เรื่องเด่น ด่วน!!!ขอเตือนพระคุณเจ้าทุกรูปนะครับให้ระวังแก๊งมิจฉาชีพ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ต้นจักรภพ, 16 มีนาคม 2011.

1. pimpundao

pimpundao สมาชิก

สังคมอยู่ยากขึ้นทุกวัน ช่างไม่กลัวบาปกรรมกันบ้างเลย เฮ้อ...เหนื่อยใจจัง

2. บรรพชิต

บรรพชิต สมาชิก

31 ธันวาคม 2012
    กลับตัวกลับใจเสียเถอะคนชอบหลอก...เตือนกันเอาไว้ เป็นอานิสงส์ ส่งผลไม่ให้เราโดนหลอก ไม่เคยโดนหลอกเพราะเราไม่เคยหลอกใคร

3. chanunyoo

chanunyoo เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อต้นเดือนมีโยมบอกว่าจะเข้ามาถวายเงินบูรณะกลอง แล้วอตมาก็บอกกรรมการไว้แล้วว่าเขาจะมาต้นเดือน ป่านนี้คณะกรรมการก็รอ ยังไม่มีวี่แววเลย อตมาเลยคิดว่า
    1.เขาไม่พร้อม
    2.หลอก(ให้เราหน้าแตก)
    ****แบบนี้พระสงฆ์องค์เณร ก็เครียดเป็นนะ

4. kriengkripob

kriengkripob เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    สาธุ ช่วยกันๆครับ

5. k201

k201 เป็นที่รู้จักกันดี

คนใจบาป ไม่กลัวนรกมีอยู่มากมาย มีมุขมาหลอกชาวพุทธเสมอ เค้าจับจุดได้ตรงที่ว่าคนพุทธเป็นคนใจบุญ หลอกง่าย เชื่อคนง่าย มีศรัทธาสูง จึงทำให้คนพวกนี้ยังลอยนวลหลอกคน หลอกพระอยู่เสมอ

6. k201

k201 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็เคยโดนหลายปีก่อน ขับรถมุ่งหน้าออกพระราม 2 เลยวัดยายร่มไปหน่อย เห็นพระเดินกลางแดดเปรี้ยงๆ ก็สงสารเลยจอดรถถามว่าจะไปไหน ท่านก็บอกจะกลับวัดที่ต่างจังหวัด จะไปขึ้นรถที่สถานี ผมเห็นว่าเป็นทางผ่านพอดี ก็อาสาขับไปส่ง ระหว่างทางท่านก็ล้วงพระหลวงปู่ทวดเลี่ยมทอง ก่อนยื่นให้ก็สรรญเสริญเยินยอผมต่างๆ นานา ใจผมเวลานั้นไม่อยากได้ครับ รู้สึกเฉย ๆ แล้วท่านก็หยิบพระให้แล้วบอกว่า มาหาโยมที่กรุงเทพฯ รับปากว่าจะเป็นเจ้าภาพหล่อระฆังที่วัด แต่ไม่เจอ อยากให้ผมช่วยเป็นประธานให้ แล้วบอกจำนวนปัจจัย ผมจึงออกอุบายว่าขอโทรบอกแฟนก่อนนะครับ อ้อพระเลี่ยมทองท่านบอกว่าเป็นของแท้ ผมจึงแวะที่หน้าร้านโรงจำนำ ทิ้งรถไว้ให้ท่านรอในรถ แล้วผมก็รีบเข้าไปให้เถ้าแก่ร้านทองดู ปรากฎว่าเถ้าแก่ไม่รับ ผมถามว่าปลอมหรือ เถ้าแก่ยอมรับ ผมคิดว่าจะเก้็บพระองค์นี้ไว้เพื่อนำมาเผยแพร่ให้เพื่อนๆดู แต่นึกอีกทีก็ไม่อยากทำ ปล่อยเค้าไปเถอะ ผมรู้แล้วว่ากำลังถูกหลอก ผมจึงนำพระไปคืน พอท่านรู้ว่าผมรู้ทัน ท่านไม่กล้านั่งรถต่อไปกับผมอีก เดินหนีหายไปเลยตรงหน้าเคหะธนบุรี ใกล้ๆ โลตัสในปัจจุบันนี้ นี่แหละครับ มากันหลายรูปแบบ ทั้งคน ทั้งพระ จนไม่รู้ว่าไหนดี ไหนไม่ดี ต้องดูที่พฤติกรรมสาม จึงจะรู้ครับ จึงนำมาเล่าเพื่อเป็นอุทาหรณ์ให้กับผู้ที่ผ่านมาอ่าน เผื่อมีโอกาสถูกหลอกแบบผม จะได้เตรียมหาทางหนีทีไล่ได้ถูก

