ตอบปัญหาทางธรรม กฏแห่งกรรม-ภพภูมิ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tjs, 20 มีนาคม 2017.

1. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้ทำบุญต่างๆ ดังนี้
    1. ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมทองคำ หน้าตัก 9 นิ้ว เพื่อประดิษฐานในมหาเจดีย์ พระพุทธเจ้า 108 พระองค์ จ.เพชรบูรณ์
    2. ร่วมถวายพระไตรปิฏกและพระแก้วมรกต แด่สำนักปฏิบัติธรรมวัดลาดอุดมธรรม
    3. ร่วมสร้างวิหารสมเด็จองค์ปฐม อาศรมศรีชัยรัตโคตร
    4. ร่วมสร้างเจดีย์มหาบัวฯ ที่วัดแสงธรรมเขาเขียว
    5. ร่วมสร้างเจดีย์พระพุทธเจ้าเจ็ดพระองค์ วัดป่าวิเวกสิกขาราม
    6. ร่วมทำบุญโครงการซ่อมพระพุทธรูปทั่วไทย
    7. ร่วมบุญอุปัฐากดูแลพระภิกษุอาพาธ
    ขอน้อมถวายบุญกุศลนี้แด่ครูบาอาจารย์ของอาจารย์ tjs ด้วยค่ะ

2. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

========

ขออนุโมทนาครับ สาธุ

3. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ปกติปีใหม่ทุกปีที่ผ่านมา 3ปีแล้ว ผมจะทำบุญสร้างพระถวายวัด ขนาดหน้าตัก19-25นิ้ว ทุกปี แต่ปีนี้ปีที่4 ช่วงปีใหม่ติดภาระกิจมากจึงยังไม่ได้จัดทำและไม่ได้บอกกล่าวใครเพื่อร่วมบุญเพราะเกรงใจ จนเพื่อนๆตำหนิมาว่าควรให้เพื่อนๆทราบด้วย จะได้ร่วมอนุโมทนาหรือร่วมทำบุญสร้างพระร่วมกันครับ

ดังนั้น โอกาสนี้ผมจึงขอบอกบุญทุกท่านครับ โดยพระที่จะถวายวัดคือ พระพุทธชินราช หน้าตัก19/20นิ้ว ฐานพระกว้างประมาณ 39นิ้ว ผมได้ตกลงกับทางร้านพระเรียบร้อยแล้ว โดยได้จองพระและจะไปรับพระในช่วงสงกรานต์นี้ เพื่อถวายวัดต่อไปครับ จึงขอบอกบุญและร่วมอนุโมทนามา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ปล อานิสงค์ของการสร้างพระหรือถวายพระพุทธรูป มีอานิสงค์มาก ทั้งด้านบุญบารมี ด้านเดชะตบะ ด้านความเจริญรุ่งเรืองก้าวหน้าทั้งทางโลกและทางธรรม ด้านแคล้วคลาดปลอดภัยจากภัยอันตรายทั้งปวง เงินทองงอกงามไม่ขัดสนร่ำรวยมั่งมี ลาภยศตำแหน่งเจริญก้าวหน้า มีชื่อเสียงเป็นที่รักและเมตตา

ตลอดจน เป็นบุญกุศลที่เมื่ออุทิศให้จิตที่ทุกข์ยากจะ มีอานิงค์มาก ช่วยให้เขาหลุดพ้นทุกข์ได้ทันทีหรือจิตที่ต้องการไปเกิดใหม่ ย่อมได้ไปสู่อัตภาพใหม่ภพใหม่ทันที

มีโอกาสจึงขอแนะนำว่าควรทำบุญสร้างพระบ้างในชีวิตหนึ่งที่เกิดมา จะเป็นมหากุศลครับ ยังผลในชาตินี้และชาติข้างหน้ามีอานิสงค์เอนกอนันต์คือ จะได้เกิดเป็นพระราชาหรือเจ้าเมืองเป็นนายคนมีบารมีพระคุ้มครองอย่างน้อย 7ชาติครับ สาธุ

