เรื่องเด่น ชื่อมีผลต่อชีวิตประมาณกี่เปอร์เซ็นต์

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย นทีบุญ, 18 ธันวาคม 2016.

1. นทีบุญ

นทีบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นดีๆนะคะ และเรื่องราวต่างๆ ที่นำมาแชร์ค่ะ:cool:
    ก็แล้วแต่ความเชื่อของคนเนอะ เรื่องชื่อเรื่องนาม(f)
    พูดถึงเรื่องชื่อแล้ว นึกถึงชื่อของครูบาอาจารย์หลายท่านเป็นมงคลมาก เช่น หลวงปู่มั่น หลวงปู่แหวน หลวงปู่ชอบ หลวงปู่สด หลวงปู่คง เป็นต้น

2. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2016
  3. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

2
    @ชะมะนาด มุไม่เกี่ยวค่ะ ฮา แหม โยนมาที่มุกับลุงได้ เอาเข้าไป อ่ะของแถมสำหรับป้า เพื่อนมุฝากมาให้ สิ่งของนำโชควัตถุมงคลตามปีที่เกิดค่ะ เอาสนุกๆนะคะ เพื่อนชอบฝากมุซื้อเพราะรู้จักกับคนขาย หรือบางที่ขอพรจากศาลเจ้าให้ด้วย ฮา

ว่าแต่เวลาป้าตั้งชื่อลูกหลาน ทำยังไงคะ ให้ซือแส หรือให้พระตั้งให้ไหมคะ?

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      235.6 KB
      เปิดดู:
      259
  4. พงษ์สนั่น

พงษ์สนั่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2014
    หากชื่อคุณกามตัณหา ฟังแล้วปวดหัว งั้นแสดงว่าชื่อคงจะมีผลต่อ ความรู้สึกนึกคิดของคน

ตอนแรกผมก็คาดคะเนว่า อาจจะเป็นเพราะสาเหตุ ที่ผมพิมพ์ ผมไม่ใช่หมอดูฮ่าๆๆ รึป่าว
    ที่อาจจะทำให้คนอ่านมองว่า หัวเราะเยาะหมอดูรึป่าว เลยทำให้ต้องเบรค
    เพราะหากคนเคยดูตลก ประเภท ความล้มเหลวหรือความผิดพลาดของคนต่างๆ
    ที่มีโพสกันอยู่ใน youtubeหรือเอามาแชร์กันในเฟสบุ๊ค แล้วเกิดอาการตลกขึ้นมา
    อุปนิสัยต่างๆเหล่านี้ จะทำให้อ่าน ผมไม่ใช่หมอดูฮ่าๆๆ จะทำให้เอาใจเข้าไปปรุงกับคำว่า ฮ่าๆๆ
    เป็น การดูแคลน เพื่อยกตัวเองว่า เก่งกว่า ดีกว่า หมอดู ก็เป็นได้
    หากคนเคยทำอะไรมาแบบไหน ความรู้สึกนึกคิด นะขณะแรก ก็จะแสดงอาการต่อตัวอักษร ตามอุปนิสัยของเขา
    หรือความเข้าใจของเขาที่มีมาแต่เดิมได้ในคำนั้นๆ อันนี้ผมอธิบาย ที่ผมสันนิษฐานในใจให้คุณยายฟังเฉยๆครับ

อย่างผมเรียก สวัสดีครับคุณป้า กับ สวัสดีครับมนุษย์ป้า

ถึงจะเรียกแบบจริงใจ แต่ดันไปใช้คำในส่วนที่เป็นมนุษย์ป้า ผมอาจจะโดนด่ากลับมาเลยก็เป็นได้
    ประมาณว่า อ่อนี้แกหาว่าฉันชอบแซงคิว ขับรถเอาแต่ใจใช่มะ บลาๆๆ

ท้ายนี้ก็ขอบคุณ คุณยายชะมะนาดนะครับ ที่มาชี้แจงอะไรๆให้ผมฟัง ^_^

5. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้ลองอ่านความเห็นนี้ดู
    ลอกมาจากเว็บพยากรณ์ เราว่าเขียนได้น่าสนใจดี

