ช่วงเวลากรรมให้ผลกรรมส่งผล ท้อกันมั่งรึเปล่าครับ และผ่านช่วงนั้นมายังไงครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย สุโขสุขี, 15 มีนาคม 2013.

1. ฅนคอน2517

ฅนคอน2517 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เจอมาหนัก 3-4 ปีแล้ว

2. ปลาแมว

ปลาแมว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    เรื่องของผม คงไม่หนักเท่าหลาย ๆ ท่านในนี้ แต่ก็ถือว่าแชร์ประการณ์กันนะครับ

ผมเกิดมาพร้อมชีวิตที่เรียกได้ว่าไม่สบายนัก แต่ก็ไม่ถึงขนาดอดมื้อกินมื้อหรืออยู่สลัม ชีวิตจัดอยู่ในระดับปานกลางค่อนล่าง แม่ผมเป็นข้าราชการชั้นผู้น้อยที่เลี้ยงผมมาคนเดียวหลังพ่อผมจากไป ตอนเด็ก ๆ เรียกได้ว่าถึงไม่เคยอด แต่ก็ไม่เคยได้ของที่อยากได้เลย เพราะเงินไม่มี คือมันไม่มีจริง ๆ เพราะเงินค่าขนมในแต่ละวัน ใช้ให้อยู่รอดได้ไปวัน ๆ ก็เก่งมากแล้ว (กินแบบพอดีมาก มากจริง ๆ) ไม่ต้องพูดถึงเงินเก็บของผม และไม่ต้องพูดถึงเงินเก็บของแม่ผมเช่นกันครับ มันไม่มี

ต้องชมว่าแม่ของผมนั่นขยันและอดทนมาก การเป็นผู้หญิงตัวคนเดียวที่ต้องเลี้ยงดูลูกหนึ่งคนนั้น เงินเดือนข้าราชการมันไม่เพียงพอ แม่ผมจึงทำงานพิเศษอื่น ๆ หาของมาขาย ทำหลายอย่างมาก จนสุดท้ายในช่วงชีวิตนึง เราก็เริ่มสบายขึ้น จากห้องเช่า เราก็เริ่มมีบ้านเป็นของตัวเอง เริ่มมีรถ และจากถึงขีดสุด ก็กลับมาแบบเกือบจะจนอีกรอบ เพราะจากมีเงินเก็บเป็นล้าน ต้องกลายเป็นหนี้แทน (ด้วยสาเหตุหลายประการ)

พอผมโตมา เรียนจบ ผมก็อยากรวย เป็นความฝังใจว่ากูต้องรวย เลยเอาเงินเก็บก้อนสุดท้ายของแม่มาทำกิจการตัวนึง แต่สุดท้ายก็เจ๊ง ใจร้อนเกินไป ไม่เคยเป็นลูกน้องแต่เสือกอยากเป็นเจ้านายตัวเอง ต่อมาก็ต้องหางานทำเพราะไม่มีเงิน ตอนทำงานก็เหมือนจะดีแต่กลับได้เจอเพื่อนที่ทำงานรอบตัวที่ใจคด เป็นพวกที่พร้อมจะฉีกเราเป็นชิ้น ๆ ลับหลังเพราะเราทำงานได้โดดเด่นกว่า เกินหน้าเกินตาอาวุโสทั้งหลาย จึงต้องย้ายที่ทำงาน แต่น่าแปลกที่การย้ายทุกครั้งหลังจากนั้น กลับได้งานที่ดีกว่าเดิมมากเรื่อย ๆ

สุดท้ายตอนนี้ก็ออกมาทำกิจการเล็ก ๆ ของตัวเอง รายได้ก็พอมีพอกินกว่าเดิมมาก ซื้อของได้หลายอย่างที่ไม่เคยซื้อได้ พาแม่กินข้าวดี ๆ ได้บ่อย ๆ ซื้อรถดี ๆ ให้แม่ขับได้

แต่โลกธรรม 8 เป็นธรรมชาติ ตอนนี้ธุรกิจผมมีปัญหา และผมก็หาทางแก้มา 4 ปีแล้ว แต่ยังแก้ได้ไม่ขาด เป็นลักษณะประคองตัวให้อยู่รอดไปมากกว่า

