ช่วงวันโกนหรือวันพระมักจะนอนไม่ค่อยหลับเป็นเพราะอะไรคะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย prosper, 17 เมษายน 2015.

1. prosper

prosper เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2010
    ขอถามผู้รู้หน่อยค่ะ สังเกตตัวเองมาหลายครั้งแล้ว
    ว่าจะมีบางคืนที่เข้านอนแล้วจะตื่นมาช่วงตี1-3
    ประมาณนี้ ทั้งที่ง่วงมาก พอรู้สึกตัว
    จะได้ยินเสียงนกมาเกาะต้นไม้ร้อง
    ตอนดึกๆนั่นแหละค่ะ เราก็นอนฟัง เพราะไม่หลับ
    พร้อมกับ บทสวดที่นึกได้ก็ท่องไปในใจ ง่วงมากๆ
    เมื่อคืน ก็เหมือนกึ่งๆได้ยินเสียงจั๊กจั่นเรไร
    ร้องดัง ร้องสลับไปมา เดี๋ยวหยุด เดี๋ยวร้อง
    สติมีนะคะ เริ่มคิดว่า ครั้งก่อนที่เราไม่หลับ
    หลับๆตื่นๆก็เป็นช่วงวันพระวันโกนนี่แหละ
    จะลุกมาสวดมนต์เลยก็ง่วง
    เลยสวดมนต์ในใจจนหลับไปก็คงเกือบเช้า
    ตั้งนาฬิกาปลุกไว้ตี 5กว่าๆ แบบแทบจะไม่มีแรง
    เอื้อมมือไปปิดเสียงนาฬิกา
    อยากถามผู้รู้ค่ะ ว่าอาการแบบนี้ เกิดจากอะไร
    สังเกตตัวเองมาว่าจะเป็นช่วงนี้
    ปกติจะเป็นคนไหว้พระสวดมนต์ก่อนนอนตลอด
    และเสียงนกที่มาเกาะร้องตอนกลางคืน
    มีเหตุหรือไม่ ไม่ใช่เสียงนกฮูกนะคะ
    เสียงร้องน่าฟังทีเดียวถ้าเป็นกลางวัน
    แต่มาร้องกลางคืนนี่สิ ทั้งตุ๊กแกก็ร้องกระแทกเสียง
    ยังกะโกรธแค้นตลอด เฮ้อ..!!ทำให้เราอดคิดไม่ได้
    ว่ามีอะไรหรือเปล่า ใครมีสัมผัสตอบเราที
    เราสวดมนต์แผ่เมตตาตลอดนะ แต่เราจะมีอาการแบบนี้ ช่วงวันโกน วันพระนี่แหละค่ะ
    ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    วันปล่อยผี ไปรับส่วนบุญ กุศลครับ

สวดมนต์ ทำสมาธิ ละก็ อุทิศบุญกุศล ทุกครั้งเดียวก็นอนหลับสบาย

ใครมาทัก ก็อุทิศบุญ กุศลให้เจ้าของเสียงไปครับ

3. prosper

ขอบคุณค่ะ แอบคิดไปต่างๆนาๆค่ะ
    ว่าจะมีอะไรมากไปกว่าการมาขอส่วนบุญหรือไม่
    อย่างที่เล่าแหละค่ะ คือนอนภาวนาไปจนหลับไปเอง
    แต่ที่สงสัยคือชอบมาเป็นช่วงวันสำคัญค่ะ
    เลยมาโพสต์ถาม เผื่อได้คำชี้แนะดีๆ
    ขอบคุณมากๆนะคะ บุญรักษาค่ะ

4. Piagk3

Piagk3 เป็นที่รู้จักกันดี

อาจจะนอน เร็วไปแล้วหลับเต็มที่พอตื่นมาก็เลยนอนหลับต่อไม่ได้ ( เหมือนผู้สุงอายุ) ก่อนนอน นั่งสมาธิให้จิตสงบสักครึ่งชั่วโมงดู เคยทำดูแล้วดี และทำให้ไม่ฝันด้วย

5. prosper

ขอบคุณค่ะ ที่สงสัยคือ ไม่ได้นอนเร็ว
    หรือว่านอนเต็มอิ่มแล้วตื่นนะคะ เป็นแบบ
    หลับๆตื่นๆง่วงอยากจะหลับ แต่หลับไม่ได้
    และเป็นแบบนี้ช่วงวันพระ วันโกน อย่างที่เล่าแหละค่ะ
    และสิ่งที่ต้องมารับรู้คือเสียงนกที่มาร้อง
    ช่วงที่เรามีอาการแบบนี้ตลอด
    ตามด้วยเสียงตุ๊กแก
    ที่เหมือนคนแก่ๆกระแอมเสียงสองสามครั้งเหมือน
    เสียงดุๆก่อนที่จะร้องประสานกับเสียงนก
    ทำเอาเราคิดว่า ทำไมต้องเป็นช่วงที่เรา นอนไม่หลับ
    ยิ่งเสียงนกนี่ แอบหลอน จริงๆนะคะ