สามารถร่วมทำบุญได้ที่ บัญชี นาย ทิตย์พิชัย จิตรามาศ ธนาคาร กรุงเทพ แบบออมทรัพย์ สาขาสุวินทวงค์ หมายเลขบัญชีคือ 386-802732-1 ครับ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2017
  4. ลิปโป้

ลิปโป้ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    ได้โอนเงินร่วมสร้างพระ กับอาจารย์tjs 1000บาท เวลา 15.04น. 6/4/2560 ครับ

5. tjs

===========

ขอบคุณครับ ขออนุโมทนาครับ
    ผมจะทำการบันทึกลงสมุดไว้เพื่อจะได้สรุปยอดและรายชื่ออีกครั้งครับ เพราะจะมีผู้ร่วมทำบุญทั้งจากเวปพลังจิต และทางเฟสบุ๊คครับ สาธุ

6. tjs

=================

ขออภัยด้วยครับ ที่ตอบช้ามาก
    ชาติที่แล้วเกิดเป็นเทพธิดาในชั้นจาตุมหาราชิกา และก่อนนั้นเกิดเป็นสตรีเพศ แต่งกายดี ในสมัย รัตนโกสินทร์ตอนต้น เป็นคนมีตระกูลดีฐานะดี

เทวดาที่รักษาคือนางสุพรรณกัลยา พระแม่สุชาดาเทพธิดา ที่เป็นนายของคุณ และมีท้าวสักกะเทวราชครับ และ ท่านปุ่นาคราช ครับ

เจ้ากรรมนายเวรชาติที่ผ่านมามีไม่มาก แต่ชาติก่อนๆที่รวมตัวให้ผลในชาตินี้มีวนเวียนเข้ามามาก มีกรรมจากการฆ่าสัตว์ส่วนหนึ่ง กรรมจากการไปทำลายผู้อื่นโดยไม่ตั้งใจ กรรมจากการทะเลาะวิวาท และการพรากสัตว์ อันบุญที่ทำอุทิศให้เจ้ากรรมได้รับ ให้พยายามทำไปเรื่อยๆครับ

ที่บ้าน เดิมที่เป็นที่เนิน ไม่ลาดชันแต่ด้านข้างจะลาดชัน เป็นที่ที่ดี เจ้าที่เป็นตา ยาย เจ้าที่ครับ บุญที่ทำการถวายเขาได้รับและอนุโมทนาครับดีมากครับ

ที่ข้างบ้านมีลำธาร ตามลำธาร ห่างออกไป มีต้นไม้ใหญ่ ใต้ต้นไม้ใหญ่มีทางสู่โลกทิพย์คือบาดาล มีวังนาคราชครับ พวกเขาอยู่ที่นั่นครับ เคยเกี่ยวพันธืกันมาก่อนหลายชาติครับ เป็นญาติผู้ใหญ่ของคุณครับที่เป็นพญานาคราช

ชะตาเกิดคุณ ตกโรคภัย สุขภาพไม่ดีมีโรคประจำตัว เพราะกรรมเก่า ควรหมั่นเจริญศีล ภาวนาจะดีมากทำบ่อยๆ และชีวิตจะเกิดทุกขลาภ บ่อย ได้อย่างเสียอย่าง ทุกข์สุมมาพร้อมกัน รุมเร้า

ปีนี้ดวงชะตา ดีหลายอย่างทั้งการเงิน และความรักจะสมปราถนา รวมทั้งการงานด้วยครับ ปีนี้จะดีขึ้นไปต่อเนื่อง อย่าลืมนะว่าเรามีกรรมในด้านเคยเบียดเบียนให้ระวังการไปเบียดเบียนคนอื่น และเราเป็นคนที่มีเสน่ห์ ให้ระวังเรื่องคู่ครองเพราะมีกรรมต้องมีคู่มากกว่า2คน ตามอายุไขที่ให้ผล ครับ

