ชีวิตที่เคย "ฆ่า"

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย อโณทัย, 29 พฤศจิกายน 2004.

1. อโณทัย

อโณทัย บุคคลทั่วไป

กรรม" เป็นเครื่องกำหนด
    กำหนดให้มีการเกิด ให้มีการชดใช้
    ดีชั่ว เลวร้าย มีจน สุขทุกข์ ล้วแล้วเกิดมาจากกรรมทั้งนั้น
    ใครทำดี ได้ดี ใครทำชั่ว ได้ชั่ว
    เป็นกฎแห่งกรรม ที่ไม่มีทางหนีพ้น
    ใครที่มีเรื่องราวเกี่ยวกับ "กฎแห่งกรรม" ไม่ว่าจะเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นกับตัวคุณเอง หรือคนที่คุณรู้จัก
    เรียบเรียงมาให้คนอื่นได้รับรู้บ้าง
    เผื่อว่าจะได้เป็นอุทาหรณ์ให้คนอื่นได้สำนึกในความผิดที่ได้ทำไว้
    คนเราจะกลัวบาป ไม่ทำบาป บางทีต้องมีคนยกเรื่องราวที่ได้รับผลการกระทำนั้นมาเป็นส่วนประกอบ
    ก็อาจจะกลัว แล้วไม่ทำบาปอีก

2. อโณทัย

อโณทัย บุคคลทั่วไป

เรื่องนี้เกิดขึ้นมานานแล้ว สมัยที่ผมยังไม่อายุมากเท่าทุกวันนี้ ผมมีอาชีพรับราชการในจังหวัดที่ได้ชื่อว่ามีป่าไม้
    อุดมที่สุด เมื่อก่อนนี้ผมไม่รู้สึกรู้สาอะไรเกี่ยวกับบาปบุ_คุณโทษเท่าไหร่นัก มีชีวิตในวัยหนุ่มค่อนข้างคุ้มค่า ไม่ว่าจะเป็น
    เหล้า ผู้ห_ิง และการพนัน เพราะผมถือว่าชีวิตของคนเรานั้น ไม่ได้ยืนยาวนานอย่างที่เราคิด เมื่อเรามีโอกาสที่จะใช้
    ชีวิตให้มีความสุข เราก็ควรตักตวงความสุขนั้นอย่างเต็มที่ โดยไม่ต้องคำนึงถึงว่า ใครจะเดือดร้อนอะไรบ้าง?
    เล่าอย่างไม่อายเลยว่า ผมเคยแม้แต่กระทั่งย่องเข้าไปปล้ำลูกสาวชาวบ้าน ตอนที่ผมเข้าไปเที่ยวหาความสบายในป่า
    เพราะคิดว่าเธอ และพ่อแม่ของเด็กสาวคนนั้นเป็นคนบ้านนอกคอกนา ไม่รู้ประสีประสา อาศัยความเป็น "ข้าราชการ" แกม
    บังคับ สมัยนั้น (หรือสมัยนี้ก็ตาม) ถือว่า การได้ร่วมหลับนอนกับเด็กสาวบริสุทธิ์เป็นเหมือนเครื่องชูกำลังอย่างหนึ่ง
    ผมไม่ได้รู้สึกสำนึกบาปเลยที่ได้ทำอย่างนั้น เพราะคิดว่า เมื่อมีปั_หาเดือดร้อนขึ้นมา ผมสามารถ "เคลียร์" ได้ทุก
    อย่าง เพราะผมเป็นข้าราชการ และมี "เงิน" พอที่จะฟาดหัวชาวบ้าน (ที่ผมคิดว่า..) โง่ ๆ ได้
    แต่เรื่องนี้ยังไม่ใช่เรื่องที่ผมสาสมกับชีวิตตัวเอง!!!
    สมัยนั้น ผมต้องทำหน้าที่คอยต้อนรับเจ้านายที่มาจากกรุงเทพ ด้วยการจัดหาทุกสิ่งทุกอย่างมาบำรุงบำเรอเจ้านาย
    เพื่อที่เจ้านายจะได้รัก และเมตตา ซึ่งทำให้ชีวิตผมพลอยได้รับความสะดวกสบายไปด้วย โดยเฉพาะเรื่องหน้าที่การงาน
    นายต้องการอะไร ผมต้องจัดหาให้
    ไม่ว่าจะเป็นเด็กสาว หรือการรับรองที่พิเศษ
    และสิ่งที่พิเศษ ที่ว่านั้น ก็คือ การล่าสัตว์
    เจ้านายจากกรุงเทพจะชอบล่าสัตว์มาก
    ชอบที่จะเห็นสัตว์ที่เรากำลังล่าวิ่งหนีหัวซุกหัวซุน หรือเลือดแดงฉานไปทั้งตัว
    ยิ่งตัวไหนยิ่งดิ้นทุรนทุราย เกลือกกลิ้งไปมา เจ้านายยิ่งชอบ
    ผมเองก็รู้สึกไม่ต่างไปจากพวกเจ้านายจากกรุงเทพเท่าไหร่นัก
    อาจจะเป็นเพราะจิตใจตอนนั้นของผมกำลังสนุก เพราะเข้าสู่วัยกลางคน และมีอาวุธในมือ ที่สามารถจะพิพากษา
    ชีวิตของสัตว์ทุกชนิดที่ขวางหน้าได้
    ถามว่าการล่าสัตว์ผิดไหม?
    ผิดครับ แต่ด้วยความเป็นข้าราชการท้องที่ และเป็นคนที่ในท้องที่ที่อยู่มานาน ใคร ๆ ก็เกรงใจ
    ผมเป็นข้าราชการที่ก้าวหน้าเร็วมาก เพียงแค่ไม่กี่ปี ผมก็ได้เป็นหัวหน้าแล้ว เพราะการส่ง "ส่วย" ทั้งชีวิตคน และ
    ชีวิตสัตว์ป่า
    อย่างที่บอกตอนแรก เป็นที่ที่มีสัตว์ป่าชุกชุมมาก เมื่อ 20 กว่าปีมาแล้ว มีทั้งเสือ เก้ง กวาง และสัตว์ป่าอีกมากมาย
    และมีอีกมากมายที่หายไป เพราะ