เคยมีหมอดูชื่อดังมากท่านนึง เป็นหมอดูเก็บตัวแต่เขียนคอลัมน์ดูดวงลงในหนังสือพิมพ์ดังฉบับนึงเป็นครั้งคราว ผมได้มีโอกาสดูกับท่านเพราะเพื่อนแนะนำ หมอดูท่านนี้บอกมาเรื่องนึงซึ่งตรงกับสิ่งที่ผมเป็น นั่นคือ ดวงผมนั้นเหมือนท้องช้าง จะไม่ลำบากยากจน จะตกต่ำไม่มาก ไม่นานมาก แล้วก็จะขึ้นอีก แล้วก็จะต่ำอีก สลับกันไป (แต่ที่ต่ำลงในรอบหลัง จะไม่ต่ำกว่าที่สูงสุดในรอบแรก) ชีวิตอยู่บนเส้นตรงกลางที่เป็นรูปเหมือนท้องช้าง ที่สำคัญคือ ดวงผมนั้นจะไม่มีโอกาสรวยสุด ๆ หรือจนสุด ๆ เป็นดวงที่แปลกประหลาดมาก ไม่รวยแต่จะไม่ลำบากเพราะเหมือนมีพระคอยบิณฑบาตตัดเคราะห์ให้อยู่ตลอด

ที่ผมว่ามันตรงเพราะว่า ช่วงที่ผมลำบากเข้าตาจนจริง ๆ นั้น จะมีเหตุให้รอด "ทุกครั้ง" แต่ช่วงที่กำลังจะขึ้นแบบดิ่ง ๆ พุ่ง ๆ เลย จะมีเหตุให้ "ร่วง" ลงมาทุกครั้งเช่นกัน

ตอนนี้ผมกำลังฝืนดวงอยู่ แต่ไม่รู้จะฝืนได้มั้ยเหมือนกันครับ 55

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2013
  3. rungsun2503

rungsun2503 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ผมก็เจอปัญหาหนักเหมือนกัน ทุกวันนี้มีแต่หนี้สินเต็มไปหมดเป็นมาปีกว่าแล้ว ก่อนหน้านี้เคยทำงานอยู่
    ในตำแหน่งผู้บริหารระดับกลาง มีบริวาร มีคนนับหน้าถือตา แต่พอชะตาตกบริวารก็ลดน้อยลงไปเรื่อยๆ
    คนที่เคยนับถือเราก็กลับนินทา พยายามแก้ปัญหาครั้งแล้วครั้งเล่าก็มักพบทางตันเสมอ แต่ก็ยังแก้ได้บ้าง
    มากครั้งที่ท้อใจจนน้ำตาซึม คิดแต่ว่าเป็นกรรมที่เคยทำไว้กับคนอื่น ( ตามหน้าที่ ) ก็ต้องชดใช้กันไป
    เมื่อมีปัญหามากก็พยายามหาเครื่องช่วยมาก ทั้งเครื่องรางของขลัง ทั้งคาถาเงินล้าน โดยเฉพาะการสวดมนต์ภาวนา และการแผ่เมตตา ช่วยได้มาก แบบว่าบางครั้งคิดว่าแก้ปัญหาไม่ได้แล้ว หมดหนทางแล้ว
    กลับรอดมาได้เฉยเลย แต่ก็แค่รอดเป็นวันๆไปนะ จนหลายครั้งก็คิดนะว่าเทพเทวดา ครูอาจารย์ยังคอยช่วย
    อยู่นะ จึงยังมีกำลังใจสวดภาวนาอยู่ ตอนนี้ยังคิดเลยว่าการสวดมนต์นั่งสมาธิของผมมีความก้าวหน้าขึ้นบ้าง
    คิดแล้วก็รู้สึกดีขึ้นมานิดหนึ่ง เหมือนกับว่าเมื่อเสียไปอย่าง ( หลายอย่าง ) ก็ได้มาอย่าง ( สมาธิ )
    ได้แค่นี้ก็ยังดี เหมือนเราได้เครื่องมือที่ใช้ต่อสู้กับปัญหาได้ดีขึ้น ความหวังที่เราจะแก้ปัญหาได้จบก็ควรจะมี
    มากขึ้นด้วยครับ
    ขอให้ทุกๆท่านสู้ๆนะครับ สวดมนต์ภาวนา และแผ่เมตตามากๆนะครับ ที่สำคัญพยามยามมองปัญหา
    ตามสภาพความเป็นจริงของโลกนะครับ ให้มองเหมือนผู้ดู เหมือนตอนเราดูคนเล่นหมากรุกนะครับ
    จะมองเห็นปัญหาและทางแก้ได้ดีกว่านะครับ
    สุดท้ายนี้ขอให้ทุกๆท่านโชคดีมีชัยนะครับ

4. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ก็อยากจะอวยพรขอให้คุณปลาแมวฝืนดวงได้ แต่ ไม่คิดว่าจะได้นะคะ 555 เพราะเคยเหมือนกัน สุดท้ายเลยได้เข้ามาเฮฮาแบบมีสาระที่ web แหละค่ะ
    ถึงตอนนี้คงต้องขอกล่าวว่า ถ้าดิฉันไม่มีความทุกข์ในวันนั้น..คงไม่ได้พบเพื่อนๆธรรมที่ดีอย่างในวันนี้ เราอาจสูญเสียอะไรหลายๆอย่างไปในชีวิต แต่สิ่งเดียวที่มีค่าและได้มาในวันนี้คือเพื่อนในสายธรรมเนี่ยแหละค่ะ สาธุ...ค่ะ ^^

5. สหพัฒน์

สหพัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

สู้ต่อไปน่ะครับ กว่าจะถึงยอดเขาที่เราปรารถนาก็ต้องเพียรพยายามกันหน่อยล่ะ ชีวิตผมก็ไม่ได้ดีกว่าคุณสักเท่าไร อาจจะด้อยกว่าคุณด้วยซ้ำ แต่ผมก็ไม่ถอย ไม่ยอมแพ้ รอสักวันที่เป็นของเรา แต่ผมก็มีเป้าหมายที่สุดในชีวิต ถึงเวลานั้นก็คงไม่เพียงแต่จะช่วยเหลือตัวเองได้แต่จะได้ช่วยเหลือเกื้อกูลอีกหลายๆชีวิต เราจงภูมิใจที่ได้เกิดมาเป็นมนุษย์ แม้จะไม่ได้ร่ำรวยมีหน้ามีตาในสังคม ยามท้อเราก็มองคนที่ด้อยกว่าเรา คนที่ไม่มีโอกาสเท่าเรา ที่เขาสู้ชีวิตไม่ยอมแพ้ และยังมีอีกหลายดวงจิตที่อิจฉาเราที่เราได้เกิดมาเป็นมนุษย์มีโอกาสได้ทำความดีต่างๆ และก็มองคนที่สูงกว่าเราที่เขาประสบผลสำเร็จเพราะอะไร ไม่มีใครได้อะไรมา่ง่ายๆหรอกครับ ขยัน+ประหยัด+ซื่อสัตย์+อดทน แต่เมื่อใดที่ท่านประสบผลสำเร็จก็อย่าลืมช่วยเหลือจุนเจือคนที่ด้อยกว่าเราน่ะครับ ช่วยเหลือคนพิการ คนตกงาน อย่างน้อยก็ให้เขามีงาน มีอาชีพสามารถเลี้ยงตัวเองได้ เพื่อเป็นการสร้างบารมีต่อๆไป รวยเงินทองก็ขอให้รวยความดีด้วยน่ะครับ สู้ๆน่ะครับ..

***อุปสรรคไม่มี บารมีไม่เกิด

ขอให้ทุกท่านจงเจริญในธรรม...

6. krasin

krasin เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    สำหรับผม เวลาทำบุญจะบอกเลยขอผลบุญนี้ส่งผลให้ข้าพเจ้าค้าขายประสบผลสำเร็จในชาตินี้ด้วย เพราะบางทีเราทำบุญแล้วบางคนก็ลืมอธิฐาน ผลบุญเลยอาจส่งผลช้าบ้าง

7. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    ท่านทั้งหลาย เราจะแนะวิธี ทำบุญ ล้างซวยให้ตัวเอง ให้ตัวเองเชียวนะ
    เหตุจากกรรม หรือ หากินไม่ขึ้น หรือ ไปเหยียบตาปลาใครให้เขาเจ็บแค้นโดยไม่รู้ตัว เหมือนเรา......ม้าง
    อันดับแรกไปวัดท่าซุง
    ไปถือศิล นอนวัด ปฎิบัติ แล้วแต่สะดวก ช่วงเวลา แล้วแต่
    ไปทำสังฆทาน ก็แล้วแต่ศรัทธา นะ วางจิตให้ดีๆ
    อันนี้เลยหัวใจหลัก
    http://palungjit.org/threads/วิธีแก้-วิชาและอาถรรพ์-โดย-หลวงพ่อฤาษี-วัดท่าซุง.178996/

ไปทำซะ ยิ่ง จขกท หรือ ผู้ที่กะลังทุกข์ แบบ เข้าด้ายเข้าเข็ม
    สมควรทำอย่างยิ่ง และ ก็ทำให้เป็นนิสัยไปเลย
    เชื่อหัวไอ้เรืองดิ ไปแล้ว ก็ไปดูของดีพ่อทิ้งไว้เยอะในเรื่องค้าขาย
    โมทนาสาธุกับทุกท่านคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2013
  8. ผงธุลี

ผงธุลี เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างไรก็ตามเราก็ยังหาสุข..ได้จากทุกข์ของเราได้เหมือนกันนะคะ

