ดูชะตาปรึกษาปัญหาชีวิต เป็นทุกข์เรื่องใด ปรึกษาได้ทุกเรื่องค่ะ (พอลลี่ เดอะ ซิกเซนส์)

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย iceza1234, 25 กรกฎาคม 2015.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. iceza1234

iceza1234 Active Member

:cool:ขอบคุนค่าา อนุโมทนาสาธุจร้า

2. ผู้ยอมแพ้

ผู้ยอมแพ้ สมาชิกใหม่

ไอดีไลน์เพิ่มมิได้คับ ไม่พบผู้ใช้

3. kledkaw

kledkaw สมาชิกใหม่

2 กุมภาพันธ์ 2016
    น้องทายแม่นมากค่ะ พื้นดวงต่างๆทายถูกหมดเลย
    น้องมีจิตใจอยากช่วยเหลือคนที่มีความทุกข์จริงๆ ขอให้น้องมีความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

4. ผู้ยอมแพ้

ผู้ยอมแพ้ สมาชิกใหม่

ตั้งแต่รู้จักคำว่าดูดวง มีพี่นี่แหละที่ทำนายทายทักได้แม่นยำสุดๆ นับถือๆ

5. iceza1234

:cool:

6. iceza1234

อนุโมทนานะค่ะ

7. ่lek_jaru

่lek_jaru สมาชิกใหม่

น้องพรดูได้ตรงมากค่ะ ให้คำแนะนำที่ดี ขอบคุณมากๆ นะคะน้อง

8. iceza1234

ขอบคุนมากๆนะค่ะ สาธุค่ะ

9. iceza1234

ใครสนใจอยากดูดวงปรึกษาความทุกข์ ช่วยแอดไลน์idมานะค่ะ Pollyice เพื่อติดต่อขอจองคิวก่อนนะค่ะ รับคุยทางโทรศัพท์นะค่ะ โอนก่อนดูแล้วแต่จะให้ตามศรัทธานะค่ะ หมายเลขบัญชีแจ้งไว้ด้านบนนะค่ะ ยินดีต้อนรับนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

10. iceza1234

อนุโมทนาสาธุค่าา

11. iceza1234

ขอบคุนนะค่ะ สาทุค่ะ

12. iceza1234

พรตั้งไลน์ใหม่แล้วนะค่ะแต่ใช้ไอดีเดิมเบอร์เดิมวอนลูกค้าเก่าช่วยเพื่อนมาใหม่อีกทีนะค่ะ
    ต้องขออภัยด้วยค่ะโทรศัพท์มันลวนทำให้แอปไลน์หายไปหมดต้องตั้งใหม่ รบกวนช่วยเพิ่มมาใหม่อีกครั้งค่ะ

