ตรวจดวงชะตาฟรี รับปรึกษาปัญหาทางธรรม ตรวจองค์ แนะแนวทางในการดำเนินชีวิต

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย Siva3579, 24 เมษายน 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. cirkit

cirkit เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณมากครับ

2. คุณนายโอ๋

คุณนายโอ๋ Active Member

16 สิงหาคม 2012
    มาช่วยยืนยันอีกคนค่ะ พึ่งโทรปรึกษาหลวงปู่ตอนเที่ยงวันนี้เอง หลวงปู่ใจดีมากๆ ถามหลายคำถาม ท่านก็ไม่รำคาญ ตอบตลอด แนะนำตลอด และท่านดูได้แม่นมาก

สุดท้ายขอบคุณหลวงปู่เป็นอย่างสูงค่ะ ที่ให้คำแนะนำ

3. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

ได้โทรไปปรึกษาอาจารย์ ขอบคุณที่สละเวลา และให้คำชี้แนะค่ะ
    โมทนาบุญค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2013
  4. Long Live The King

Long Live The King สมาชิกใหม่

8 มิถุนายน 2013
    ได้รับคำตอบทางเมลล์แล้ว ขอบคุณมากๆเลยครับ

5. wanakonth

wanakonth เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2009
    ได้รับคำตอบทางอีเมล์แล้วครับ ขอบคุณครับ

6. sosorno

sosorno Active Member

26 มิถุนายน 2013
    ส่งข้อความไปทาง เมล์แล้วนะคะ รบกวนตอบให้ทีนะคะ

7. sosorno

ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับคำแนะนำดีๆ

8. Loogkaew

Loogkaew สมาชิก

ส่งความข้อให้หลวงปู่ทางอีเมลล์แล้วจ้า รบกวนหลวงปู่ตรวจให้ทีนะจ้า

9. sosorno

ขอบคุณมากนะคะ ที่ให้คำแนะนำตลอด

10. babaries_s

babaries_s เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับความเมตตาจากปู่ ตอบกลับทาง mail แล้วคะ กราบขอบพระคุณคะ่

11. ประติ

ประติ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    ส่งเมล์ไปแล้วครับเมตตาด้วยนะครับ

12. Siva3579

Siva3579 เป็นที่รู้จักกันดี

มาบอกบุญกันต่อทำไปเถอะบุญทานนะท่านทั้งหลายเป็นเสบียงกรังให้ท่านถึงภพหน้าทำบุญทานแล้วไม่ตกต่ำแน่นอนแต่ต้องทำด้วยบริสุทธิ์ทั้งกายวาจาใจนะขณะนี้ทางวัดเกาะสีคิ้วกำลังบูรณะปฏิสังขรณ์หลังคากุฏิพระได้เงินจากผ้าป่าและกฐินสามัคคีไปเกือบห้าแสนเลยดำเนินการทำหลังคาดังกล่าวและกำลังก่อสร้างกุฏิเจ้าอาวาสพระครูสมศักดิ์ใหม่เพราะยังไม่มีขาดปัจจัยอยู่ใครที่มีจิตรศรัทธาอยากทำบุญด้วยขอเชิญนะโทรถามรายละเอียดได้ที่โทร0848291967ขอสายพระครูสมศักดิ์หรือโยมพี่ณีได้ถ้าไม่สะดวกก็มาที่ปู่เล็กได้เช่นกันทีนี้เรามาคุยกันเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ถ้าท่านไม่เห็นด้วยโต้แย้งได้เลยเมื่อ2636ปีก่อนพระพุทธองค์ทรงพูดถึงโรคต่างๆไว้ในคิริมานันทสูตรมีโรคตา หู จมูก ลิ้น กาย ศรีษะ ใบหู ฟัน ปาก ไอ หืด ไข้หวัด ไข้พิษ เฃื่องฃึม ในท้อง ลม บิด จุกเสียด ลงราก เรื้อน เกลื้อน ฝี สมองฝ่อ บ้าหมู หิด หูด คุดทะราด สมองบวม อาเจียนเลือด เบาหวาน ดีเดือด เริม พุพอง ริดสีดวง โรคจากดีเป็นเหตุ จากเสมหะเป็นเหตุ จากลมเป็นเหตุ จากฤดูกาลแปรปรวน จากความร้อนหนาว ทำงานเกินกำลัง จากกรรมวิบาก ความหิวกระหาย การปวดอุจาระปวดปัสสาวะ และโรคสันนิบาตต่างๆมองย้อนไปสมัยนั้นยังไม่มีการแพทย์ทำไมทรงพูดถึงโรคเหล่านี้ได้ถูกต้องการแพทย์เองเพิ่งจะมาเริ่มในไม่นานทีนี้หมอส่วนมากมักอ้างถึงความเป็นวิทยาศาสตร์เราเองลองหันกลับมามองพิจารณาดูสิคำสอนพระพุทธเจ้ากับวิทยาศาสตร์ปัจจุบันสิ่งใดเป็นวิทยาศาสตร์กว่ากัน ยังมีอีกมากมายนักที่พระพุทธองค์สอนล้วนก้าวล้ำเกินวิทยาศาสตร์ปัจจุบันเมื่อเราเองก็มีการศึกษาอย่างน้อยก็ปริญญาตรีจึงพอแยกแยะได้เมื่อพุทธศาสนาเป็นวิทยาศาสตร์ที่บริสุทธิ์กว่าใยจึงไม่สนใจศึกษาเอาองค์ความรู้นั้นมาใช้ให้เกิดประโยชน์ต่อสาธารณะชนดีกว่ามัวบ้าบอกับสิ่งที่เป็นอยู่ในขณะนี้ก็ไม่รู้ว่าใครที่โง่ที่ฉลาดนะดูแล้ววุ่นวายดีประเทศไทยเราเอ๋ย ก็ตามสภาวะกรรมแต่ละคนแล้วกันนะไม่ตำหนิใคร วันนี้ขอพูดถึงคำสอนในธัมมะจักกัปปะวัตตะนะสูตรทรงพูดถึงความจริงของทุกข์เหตุจากการเกิดการตาย ความโศรกเศร้า ไม่สบายกายใจ คับแค้นใจเห็นสิ่งรักไม่รัก จากสิ่งรักอยากได้แต่ไม่ได้ ตัวทำให้เกิดทุกข์คือความอยากความใคร่ ความเพลิดเพลินในอารมณ์ การดับทุกข์ด้วยการไม่ยึดติดสละปล่อยวางไม่พัวพันกับตัณหานั้นๆ การทำการดับทุกข์มีเห็นชอบคิดชอบพูดชอบทำงานชอบเลี้ยงชีพชอบเพียรชอบระลึกชอบตั้งจิตชอบทั้งหมดนี้เป็นทางสายกลางคราวต่อไปจะลงลึกในรายละเอียดวันนี้เอาเพียงนี้ก่อนนะ

