"ดัชชนี" นิ้วชี้หลวงพ่อจงที่วัดหน้าต่างนอก

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พระศุภกิจ ปภัสสโร, 11 มีนาคม 2010.

1. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

"หลวงพ่อแม้น" เจ้าอาวาสรูปปัจจุบัน ท่านเล่าให้ฟังว่า สังขารของหลวงพ่อจง ได้ฌาปน กิจไปเมื่อปี 2509 ก่อนเผาลูกศิษย์ 2 คน ได้แอบใช้ปากกัดนิ้วชี้ทั้งซ้ายและขวา หรือที่เรียกว่า "ดรรชนี" ของหลวงพ่อจงเก็บไว้ หลังจากนั้นก็นำไปเลี่ยมบูชาในคอ ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น ผ่านมาหลายปี เจ้าคนทั้งสองเดินทางมาที่วัดหน้าต่างนอก นำนิ้วทั้งซ้ายและขวามามอบให้ที่วัดเก็บรักษา

"นิ้วมือข้างซ้ายของหลวงพ่อจงนั้น หลวงพ่อแม้นนำไปบรรจุไว้ในมณฑปเจดีย์ ส่วน "นิ้วมือข้างขวา" บรรจุไว้ในผอบแก้ว ตั้งบูชาไว้ด้านหลังรูปเหมือนหลวงพ่อจง เพื่อให้ลูกศิษย์ลูกหาบูชาขอพร เพื่อความเป็นสิริมงคล น่าอัศจรรย์นิ้วมือหลวงพ่อจงยังคงสดใสเหมือนนิ้วมือคนธรรมดา แถมเล็บงอกยาวออกมาด้วย เมื่อถ่ายรูปจะมีแสงเป็นประกายสว่างจ้า"
    ประเด็นที่สอง ในสมัยโบราณนั้น พระสงฆ์ท่านเคร่งครัดในทางปฏิบัติพระกัมมัฏฐาน และได้มีการกล่าวเอาไว้ว่า เดิมทีตรงวัดหน้าต่างนอกเป็นสถานที่ปฏิบัติธรรมของพระสงฆ์วัดหน้าต่างใน ต่อมาหลวงปู่เณรได้สร้างเป็นวัดขึ้น อาจจะตั้งชื่อวัดโดยอรรถโดยธรรมก็ได้เช่น วัดหน้าต่างนอก ท่านหมายเอา อายตนะภายใน คือ ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ เมื่อหลวงปู่เณรได้มรณภาพไปแล้ว ทางคณะสงฆ์ คณะอุบาสกอุบาสิกา ได้อาราธนา "หลวงปู่เอี่ยม" ขึ้นมาดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสแทนหลวงปู่เณรสืบมา
    ปฏิปทาของหลวงปู่เอี่ยมเป็นที่เลื่องลือกันมาก ในสมัยนั้นท่านเป็นพระปฏิบัติในด้านพระกัมมัฏฐาน น้ำมนต์ของท่านศักดิ์สิทธิ์มาก ผู้คนเลื่อมใสศรัทธาไปมาหาสู่เพื่อสักการะไม่ขาดสาย ครั้นต่อมาหลวงปู่เอี่ยมมรณภาพ ทางคณะสงฆ์จึงได้อาราธนา "หลวงปู่อินทร์" ขึ้นดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสแทนหลวงปู่เอี่ยม ต่อมาหลวงปู่อินทร์ได้ลาสิกขาบท ทางคณะสงฆ์จึงได้อาราธนานิมนต์ "หลวงพ่อจง" ซึ่งบวชอยู่วัดหน้าต่างใน มาดำรงตำแหน่งเป็นเจ้าอาวาสวัดหน้าต่างนอก