13. iceza1234

อนุโมทนาสาธุค่ะ ขอบคุนนะค่ะ

14. iceza1234

ีหากคุณอยากแก้ปัญหาต่างๆที่เกิดนะค่ะ แก้ไขปัญหาชีวิตของคุณจริงๆลองอ่านที่พอลลี่พิมพไว้พี่ไปคิดพิจารณาดูนะค่ะ
    ถ้างั้นเราจะมุ่งไปทางไหนทางนึงไม่ได้ปฏิบัติกรรมฐานคือละจากกิเลส แต่ในชีวิตคุณแล้วมีสังคมพี่ต้องใช้ชีวิต ซึ่งทุกอย่างนั้นคือกิเลสที่ดึงเราออกจากความเพียรตลอดเวลาที่เราพลัดจากอารมณ์กรรมฐาน
    พุทธ..สอนให้เราละกิเลสมีสติและปัญญาไม่มีกิเลส..ไม่มีทุกข์ หรือคือไม่มีการเกิดก็ไม่มีการดับ  ในหัวพี่มีคำถามกับตัวเองเต็มไปหมดนั่นคือสิ่งที่ดี
    ถ้าใช้ในทางที่ถูกไม่นอกกรอบสิ่งที่เราหวังคือทางดับทุกข์  พี่ควรศึกษาพุทธวจน  เมื่อเรามีสติอยู่กับลมหายใจดีแล้วให้ตั้งคำถามกับตัวเองและใช้ปัญญาคิดตอบกับตัวเองในแต่ละเรื่องจนไม่มีสิ่งที่กังขาอีกในเรื่องนั่นๆ  แต่ควรใช้ปัญญาในการหาทางดับทุกข์ไม่ใช่สิ่งอื่นคือตัวเรา สิ่งรอบตัว เป็น อนัตตา ไม่เที่ยง ไม่จีรัง
    สิ่งที่พระสัมมาพระพุทธเจ้าสอนนั้น มีเรื่องเดี๋ยว คือ อริยสัจ 4 ทุกข์...เหตุให้เกิดทุกข์...ความดับแห่งทุกข์...หนทางให้ถึงความดับแห่งทุกข์  พี่อย่าไปวิ่งหาสิ่งไหนจะมาดับทุกข์เลย ควรจะดับที่จิต  ถ้าเราคิดว่าเราทำไม่ได้..การหาทางดับทุกข์เช่นกัน..เป็นไปไม่ได้  กรรมฐานคือการเอาจิตมาจับที่กายคือลมหายใจ...ก็เพื่อไม่ให้จิตนั้นไปเกาะกับสิ่งทั้งหลายที่เป็นกิเลส คือขันธ์ 5..รูป เวทนา สังขาร สัญญา และวิญญาน
    การกำหนดลมหายใจนั้นจึงสำคัญที่สุดคือการไม่ให้จิตไปเกาะ ที่อื่น ที่เป็นเหตุแห่งทุกข์
    ไม่ใช่การตื่นเช้าใส่บาตร หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ที่ตามวัดธรรมกายสอนเค้าอาจจะสอนดีแต่เรามองจุดสำคัญไม่เห็น เพราะฉะนั้นการกำหนดลมอยู่กับลมหายใจพุทธ โธ ควรทำเป็นกิจ ตลอดเวลา เดิน นอน กิน คุย นั่ง อุจาระ ปัสสาวะ อาบน้ำ ...ทุกๆเวลาเมื่อจิตไม่ไปเกาะกับขัน5ตัวใดทุกข์จากตัวนั้นย่อมไม่เกิด
    จิตเกิดดับตลอดเวลาและเร็วมาก ขันธ์5คือนิ้วทั้ง5(ยกตัวอย่าง)
    จิตอยู่ด้วยตัวเองไม่ได้
    ต้องเกาะตัวใดตัวหนึ่งไว้  เราจึงยึดจิตไว้กับ รูป(กาย)
    คือลมหายใจ  เวลาเรากำหนดลมหายใจอยู่แล้วเผลอจิตไปจับที่อื่นเช่นคิดว่าวันนี้จะกินอะไรดี..จิตที่เรายึดไว้กับลมหายใจ(รูป)ก็ดับไปละ  ไปเกิดที่ เวทนา เวทนาคือ
    แบ่งเป็นหลายอย่างอีก
    เวทนา ๓     แบ่งการเสวยอารมณ์ ความรู้สึก รสของอารมณ์ ออกเป็นสามอย่าง คือ

-  สุขเวทนา   หมายถึง ความรู้สึกสุข สบาย ทางกายก็ตาม ทางใจก็ตาม
    -  ทุกขเวทนา   หมายถึง ความรู้สึกทุกข์ ไม่สบาย ทางกายก็ตาม ทางใจก็ตาม
    -  อทุกขมเวทนา   หมายถึง ความรู้สึกเฉยๆ จะสุขก็ไม่ใช่ ทุกข์ก็ไม่ใช่ เรียกอีกอย่างหนึ่งว่า อุเบกขาเวทนา

เพราะฉะนั้นเราจึงควรประฏิบัติสมาธิคือการกำหนดจิตอยู่กับลมหายใจเข้าออก พุทธ-โธเป็นประจำตลอดเวลาได้ยิ่งดีเพื่อให้จิตละจาก กิเลสทั้งหลายทั้งปวง แค่นั้นแหละมนุษย์ จะดับทุกข์ก็ดับที่จิต ไปขวนขวายหาสิ่งใดก็ไม่อาจเจอ

15. iceza1234

ขอขอบคุนนะค่ะ อนุโมทนาบุญค่ะ

16. iceza1234

สาทุ!

17. kararama

kararama เป็นที่รู้จักกันดี

วามรักก็โดน แฟนที่คบกันมา แอบไปคบซ้อน เลยตัดสินใจเลิกลากัน
    แต่เหมือนตอนนี้เค้าอยากจะกลับมา แต่ ก็ไม่ได้แสดงอะไรชัดเจน

ขอรบกวนถามอีกนิดนะครับ

อยากถามว่า เรื่องความรัก ผมกับแฟน จะสามารถกลับมาครองรักแบบแฟนกันได้อีกไหมครับ
    หรือว่าเมื่อไหร่จะเจอคนใหม่ครับ

ผม เกิด เมื่อวันพุธที่ 13 มกราคม 2531 17.20 กทม
    แฟน เกิด อาทิตย์ที่ 6 พฤศจิกายน 2531 8.21 นครสวรรค์

18. iceza1234

รบกวนติดต่อมาทางไอดีLine: pollyice เพื่อจองคิวดูดวงนะค่ะ มีค่าครูตามศรัทธาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2016
  19. Tanut_sk

Tanut_sk เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนไลน์หายไปเลยครับน้องพร

20. iceza1234

ไลน์หนูมันเป็นอะไรไม่รู้ค่ะเพื่อนหายไปกว่าครึ่ง ต้องมานั่งเพิ่มเพื่อนทีละคนเลยละค่ะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้