ปล.เราเองก็ลองเอาชื่อเก่าให้อาจารย์ทำนาย ไม่ต้องใช้วันเดือนปีเกิดเลย แม่นจริงๆ

" ผมมีประสบการณ์การเปลี่ยนชื่อกับตัวเอง
    ชื่อเดิมของผมตามหลักทักษามีกาลกิณีด้วย แต่ก็ไม่ได้สนใจอะไร จนวันหนึ่งเพื่อนมายุให้เปลี่ยนชื่อ บอกว่าชื่อเก่าตามหลักเลขศาสตร์รวมเลขได้ 49 เลขนี้รวมกันอีกทีได้ 13 อัปมงคล ชีวิตเหนื่อยหนัก ไม่เคยทำอะไรง่ายๆ ซึ่งก็จริง ผมทำงานหนักมากกว่าคนอื่น งานอะไรยากๆ บริษัทเขาจะโยนมาให้ทำเสมอ แต่ผลตอบแทนคือความก้าวหน้าที่มากกว่าเขา เพื่อนบอกว่าเปลี่ยนใหม่จะได้เหนื่อยน้อยหน่อย แล้วเพื่อนก็พาตระเวณดูหมอเปลี่ยนชื่อ ทุกรายใช้หลักเลขศาสตร์กันหมด บางคนนี่ไม่รู้ตั้งตัวเป็นอาจารย์ได้ยังไง งูๆ ปลาๆ เปิดคอมพิวเตอร์ดูให้ คิดค่าเปลี่ยนชื่อตั้งพันบาท

แล้วก็ไปเจอหมอหนึ่ง เป็นผู้หญิงอยู่แถวลาดพร้าว เป็นเจ้าของบ้านหลังใหญ่โตทีเดียว เพื่อนผมเขาเป็นหลานนักการเมืองที่ใช้บริการหมอนี้เปลี่ยนชื่อ เขาเลยมาชวนผมไป วิธีการเปลี่ยนชื่อของหมอผู้หญิงคนนี้อลังการงานสร้างมาก เช็คชื่อเก่าก่อนว่าได้เลขดีไหม สรุปว่าไม่ดีต้องเปลี่ยน แล้วเขาก็หาว่าชื่อใหม่ว่าควรเป็นเลขอะไรโดยเริ่มดูจากนามสกุลได้เลข 45 เขาก็สรุปเลขมาชุดหนึ่งที่เข้ากับเลข 45 จากนั้นก็ถามถึงภรรยาชื่ออะไร ลูกชื่ออะไร เอาเลขทั้งหมดมาชนกัน สุดท้ายเหลือแค่เลข 50 กับ 51 บอกว่าสองเลขนี้ใช้ได้ แล้วเขาก็ส่งเลขไปให้อีกคนคิดชื่อให้ (หมอเขาดูแต่เลขแต่ไม่คิดชื่อให้) ชื่อที่ได้มาตามหลักเลขศาสตร์นี้บอกได้เลยว่า ..สุดๆ..
    ได้ชื่อมาไม่ชอบใจ ก็เลยคิดกับเพื่อนว่าเราเห็นแล้วว่าเขาตั้งชื่อกันยังไง แบบนี้เราตั้งกันเองก็ได้นี่ ก็คิดกันไปเรื่อย ไปได้ชื่อเพราะพริ้งเลข 55 เปิดตำราดูแล้วดีเยี่ยมเลย รวมกับนามสกุลเป็น 100 โห.. อะไรจะสมบูรณ์ปานนั้น
    สรุปว่าเปลี่ยนชื่อเป็นเลข 55