เป็นประโยคที่ผมว่าเพราะที่สุดครับ

9. สุโขสุขี

สุโขสุขี เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    ขออนุโมทนา สาธุ และขอขอบคุณทุก คห. นะ ครับ
    ทำให้ผมและใครอีกหลายๆคนได้รู้ว่า ใครๆต่างก็มีปัญหากันทั้งนั้น จะมากจะน้อย ก็ต้องมีกันทุกคน สักวันเราก็ต้องเจอและก็ต้องผ่านมันไป.....สู้ๆๆ ครับ(บอกตัวเองและทุกๆคน) ^ ^

10. สุโขสุขี

สุโขสุขี เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007

ผมเห็นด้วยเช่นกัน ครับ :cool:

11. sitmatrix

sitmatrix เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2007
    การเงินติดขัด การงาน ไม่ราบรื่น มีอุปสรรค ก็ ด้วยกรรม บางคนเคยมีส่วนในการทำแท้ง เคย แนะนำ จัดหา นำพา ออกเงิน ให้คนได้ทำแท้ง หรือ ตัวเองทำแท้ง หรือ บังคับให้แฟนทำแท้ง หรือ กินสัตว์ ฆ่าสัตว์ บางประเภท ที่ ไม่ควรกิน เช่น กบ เขียด งู สุนัข หรือเคยฆ่าสัตว์ เช่น ตกปลา ตีงู ตีสุนัข ขับรถชน ทับ สัตว์ ตาย เวลา กรรมมาส่งผล ก็ทำให้ สะดุด ติดขัด ใน หลายๆ เรื่อง หลายๆ ด้าน การทำบุญ ที่จะเกื้อหนุน ได้ ตามที่ท่านอาจารย์สมศักดิ์ เทพสมบุญ แนะนำ ในรายการพลังชีวิต ผมก็จะขอนำมา เล่าไว้ ให้ ทำ ดังนี้

ถ้าเคยทำแท้ง แนะนำ จัดหา ออกเงิน
    1.ทำสังฆทาน 3 ชุด ติดต่อ กัน ไม่ต้องวันเดียวกัน
    2.ปล่อยปลาหมอ 8 ตัว
    3.จุดประทัดหน้าบ้าน 100 นัด เงินทองจะเข้าบ้าน
    4.ปัจจัยไม่ค่อยมี ก็ไป ช่วยงานที่วัด เช่น ล้างห้องน้ำพระ นำแปรง ผงซักฟอก ไปเอง
    5.บูชา พระแม่กวนอิม โดยเฉพาะ บางอุ้มบุตร เพื่อเป็นการขอขมากรรม

ครอบครัวไม่ค่อยเป็นสุข ทะเลาะเบาะแว้ง มีปัญหาตลอด
    ให้ ซื้อผ้าเหลือง ยาว 2 เมตร ไปห่มพระประธานในวัด หรือ ต้นไม้ใหญ่ เขียนชื่อ คนในบ้าน ที่ผ้า ด้วย

กิจการงานติดขัด ค้าขายไม่ดี ขาดทุน กำไร หดหาย
    1.ทำบุญ ค่าน้ำ ค่าไฟ วัด
    2.ปล่อยปลา เท่าอายุ เลือก เป็นปลาไหล ปล่อยน้ำ นิ่งๆ ห้ามปล่อยลงแม่น้ำ มันจะตาย
    3.จุดประทัดหน้าบ้าน 100 นัด เงินทองจะเข้าบ้าน
    4.ซื้อทองคำเปลว ต้องทองแท้ ไป ปิด ที่ ศาลหลักเมือง อยู่จังหวัด อะไร ก็ไปปิด ที่หลักเมือง จังหวัดนั้น เวลาอธิฐาน ก็ขอให้ มี หลักเงิน หลักทอง หลักชัย ในชีวิต รากฐาน มั่นคง ตั้งตัวได้

ดวงตก ปีชง มีเคราะห์
    1.ทำบุญโลงศพ 132 บาท
    2.ปล่อยปลา 8 ตัว
    3.จุดประทัด หน้าบ้าน 100 นัด เงินทองจะเข้าบ้าน
    4.ควรไป ช่วย ล้างห้องน้ำ ที่วัด บ่อยๆ เดือนละ 4 ครั้ง

ควรทำบุญ และ ให้ทาน ควบคู่กัน ทำบุญ กับ วัด กับ พระ ใส่บาตร ก็ ใส่เป็นข้าวมันไก่ น้ำ 1 ขวด เงินใส่ซอง 100 บาท ให้ทาน ก็ ให้กับ ขอทาน เด็กกำพร้า คนที่ลำบาก ช่วยญาติ พี่ น้อง เจอขอทาน ไม่ต้องสนใจ ว่าจริง หรือ ปลอม 10 20 50 บาท ทำไปเลย เวลาบุญมาส่ง ก็จะถูกหวย เองไม่ต้องไป ขอ เจ้าพ่อ เจ้าแม่ ให้ วุ่นวาย ท่าน ซื้อเลข ไปโดยไม่ตั้งใจ มันก็จะถูก ของมัน เอง