เมื่อหลวงพ่อจงได้มาดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดหน้าต่างนอก ท่านก็ได้บูรณะอุโบสถหลังเก่า ซึ่งเดิมทีเป็นเรือนไม้ บูรณะเป็นคอนกรีตเสริมเหล็กตลอดทั้งวิหารคู่กับอุโบสถนั้น แล้วก็ได้สร้าง "พระพุทธฉาย" ขึ้นที่หน้าวัด เพื่อเป็นอนุสรณ์ และได้สร้าง "เรือหงส์" ขึ้นอีกหนึ่งลำ จากนั้นได้ซ่อมแซมเสนาสนะ เช่น กุฏิ ซึ่งมีสภาพทรุดโทรม ให้อยู่ในสภาพที่ดี เป็นต้น
    วัดหน้าต่างนอก ต.หน้าไม้ อ.บางไทร จ.พระนครศรีอยุธยา เป็นวัดเก่าแก่ที่ "หลวงพ่อจง พุทธสโร" อดีตพระเกจิอาจารย์ชื่อดังท่านได้พัฒนาไว้จนภายในวัดเพียบพร้อมไปด้วยเสนาสนะต่างๆ ปัจจุบันมี "หลวงพ่อแม้น อาจารสัมปันโน" ดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาส

จากคำบอกเล่า วัดหน้าต่างนอกสร้างขึ้นตั้งแต่ปลายกรุงศรีอยุธยา เมื่อประมาณปี 2300 ซึ่ง "หลวงปู่เณร" เป็นผู้ดำเนินการก่อสร้างขึ้น เหตุที่ชื่อ "วัดหน้าต่างนอก" นั้น ก็มีเหตุอยู่ 2 ประเด็นด้วยกัน ประเด็นแรก กองทัพพม่าที่ยกมาตีกรุงศรีอยุธยาได้ตั้งค่ายใกล้กับสะพานสีกุก ทางกองทัพกรุงศรีอยุธยาก็ได้ให้ทหารหน่วยสอดแนมสอดส่องดูว่า ข้าศึกจะขยับเขยื้อนไปทางไหน โดยให้ดูด้วยการเปิดหน้าต่าง "หน้าต่างใน" หมายถึง ใกล้ชายแม่น้ำน้อย ก็คือที่ตั้ง "วัดหน้าต่างใน" ส่วน"หน้าต่างนอก" หมายถึง ทางนอกทุ่งก็คือที่ตั้ง "วัดหน้าต่างนอก

พิธีใหญ่"วัดหน้าต่างนอก" ขอพร"ดัชนี"หลวงพ่อจง
    ทางวัดจะจัดพิธีปลุกเสกวัตถุมงคล เสือแซยิด 72, มีดหมอ, เบี้ยแก้, สมเด็จแซยิด และพิธีทำบุญอายุครบ 72 ปีหลวงพ่อแม้น กำหนดจัดขึ้นในวันเสาร์ที่ 13 มีนาคม 2553 เวลา 16.00 น. ปลุกเสกวัตถุมงคล ณ มณฑลพิธี วัดหน้าต่างนอก โดยพระเกจิอาจารย์ชื่อดังร่วมอธิษฐานจิตปลุกเสก อาทิ หลวงพ่อรวย วัดตะโก, หลวงพ่อเพิ่ม วัดป้อมแก้ว, หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน, หลวงพ่อหวล วัดพุทไธศวรรย์, หลวงพ่อเอียด วัดไผ่ล้อม, หลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฎีทอง และหลวงพ่อแม้น วัดหน้าต่างนอก ในวันอาทิตย์ที่ 14 มีนาคม 2553 เวลา 09.00 น. ประกอบพิธีทำบุญอายุครบ 72 ปีหลวงพ่อแม้น พร้อมรับแจกวัตถุมงคล ทุกท่านที่ร่วมงาน พร้อมเปิดให้กราบขอพรดรรชนีของหลวงพ่อจงด้วย

น.ส.พ.ข่าวสด วันที่ 11 มีนาคม พ.ศ. 2553 ปีที่ 19 ฉบับที่ 7042 ข่าวสดรายวัน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      32.6 KB
      เปิดดู:
      27,627
  2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณที่นำข้อมูลดี ๆ มาลงให้ชมค่ะ