ใช้ชื่อนี้อยู่ 6 ปี ชีวิตผกผันเหลือเกิน ค้าขายขาดทุน โดนเบี้ยวโดนโกงทุกปี ปีละ 7 หลัก หกปีโดนไป 8 หลัก
    วันหนึ่ง มีเพื่อนอีกคนเล่าให้ฟังว่าเขารู้จักหมออีกคนที่ทายคนได้จากชื่อ บางคนเขาดูชื่อแล้วทักว่าเป็นโรคร้ายในท้อง ไปตรวจก็เจอ บางคนดูชื่อแล้วบอกว่าป่วยคราวนี้ไม่รอด ก็ไม่รอดจริงๆ และอีกเยอะที่เขาเล่าให้ฟัง ฟังแล้วก็สนใจ เขาก็ให้เบอร์หมอมา
    ผมโทรไปหาหมอ เป็นผู้ชาย เขากำลังขับรถอยู่ ผมบอกว่าอีกสักพักโทรไปหาใหม่ก็ได้ เขาบอกว่าไม่เป็นไร บอกมาเลยว่าชื่ออะไร ก็บอกเขาไป แต่ดูชื่อแล้วเขารู้ว่าเปลี่ยนชื่อมาแน่ๆ ก็เลยถามชื่อเก่าด้วย ก็บอกเขาไป สักพักเขาก็บอกว่าตั้งใจฟังนะ
    ชื่อแรก เป็นคนเก่ง เรียนเก่ง ทำงานเก่ง ทำงานเหนื่อยมาก แต่ได้ดี ประสบความสำเร็จ ผู้ใหญ่ไว้ใจ เดินทางมาก ไม่เคยได้หยุดอยู่กับที่ และจะมีอุบัตเหตุบ่อย เขาทายมาถูกต้องตรงเผงทุกเรื่อง แม้แต่เรื่องการเดินทางมาก ผมเดินทางไปทั่วประเทศไม่เคยหยุด อุบัติเหตุก็เคยเจอรถพลิกลงข้างทางมาแล้วหนหนึ่ง กับเกือบจะตกเขาตายอีกหนหนึ่ง ทั้งหมดนี้เพื่อนคนที่แนะนำไม่เคยรู้เลยเพราะมารู้จักกันทีหลัง
    แล้วเขาก็ทายชื่อที่สองว่า ชื่อนี้เข้าวัดบ่อย ทำบุญมาก แต่เป็นชื่อเสียเงินเสียทอง ใช้มากี่ปี (6 ปี) ทนใช้อยู่ได้ยังไง ชื่อนี้เสียเงินปีละไม่ต่ำกว่าล้าน ชื่อนี้ลูกดื้อ ครอบครัวแตกแยกหย่าร้างนะ แป่ว... ไม่มีอะไรตรงไหนที่ไม่ถูก

สุดท้ายก็เลยเปลี่ยนชื่อ ทั้งตัวผมและลูกชาย เขาให้ชื่อมาคนละ 3 ชื่อให้เลือกเอา กำชับว่าของผมให้เลือกใน 3 ชื่อที่บอกมาให้ ห้ามไปเลือกของลูกชาย และของลูกชายก็ห้ามมาเลือกของพ่อ ทั้งๆ ที่ชื่อทั้งหมดรวมแล้วได้เลข 50 เหมือนกัน ผมเดาเอาว่าเขาคงคิดละเอียดไปถึงใส้ในด้วยแน่ๆ คือดูว่าชื่อประกอบด้วยอักษรเลขอะไรบ้างทำนองนั้น
    หลังเปลี่ยนชื่อแล้วชีวิตก็ดีขึ้นๆ ตามลำดับ จนกลับเข้าสู่ภาวะเจริญก้าวหน้าตามที่หวัง

นี่แหละครับ ประสบการณ์การเปลี่ยนชื่อด้วยหลักเลขศาสตร์
    ผมถามหมอว่าทำไมหลักการเปลี่ยนชื่อมันแน่นอนอยู่แล้ว ทำไมบางคนเปลี่ยนแล้วจึงไม่ดี หมอบอกว่ามันไม่ใช่แค่หลักเลขศาสตร์เท่านั้น หลักนี้เป็นเพียงแค่ส่วนประกอบ แต่มันต้องมีวิชาอื่นมาร่วมด้วย และต้องมีครูบาอาจารย์ ไม่ใช่ครูพักลักจำแล้วไปตั้งตัวเป็นอาจารย์ตั้งชื่อให้เขา แบบนั้นใช้ไม่ได้ผล ไปทำให้เขาเดือดร้อนเปล่าๆ อย่างชื่อผมถ้าไปเลือกชื่อที่เขาคิดให้ลูกชายมาใช้กับตัวเอง มันก็ไม่ได้ผลเหมือนกัน แล้วเขาก็พูดถึงหลักทักษาด้วยว่าใช้ตั้งชื่อไม่ได้ผลหรอก เรื่องตัวกาลกิณีอะไรนั่นก็ไม่มีผลจริง อย่าไปคิดมากกับตัวอักษรกาลกิณี

