ดูง่ายๆการทำงานของ วงจรปฏิจจสมุปบาทครับ..

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย เราโตมาคนละแบบ, 20 มกราคม 2017.

1. เราโตมาคนละแบบ

เราโตมาคนละแบบ Active Member

แค่เราคิด-นึก ..กุศล-อกุศล รัก เกลียด เกิดในใจ
    :rolleyes:วงจรปฏิจจสมุปบาท..ก็เกิดทันที เช่น คิดอกุศล เวทนาเกิด(เวทนาสาม-สุข-ทุกข์ ในการคิด-นึก)..อริยสัจจย์4.. ทำงานทันทีเช่นกัน หากเรานึกถึงรูปหน้าคนที่เราไม่ชอบ เกลียด-โกรธ ก็เกิดทันที..เพราะจิตส่งวิญญาณ1ใน 6 คือมโนวิญญาณไปผัสสะกับรูป -นามรูป ในใจบนขันธ์5..
    :mad:เห็นไหมครับเขาทำงานซ้อนกันใน "จิต" แค่คิดนึก เท่านั้น..หากเราเริ่มฝึกตัดผัสสะ..เวทนาก็ไม่เกิด เราก็จะอยู่กับปัจจุบันขณะทันที หากเราตัดผัสสะได้จริง สมาธิมั่นคงจริงขณะนั้น ..อริยสัจจ์4 ก็ไม่เกิด (เวทนาหาย)..ใช่ไหมครับ
    ชวนสนทนาธรรมครับ ผิดถูกไม่เป็นไร พูดเพราะๆทะเลาะกันได้ อิอิ

2. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตนะครับ ไม่ได้เข้ามากวนอะไร คือจะถามว่า เวลาที่เห็นเนี่ย เห็นเป็นวงจรฯ ขึ้นมาเองเลยหรือเปล่าครับ หรือว่าใช้วิธีคิดเทียบเคียงไปตามขอบเขตของสัญญาความจำได้ที่มี ถ้าเห็นเป็นวงจรฯ ไม่มีความเห็นครับ แต่ถ้าเป็นอย่างหลัง คือมันก็ไม่ได้เสียหายอะไร ถ้าหากรู้ตัวอยู่ว่านี่กำลังคิดทบทวนไปตามระบบ แต่ก็ไม่ควรลืมว่ามันเป็นการคิด มันเป็นโลกของความคิดของเรานะครับ ทีนี้อย่างที่เคยได้กล่าวไปแล้ว โลกของความคิดนี่คิดใครคิดมัน แต่ความจริงเป็นแบบไหนนี่ยังไม่แน่ ถูกมั้ยครับ

3. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    รบกวนอธิบายการตัดผัสสะด้วยค่ะ ปรางไม่ค่อยเข้าใจ เพราะไม่เคยปฏิบัติแบบละนันทิ คือเข้าใจแบบบ้านๆตามความคิดตัวเองว่า พอตัวเองเริ่มติดใจในนิวรณ์ ซึ่งปรางชอบติดนอนติดขี้เกียจ ปรางก้อจะนอนให้น้อยและขยันทำงาน นอกนั้นก้อสวดมนต์ตามปกติค่ะ

สำหรับปรางจะตัดผัสสะต้องมีสติเกิดรึเปล่าคะ ไม่ค่อยเข้าใจแฮะ =_=

4. เราโตมาคนละแบบ

ยินดีครับ..ทางสายพระป่าเราสอน ให้เอาตำราวางไว้บนหิ้งก่อนแล้วาฝึกสมาธิ(หลวงปู่มั่น-หลวงตามหาบัว)..แต่สาย พุทธวจน ท่านสอนให้สั่งสม สุตตะ สั่งสมความรู้ให้มากให้จำได้หมั่นท่องจำหรือจะใช้ความเข้าใจก็จะง่ายเข้าในภาพรวมครับ หากเราไม่มีสุตตะ เราจะเอาข้อมูลจากไหนมาสอนจิตให้หลุดพ้นจากอกุศลเล่าครับ ดังนั้นควรเรียนปริญัตติหรือสะสมสุตตให้มากๆไว้ก่อนเป็นแผนที่ครับ