13. ประติ

ประติ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    ได้รับเมลตอบกลับมาแล้วครับอ่านไปตัวชาไปไม่รู้เหมือนกันว่าเกิดอะไรแต่ยังไงก็ทำให้ผมตาสว่างขึ้นครับ

อนุโมทนา สาธุ

14. foresta5

foresta5 สมาชิก

24 กุมภาพันธ์ 2013
    ส่งเมล์แล้วค่ะ ขอความเมตตาด้วยค่ะ

15. foresta5

foresta5 สมาชิก

24 กุมภาพันธ์ 2013
    ได้รับเมล์ตอบกลับแล้วค่ะ ขอบพระคุณที่เมตตาชี้แนะค่ะ

16. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับเมล์ตอบกลับแล้วครับ ขอบพระคุณมากครับ แต่ปู่ท่านไม่ได้บอกสาเหตุอะไร บอกแค่วิธีการทำ

ไม่ทราบว่า วัดเกาะสีคิ้ว อยู่แถวไหนครับ

17. normaliam

normaliam Active Member

ได้คำตอบทางอีเมลล์แล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

18. sosorno

ท่านตอบคำถามให้ตลอด ใจดีมากค่ะ

19. Siva3579

ขอบอกบุญผู้มีใจบุญทุกท่านด้วยในขณะนี้ทางท่านพระครูพิทักษ์ทีปคุณ(สมศักดิ์ สุชีโว)กำลังก่อสร้างกุฏิและซ่อมแซมถาวรวัตถุในวัดหลายๆอย่างและการสร้างเมรุใหม่เพื่อฌาปนกิจศพจึงประสงค์บอกบุญมายังท่านญาติโยมอุบาสกอุบาสิกาทั้งหลายผู้ใดที่มีจิตศรัทธาจะร่วมทำบุญกับทางวัดเกาะอำเภอสีคิ้วจังหวัดนครราชสีมาก็ร่วมทำบุญได้ที่บ/ช 5262671142 ธนาคารไทยพาณิชย์สาขาสีคิ้วจ.นครราชสีมาโทร.0896273847

20. Siva3579

วันนี้ขอพูดถึงสิ่งที่ไม่ควรเชื่อ๑๐อย่างให้ฟังกันเพื่อนำไปใช้ในการดำเนินวิถีชีวิตในสังคมปัจจุบัน๑.ไม่ควรเชื่อในสิ่งที่ได้ฟังๆกันมา๒.ไม่ควรเชื่อในเรื่องเล่าที่เล่าสืบกันมา๓.ไม่ควรเชื่อด้วยการตื่นตามข่าว๔.ไม่ควรเชื่อเรื่องที่อ้างตามตำรา๕.ไม่ควรเชื่อโดยการคิดเอาเอง๖.ไม่ควรเชื่อด้วยการคาดคะเน๗.ไม่ควรเชื่อตามสิ่งที่เกิดขึ้น๘.ไม่ควรเชื่อตามความพอใจ๙.ไม่ควรเชื่อที่ผู้พูดน่าเชื่อถือ๑๐.ไม่ควรเชื่อตามความนับถือ เมื่อทำตามนี้จะไม่เกิดปัญหาดังที่เป็นอยู่เพราะการมีสติพิจารณาสิ่งต่างๆที่เกิดขึ้นจะมีการไตร่ตรองและใคร่ครวญด้วยเหตุและผลในตัวเองความยุ่งยากและวุ่นวายก็จะไม่เกิดเมื่อทุกคนต่างมีสติปัญญาคิดเองได้ศาสนาสอนแต่สิ่งดีๆแต่คนส่วนมากมักมองข้ามไปใช้อารมณ์มาตัดสินไม่มองตนเองมักมองแต่ผู้อื่นผิดถูกคิดเอาเองได้ไม่มีใครบังคับเราได้หน้าที่ความรับผิดชอบภาระการกระทำทุกคนล้วนมีเท่าเทียมกันตำหนิเพียงผู้อื่นแต่ไม่มองตนเองจะเกิดประโยชน์ใดเราทุกคนไม่อาจกำหนดให้ผู้อื่นเป็นไปดังที่เราคิดเห็นได้ไม่เช่นนั้นเราก็ต้องสร้างทุกสิ่งกำหนดทุกสิ่งได้ดังใจปราถนาแล้วเพียงบอกกล่าวเตือนใจนะท่านฟังแล้วเกิดประโยชน์ก็นำไปใช้ สัพพะสิ่งมีตำหนิ ขัดเกลาสิงามสดใส กรรมชั่วที่ได้ทำไป ยากแก้ไขเมื่อผิดพลั้ง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้