3. จิ๊กซอ

จิ๊กซอ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    มากราบหลวงพ่อจงครับ....ทางใต้ก็มีนิ้วเพชรของพระอาจารย์ทองเฒ่าแห่งวัดเขาอ้อ และนิ้วเพชรของ อ.ปาล ซึ่งท่านอาจารย์คง วัดบ้านสวนได้นำมาเก็บไว้ แต่ภายหลังอาจารย์คงมรณะภาพก็ไม่มีใครทราบว่าอยู่ที่ไหน....

4. cornell

cornell เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผมใช้พระของท่านอยู่ตั้งแต่เด็กๆเช่นกันครับ ประสบการณ์ชัดเจนกับตัวเองเช่นกันครับ....และขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

5. ordturbo

ordturbo เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณข้อมูลดีๆนะครับ

ในวันอาทิตย์ที่ 14 มีนาคม 2553 เวลา 09.00 น. ประกอบพิธีทำบุญอายุครบ 72 ปีหลวงพ่อแม้น

ถ้าว่างจะไปร่วมงานบุญครับผม

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านครับ

7. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

แวะไปที่วัดหน้าต่างนอก ค่อนข้างบ่อย....เสียดายที่งานครบอายุ 72 ปี หลวงพ่อแม้น ไม่ได้ไป เพราะไม่แน่ใจการจราจรช่วงที่มีม็อบเสื้อแดง....เคยไปกราบหลวงพ่อแม้น ท่านเมตตามากๆเลยครับ ก็มีโอกาสได้รับพระสมเด็จปรกโพธิ์ ที่ท่านควักจากย่ามให้เป็นของขวัญปีใหม่เมื่อต้นปีนี้เอง และก็ได้บูชาวัตถุมงคลหลายๆรุ่นจากตู้ที่วัด ร่วมทำบุญในการสร้างถาวรวัตถุกับหลวงพ่อ ที่วัดหน้าต่างนอกครับ

8. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่กระเป๋าเสื้อของผมปัจจุบันก็ใช้แหนบเหน็บรูปถ่ายหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก ด้านหลังเป็นรูปสิงห์ และตะกรุด 2 ดอก เลี่ยมพลาสติกจากวัด....สร้าง ปี 2552 ครับ ลายมือเขียนยันต์หลังรูปน่าจะเป็นลายมือหลวงพ่อแม้นครับ ...ตอนบูชาจากวัดก็ไม่ได้ถามเจ้าหน้าที่ๆตู้
    ....เหน็บคู่กับรูปถ่ายหลวงพ่อกวย ด้านหลังมีจีวร เลี่ยมจากวัดเหมือนกันครับ ปี 2552....เคยอ่านเจอว่าหลวงพ่อกวย ท่านก็เคยมาเรียนวิชากับหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอกครับ

9. Rescue157

Rescue157 Active Member

3 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ดี ครับ:cool:

10. yungna

yungna Active Member

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีครับ

11. chopper1972

ในพิธีฯ วัตถุมงคลแซยิด 72 นั้นนอกจากพระเกจิดังรายนามข้างต้นแล้ว รู้สึกว่าจะมี หลวงพ่อเฉลิม วัดพระญาติ และ หลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้ อีกด้วยครับ....