วัตถุมงคล ที่ช่วยเสริม ดวงชะตา การงาน การเงิน ไม่ให้ ติดขัด ผ่าน อุปสรรค ไปได้
    1. ท้าวเวสสุวรรณ หน้ายักษ์ จะเด่น เก็บทรัพย์ สำหรับคนที่เก็บเงินไม่ได้ วัดไหน ก็ได้ ถ้า ศรัทธา ดีหมด หน้าเทพ จะเด่น รับทรัพย์ คือ องค์ไฉ่ซิงเอี้ย หรือ พระเศรษฐี ซัมภาลา นั่นเอง ของทุกที่ ดีหมด ถ้า ศรัทธา จะเสริม ตบะ เดช อำนาจ บารมี เงิน ทอง คล่องตัว ถ้า มี ที่บ้าน ก็ นำมา ขึ้นคอ บูชา ดู จะรู้ เอง ว่า ดีอย่างไร

2. พระอวโลกิเตศวร มหาโพธิสัตว์ หรือ ปาง พระมหาโพธิสัตว์กวนอิม
    พระแม่แห่งความเมตตา สำหรับ คนที่เคยทำแท้ง หรือเกี่ยวข้อง ควรบูชา ท่านจะช่วยให้ กรรมเบาลง แต่ ต้องสำนึกผิด สำนึกบาป ด้วย และ ห้ามกินเนื้อวัว

3. เจ้าเงาะ พ่อเงาะนำโชค
    เด่นเรื่อง ค้าขาย มากๆ เพราะ มีวิชาจินดามณี เรียกเนื้อ เรียกปลา ค้าขาย จะดีขึ้น จากที่เงียบเหงา ไม่มีคน ท่านจะชอบทุเรียน น้ำแดง มากๆ วันพระ ควรไหว้ 2 อย่าง นี้ ถ้าบน
    ขอเรื่องการค้า ให้บนด้วย ครีมทาผม ผ้าแดง ท่านชอบสีแดง น้ำแดง หรือ ทุเรียน เป็นต้น ถ้า ขอเรื่องใหญ่ๆ ขอหลักล้าน ก็ต้องให้ สม ด้วย เช่น น้ำแดง 100 ขวด สร้อยทอง
    เป็นต้น

4. พระอุปคต หรือ พระบัวเข็ม
    พระเถรอุปคุต ผู้ปราบพญามาร จำพรรษา กลางสะดือ ทะเล มีฤทธิ์ มาก ผู้ที่บูชา จะสำเร็จในด้าน การทำกิจการงาน ค้าขาย และ ชนะอุปสรรค ทั้งปวง มี ด้วยกัน 2 พิมพ์
    คือ พิมพ์ พระอุปคต นั่งจกบาตร และ พิมพ์พระบัวเข็ม บนศีรษะ จะมี ใบบัว คลุมอยู่ และ มี ปุ่มที่ ด้านข้าง ลำตัว 9 ปุ่ม คือ เข็ม จึงเรียกว่า พระบัวเข็ม นิยมบูชา กัน ในประเทศพม่า เป็นอย่างมาก เพราะ ศักดิ์สิทธิ์ มาก การบูชา ควรวางท่าน ใน พาน และ รอง อยู่ในน้ำ โรยด้วยดอก มะลิ จำลอง ว่า ท่านอยู่ กลางสะดือทะเล

5.เสด็จพ่อ พระปิยมหาราช หรือ เสด็จเตี่ยกรมหลวงชุมพร เขตอุดมศักดิ์
    สำหรับคนค้าขาย จะนิยมไปไหว้ ท่าน ที่ ลานพระบรมรูป แต่ ถ้าอยู่ ต่างจังหวัด ก็ไหว้ที่ ศาลากลาง จังหวัด ก็จะมี พระบรมรูปท่าน อยู่ ผู้ที่บูชา องค์ท่าน ก็จะประสพผล ทางด้าน ความสำเร็จ และ มี เมตตา มหานิยม อีกด้วย

6.ปู่ฤาษีพัดโบก
    เป็นปู่ฤาษี ที่ มือ ข้างหนึ่ง ถือพัด อยู่ในมือ สำหรับผู้ที่ได้บูชา องค์ปู่ฤาษี พัดโบก ก็จะ
    ผ่านพ้นอุปสรรคไปได้ ปู่ฤาษีจะพัด สิ่งไม่ดี ออกไป พัดแต่สิ่งดีๆ เข้ามา