เจอแบบนี้ ไม่อยากคิดว่าบังเอิญ
    แต่ก็ไม่ได้ปักใจเชื่อว่าจะมีอะไร
    จุดสงสัยคือ ส่วนมากจะเจอตอนวันสำคัญค่ะ
    เลยมาถามผู้รู้ สงสัยสวดมนต์ ภาวนายังไม่ถึง
    อาจต้องทำมากกว่าที่เคย

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำดีๆ บุญรักษานะคะ

6. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    แผ่เมตตาแล้วอุทิศส่วนกุศลด้วย

7. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการณ์ช่างใกล้เคียงกัน ทำมาทุกอย่าง ลองสวดยันทุน สวดคาถาโพธิบาท บางทีเขาก็มาเตือนกันจริงๆ เคยคิดเหมือนกันว่ามีผู้ไม่ประสงค์ดีกับเราหรือเปล่า ตอนหลังสวดมนต์เสร็จหยอดกระปุกออมสิน ทำสมาธิแล้วค่อยแผ่เมตตากรวดน้ำ

8. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    เคย มันรู้สึกร้อนรุ่มมาก ยิ่งวันพระ กับ วันเพ็ญนะ สุดยอด

9. prosper

ขอบคุณค่ะ สวดมนต์ทุกครั้งก็แผ่เมตตา
    แล้วอุทิศส่วนกุศลทุกครั้งค่ะ
    ขอบคุณนะคะ มีความสุข บุญรักษานะคะ

10. prosper

ใช่ค่ะ แอบคิดเหมือนกัน นอนสวดมนต์
    ภาวนา อาราธนาพระทุกองค์ที่นึกได้
    แล้วก็อุทิศบุญให้ว่าถ้า มาไม่ดีก็อย่าจองเวร
    อย่าเบียดเบียนกันเลยนะ ประมาณนี้
    ไม่มองแง่ร้ายแต่ก็อดคิดไม่ได้ แต่ก็ไม่อะไร
    สวดมนต์แผ่เมตตาอย่างที่ทุกคนแนะนำก็ดีที่สุด
    ขอบคุณนะคะ มีความสุข บุญรักษานะคะ

11. prosper

ขอบคุณนะคะ เรานึกว่า จะมีแค่เรา
    วันนี้ ลองสวดแบบยาว มหาเมตตาใหญ่
    สวดแผ่เมตตานี้ สวดทีไรก็สุขใจดี
    หวังว่าคืนนี้ คงหลับเป็นสุข
    ขอบคุณนะคะ มีความสุข บุญรักษาค่ะ

12. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    รักษาศีลให้ครบครับ รับรองว่าอะไรก็ทำร้ายท่านไม่ได้ ศีลมีกลิ่นหอมที่สามารถหอมลอยทวนลมได้และยังหอมทวนลมไปไกลยัง3โลกธาติ เทวดาจะมาอยู่ไกล้ๆด้วยกลิ่นหอมของศีล. สิ่งชั่วร้ายใดๆไม่กล้าเข้าไกล้ด้วยบารมีแห่งศีลที่เป็นดังเกราะแก้ว ปกปักคุ้มครองรักษาท่าน รับรองหล้บสบาย ระวังอย่างเดียวเท่านั้นอย่าลืมตื่นละ555. เรื่องนี้รับรองโดยผมและการันตีโดยองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ เหตุเพราะเป็นพุทธวจนะแห่งองค์สมเด็จท่าน. สาธุ

13. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    [​IMG]. .
    สาธุธรรมค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2016
  14. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    นอนไม่หลับนอนยาก ให้บริกรรมในใจตอนนอน นะโม กวนซีอิม ผ่อสัก จะสบายขึ้น จากที่รู้สึกตึงเครียดจะผ่อนคลายลงและหลับได้ อีกวิธีหนึ่งให้คลายความคิดจินตนาการว่าปล่อยความคิดให้ไหลออกทางลมหายใจ หรือพุ่งออกทางศรีษะ ให้ไหลเหมือนน้ำต่อเนื่องไปเรื่อยๆ สมองจะเบาลง และผ่อนคลายขึ้น หลับง่ายขึ้น