7. ธรรมสว่างใจ

ธรรมสว่างใจ วัดสามชัยวนาราม

เจอแล้วครับเมื่อวานนี้เอง บอกจะนำทองคำมาให้แต่ให้โอนเงินค่ารถให้ก่อน 5,000 บาท อาตมาบอกว่ายังขายข้าวแห้งไม่ได้เลย

8. Siriwattano monk

Siriwattano monk เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนโพสอาตมาก็มีโยมมาทำบุญอยู่เหมือนกันแต่ไม่มีท่านไหนขอใบอนุโมทนาบัตรเลย

9. ธรรมสว่างใจ

ธรรมสว่างใจ วัดสามชัยวนาราม

จำจงไว้เลยเลยว่าถ้าใครจะโทรมาหรืออะไรก็ตาม สิ่งที่สำคัญที่สุด คือการให้โอนเงิน ไม่ว่าเรื่องอะไรก็ตามที่โยมบอกให้โอนเงิน แสดงว่า เป็นแก๊งหลอกหลวงพระคุณเจ้าทั้งนั้นอย่าตกเป็นเหยื่อโดยเด็ดขาด สาธุครับ อย่าโอนเด็ดขาด

10. สุธีรวงศ์

สุธีรวงศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2011
    โปรดระมัดระวังอีกเรื่องครับ

มีผู้ชายคนหนึ่งอ้างตนเป็นเจ้าของเต้นท์รถ โทรศัพท์มา แล้วบอกว่าเลื่อมใสในพระคุณเจ้า คุยถามเรื่องสาระพัด จะถวายรถให้พระคุณเจ้า แต่พระคุณเจ้าต้องโอนเงินค่าทำประกันต่อภาษีให้ก่อน แล้วค่อยไปรับรถที่กรุงเทพ จะจัดการทำเรื่องให้เรียบร้อย รอรับรถอย่างเดียว .............. ระวังด้วยนะครับ จะถวายรถราคาเกือบล้าน เรียกเอาเงินทำประกันต่อภาษี หมื่นสองหมื่น ( จะถวายรถแคมรี่ โตโยต้า รุ่นใหม่ )

11. jaymillionare

jaymillionare เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2012
    ฝากทีมงานแอดมินพลังจิต ช่วยตรวจสอบกระทู้นี้ด้วยครับ ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติม ภาพอัพเดทโครงการ เบอร์ติดต่อ หลักฐานเจ้าของบัญชี หรืออื่นๆ ที่สามารถบ่งบอกได้ว่างานบุญที่ท่านแจ้งมามีจริง ถึงขั้นตอนไหน

ข้อมูลเพิ่มเติมในเฟสบุ๊ค เพจที่ท่านแจ้ง ค้นหาแล้วไม่มีนะครับ

รบกวนท่านเจ้าของกระทู้แสดงข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

12. dolprachin

dolprachin สมาชิกใหม่

24 กรกฎาคม 2017
    กระทู้ "บุญด่วนขอเชิญร่วมบริจากซ่อมแซมหลังคาพระอุโบสถวัดตันทารามเหตุเกิดจากพายุฝน" เป็นกระทู้จากมิจฉาชีพครับ ผมสอบถามเจ้าอาวาสวัดตันทาราม อ.กบินทร์บุรี จ.ปราจีนบุรี วันนี้ (24 กค.2560) ท่านไม่ทราบเรื่องนี้เลย และบัญชีธนาคารที่ให้ไว้ในกระทู้ก็ไม่ใช่ของทางวัดครับ

13. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เยี่ยมมากๆครับที่นำข่าวมาแจ้งเตือนกัน

14. namonamonamo

namonamonamo เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2012
    ส่วนใหญ่ ใช้ กลยุท ขอเงินก่อน
    ในโลกแห่งความเปนจริง เปนแบบนี้จริงหรือ
    ใคร ขอเงินก่อน ทำกิจกรรมใดๆ สันนิษฐานไว้ก่อนว่า อาจหลอกลวง