7.ปู่ฤาษีสัตตบงกช
    เป็นปู่ฤาษี ให้ลาภ มือข้างหนึ่งแบ ยืนออกมา หน้าตายิ้มแย้ม สำหรับผู้ที่บูชา องค์ปู่ฤาษี ก็จะ มีคนเมตตา ให้ความช่วยเหลือ ดีมาก เหมาะกับ การงานทุกประเภท และ เน้นพิเศษ สำหรับ คนที่ชอบเสี่ยงโชค เล่นหวย ท่านจะ ให้ ทางนี้ เป็นพิเศษ แต่ ก็ ควรเล่นแต่ พอดี ไม่โลภ เพราะ มันเป็น ของร้อน ได้เยอะ ก็จะมีเรื่องเข้ามาเยอะ ควรทำบุญบ่อยๆ ถ้าหวังจะรวย ด้วยการเล่นหวย ถึงเวลา ปู่จะช่วย ให้ ซื้อเลข ที่ ออก เอง

ที่ แนะนำ นี่ ไม่ได้ จะขายพระ แต่ จากประสพการณ์ ที่ได้บูชา ด้วย ผมก็จำ ที่ท่านอาจารย์ แนะนำ ก็ นำมาบอกกล่าวกัน วัตถุมงคล อยู่ที่เราศรัทธา ถ้าเราเชื่อมาก ก็ เห็นผลมาก ถ้าเชื่อน้อย ก็เห็นผล น้อย หรือ ไม่เกิดอะไร ขึ้นเลย ทุกสิ่งตั้งอยู่บนหลัก คุณธรรม คือ ต้องกตัญญู ต่อ พ่อ แม่ ต้อง ดูแลพ่อ แม่ให้ ดีก่อน ก่อนไป ไหว้พระ นอกบ้าน ให้เงิน พ่อ แม่ ใช้ ถ้าใครไม่กตัญญู กับ พ่อ แม่ ให้ ทำบุญ ให้ แขวนพระ กี่ องค์ ก็ เจ้ง หมด เพราะ การทำบุญ กับ พ่อ แม่ มี บุญมาก มีในพระไตรปิฏก

12. sitmatrix

“ต้องค้นหาในความเกิดให้บังเกิดขึ้นมาจากความแตกดับ ค้นหาในความชนะให้เกิดขึ้นในความพ่ายแพ้ ค้นหาความสุขให้เกิดขึ้นมาจากความทุกข์ ค้นหาความสบายให้เกิดขึ้นมาจากความลำบาก เพียงเท่านี้ก็สามารถสำเร็จในคุณธรรมทั้งหมด ไม่กังวลในการเกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นหนทางก้าวเข้าถึงความจริง”

คำสอนของ พระอวโลกิเตศวร มหาโพธิสัตว์ พระแม่กวนอิม
    มองเห็นไตรลักษณ์ มี เกิด แก่ เจ็บ ตาย เลี่ยงไม่ได้ ต้องเจอ ทุกคน
    มันเป็นโลกธรรม 8 มีได้ ก็ เสื่อมได้ มีทุกข์ ก็ ต้องมีสุข คู่กัน มีเกิด ก็ต้องมีตาย เป็นธรรมดาของโลก ถ้าใครเข้าใจได้ และยอมรับมัน ก็จะไม่ทุกข์ เพราะเป็น ธรรมดาของโลก ต้องมีสภาพ ไม่แน่นอน แบบนี้

<object width="420" height="315"><param name="movie" value="http://www.youtube-nocookie.com/v/Z-Um7YpfibQ?version=3&amp;hl=en_US&amp;rel=0"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube-nocookie.com/v/Z-Um7YpfibQ?version=3&amp;hl=en_US&amp;rel=0" type="application/x-shockwave-flash" width="420" height="315" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></embed></object>

13. thitiwats

thitiwats เป็นที่รู้จักกันดี

ความทุกข์ แม้วินาที มันก็ช่างยาวนาน แต่ความสูขเราไม่ค่อยเก็บเอามาคิค
    แต่ความทุกข์ช่างจดช่างจำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2013
  14. ปลาแมว

ปลาแมว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    ตามความเข้าใจโดยใช้หัวสมองคิดตามที่เคยอ่าน ๆ มานะครับ จริง ๆ สุขกับทุกข์มันก็คือตัวเดียวกัน เป็นของคนละด้านที่เวลามามันมาพร้อมกัน ไม่เคยมีความสุขไหนที่สุขจริง ๆ โดยไม่ทุกข์เลย และทุกคนมีความทุกข์ทั้งนั้น ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