สรุปแล้วก็คืองงกับวิชานี้ครับ

มีเว็บไซต์แห่งหนึ่ง เป็นผู้หญิงที่เจ้าสำนักก็เปลี่ยนชื่อมา 2-3 รอบเหมือนกัน เขาให้โทรถามได้ฟรีแลกกับการสวดมนต์ คงพอจะหาได้นะครับว่าเว็บอะไร ผมเคยโทรไปหา บอกชื่อเก่า และชื่อที่สอง เขาก็ทายมาด้วยหลักเลขศาสตร์ ฟังแล้วก็สรุปว่าไม่เห็นจะแม่นเลย พูดอะไรมาตรงแค่ 30% ไม่ได้ฟันธงแบบโช๊ะๆ อย่างคนแรกที่ตั้งชื่อให้ผม

เรื่องนี้ ผมว่าถ้ารู้จริงก็แม่นครับ ถ้ารู้ไม่จริงแม้จะใช้ศาสตร์เดียวกันก็หาความแม่นไม่ได้เลย "

6. นทีบุญ

1
    ขอบคุณมากๆเลยค่ะ อ่านดูแล้วมันซับซ้อนจริงๆเลย การตั้งชื่อที่จะให้ถูกกับดวงชะตา ทำให้หนุนดวงชะตา ส่งเสริมให้เจริญก้าวหน้า ทีนี้ก็หันมาดูตัวเองบ้างละคะ 555 คิดๆไว้เหมือนกันว่าอยากเปลี่ยน ปีหน้าคือบัตรประชาชนจะหมดอายุด้วย

ขอบคุณอีกครั้งจ้า

7. ชะมะนาด

เออ เรียกให้ตลก ยายไม่ถือน่ะ แต่ กามตัณหา ยายว่า มันฟังแล้ว ทะแม่งๆๆน่ะ หากใครได้ชื่อนี้ ยายว่า เค้าคงจะไม่ขานรับแน่ๆๆ แค่ คำว่า กามก็ไม่ไหวแล้วจ้า ใช่ไม๊จ๊ะ

8. ชะมะนาด

อือ ยายยังโสดและ เหี่ยวแล้ว คงไม่มีปัญญามีเด็กๆๆอีกน่ะ หากชาติหน้ามีบุญได้เด็ก ยายตั้งเองสิ ลูกของเรา เราก็ตั้งเองเลย รับรอง พอเรียกปุป วิ่งหน้าตั้งมาแน่ๆๆ 5555555 ชื่อไรดี อาจารย์

9. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ต้องดูตอนเกิด

10. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

2
    @ชะมะนาด สรุปตั้งเองหรือใช้ลุงตั้งเอิ่ม .... หากเป็นมุตั้งชื่อฝรั่งค่ะ ฮา ไม่ต้องกังวล สบายๆ ชีวิตดี๊ดี ฮากระจาย

@นทีบุญ ลองเปลี่ยนชื่อเป็นภาษาอังกฤษหรือจีนไหมคะ??

@ท่านอื่นๆคิดว่าการเปลี่ยนชื่อมีผลอะไรไหมคะ

11. นทีบุญ

1
    ชื่ออังกฤษหรือจีนก็น่าสนใจดีนะ โดยเฉพาะชื่อจีนชื่อเป็นมงคลมีค่อนข้างเยอะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2016
  12. พงษ์สนั่น

พงษ์สนั่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2014
    ชื่อนั้นผมเปรียบเปรย ถึงชื่อที่ฟังแล้ว เกิดกุศลกับอกุศลเฉยๆครับคุณยาย
    หากผมจะแนะนำชื่อจริงๆ ผมไม่กล้าให้ตั้งชื่อนั้นหรอก
    แต่หากจะคิดว่าชื่ออะไรดี ชื่อว่า คุณ โมทนารัตน์ ก็เพราะดี
    แต่จะไปขัดกับวัน เดือน ปี เกิด รึป่าวก็ไม่รู้นะครับ ผมดูไม่เป็น ^_^

13. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    ชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้เป็นมงคลที่สุดแล้ว

ถาม : อยากจะเปลี่ยนชื่อ หนูเกิดวันพฤหัสบดีค่ะ ?

