ญาท่านสวน(หลวงปู่สวน)พระอรหันต์ดีศรีเมืองอุบล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 8 ธันวาคม 2007.

1. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอดีที่สุดสักองค์น่า............

ประสบการณ์ตรงของน้องชาย(คนที่ชวนผมไปกราบหลวงปู่) คนนี้เขาไปกราบหลวงปู่ตั้งแต่ท่านยังอยู่ ช่วงนั้นตามกราบพระดี ประทับใจศรัทธาที่ไหนไปที่นั้น ไม่ว่าหลวงปู่หมุน วัfบ้านจาน หลวงปู่คำบุ วัดกุดชมพู(เขาให้หลวงปู่จารหลังมาแล้ว) นอกจากชวนพี่ๆเพื่อนๆ บางครั้งก็หอบเอาลูกเมียไปด้วย เป็นเด็กวัดมาก่อน แต่ชอบบ่นเป็นเด็กตามประสาลูกชายคนเล็ก และชอบขอหวย บางครั้งครูบาอาจารย์ท่านก็ขี้เกียจคุยด้วย

ครั้งแรกที่เขาและครอบครัวไปกราบหลวงปู่สวน ช่วงนั้นเงินไม่ค่อยมี กราบหลวงปู่แล้วก็เดินดูวัด ดูตู้วัตถุมงคล รอให้แขกคนอื่นกลับก่อนจะไปขอหวยหลวงปู่ ตอนเดินดูวัดก็บ่นว่ามีเงินทำบุญมาน้อย ได้พระ ๒-๓ องค์ เป็นสมเด็จฯ, พระประธานพร, เหรียญแก้วสารพัดนึก ตอนนั้นบูชา ๕๐-๑๐๐ บาท อยากได้กริ่งสายรก กริ่งอุปคุต แต่เงินไม่พอ(บ่น)เลยนึกๆขอหลวงปู่ในใจว่าขอวัตถุมงคลที่ดีที่สุดที่บูชาไม่แพง พอแขกคนอื่นกลับจะไปกราบลาท่าน คลานเข้าไป ท่านก็มองๆดูแต่ไม่พูด เขาบอกว่าพออยู่ต่อหน้าท่านก็พูดไม่ออก จนหลวงปู่เห็นว่าเวลาพอสมควรท่านขยับตัว เหมือนจะลุก พ่อออกวัดนั่งอยู่แถวนั้นเลยบอกว่าไปกราบหลวงปู่ใกล้ๆแล้วขอคำหมากท่านซะ เข้าก็คลานเข้าไปขอ หลวงปู่ก็คายคำหมากสดๆให้ ๑ คำ เขาบอกพูดอะไรไม่ออกเลย หลวงปู่ท่านก็ไม่พูด จะขอหวยก็ไม่กล้า เลยกราบลาหลวงปู่กลับออกมา

ปัจจุบันคำหมากหลวงปู่นี้เขาเลี่ยมห้อยคอ ลูกใหญ่ผมขอแบ่งก็ไม่ให้ บอกว่าหลวงปู่บอกไม่ให้แบ่ง ตอนนี้ไล่เก็บพระหลวงปู่ไว้หลายอยู่ แท้บ้างโดนบ้าง วันไปวัดด้วยกันเห็นลูบๆคลำชุดหมื่นสร้างเจดีย์แบกริ่งโปร่งฟ้า หากวันนั้นหลวงพี่ท่านให้เครดิต เขาคงเอามาแล้ว...

ปล.คนนี้เคยขอหวยหลวงปู่แสง วัดบ้านไก่คำ แบบหลวงปู่ด่าสนั่นวัดมาแล้ว และงวดนั้นคนที่ไปด้วยถูกทุกคน ยกเว้นคนขอ โดนด่าจนหูอื้ตาลาย

2. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับพี่อาณัติ อยากได้พระหลวงปู่ไ้ว้บูชาสักองค์ครับ:cool:

3. อาณัติ

วัตถุมงคลหลวงปู่มีที่วัดเล็กน้อย ไปบูชาวัดได้กราบท่านด้วย

หรือไม่ก็ไปที่กระทู้คุณหนู นอร์เวย์ มีวัตถุมงคลให้บูชาสร้างเจดีย์ ของดีๆทั้งนั้น ต่อไปจะหายาก ค่าบูชาร่วมสร้างเจดีย์ทั้งหมด.......

4. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ ไปร่วมกันสร้างพระธาตุเจดีย์ ให้แล้วเสร็จตามประสงค์ของหลวงปู่กันครับ :cool:

5. คนกันเอง

ขอบคุณครับพี่อาณัติ ......................

6. อาณัติ

กราบหลวงปู่สวนพระปฏิบัติดี ที่ครูบาอาจารย์รับรอง กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม

เชิญชวนพี่น้องที่มีประสบการณ์เกี่ยวเนื่องกับหลวงปู่มาแชร์กัน อยากให้เจดีย์บูรพาจารย์หลวงปู่เสร็จเร็วๆ...