ในภาพที่เรามักจะมองว่าอีกคนทำไมมีความสุขเหลือเกิน เช่น อาหารในจานของอีกคนดูอร่อยกว่า รถที่เค้าใช้ดูดีกว่าของเรา (แม้จะรถรุ่นเดียวกัน) แฟนของเค้าน่ารักกว่าเรา เค้ารวยกว่าเรา เค้าคงไม่มีทุกข์ แต่อันที่จริง ไม่ว่าจะรวยจะจน ทุกคนก็มีทุกข์ในแบบของตัวเอง แต่เค้าไม่แสดงออกให้เรารู้หรอกครับ เช่น คนรวยคนนึงก็ไม่ทุกข์ในการทุรนทุรายอยากได้ของ มีเงินซื้อบ้านซื้อรถซื้อทุกอย่าง แต่เค้าก็อาจไม่พอใจในความอ้วนของตัวเองเพราะกินดีอยู่ดีและขี้เกียจ แถมยังอิจฉาข้างบ้านซึ่งจนกว่าแต่มีเมียสวยกว่าเค้า ส่วนคนข้างบนที่จนกว่าก็มีแฟนที่น่ารัก ซื่อสัตย์ แต่ก็อิจฉาคนข้างบ้านตนว่ารวยกว่า อยากได้อะไรก็ซื้อได้ โดยมองข้ามของดี ๆ สิ่งดี ๆ ที่ตัวเองมีอยู่ไป

ก็บอกแล้วครับ มันมาเป็นคู่ เวลาสุขก็คือเวลาที่มีที่ได้สิ่งที่ต้องการมา ดีใจแป๊ปเดียวก็ต้องทุกข์เพราะกลัวว่ามันจะบอบช้ำเสียหาย กลัวจะโดนขโมยแย่งชิงไป เวลามันเก่าก็ทุกข์เพราะมันไม่ได้ดั่งใจ ต้องหาของใหม่รุ่นใหม่มาแทน โอ้ยทุกข์จัง กิเลสมันเยอะเหลือเกิน (ฮา) มันเป็นสองด้านที่เหมือนพลิกฝ่ามือก็เจอแล้ว แบบนั้นครับ (ไม่เชื่อไปถามคนออกรถสปอร์ตคันละ 20 ล้านบาทวันแรกแล้วโดนคนขูดรถสิครับ ว่ามันทุกข์ยังไง ฮา)

พระพุทธเจ้า ท่านจึงทรงพยายามเหลือเกินที่จะนำพาสัตว์โลกให้พ้นจากห้วงทุกข์ ออกจากความสุขในแบบกาม ๆ กิเลส ๆ วัตถุต่าง ๆ เพราะท่านพิจารณาอย่างทะลุแล้วว่า ความสุขเหล่านี้ไม่ใช่สุขที่แท้จริง มันเป็นความสุขที่มีทุกข์ปนมาด้วย เกิดมารวยแค่ไหนก็พลาดพลั้งไปเกิดเป็นชะมดในชาติถัดไปได้ถ้าประมาทไม่ระวังตน ท่านมีเมตตาเหลือเกินที่นำพาสัตว์จำนวนหนึ่งออกจากห้วงทุกข์ได้อย่างถาวรในช่วงที่ท่านยังมีพระชนมายุอยู่ (โดยการนิพพานซะ) และสิ่งที่ท่านตรัสรู้ก็เป็นของแท้ เพราะผ่านมาสองพันห้าร้อยกว่าปีแล้ว (นับตามปีประเทศไทย) เรามีเทคโนโลยีมากมาย มีความสะดวกมากขึ้น แต่ความทุกข์ของคนก็ไม่เคยลดลงเลย กลับเพิ่มขึ้นด้วยซ้ำครับ

แต่ถึงจะพูดอย่างนี้ แต่ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ยังติดสุขในทางโลกเข้าเต็มที่ ผมยังอยากรวย มีบ้่านดี ๆ รถดี ๆ ยิ่งกว่าที่เคยมีไปอีกเรื่อย ๆ อยากซื้อทุกอย่างที่แม่อยากได้ จะซื้อให้หมด ผมเองก็ยังเป็นคนกิเลสหนาขี้เหม็นอยู่นั่นเอง (หัวเข้าใจแต่จิตมันไม่ยอมปฏิบัติตามน่ะ ที่เค้าว่าจิตเป็นนายกายเป็นบ่าวนี่ จริงแท้เลยล่ะครับ)

15. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ขออนุญาติเขิน [Embarrass นิดนุงนะคะ และคงจะหลับฝันดี :z1แต่เช้าเลยหละค่ะ ^-^