:)ตอบที่ถาม สัญญา-สมมุติ เรามีอยู่แล้วทุกคนคือ..ความจำในสุตตะ วงจรปฏิจจสมุปบาท ทั้งวงจร แต่ในการปฏิบัติ เราแค่ตัด(ผัสสะ) "นึก-คิด" เท่านั้น
    :) อกุศลเกิด เราก็ตัดทิ้ง(เรียกละนันทิ) หากเป็นกุศลเกิดเราก็เจริญ หากเป็นอกุศลก็ตัดทิ้งใช้หลัก "สัมมัปปทาน4 ..หากเป็นอกุศล เราก็ดึงกลับมาที่กาย เราเรียกว่าการละ นันทิ ครับความเพลินติด ..วิญญาณ(ตัวรู้) จะเกาะที่กาย ตลอดเวลา ในชีวิตประจำวันเราก็ฝึกแบบนี้ละครับ แล้วสังเกตุนะครับ สมาธิก็จะเกิดง่ายเหตุเพราะ จิตเราเป็นกุศลมากกว่าอกุศล..จิตพร้อมจะตั้งใจมั่นหากกุศลครอบงำอยู่บ่อยๆตลอดเวลาก้ดียิ่งครับ จิตจับที่กาย กุศลจะหลั่งไหลเข้าสู่จิตตลอดเวลา นี่เป้น พุทธวจน ที่ไม่ขัดกับความจริงครับ

5. เราโตมาคนละแบบ

ดูคำตอบข้างต้นเลยครับ

6. เราโตมาคนละแบบ

พอคิดตัด สติก็เกิดแล้ว จะอ่อนจะแรงก็อยู่ที่ความเพียรมากหรือน้อย และจิตเรา เสพกุศลมากกว่าอกุศลรึไม่ครับ

7. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเรา นึกคิด กุศล อกุศล...วงจรจะเกิดทันที...งั้นเหรอ...(.นึกว่ามันเกิดอยู่แล้ว.วงจรน่ะ)น่ะ...อริยสัจสี่มันทำงานตรงไหนเหรอ

แล้ว ถ้า..เราไม่นึก ไม่คิดล่ะ ก็ไม่มีวงจรเกิดงั้นเหรอ..ถ้าเราหลับ วงจรก็ไม่เกิดงั้นเหรอ..อิอิ อริยสัจสี่ ก็จะไม่ทำงาน อย่างงั้นเหรอ

เหรอ....อิอิ..เข้ามาทะเลาะด้วยการคิดเอาเองนะเนี่ย...ค้นคว้าทำไม ไร้สาระ

8. บ้องแบ้ว

105
    ชอบตรงที่บอกว่าละนันทิ แล้วกุศลเกิดง่าย ยิ่งเกิดมากเท่าไหร่ยิ่งดี

9. บ้องแบ้ว

105
    ข้าพเจ้าปฏิบัติตามพุทธวจนแค่เรื่องหมวดทานและเดรัจฉานวิชา จับเอามาแค่บางแง่ที่ถูกจริต มันก้อช่วยขัดเกลาจิตใจได้เยอะ เช่นเรื่อง จาคสัมปทา ข้าพเจ้านำไปปฏิบัติตามแล้วมีความสุขมาก เพราะชอบทำทาน แต่เรื่องขันติกับโสรัจจะยังทำไม่ได้เท่าไหร่