ตอบ : แล้วทำไมจะเปลี่ยน ? เปลี่ยนเป็นอะไรเขาก็เรียกชื่อเดิม เชื่อเถอะ..แทบจะไม่มีใครที่เขาเรียกชื่อใหม่ของเราหรอก ยกเว้นแต่คนที่เพิ่งรู้จักกัน คนที่รู้จักกันมาแล้ว ถึงเปลี่ยนเป็นชื่ออะไรเขาก็เรียกชื่อเดิม จริง ๆ แล้วชื่อเสียงเรียงนามนี้มาทีหลังคน ตำราการตั้งชื่อก็มาทีหลัง ถ้ามีผลต่อคนมากถึงขนาดนั้น บรรพบุรุษของเราก็คงตายหมดแล้ว ไม่เหลือมาถึงเราหรอก อุตส่าห์สืบเผ่าสืบพันธุ์มาถึงเรา จนปัจจุบันตั้งห้าหกพันล้านคนแล้ว เพราะฉะนั้น..ชอบชื่ออะไรก็เอาชื่อนั้นเถอะ ชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้ถือว่าเป็นมงคลที่สุดแล้ว

อาตมาอยู่มาจนป่านนี้ก็เพิ่งจะเจออยู่รายเดียวที่ชื่อมีอิทธิพล เป็นเด็กผู้หญิงวัยรุ่นคนหนึ่ง อายุก็คงราว ๆ สักสิบห้าสิบหกปี เชื่อไหมว่าตัวเขาเบาจนขนาดอาตมาหิ้วแขนเดียวลอยเลย ผอมกะหร่อง..มีแต่กระดูก..!

ตอนนั้นหลวงปู่ครูบาธรรมชัยยังอยู่ หลวงปู่ครูบาธรรมชัยเป็นพระดีองค์หนึ่ง ที่หลวงพ่อวัดท่าซุงท่านบอกให้ลูก ๆ ไปหา ไปกราบ ไปไหว้ ไปทำบุญกับท่าน

หลวงปู่ธรรมชัยท่านรักษาโรค วิธีรักษาโรคท่านตรวจด้วยทิพจักขุญาณ คือ คนที่เป็นโรคที่หมอทั่ว ๆ ไปรักษาไม่ได้ มักจะไปหาหลวงปู่ หลวงปู่ท่านจะมีสายสิญจน์วางอยู่ในพาน พาดมาให้ท่านก็จะจับไว้ พอคนป่วยเข้ามาแตะสายสิญจน์ หลวงปู่จะบอกว่าป่วยด้วยโรคอะไร เป็นมากี่ปี กี่เดือน กี่วัน ต้องรักษาด้วยยาอะไร

สมัยนั้นถ้าหลวงปู่มากรุงเทพฯ ไม่ตรงกับหลวงพ่อ อาตมาก็จะไปหาหลวงปู่ เพื่อทดสอบทิพจักขุญาณของตัวเอง ไปถึงโยมเขาแตะก็กำหนดใจดู จะรู้ว่าเขาป่วยมากี่ปี แต่พอเดือนนั้นมักจะผิด พอวันนี่หลุดไปไกลลิบเลย หลวงปู่ท่านบอกรายละเอียดได้ แต่ของอาตมาละเอียดขนาดนั้นไม่ได้ มาตอนหลังหลวงพ่อวัดท่าซุงท่านบอกว่า ทิพจักขุญาณของหลวงปู่ธรรมชัยเยี่ยมที่สุดในยุคนั้น เพราะว่าท่านเกิดมาเพื่อเป็นหมอ ถ้ารู้ไม่ละเอียดย่อมรักษาโรคไม่ได้ ในเมื่อท่านเกิดมาเพื่อเป็นหมอ ทิพจักขุญาณต้องเยี่ยมที่สุด เพราะฉะนั้น..ที่อาตมาผิดแล้วผิดอีกไม่ใช่เรื่องผิดปกติ ไปลองกับใครไม่ลองไปลองระดับ ...(หัวเราะ)...สุดยอดปรมาจารย์เลย