16. ชลกนก

ชลกนก เป็นที่รู้จักกันดี

สุด ๆ เหมือนกันครับเรื่องเิงิน ๆ ทอง ๆ ชักหน้าไม่ถึงหลังเลย ครับ เป๋นมา 2 - 3 ปี แล้ว ครับ แต่ยังสู้ ทุกลมหายใจครับ เครียดมาก แต่ก็ดีครับ ทำให้มีสติมากขึ้น โตเป็นผู้ใหญ่มากขึ้น เดือนนี้ยังมึนตรึบ อยู่เลยครับ ยังหาทางออกไม่ได้ถ้าได้แล้วเดือนหน้าทำไงต่อ 555 ปวดหัวเลยครับพูดขึ้นมา5555 แต่ยังสู้ ครับคนที่หนักกว่าเรายังมี วันนี้ยังมีข้าวกิน มีงานทำ สู้ คับ ระบาย แบบนี้ก็ดีเหมือนกัน ครับ

17. ผงธุลี

ผงธุลี เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool:เห็นด้วยอย่างยิ่งคราบบบบบบบบบ

18. apple9

apple9 Active Member

28 กุมภาพันธ์ 2009
    สำหรับผม หนักมากครับ กรรมที่ผมได้กระทำ ตอนนี้ผมรับกรรมนั้นอยู้มาห้าหกปีแล้ว
    ยังไม่มีทางที่จะหมด ท้อมากครับ สุดๆเลย

19. luck-luck

luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

คงจะเป็นกรรมหนักมากนะคะ แล้วก็ยังถือว่าโชคดีที่ระลึกได้ว่าเป็นกรรมที่ทำไว้เองไม่อย่างนั้นแล้วคงจะทุกข์กับการคิดว่าโลกไม่ยุติธรรมเพิ่มขึ้นมาอีก

20. sitmatrix

เรียกว่า ไม่มีเงินเก็บใช่หรือปล่าวครับ ก็ ปิดทอง ทองคำแท้นะ พระประจำวันเกิด ปิดกี่แผ่น ก็ ตามกำลังวัน แล้วก็ ปิดทอง ศาลหลักเมือง ที่ คุณอยู่ แล้วก็ อธิฐาน ขอ หลักเงิน หลักทอง ในชีวิต การงานมั่นคง พร้อมกับ ผูกผ้า 3 สี มีขายที่ร้านสังฆภัณฑ์ ทำแบบนี้ แล้ว จะมีเงินเก็บ

เสริมด้วยปล่อยปลาไหล แล้วก็ บูชา องค์ท้าวเวสสุวรรณ หรือ พระอุปคุต
    ถ้าบอกว่า พระสีวลีเยี่ยมแล้ว จะบอกว่า พระอุปคุต ยิ่งกว่า ทหารยศใหญ่ๆ ข้าราชการระดับสูงๆ บิ๊กๆ เขาก็บูชา กันอยู่ คนทำการค้า หลายร้อยล้าน พันล้าน เขาก็บูชา กันอยู่ ส่วนของวัดไหน ดี ก็ ลองเลือกเอาครับ ตามกำลังทรัพย์
    ลองทำตาม แล้วจะรู้เองว่า ดีอย่างไร ผมทำมาแล้ว ถึงได้ กล้ามาเล่า มาบอก เพราะ อาจารย์สมศักดิ์ เทพสมบุญ ท่านจบ แค่ ป.6 ร.ร วัดบางปะกอก นะ ครับ ทำไม ถึงอยู่ รอดมาได้ ทุกวันนี้ แถมยังตั้งตัวได้ อีก ท่านก็แนะนำ ให้ทำแบบนี้ คนเรา มันก็ทำกรรม มาทั้งนั้นหละ ถ้าดี กันแล้ว จะมาเกิด อีกทำไม กัน เราก็ผิดพลาดกันได้ แต่ถ้า ปรับปรุงตัวใหม่ อะไร ไม่ดี ก็อย่าไปทำ
    มีสัจจะ หมั่นไหว้พระ สวดมนต์ ทำบุญ ให้ทาน หาของ ดีๆ มาบูชา แล้ว อธิฐานขอ แบบ ฉลาดๆ มันก็จะผ่านไปได้ แบบผม ที่ยังตกงาน อยู่เลย ก็ ต้องต่อสู้ ดิ้นรน หาเงินเข้า ให้ได้ ทุกวัน จะได้ มี รายได้ กับเขาบ้าง ผมโดนมาเยอะ ตั้งแต่ ปีก่อน ก็รอเมื่อไหร่ จะพ้น พอพ้นแล้ว มันก็จะมีสิ่ง ดีๆ เข้ามาเอง ตาม จังหวะ ของบุญ ให้ผล