10. บ้องแบ้ว

105
    สายลป.มั่นไม่ถูกกับจริตจขกท.หรอคะ

11. เราโตมาคนละแบบ

พี่จร เข้าใจถูกแล้วครับ วงจรปฏิจจฯล เขาเกิดอยู่แล้วตลอดเวลาเพราะจิตเกิด-ดับ ตลอดเวลาตามพุทธวจน ..แต่ เราจะตัดจิต..ไม่ให้เกิด-ดับ..เพื่อหนีสังสารวัฏฏ์ยังไงเล่าครับ เพื่อตัดวงจรปฏิจจสมุฯล ใหม่ๆนั่นเอง

12. เราโตมาคนละแบบ

ไม่ใช่ครับ..ผมฝึกมาหมดแล้วเลยศึกษาเปรียบเทียบ มันคนละแนวครับ หลวงปู่มั่นนั่นสาย สมาธินำ แต่พุทธวจน นี่สายปัญญา-สมาธิ จะมาพร้อมกันครับ

13. เราโตมาคนละแบบ

อนุโมทนาครับ

14. เราโตมาคนละแบบ

แต่ก็เกิดการเพลินติดเหมือนกันนะครับกุศลนี่.. ถึงจุดเราก็ต้องตัดให้ลง อุเบกขาเวทนาครับ ไม่งั้นเดี๋ยวติดสุข

15. วรณ์นิ

เงียบทำไมล่ะ...

คนปกติ มันมีอวิชชา อยู่แล้วมิไช่เหรอ จึงมาเกิดอีก และการมีอวิชชา ก็หมายถึง มีขันธ์ครบ มีวงจรอยู่แล้วครบ....ทำไมต้อง รอให้นึกให้คิดล่ะ ถึงจะเกิดมีวงจร...

ที่เอามาถามเนี่ย คิดเอาเองล้วนๆนะ ไม่ได้อ่านตำราไหน ไม่ได้ค้นมาจากกูเกินไหน...มโนมานึกถาม เองแหล่ะ..ไม่อ้างพุทธวจนะ ด้วย..ไม่อยากเหมือน..จขกท

อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2017
  16. บ้องแบ้ว

105
    ปัญญามาพร้อมสมาธิคืออะไรคะ ข้าพเจ้าเคยปฏิบัติแต่ปัญญานำสมาธิ

17. วรณ์นิ

นึกว่า จะไม่ตอบ....อะพิโธ่....เพื่อตัดวงจรใหม่ๆ...ไปตัดมันทำไมวงจรใหม่ๆ ก็พูดมาเองว่า ถ้าไม่นึกไม่คิด วงจรก็จะไม่เกิด..จะไปกระทำพิธีรีตองตัดมันเพื่ออะไรกันวงจรใหม่ๆที่ คิดเองนึกเอง....... ก็ไม่นึกไม่คิดก็ไม่เกิดวงจรแล้ว ..ว่าม๊ะ

อีกอย่าง ถ้าวงจรเก่า เขาเกิดอยู่แล้ว..แล้วทำไมไม่ไปพูด ค้นคว้า นึกคิด หาวิธีตัดวงจรเก่านั่นล่ะ...ผ่านเฉยมาทำไมกัน..พูดสิ ค้นคว้าสิ นึกคิดสิ...ที่จะตัดวงจรเก่าน่ะ

อิอิ หรือ ไม่รู้วิธี ทำไม่เป็น ยังไม่ค้นคว้า ยังไม่นึกยังไม่คิด งั้นเหรอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2017
  18. เราโตมาคนละแบบ