3. NUI

NUI เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ ขอบคุณนะค่ะที่เล่าเป็นธรรมทาน
    และขอเป็นกำลังใจให้ในการดำเนินชีวิตต่อไปค่ะ ถึงแม้จะมีชีวิตอยู่เพื่อชดใช้กรรม แต่ขณะเดียวกันชีวิตนี้ก็สร้างคุณงามความดีได้เช่นกัน

4. mirinda

mirinda Active Member

20 พฤศจิกายน 2004
    อดีตเราไม่สามารถแก้ไขได้ ขอให้ทำปัจจุบันให้ดีที่สุด เพื่ออนาคตข้างหน้านะคะ ยอมรับมัน แล้วขอให้สู้ คิดซะว่า
    เรายังโชคดีที่ได้รู้ตัว และสำนึกผิดในกรรมของเรา โชคดี...ที่ได้ศึกษาธรรมมะของพระพุทธเจ้า ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

5. casy99

casy99 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    เพราะส่วนใหญ่มนุษย์โดยเฉพาะในเครื่องแบบมักเป็นอย่างที่เล่ามา ประเทศนี้ก็เลยยังเป็นประเทศกำลังพัฒนาและคงต้องเป็นไปอีกนาน เพราะนับวันศีลธรรม คุณธรรม วัฒนธรรมไทยแท้ ไม่มีเหลือแล้ว ทุกอย่างอาศัยสัญชาติญานของเดรัจฉานมาเป็นสำนึก ข่าวหน้าหนึ่งทุกวันนี้จึงเป็นอย่างที่เห็นจนเกือบจะกลายเป็นเรื่องปกติของเมืองเทวดาไปแล้ว