15. prosper

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ใช่ค่ะ ทางแห่งสุข สงบที่แท้จริง
    คือทางแห่งศีล ทางแห่งธรรม เราไม่ใช่คนดีอะไรมากมาย เคยทำผิดมาหลากหลาย โตขึ้นมาด้วยวุฒิภาวะ แยกแยะผิดถูกได้ ค้นพบว่าศีลนี่แหละ คือทางแห่งสุขที่แท้จริง แม้จะไม่ได้ปฏิบัติมากมายเหมือนคนอื่นๆเขา แต่ก็สุขใจ ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำดีๆ
    เมื่อคืนหลับสบายมากๆ ขอให้มีความสุข บุญรักษา ธรรมคุ้มครองค่ะ

16. prosper

ขอบคุณค่ะ สุขทั้งทางโลก ทางธรรม บุญรักษานะคะ

17. prosper

ขอบคุณค่ะ จะลองนำไปปฏิบัติดูค่ะ
    ปกติก็เคยสวดสรรเสริญพระแม่เหมือนกันนะคะ
    แต่ก็ไม่ได้ทุกครั้งไป ขึ้นอยู่กับเวลา
    ต่อไปต้องพยายามสวดร่วม ขอบคุณค่ะ
    ขอให้มีความสุข บุญรักษาตลอดไปนะคะ

18. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ตอนที่ตื่นขึ้นมาน่ะ

19. teww

teww เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงวันโกน วันพระ ..หมอเขมร หมอพระ(พวกนุ่งห่มจีวร) ปล่อยของ
    วันอังคาร วันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ หมอแขกปล่อยของ

ของมันเรียกให้ตื่นแบบนี้ แสดงว่า คนส่งของรู้จักชื่อนามสกุลตุณ
    บางทีบ้านคนส่งของอาจอยู่ละแวกบ้านคุณนั่นแหละ

คนสมัยนี้ทั้งชายหญิงมันบ้าชอบเรียนเล่นของ
    มันไม่ปล่อยของก็ไม่ได้เพราะของจะเข้าตัวมัน

เจอแบบนี้ให้กลั้นใจแล้วเอาชันครอบหัวเรา
    แล้วเอามีดโกน โกนไปบนขันที่ครอบหัวเราอยู่
    ทั้งผีทั้งปอบทั้งของในตัวจะรีบเผ่นหนีไม่ทัน
    และถ้าคนเล่นของที่ส่วนมากมันจะเป็นปอบด้วยเพราะอาคมมันเข้าตัวมัน
    ผมมันก็จะหงอกหรือร่วงโดยฉับพลันทันที
    ตอนเช้าก็ให้สังเกตุว่ามีใครในละแวกบ้านผมหงอกหรือผมร่วงกลางกระบาลบ้าง
    ถ้ามี ก็มันนั้นล่ะที่แอบเล่นงานอยู่

20. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,003
    ..ปก่ติ ช่วงวันโกนวันพระนั้น

ที่ท่านกำหนดให้เป็นวันโกน วันพระ ให้ถือศีล ทำวัตร สวดมนต์ เข้าหาพระปฏิบัติดี ภาวนา ฯลฯ ก็เพราะ เป็นผลมาจากกระแสแม่เหล็กโลก กระแสแรงดึงดูดจากดวงดาวข้างเคียง เช่นดวงจันทร์ ฯ เป็นต้น ที่หมุนเวียนโคจรกันและกัน และอยู่ในระบบใกล้เคียงกัน มีผลต่อสภาวะน้ำและปฏิกิริยาเคมี ชีวภาพในร่างกาย และส่งผลต่อนามธรรมของใจไปด้วย

...ถ้าใจได้รับผลจากกาย แล้วไม่สงบ ระส่ำระสาย ก็ตกเป็นทาสอารมณ์ต่างๆทั้งของตนและจากคนอื่นได้ง่าย

...พระท่านจึงสอน จึงทำอุบายให้สำรวมสติสัมปชัญญะไว้ในกายในใจ แล้วอะไรจะมีผลต่อเราน้อยลง

-------------------------

นี่เป้นเหตุผลง่ายๆ ในรูปแบบพลังงานธรรมชาติต่อรูปนามกายใจ
    แต่เหตุผลละเอียดกว่านี้ยังมี ยังไม่จำเป็นต้องทราบ
    ทำแค่นี้ให้ได้ ชีวิตจะเป็นสุขขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 เมษายน 2015