ตอบคำถามญาติธรรม กับความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนระหว่างองค์พระคาถาอริยสัจโสฬสและพระยันต์โสฬสมงคล

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย nakorn.ky, 16 มีนาคม 2017.

1. nakorn.ky

nakorn.ky สมาชิกใหม่

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ญาติธรรมท่านใด้กล่าวว่า
    พระคาถาอริยสัจโสฬสของแท้ต้องของสายนั้นสายนี้...
    ผมอยากให้ท่านแยกให้ออกก่อนนะครับว่า
    1. คาถาอริยสัจโสฬสมงคล
    1. พระยันต์โสฬสมหามงคล
    1. พระยันต์โสฬสมงคล
    สามสิ่งนี้เราพูดในเรื่องเดียวกันหรือปล่าว
    ถ้าพูดถึงองค์คาถา จริงๆแล้วมีแค่บทเดียวแล้วถอด อักขระออกและความหมายได้อีกสารพัดตามแต่ครูบาอาจารย์ในแต่ละสายครับ

ส่วนถ้าจะพูดถึงพระยันต์แล้ว
    มีสองสายครับที่เป็นที่ยอมรับกันในลูกศิษย์ลูกหา
    คือ

1. พระยันต์โสฬสมหามงคล
    1. พระยันต์โสฬสมงคล

เรามาดู
    องค์คาถาทั้งสาม ที่ใช้ผูกเป็นพระยันต์กันนะครับ
    ว่า มีความแตกต่างกันตรงไหนบ้าง

ความเหมือนและแตกต่างของ
    ยันต์โสฬสมหามงคล และ ยันต์โสฬสมงคล..จุดที่เหมือนกัน..คือ เลขยันต์ที่ใช้เขียนไว้ ๓ ชั้น คือ

รอบนอกสุด โสฬสมังขะสัญเจวะ ๑๖ นะวะโลกุตตะระธัมมะตา ๙ จัตตาโร จะมะหาทีปา ๔ ปัญจะพุทธามหามุนิ ๕ ตรีปิฎก ธัมมักขันธา ๓ ฉะกามาวะจะราตะถา ๖ ปัญจะทะสะภะเวสัจจัง ๑๕ ทะสะมังสิละเมวะจะ ๑๐ เตรัสสะธุตังถาจะ ๑๓ ปาฏิหารัญจะทะวาทัสสะ ๑๒ เอกะเมรุจะ ๑ สุราอัฏฐะ ๘ ทะเวจันทังสุริยัง สักขา ๒ สัตตะโพชฌังขาเจวะ ๗ จุททัสสะจักกะวัตติจะ ๑๔ เอกาทะสะวิษณุราชา ๑๑ สัพเพเทวามัง ปลายันตุสัพพะทา เอเตนะมังขะละเตเชนะ สัพพะโสตถีภะ วันตุเม พระคาถาโสฬส

ชั้นกลาง ตรีนิสิงเห มะอะอุ ๓ สัตตะนาเค สะธะวิปิปะสะอุ ๗ ปัญจะเพรชฉลูกันเจวะ อาปามะจุปะ ๕ จัตตุเทวา นะมะพะทะ ๔ ฉะวัชชะราชา อิสวาสุ สุสวาอิ ๖ ปัญจะ อินทรานะเมวะจะ ทีมะสังอังขุ ๕ เอกะยักขา มิ ๑ นะวะ เทวา อะสังวิสุโลปุสะพุภะ ๙ ปัญจะพรหมาสะหะบดี สะหะชะฏะตรี ๕ ทะเวราชา พุทโธ ๒ อัฏฐะอรหันตา เสพุเสวะเสตะ อะเส ๘ ปัญจะพุทธานะมามิหัง นะโมพุทธายะ ๕ พระคาถาตรีนิสิงเห

ชั้นในสุด จัตตุโร ๔ นะวะโม ๙ ทะเวโช ๒ ตรีนิ ๓ ปัญจะ ๕ สัตตะ ๗ อัฏฐะ ๘ เอกะ ๑ ฉะวัชชะราชา ๖ พระคาถาจัตตุโร

ส่วนความ..แตกต่าง..ของยันต์นั้น ถ้าเป็นยันต์โสฬสมหามงคล รอบนอกใช้พระคาถาจตุราวุธ ประกอบด้วย ด้านซ้าย อาวุธอาฬะวะกะยักษ์ มีบ่วงเป็นอาวุธ ด้านขวา อาวุธยะมะราชา มีนัยน์ตาเป็นอาวุธ ด้านบน อาวุธพระอินทร์ มีสายฟ้าเป็นอาวุธ ด้านล่าง อาวุธท้าวเวสสุวัณ มีคทาเป็นอาวุธ

หากเป็นยันต์โสฬสมงคล รอบนอกใช้พระคาถา บารมี ๓๐ ทัศ ด้านบน อิติปาระ มิตาตึงสา ด้านขวา อิติสัพพัญญุมาคะตร ด้านล่าง อิติโพธิมนุบปัดโต ด้านซ้าย อิติปิโสจะเตนะโม

ดังนั้นญาติธรรมท่านใดสับสนระหว่างองค์พระคาถา กับ พระยันต์ ก็คงจะมีความเข้าใจมากขึ้นนะครับ
    และถ้าหากญาติธรรมท่านใดยังมีฐิถิว่า
    ยันต์โสฬสต้องจารแบบนี้แบบนั้นเท่านั้น เปิดใจสักนิดครับ เพราะที่มาจุดกำเนิดที่เดียวกัน แต่แยกออกไปตามสายต่างๆ ขึ้นอยู่กับนักปราชญ์พระเถราจารย์ในสมัยนั้นได้ผูกพระยันต์ ประยุกต์หรือเพิ่มเติมเพื่อให้ทรงอานุภาพพระยันต์มากยิ่งขึ้น และมีการสืบทอดกันมาตามสายนั้นๆ

และนี่คือองค์คาถาจริงๆก่อนจะถูกครูบาอาจารย์ท่านถอดลงในพระยันต์ ครับ
    คาถา อริยสัจโสฬสมงคล..

ตโยธภาณาคติเสยยาเญยยาืโลกขยปทํรโถภยาปโย

ต่อมา ครูบาอาจารย์แต่ละสายก็ ผูกเป็นพระยันต์อริยสัจโสฬสมงคลขึ้น โดยถอดความหมายของตัวอกขระ ในคาถา อริยสัจโสฬสมงคล ลงเป็นตัวเลข บรรจุลงในยันต์เป็นรหัส การลงตัวเลขนี้ได้ทำให้การอ่านถอดความหมายออก ได้อีกสารพัด อีกเหลือพรรณา

หากญาติธรรมทุกท่านจะให้กำลังใจผู้เขียนบ้างก็ขอเมตากดเข้าลิ้งค์เพจที่ผู้เขียนได้ตั้งใจรวบรวมข้อมูลและเขียนขึ้น..ตามเพจนี้นะครับ... นคร แห่ง ทุ่งพิมาน

https://www.pageqq.com/en/content/view/page/cntth1/0-2488918.html