พระหรือนักบวช เปนผู้มีจิตใจดีงาม ใจอ่อน เชื่อคนง่าย
    นี่คือ ช่องว่าง ช่องโหว่ ที่มิจฉาชีพ รุ้ดี
    เลยหากินกับนักบวช ถ้านักบวชที่มีปัญญาและใจเข้มแขง
    ส่วนใหญ่ ไม่ตกเปนเหยื่อ แต่ถ้า ปล่อยไห้เปนกรรมของเขา อันนี้ แล้วแต่ท่าน
    แต่ถ้าใจไม่เปนทุกข์กับการถุกหลอก ถือว่า ก้าวหน้าในธรรมระดับนึง
    ขอสาทุคับ

15. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    2
    มีเรื่องราวเกิดขึ้นแล้วครับ ผมจะขอเล่าให้ฟังดังนี้ครับ มีคนคนหนึ่งเขาคงอ่านกระทู้สร้างพระแก้วที่ผมเขียนในเวปพลังจิตแห่งนี้จนเข้าใจพอสมควร นำไปอ้างกับวัดแห่งหนึ่งว่า ในประเทศไทยนอกจากผมกับลูกน้องชื่อปีเตอร์ ก็ยังมีเขาอีกคนหนึ่งที่เคยหลอมพระแก้วมาแล้วหลายครั้งหลายหน คือไปหลอกวัดว่า ในประเทศไทย ยังมีเขาอีกคนที่เคยเป็นช่างหลอมพระแก้วได้ด้วยวิธี Lost Wax Glass ( ผมขอยืนยันว่าในประเทศไทยถึงปี พ.ศ. 2563 นี้ มีเพียงผมกับลูกน้องช่างแก้วผมคือปีเตอร์ ไซ อ่อง วินเพียง 2 คนเท่านั้นที่เคยผ่านงานหลอมพระแก้วมาหลายเทคนิค ทั้งเป่า ปั๊ม เทหยอด และ Lost Wax Glass )

16. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    คนคนนั้นไปหลอกเงินค่ามัดจำสร้างพระแก้วมาหลายแสนบาท คือวัดต้องการสร้างพระแก้วยืนสูงประมาณ 60 cm. จำนวนประมาณ 200 องค์ จะให้คนมาบูชาองค์ละประมาณ 1 แสนกว่าบาท ( ราคาชิ้นงานแก้วขนาดประมาณนี้ในเมืองนอกจะแพงถึง 1 ล้านกว่าบาทได้อย่างสบายๆ ) จะนำเงินส่วนต่างไปใช้ในกิจการของวัด ซึ่งเป็นงานบุญ

เมื่อคนคนนั้นหลอกเงินวัดได้แล้ว เขาก็จะมาจ้างลูกน้องผมคือปีเตอร์ โดยเขาติดต่อตรงไปยังปีเตอร์เองเลย แต่ปีเตอร์นำข่าวมาบอกผม และผมก็บังเอิญรู้จักเจ้าอาวาสวัดวัดนั้น ผมจึงโทรศัพท์กราบเรียนถามเรื่องราวกับท่านเจ้าอาวาส

17. glassbuddha2009

2
    08.jpg 09.jpg 10.jpg 11.jpg
    ปีเตอร์ส่งไลน์มาให้ผม พร้อมกับปฏิเสธงานนั้นไป เพราะคนคนนั้นเคยขอซื้อพระแก้วหลายขนาดจากปีเตอร์ เมื่อปีเตอร์ขนพระแก้วหลายองค์มากขึ้นรถให้เขาพร้อมบอกราคารวมกี่แสนผมจำไม่ได้แล้ว เขากลับไม่ได้จ่ายเงินให้ปีเตอร์ในทันที ขับรถออกไปเลย จนกระทั่งปีเตอร์ไปแจ้งความจะจับเขา ต่อมาคนคนนั้นจึงโอนเงินให้ปีเตอร์เพียงเล็กน้อย ปีเตอร์บอกว่าโอนให้แค่หมื่นต้นๆ

เพราะเหตุนี้ปีเตอร์รู้เลยว่า คนคนนั้นคือมิจฉาชีพแน่นอน

18. glassbuddha2009

2
    เท่ากับว่าคนคนนั้นได้พระแก้วขนาดหน้าตัก 9 นิ้วปางที่ปีเตอร์สร้าง 1 องค์ หน้าตัก 7 นิ้วหลายองค์ หน้าตัก 5 นิ้วหลายองค์ หน้าตัก 4 นิ้ว 3 นิ้ว รวมหลายองค์มากๆ เท่ากับได้เกือบฟรีๆเลย

ปีเตอร์เขาไม่มีเงินเลย เขาจึงจำเป็นต้องขายพระแก้วที่เขาสร้าง ไม่เหมือนกับผมที่ผมต้องมีผู้สนับสนุนโครงการก่อน โอนเงินเข้ามาในบัญชีผมก่อน ผมจึงสร้าง และผมจะไม่รับรองกับใครทั้งนั้นว่า จะต้องสำเร็จ ไม่กำหนดเวลา เพราะว่างานสร้างพระแก้วนั้น สำหรับผมคืองานที่ผมจะต้องไม่มีแรงกดดัน ถ้ากดดัน ผมจะไม่ทำครับ

และผมก็ช่วยเหลือเงินทองให้ปีเตอร์ไม่มากพอที่เขาจะยังชีพอยู่ได้ เพราะปีเตอร์ลาออกจากโรงงานแก้วโลตัสคริสตัลนานถึงปี 63 เกิน 2 - 3 ปีกว่าแล้ว

19. glassbuddha2009

2
    ผมขอนำกลับมาที่การสนทนากับเจ้าอาวาสวัดๆนั้น ท่านบอกว่าไม่เป็นไรหรอกโยม เขาหลอกเอาเงินไปแล้วก็ช่างเขา ทางวัดจะไม่แจ้งความ ไม่จับตัวเขา เพราะงานบุญที่ทางวัดยังสร้างอยู่ไม่เสร็จอีกมากมาย ถ้ามีข่าวออกไปแล้ว คนอาจไม่ทำบุญเข้าวัดอีกเลย แล้วสิ่งที่ทางวัดยังสร้างไม่เสร็จจะทำยังไง ? โยมปล่อยวางเถิด กรรมมีจริง อาตมาไม่ติดใจเอาความ

20. glassbuddha2009

2
    พระแก้วหน้าตัก 9 นิ้วปางที่ผมเป็นเจ้าของโครงการทั้งหมด ผมมอบแก่ผู้ร่วมโครงการ และน้อมถวายไว้ในพระพุทธศาสนา โดยมอบให้ตามวัด สำนักสงฆ์และอื่นๆ ยกตัวอย่างในภาพนี้ ผมน้อมถวายวัดแห่งหนึ่งจำนวนประมาณ 60 องค์ ทางวัดได้นำมาสมนาคุณแก่ผู้ร่วมทำบุญให้วัดเพื่อกิจการของวัดและงานบุญที่วัดทำ โดยในภาพนี้องค์สีฝ้าเป็นพระแก้วกลวงเป่าด้วยปอด สมนาคุณแก่ประธานทอดกฐินให้วัดโดยท่านประธานทำบุญ 400,000 บาท และรองประธาน 370,000 บาท ( ขออภัยที่ผมเคยออกข่าวว่ารองประธาน 200,000 บาทในกระทู้เดิมๆ ทราบว่ากลายเป็น 370,000 บาท ) และทางวัดสมนาคุณแก่ผู้ร่วมบุญรายอื่นๆที่ทำบุญองค์ละ 20,000 บาท

พระแก้วหน้าตัก 9 นิ้วกลวงเป่าด้วยปอด 60 องค์และพระแก้วหน้าตัก 9 นิ้วเนื้อแก้วคริสตัลเนื้อตันๆทั้งองค์อีก 2 องค์ ผมน้อมถวายไว้เฉพาะวัดนี้ทั้งหมดฟรี ( ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ) [ สาเหตุที่ผมเลือกน้อมถวายที่นี่มากเพราะตอนที่ผมเพิ่งเริ่มโครงการ ท่านเจ้าอาวาสรูปนี้ได้เดินทางมาที่บ้านผมและบอกว่า ท่านนั่งสมาธิเห็นพระแก้วปางคันธารราฐหน้าตัก 9 นิ้วลอยมาเลย ]