ช่วยด้วยค่ะ ใครรู้จักพระฤาษีการะโกษฐ์ บ้างคะ อยู่ที่จังหวัดไหนคะ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ผู้ศรัทธา, 25 มีนาคม 2007.

1. ผู้ศรัทธา

ผู้ศรัทธา สมาชิกใหม่

ช่วยบอกประวัติ สถานที่บูชาของพระฤาษีการะโกษฐ์ (ไม่แน่ใจชื่อถูกหรือเปล่าค่ะ) หน่อยค่ะ มีความจำเป็นอย่างมากที่ต้องทราบค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะทุกท่าน

2. patuwan

patuwan เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้อ่านครับ

ผมไม่ได้เข้ามาตอบหรอกครับ แต่มีผู้มาบอกว่าชาติที่แล้วผมเป็นฤาษี จึงเข้ามาอ่านดูครับ

ขอบคุณครับที่เข้ามาถาม ผมกำลังสนใจฤาษีอยู่พอดีเลย

3. jamesd2b

jamesd2b เป็นที่รู้จักกันดี

เอาใจช่วยครับ

4. thos1964

thos1964 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินแต่พระฤๅษี "กะไลโกฎิ" ครับ คุณเจ้าของกระทู้ลองตามไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างนี้นะครับ ไม่รู้ว่าใช่เรื่องเดียวกันหรือเปล่าครับ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=7006

5. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    อาจจะมีการเข้าใจผิดกันเล็กน้อย

ท่านปู่ฤาษีไกลยโกษฐ์ ท่านเป็นมหาบรมครูปู่ฤาษี เป็นผู้อยู่มาแต่ดึกดำบรรพ์ อายุหลายอสงไขกัปล์ ปัจจุบันท่านเป็นอรูปพรหมครับ ไม่ได้มีกายเนื้ออยู่ในโลกมนุษย์นี้

ฉะนั้นการไปเที่ยวตามหาก็คงไม่เจอ เช่นเดียวกับที่บางท่านตามหาหลวงปู่เทพโลกอุดร ว่าอยู่ที่ไหน ก็บอกว่าคงไม่เจออีกนั่นแหละ

แต่ท่านอาจจะมาแสดงตัวให้ท่านพบเห็นได้ หากมีบุรพกรรมหรือไปหาบุคคลที่รู้จักท่านเป็นอย่างดี ในที่นี้ไม่ทราบว่ามีจุดประสงค์จะพบท่านทำไม

เท่าที่เราทราบมีบุคคลที่รู้เรื่องนี้ดีอยู่ 2 ท่าน แต่ไม่รับปากนะครับว่า จะพาไปพบท่านปู่ฤาษีได้

1. ท่าน พ.ธรรมรังสี ท่านพำนักอยู่ที่ อ.นาดี จ.ปราจีนบุรี บางทีก็เข้ากรุงเทพเหมือนกัน แล้วแต่จังหวะและกิจนิมนต์
    2. หลวงปู่ละมัย สำนักสงฆ์สวนสมุนไพร จ.เพชรบูรณ์ องค์นี้รับรองว่ารู้จักฤาษีทั้ง 108 แน่นอน ส่วนท่านจะคุยกับท่านหรือไม่ ต้องไปหาคำตอบกันเอาเอง

เจอมิเจอ ก็มิทราบ.....ขอเจริญพร

6. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่แถวๆเชียงใหม่มั้ง

7. คุณครูบาอาจารย์

คุณครูบาอาจารย์ สมาชิกใหม่

ปู่มหาฤาษีกะลัยโกฎิ หรือฤาษีหน้าเนื้อ ท่านไม่มีกายเนื้อแล้วจะมาได้ในรูปของญาณที่จะมาโปรดแก่ลูกศิษย์หรือผู้ตกทุกได้ยาก ท่านสามารถไปได้ทั่วทุกหนแห่ง การจะพบท่านได้ ก็อาจจะไปหาผู้ที่เขาสามารถติดต่อกับท่านทางในหรือทางจิต หรือผู้ที่ประทับทรง

อย่างไรก็ตาม ก็พอมีวิธีที่จะสามารถอธิษฐานถึงท่านได้ ตามวิธีที่เคยได้ยินจากครูบาอาจารย์ โดยให้จุดธูป 16 ดอก แล้วอธิษฐานถึงท่านตามความประสงค์ หากเราเป็นผู้ที่นั่งสมาธิและเจริญภาวนา ก็อาจจะอธิษฐานถึงท่านในช่วงทำสมาธิ บางทีท่านอาจจมาโปรดเราก็ได้

หากต้องการรู้ถึงประวัติและรายละเอียดของท่าน ลองไปหาซื้อหนังสือ "ตำนานพระฤษี" ของ ว.จีนประดิษฐ์ มาอ่านดูนะครับ

ขอให้โชคดีครับ