อ้อติดธุระเพิ่งมาครับ..พี่จรนี่ไม่ยอมเข้าใจ การตัดวงจรปฏิจจฯล นั้นหากไม่มีสมาธิจิต กำลังจิตเราจะไม่พอตัด เราจะตัดมันแบบแผล็บๆแล้วเกิดใหม่ไปตลอดชีวิตไม่ได้..สมาธิสามารถกั้นราคะได้เจโตวิมุต วิปัสสนาจะทำลายอวิชชาให้เรา ไม่ต้องการมาเกิดอีก พจ.ท่านตัดวงจรวัฏฏะสงสารไม่มาเกิด-ไม่มีการเกิดของขันธ์5 อีก ด้วยการตัดวงจรปฏิจจฯวงนี้
    จิต เกิด-ดับ ตลอดเวลาไปตลอดวัน-ตลอดปี-เราจะห้ามมิให้ผัสสะเกิดขึ้นแบบถาวรไมไ่ด้..หากจิตไม่มีสมาธิที่กำลังแรงพอ จิตเขาเกิดตลอดเวลา เกิด-ดับ เกิด-ดับ..เมื่อเราตายในชาตินี้ จิตที่เกิดใหม่ก็จะไปสร้างขันธ์5 ใหม่ตามที่จิต เกิด-ดับ และคุ้นชินกับการเกิด-ดับใหม่นั้นไปเรื่อย..(จิตไปเกาะที่ใด ภพก็เกิดที่นั่น ตัณหาราคะคือน้ำที่ย้อมติด ชาติการเกิดของขันธ์5..ชรา มรณะ ก็เกิดครบทันที ปรากฏทันที เราเรียกสังขตะธาตุเกิดปรากฏ ..(นิพพาน คือ อสังขตะธาตุเกิดแต่ไม่ปรากฏ)
    เกิดทุกภพ ภูมิเช่นชอบ หมา -คน-เทวดา เวลาตายจิตก็จะไปสร้างขันธ์5บ้าง ขันธ์ 4 บ้าง ตามภพภูมิที่ตนเองเสพติดคุ้นชินเข้าใจรึยังครับ ทำเป็นทรงภูมิแต่ไม่รู้เขาเรียก เก๊ก เก๊กซิม อิอิ

19. เราโตมาคนละแบบ

ผมเขียนง่ายๆเหมือนกันครับ ปัญญาสร้างสมาธิ สมาธิอบรมปัญญาหรือ ปัญญาอบรมสมาธิ แค่บัญญัติศัพย์ครับเหมือนกัน
    จะเห็นได้ชัดเจนว่า พุทธวจน จะสร้างสมาธิด้วยการละนันทิ เป็นหลัก..จะเรียกว่าใช้ปัญญานำก็ไม่ผิดครับ สาธุ
    แต่สายหลวงปู่ จะตัด สุตตะ ปริยัติ ให้วางไว้เลยนำมาใช้ทีหลังเมื่อสมาธิเกิดก่อน แต่ศิลนำครับ ต้องบริสุทธิ์ หากไม่บริสุทธิ์เป็นเกิดเรื่องที่ต้องแก้อาการทางจิตแบบไม่รู้จบเลยครับ

20. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    ฝ่ายแดงแย็บซ้าย
    ฝ่ายน้ำเงินตัดลำตัว
    ฝ่ายแดงฮุคขวา
    ฝ่ายน้ำเงินเจาะยาง
    ไม่จบซักกระทู้
    กระทู้ก่อนก็ค้างเติ่ง
    มากระทู้ใหม่นี้อีกและ
    จะตั้งทำไมกันมากมายเนี่ย
    อ่านไปอ่านมาดูเหมือนจะมีคนเชื่อว่า พระคึกฤทธิ์ เป็นพระอรหันต์แฮะ
    ถ้าจะบอกว่าโจมตีตัวบุคคล .......ไม่ได้โจมตีแค่กังขา
    การภาวนาน่ะ มันมี สมาธิอบรมปัญญา ปัญญาอบรมสมาธิ สมาธิและปัญญาเกื้อหนุนกัน
    จริงๆมันเป็นแค่ช่วงเวลาในการภาวนา ไม่ได้แบ่งว่าคนแบบนี้ต้องสมาธินำ คนแบบนี้ต้องปัญญานำ
    ส่วนเรื่องนันทิน่ะ มันก็คือตัณหา3น่ะแหละ
    ตัดยังไงหว่า ละยังไงหว่า ที่เถียงกันนี่สงสัยมีแต่อริยบุคคลขั้นสูงแหงเลย
    นั่งบนภูต่อดีกว่า