญญิโน กะตัง ปุญญะผะลัง มัยหัง สัพเพ ภาคี ภะวันตุเต เย ตัง กะตัง สุวิทิตัง ทินนัง ปุญญะผะลัง มะยา เย จะ ตัตถะ นะ ชานันติ เทวา คันต์วา นิเวทะยุง สัพเพ โลกัมหิ เย สัตตา ชีวันตาหาระเหตุกา มะนุญญัง โภชะนัง สัพเพละภันตุ มะมะ เจตะสาติ<O:p></O:p>
    อิมินา ปุญญากัมเมนะ อิมินา อุททิเสนะ จะ ขิปปาหัง สุละเภ เจวะ ตัณหุปาทานะ เฉทะนัง เย สันตา เน หินา ธัมมา ภะเว อุชุจิตตัง สะติ ปัญญา สัสเลโข วิริยัมหินา มารา ละภันตุ โนกาสัง กาตุญจะ วิริเยสุเม พุทธาทิปะวะโร นาโถ ธัมโม นาโถ วะรุตตะโม นาโถ ปัจเจกะพุทโธ จะ สังโฆนาโถตตะโร มะมัง เต โสตตะมานุภาเวนะ มาโรกาสัง ละภัณตุมา ทะสะ บุญญะกิริยานุภาเวนะ มาโรกาสัง ละภัณตุมา<O:p></O:p>

-บทแผ่เมตตา (นึกถึงผู้ล่วงลับและผู้มีพระคุณทั้งหลายทั้งที่มีชิวิตและไม่มีชีวิต)<O:p></O:p>

สัพเพ สัตตา :สัตว์ทั้งหลายที่เป็นเพื่อนทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตายด้วยกันหมดทั้งสิ้น
    อะเวรา โหนตุ :จงเป็นสุขเป็นสุขเถิดอย่าได้มีเวรซึ่งกันและกันเลย
    อัพยาปัชฌา โหนตุ : จงเป็นสุขเป็นสุขเถิดอย่าได้พยาบาทเบียดเบียน ซึ่งกันและกันเลย
    อะนีฆาโหนตุ :จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีความทุกข์กาย ทุกข์ใจเลย
    สุขี อัตตานังปะริหะรันตุ :จงมีความสุขกายสุขใจ รักษาตนให้พ้น จากทุกข์ภัย ทั้งสิ้นเถิด.<O:p></O:p>
    <O:p></O:p>

แผ่เมตตาเสร็จนั่งสมาธิระลึกถึงผู้มีพระคุณ และพระรัตนตรัย<O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 สิงหาคม 2009
  7. อิริ

อิริ Active Member

13 กันยายน 2009
    อนุโมทนา .. เวลาที่ผ่านมา..เรียกว่า..อดีต..แล้วมีส่วนประกอบ..คือ..เวลาเกิดเหตุ..สถานที่..อีกมากมายที่อธิบายความเป็นอดีต..แต่ปัจจุบันนั้น..ต้องใช้..อตีด..อธิบาย..แล้ว..ปัจจุบันจะมีตัวตนอย่างไรเล่า..

8. แก้วนาคา

แก้วนาคา Active Member

25 กันยายน 2009
    การได้เกิดเป็นมนุษย์นะดีแล้ว แต่การที่จะดำเนินชีวิตด้วยความมีศิล ธรรมประจำใจนั้นควรปฏิบัตอย่างยิ่ง

9. ลุงตุ๊

ลุงตุ๊ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    อนุโมธนาครับ<!-- google_ad_section_end -->

10. sujjung

sujjung เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    ถ้าอยากรู้ว่าชาติหน้าเราจะเป็นอย่างไร ให้ดูว่าชาตินี้เราทำอะไร

11. haangendazs

haangendazs สมาชิก

11 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณครับ

12. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ผมก็มีบทความแบบนี้เหมือนกันครับ

เป็นหนังสือจีนเล่มบางๆ

เขียนไว้แบบนี้เลย ตอนนี้เอาให้เพื่อนยืมไป เพื่อนไม่เอามาคืนเลย

แต่ก็ขอให้เขาส่งต่อจะได้เป็นการส่งต่อๆไป

13. nuttyty

nuttyty เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนาครับ อนุโมทนาครับ อนุโมทนาครับ สาธุ สาธุ สาธุ

14. berryciz

berryciz เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    ขอร่วมอนุโมทนา สาธุด้วยคนค่ะ เดี๋ยวจะนำไปเผยแพร่ให้เพื่อนๆได้ทราบกันนะคะ

15. Techoe

Techoe สมาชิก

อนุโมทนา สาธุครับ แต่จะอย่างไรผมคิดว่า เราควรทำดี ละเว้นความชั่ว เชื่อในกฏแห่งกรรม และเป็นคนดีก็พอแล้วครับ :d

16. new_mansum

new_mansum เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ
    และกำลังจะส่งต่อนะครับ

17. ดวงใจปฐพี

ดวงใจปฐพี Active Member

30 พฤศจิกายน 2010
    สิ่งดีๆต้องช่วยกันเผยแพร่ค่ะ
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้ค่ะ

18. oriental_beauty

oriental_beauty เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2010
    สาธุค่ะ เผยแพร่ให้เพื่อนๆ อ่านกันแล้วค่ะ
    ขอบคุณที่นำบทความดีๆมาลงนะคะ

19. กินข้าวยัง

กินข้าวยัง Active Member

ไม่ใช่ไม่เชื่อ แต่ทำความดีแล้วสบายใจ ทำความเลวแล้วเป็นทุกข์

20. dooperty

dooperty Active Member

28 กันยายน 2011
    ตกลง นึกว่าจะให้ผมตอบว่า ชาติที่แล้ว ทำอะไร..กลายเป็นอย่างอื่นซะงั้น อดหนุก เลย อิอิ