...และถ้าใครเป็นลูกศิษย์หรือได้ฟังเทป(บางม้วน)ของหลวงพ่อวัดท่าซุง ที่กล่าวถึงหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก แล้วก็จะยิ่งศรัทธามากๆครับ เพราะหลวงพ่อจง และหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค ท่านเป็นพระอริยสงฆ์ในยุคเดียวกัน และหลวงพ่อจงมรณภาพทีหลัง หลวงพ่อปานจะสั่งศิษย์หลายๆท่านไว้ว่า ถ้าสิ้นท่านแล้ว ให้ไปหาหลวงพ่อจงได้เลย...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2010
  12. chopper1972

วัตถุมงคลจากวัดหน้าต่างนอกนั้นผมก็มีแต่รุ่นต่างๆที่หลวงพ่อแม้น ท่านสร้างครับ ไม่มีวัตถุมงคลที่ทันหลวงพ่อจงเลยครับ ถ้าจะมีก็เป็นพระ 25 พุทธศตวรรษ ปี 2500 ครับ ที่หลวงพ่อจงท่านเป็นหนึ่งในพระเกจิ 108 รูป
    ...แต่ถึงอย่างไรก็มีศรัทธาครับ และก็ไม่ค่อยสบายใจนักที่เคยเจอบางท่านโพสต์ในเว็บ(บางเว็บ)ทางที่ไม่ดีเกี่ยวกับหลวงพ่อแม้น เพราะถ้าผู้ใดไม่มีศรัทธาก็น่าจะงดที่กล่าวถึงไปซะเลยดีกว่า...เพราะอาจจะเผลอปรามาสพระท่านโดยที่ไม่รู้ตัว
    ...ส่วนตัวผม เท่าที่เคยไปกราบท่านฯ หลวงพ่อแม้นท่านเป็นพระที่มีเมตตาสูงมากครับ จะเรียกลูกศิษย์ว่า"ลูก"ทุกคำ...และก็จะสั่งสอนให้ปฏิบัติตัวอยู่ในศีลในธรรม เข้าวัดสะสมบุญ งดเว้นจากอบายมุข....
    อนุโมทนาครับ...

13. waiper

waiper เป็นที่รู้จักกันดี

พระที่ท่านทันหลวงพ่อจงวัดหน้าต่างนอกและดูแลปฎิบัติหลวงพ่อจงวัดหน้าต่างนอก
    คือท่านพระหลวงปู่ยวงวัดหน้าต่างในท่านเป็นคนช่วยจารตะกรุตหลอดยาสีฟันให้หลวงพ่อจงเองครับท่านเมตามากครับ

14. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ทั้งหลวงพ่อแม้นและ หลวงปู่ยวงต่างทัน หลวงพ่อจงตอนเป็นฆราวาสครับ มีหลวงพ่อแม้นบวชทันตอนปลายอายุ หลวงพ่อจง แต่ท่านบวชที่อื่นครับ ที่วัดใหญ่ชัยมงคล ที่ ตัวจังหวัด ประมาณปี ๒๕๐๗ แล้วได้มาเป็น เจ้าอาวาสวัด หน้าต่างนอก ประมาณปี ๒๕๑๕ ตอนนั้น หลวงพ่อจงล่ะสังขารไปแล้วครับ หลวงพ่อจงล่ะสังขารประมาณ ปี ๒๕๐๘

ส่วนหลวงปู่ ยวง วัดหน้าต่างใน ผมไม่ทราบประวัติท่านละเอียดมาก แต่ทราบว่าท่าน บวชตอนหนุ่มน่าจะประมาณปี ๒๔๙๐ ที่วัดหน้าต่างใน ท่านเป็นคนที่บ้านหน้าไม้ แถววัน นั่นเอง โดยหลวงพ่อจงเป็นพระคู่สวด แล้วลาสิกขา มาบวชครั้งที่ ๒ หลวงพ่อจงล่ะสังขารไปนานแล้ว และเคยมาประจำที่วัดหน้าต่างนอกกับหลวงพ่อแม้น เมื่อเจ้าอาวาส วัดหน้าต่างในว่างท่าน ชาวบ้านก็มาเชิญ ท่านไปปกครองวัดหน้าต่างในจนถึงปัจจุบันครับ

ผมบวชที่วัดหน้าต่างนอก สองครั้งครับ ทราบและ รู้จักพระคุณท่านทั้งสอง โดยเฉพาะ หลวงพ่อแม้น รู้จักคุ้นเคยท่านดีพอสมควรครับ