พอเด็กคนนั้นแตะสายสิญจน์ หลวงปู่ลืมตาขึ้นมาบอกว่า อีหนู..ไม่ต้องรักษาหรอกลูก ไปเปลี่ยนชื่อก็หายเอง ท่านบอกว่าชื่อปัจจุบันนี้ ไปตรงกับบรรพบุรุษคนหนึ่งที่ตายมานานแล้ว ผีเขาหวงชื่อ..ตายมานานขนาดนั้นแล้วยังไม่ยอมเลิกหวงชื่อตัวเอง ลูกหลานตั้งชื่อมาตั้งตรงกับตัวเอง ผีเขาโกรธ..ก็เลยแกล้งจนเป็นอย่างนั้น หมอรักษาเท่าไรก็ไม่หาย หาสาเหตุไม่เจอ นั่นแหละ..ในชีวิตอาตมาที่อยู่มาจนป่านนี้ สี่สิบกว่าปีเข้าไปแล้ว เพิ่งเห็นมีคนเดียวที่ชื่อมีอิทธิพลกับตัว เพราะฉะนั้น..ของเราอะไรก็ได้ ถ้าอยากได้ชื่อเพราะ ๆ ให้ไปที่สุสานวัดดอน เดินดูทีละป้าย ๆ เดี๋ยวก็ได้ชื่อใหม่เอง..!

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนพฤศจิกายน พุทธศักราช ๒๕๔๔

���ͷ�����������������ŷ���ش���� - ��дҹʹ����Ѵ��Ң�ع

14. นทีบุญ

1
    ขอบพระคุณมากๆค่ะ สาธุๆๆค่ะ

15. มาเล่นกัน

มาเล่นกัน สมาชิกใหม่

27 ธันวาคม 2016
    ถ้าให้แนะนำนะครับ ถามตัวเองก่อนจะเปลี่ยนชื่อเพราะอะไร แล้วทำไม ไม่ต้องไปถามหาอะไรจากใครคนอื่น คนคิดเปลี่ยนแล้วพูด คนเปลี่ยนมาแล้วแล้วพูด มันไม่เหมือนกันครับ ไม่อย่างนั้นจากมีการเปลี่ยนไปทำไม จริงไหมครับ การเปลี่ยนชื่อมันเป็นโหราศาสตร์ในแขนงหนึ่งครับ ไม่ใช่ใครที่ไหนจะรูู้กันได้ง่ายๆ พ่อแม่ตั้งมาให้ก็เพราะความรักที่มีให้กับลูก ไม่ได้เอาชื่อสัตว์มาตั้งเป็นชื่อคน มีแต่เอาชื่อคนไปตั้งเป็นชื่อสัตว์

16. นทีบุญ

1
    จ้า โอเคจ้า ขอบคุณจ้า

17. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วคนที่ชื่อ แมว นก หนู ตุ่น เก้ง กวาง กระรอก ไก่ หมู หมี กระต่าย กระแต ลิง

นี่เอาชื่อสัตว์มาตั้งเป็นชื่อคนป่าว?

18. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่อมีผลไม่มาก คนโบราณเค้าเปลี่ยนตอนป่วยหนัก เอาไว้หนียมบาล (แล้วหนีได้ไหมล่ะ)

ฮวงจุ้ยก็เช่นกัน มีผลจริงๆ แต่กับคนที่ไม่มีศีลมีธรรม หรือมีน้อย

ถ้าบุคคลใดตั้งมั่นอยู่ในศีลในธรรม ความดีจะคุ้มครองช่วยเหลือเค้าเอง

19. นทีบุญ

1
    ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นที่นำมาให้อ่านนะคะ
    ใครมีอะไรเกี่ยวกับความเชื่อเรื่องนี้แชร์กันได้ค่ะ

20. นทีบุญ

1
    อืมๆอันนี้เห็นเยอะเหมือนกัน ส่วนมากจะเป็นสัตว์น่ารักๆ เช่น แมว นก ไก่ ปลา เด็กๆแถวบ้านก็ชื่อน่ารักเลย ชื่อ ปลาโลมา ปลาทู ไรงี้ บางคนก็ตั้งชื่อแบบให้มีอำนาจ เช่น เสือ ช้าง มีพี่คนที่รู้จัก ชื่อ "เสือน้อย" 555 ไม่รู้จะน่ารักหรือจะกลัวดี

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะจ้า