7. คนกันเอง

กราบนมัสการ หลวงปู่สวน ฉันทโร ครับ สาธุ สาธุ สาธุ..................

8. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

กราบ ญาท่านสวน(หลวงปู่สวน)พระอรหันต์ดีศรีเมืองอุบล กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม

9. คนกันเอง

กราบสักการะบูชาหลวงปู่สวน ครับ สาธุ สาธุ สาธุ...............................

10. mrdon

mrdon เป็นที่รู้จักกันดี

รูปเจดีย์หลวงปู่ที่กำลังก่อสร้างอยู่ครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>
    ถ่ายวันที่12เมษายนที่ผ่านมาครับ

11. mrdon

ช่วงปีใหม่ที่ผ่านมาหลานสาวผมเล่าความฝันให้ฟังว่า ได้เดินไปที่บริเวณที่ก่อสร้างเจดีย์หลวงปู่ มองขึ้นไปที่เหนือเจดีย์หลวงปู่มีปราสาทเหมือนพระราชวังแต่เป็นอะไรที่เหมือนๆแก้วส่องประกายระยิบะยับไปหมดสวยงามมากและปราสาทนั้นมีบรรไดยื่นลงมาที่เจดีย์หลวงปู่ หลานสาวมองหาคนที่อยู่บนนั้นก็ไม่เห็นใครเลย หลานสาวเล่าให้ฟ้งจบก็ถามว่าที่เห็นในความฝันนั้นคืออะไร ผมก็ไม่รู้จะตอบอะไรเพราะไม่รู้และไม่เคยเห็นเหมือนกัน ก็ได้ตอบว่า อาจเป็นที่ที่หลวงปู่ของเราอยู่ก็ได้ ผมก็เลยถามว่าแล้วฝันเห็นเลขไหม หลานสาวตอบว่าเห็นเหมือนมีคนเอาลวดมาบิดเป็นตัวเลข15 ผมก็ไม่ได้ซื้อ อยากรู้ว่าหลานมันจะฝันแม่นไหม ปรากฎว่างวดนั้นหวยออก51ครับ แหม พอไม่ซื้อละออกดี๋ดีครับ:cool:

12. คนกันเอง

สุดยอดครับ อย่างนี้ :cool:

13. mrdon

หวัดดีครับคุณคนกันเอง ขอบคุณที่ชอบครับ ผมก็เจอประสบการณ์กับตนเองก็หลายครั้งเหมือนกันทั้งหนักและเบาครับ รอดมาได้เพราะบารมีหลวงปู่ครับ

14. คนกันเอง

ผมชอบนั่งมองรูปหลวงปู่ครับ ดูรูปท่านแล้วสบายใจอย่างบอกไม่ถูกเหมือนกันครับ

รู้สึกอิ่มเอมครับ :cool:

15. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

แอบมาคุย "งุง งิงๆ " กันสองคนไม่เรียกลินเลยนะคะ :':)':)'(

16. คนกันเอง

อิอิ คุณลินมาแล้วก็ไม่บอก :cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2012
  17. อาณัติ

วันที่ไปวัด ยืนมองดูอยู่นาน อยากให้เสร็จเร็วๆ ถวายหลวงปู่ ถวายครูบาอาจารย์หลวงปู่ อยากรวย อยากรวยจะช่วยท่านได้มาก แต่หลวงปู่ท่านสอนว่าให้เป็นไปตามเหตุและปัจจัย เมื่อท่านบอกไว้ว่าเสร็จแน่นอน เราต้องเชื่อท่านและรู้จักรอคอย

กราบหลวงปู่พ่อใหญ่สวน กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู:
      80
  18. mrdon

เหมือนกันเลยครับ ดูแล้วปลื้มปิติจิตใจสงบครับ

19. mrdon

มาอัพกระทู้ครับคุณลินเล็กๆน้อยๆเรื่องเล่าเช้านี้ครับ

20. mrdon

ผมก็คิดไว้นานเหมือนกันครับตั้งแต่ที่หลวงปู่มรณะภาพใหม่ๆผมอยากรวย อยากถูกรางวัลที่1จะได้ถวายหลวงปู่ทั้งหมดเลยเจดีย์จะได้เสร็จเร็วๆครับ แต่ผมคิดว่ามันเป็นพนันเงินอบายมุข หลวงปู่คงไม่อยากได้ครับ หรือผมไม่มีโชคครับซื้อกี่งวดก็ไม่ถูก ผมว่าลูกหลานหลวงปู่มาช่วยกันอย่างนี้ค่อยเป็นค่อยไปก็ดีครับ อย่างน้อยงานก่อสร้างก็ดำเนินการไปเรื่อยๆครับ ปล.ช่วงนี้ทางวัดรับเจ้าภาพถมดินบริเวณเจดีย์หลวงปู่และที่ศาลพระพรหมด้วยครับ อานิสงฆ์ที่ได้เยอะครับเดี๋ยววันหน้าจะนำเบอร์โทรวัดมาลงให้ครับ:cool: