ด่วน แจกพระปทุมเจ็ดสระ 50 องค์

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย เอกณัฐยศ, 11 มีนาคม 2007.

1. upsbay

upsbay เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    ได้รับพระเรียบร้อยแล้วครับ [​IMG] ขอบคุณครับ<!-- End Post Thank You Hack --><!-- / controls -->

2. jsp

jsp เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2007
    ได้รับพระแล้วครับแต่พระหักครับ (เศร้าเลย)
    ถ้าท่านใดยังไม่ได้ส่งซองกันกระแทกไป
    ผมขอแนะนำให้ส่งเป็นกล่องขนาดเล็กดีกว่าครับ ขออนุโมทนาบุญครับ :)

3. wutti

wutti เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมได้รับพระแล้วนะครับ สวยงามมาก แต่องค์ท่านแตกครับ เสียดายมากครับ
    เห็นด้วยกับคุณ JSP ครับ ท่านใดที่ยังไม่ได้ส่งซองไป ควรหาตลับส่งไปด้วยนะครับ
    องค์พระที่แตกหักผมใช้กาวตราช้างติดครับ ซึ่งก็เห็นรอยแตกและรอยบิ่น อยู่มากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2007
  4. tote

tote เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2005
    ได้รับพระแล้วครับแต่พระแตกหักเหมือนคุณJSPและคุณwuttiเลยครับ
    ที่น่าแปลกซองถูกแกะก่อนถึงมือด้วยครับ

แล้วจะซ่อมพระที่แตกหักยังไงครับใครทราบช่วยบอกที่

5. nemesis_2523

nemesis_2523 เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งได้รับพระวันนี้ตอนเช้าครับ สภาพสมบูรณ์ดีครับ เพื่อนๆพี่ๆที่จะส่งซองไปรับพระ สมควรอย่างรุนแรงที่จะส่งซองกันกระแทกนะครับ ผมเองก็ส่งซองกันกระแทกขนาดเล็กสุด (10 บาท) แล้วก็พับใส่ซองจดหมายขนาด 16x23 ซม. ครับ พระจะได้ไม่หักนะครับ ส่วนเรื่องทำบุญให้เทวดาที่รักษาพระคงอีก 2-3 วัน เพราะกะจะชวนเพื่อนไปวัด แต่ยังไม่รู้วัดไหน ไม่แน่ก็วัดปทุม ตรงสยามเนี่ยแหล่ะ ใกล้ดี ขอบคุณคุณเอกณัฐยศอีกครั้งนะครับ

6. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ได้รับพระแล้วครับเมื่อวันเสาร์
    แต่องค์พระหักครึ่งครับ เสียดายมากๆ
    ผมก็เลยจัดการเอากาวลาเท็กซ์มาต่อแล้วก็ปิดทองซะเลยครับ
    ไม่รู้ว่าจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ

7. ariyachot

ariyachot เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ได้รับพระแล้วครับ ขอบพระคุณมากครับผม
    สภาพหัก3ท่อนเลยครับจะทำการซ่อมแซมอย่างไรครับผม
    และสามารถมาห้อยได้อีกหรือไม่ครับ

8. the_club

ของผมใช้กาวลาเท็กซ์ครับ ทาบางๆแล้วนำชิ้นส่วนพระมาต่อกันครับ
    ทิ้งไว้สักพักครับ พอกาวแห้งก็ใช้ได้เลยครับ แต่จะเห็นรอยต่อนะครับ
    ถ้าไม่อยากให้เห็นรอยต่อ ก็จัดการปัดทองเลยครับ แจ่มๆ

9. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้วครับ แต่หักกลางองค์เลยน่าเสียดายจริง

10. the_club

มีใครได้พระแล้วไม่แตกบ้างครับ

11. kwok

kwok เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้ว สภาพสมบูรณ์ดีครับ เพราะแนบกล่องใส่พระไปด้วย

12. ภูวดล ชะบางบอน

ภูวดล ชะบางบอน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2007
    ส่งซองไปแล้วยังไม่ได้รับเลยครับ

13. buddha bless

buddha bless เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันเสาร์ได้รับพระแล้วครับ กะเทาะตรงยอดนิดหน่อยซ่อมแล้วครับ
    โมทนาบุญด้วยอีกครั้งครับ

14. รวยบุญ

รวยบุญ Active Member

แจ้งได้รับพระแล้ว

เรียนคุณเอกณัฐยศ

ผมได้รับพระแล้วเมื่อวันที่ 19/03/50 ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง ผมจะปฏิบัติตามที่คุณเอกณัฐยศบอก แล้วจะแจ้งผลให้ทราบเป็นระยะ ๆ
    (พระที่ได้รับหักครึ่งครับ แต่ไม่เป็นไรอยู่ที่ศัทธา)

ธนาคม วงศานันท์ (ลำดับที่ 40)

15. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    นิลศิลป์

ขออนุโมทนาบุญกับพี่เอกณัฐยศด้วยครับ

โอ้ว ไม่คาดคิด เสียดายเช่นกันครับ พระแตกหักกันหลายคนเลยนะครับ มีบางท่านถามมาว่าพระหัก จะอาราธนาขึ้นคอได้ไหม?

คำถามนี้ ขอนำคำตอบของหลวงปู่ดู่ วัดสะแก ที่ผมเคยอ่านมาตอบก็แล้วกันนะครับ

หลวงปู่ดู่ท่านเคยตอบคำถาม ที่มีผู้ถามว่าจะสามารถนำพระหักมาอาราธนาขึ้นคอได้ไหม?

ท่านตอบว่าขึ้นคอได้ เพราะเวลาอธิษฐานจิต ท่านจะอธิษฐานจิตให้พระมีความศักดิ์สิทธิ์ทุกๆประการจนกว่าพระจะละลายเป็นน้ำ

เห็นไหมครับว่า เมื่อไหร่ละครับ พระจะละลายเป็นน้ำ เวลานั้นก็จะแขวนไม่ได้ ฉะนั้นแสดงให้ทราบว่าพระเครื่องนั้นมีความศักดิ์สิทธิ์ทุกอณูเนื้อเลยครับ

เรื่องที่ 2 หลวงปู่เทียน สุดยอดเกจิอาจารย์เชื้อสายรามัญแห่งวัดโบสถ์ จ.ปทุมธานี ผู้สร้างวัตถุมงคลอันลือลั่น โดยเฉพาะพระสมเด็จของท่าน ท่านสร้างไว้มากมายหลายรุ่น ของเลียนแบบมีมาก ท่านเคยกล่าวให้ลูกศิษย์ทั่วไป ได้รับทราบว่า "ใครมีผงพระสมเด็จของท่านแม้เพียงเท่าเมล็ดงา จะไม่ตายโหง" นี่ท่านมั่นใจในพุทธคุณพระของท่านมากจริงๆนะครับ ฉะนั้นพระหักก็แขวนได้ ผมเองมีพระคำข้าวของพระเดชพระคุณหลวงพ่อหัก ฝากเขาบูชามาตั้งแต่พระเดชพระคุณท่านยังไม่มรณภาพ หักเหลือแค่ครึ่งเดียว อีกครึ่งหายไป ผมยังนำไปเลี่ยมพลาสติกนำมาขึ้นคอเลยครับ

และที่มีผู้ถามว่า พระหักจะทำยังไง?

อันนี้ขอเสนอว่า ถ้าไม่คิดถึงความสวยงาม ความเนียนเรียบของเนื้อพระที่เมื่อซ่อมแล้วจะดูไม่รู้ ก็นำกาวมาติดได้เลยครับ แต่ถ้าอยากให้ดูงดงามขึ้นแบบมองไม่ค่อยรู้ว่าซ่อมมา ก็นำไปให้คนที่มีอาชีพซ่อมพระ ท่านเหล่านี้จะมีผงพระหลายสี และสามารถซ่อมได้ดีพอสมควรครับ ถ้าไม่ทราบที่บริเวณในสนามท่าพระจันทร์ด้านหลัง (ผมหมายถึงในสนามด้านในเลยนะครับ) ใกล้ๆจะถึงแม่น้ำเจ้าพระยา จะมีช่างรับซ่อมอยู่สัก 2 จ้าว นำพระไปซ่อมได้โดยต้องไม่ติดกาวใดๆทั้งสิ้นนะครับ นำไปอย่างเดิมนั่นแหละ ผมเองดคยนำพระไปซ่อมที่นี่ครับทั้งเนื้อผง เนื้อชิน สนนราคาอยู่ที่ราวๆ 300-400 บาท ครับ แต่ถือว่าได้ซ่อมรูปพระพุทธเจ้าก็จะได้อานิสงฆ์อีกต่อหนึ่งครับ

16. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ได้รับพระแล้วครับ หัก 3 ท่อน เสียดายมากมาย พระสวยมาก
    แต่ก็ขอบคุณมากครับ

17. bht

bht เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2005
    ได้รับพระเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ
    สภาพสมบูรณ์ดีครับ
    ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

และอนุโมทนาทั้งผู้ให้และผู้ที่ได้รับทุกท่านครับ

18. cookiechang

cookiechang เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    วันนี้ได้รับพระแล้วค่ะ อยู่ในสภาพสมบูรณ์ เนื่องจากส่งตลับพลาสติกเล็กใส่ซองกันกระแทกอีกที กลัวพระหัก พรุ่งนี้จะไปทำบุญค่า ขออนุโมทนาอีกรอบ

19. APIRAT

APIRAT เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้ว พระแตกเลยซ่อมเองด้วยกาวลาเท๊กซ์ แต่ก็ขอขอบคุณนะครับ วันนี้ก็ได้ร่วมทำบุญ 1000 บาท เพื่อตั้งโรงทานร่วมกับเพื่อนศิษย์ืพระอาจารย์นก ในงานคล้ายวันเกิดพระอาจารย์สังฆัง วัดเขาบังเหย ซึ่งจะมีขึ้นในวันที่ 23-26 มีนาคมของทุกปี ผมและเพื่อนร่วมกันตั้งโรงทานมา 5 ปีแล้วเพื่อให้คนที่มาในงานได้ทานกันฟรีๆ อิ่มท้องอิ่มบุญ ผมก็ขออุทิผลบุญนี้ให้กับเทวดาที่รักษาองค์พระประทุม7สระ รวมทั้งคุณเอกณัฐยศ และทุกท่านที่ได้รับพระด้วยครับ ขอให้เจริญรุ่งเรือง ร่ำรวย ดวงดีตลอดไป

20. ภูวดล ชะบางบอน

ภูวดล ชะบางบอน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2007
    จริงๆแล้วพระที่แตกหักเขาไม่นำมาบูชาม่ายช่ายหรอครับ งง หรือบูชาได้อะครับ