ด้วยผลบุญและความดีจะนำพาผ่านพ้นกรรมอุปสรรคไม่ดีให้ดีขึ้นได้ครับ ขอให้ตั้งใจและพยายามทำความดีต่อเนื่องต่อไป ลดละการไปเบียดเบียนผู้อื่น
    ไม่ควรใจอ่อนทำในสิ่งที่ไม่ดีงาม
    ไม่ควรเชื่อคนง่ายไว้ใจคนง่าย
    ไม่ควรประมาทในคนที่เข้ามา
    ไม่ควรประมาทในกิเลสมารที่ครอบงำใจตน

หากควบคุมได้มีสติตามทัน ระงับได้ ทุกอย่างจะดีขึ้นแน่นอนครับ สาธุ

7. ศุทธนุช

ศุทธนุช สมาชิกใหม่

ขอบพระคุณมากค่ะ
    จะพยายามรักษาศีล กระทำความดี อย่างต่อเนื่อง
    ดิฉันเข้าใจเลยค่ะ ว่าความดี กับ ความชั่ว มันมีแค่เส้นกั้นบางๆ เท่านั้นเอง
    หลายครั้งที่อยากทำความดี แต่จะมีความคิดนึกขึ้นมา คล้ายกับมารในใจ อย่างที่ท่านว่า พยายามมากระตุ้น หรือ เบี่ยงเบน ให้หวั่นไหว
    แต่ก็พยายามอย่างมาก ที่จะเดินไปในทางที่ถูกที่ควร
    แม้ว่าอะไรจะยังไง แต่ก็ขอยึดมั่นในการกระทำความดีค่ะ
    ขอบคุณมากจริงๆค่ะ ขอให้คุณพระคุณเจ้าคุ้มครอง คุณ tjs,และขอให้พบเจอแต่สิ่งที่ดีงาม สุขภาพร่างกายแข็งแรง ๆนะคะ

***ขอเรียนถามอีกนิดค่ะ
    พระแม่สุชาดาเทพธิดา คือท่านเดียวกับที่ถวายข้าวมธุปายาส ใช่หรือไม่คะ
    ท่านปู่พญานาค คือองค์ใด ท่านปู่ภุชงค์ ปู่ศรีสุทโธ หรือท่านใด รบกวนถามค่ะ เวลาสวดมนต์ จะได้กระทำถูกต้อง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2017
  8. tjs

=========

ไม่ใช่ครับ พระแม่สุชาดาเทพธิดา ก็คือพระนางสุชาดาวดี ราชินีของท่านท้าวสักกะเทวราชครับ

9. wanlapa-cin

wanlapa-cin สมาชิก

อ่านตรงนี้ไม่ค่อยเข้าใจค่ะ เคยเป็นนายของท่านหรือท่านเป็นนายเราค่ะ และก็รอท่านตอบของน้องสาวพอดีคุณแม่ฝากมาค่ะ

10. ศุทธนุช

ขอบพระคุณค่ะ

11. tjs

========

ท่านปู่พญานาค คือปู่ฤาษีพุชงค์ครับ เรียกท่านสั้นๆว่า ปู่นาคา ครับ

12. tjs

==========

ท่านเป็นนายของคุณ ครับ

ส่วนที่เหลือรอตอบให้พรุ่งนี้ครับ สาธุ

13. wanlapa-cin

wanlapa-cin สมาชิก

ขอบพระคุณมากค่ะสาธุ

14. ศุทธนุช

15. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะอาจารย์
    ดูเหมือนอาจารย์จะลืมโพสต์ของดิฉันเสียแล้วT T
    โพสต์ไว้หน้าสอง ของกระทู้ค่ะ
    ยังรอคำตอบจากอาจารย์นะคะ

16. Pendragade

Pendragade สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ
    ได้ติดตามอ่านแนวความคิด และสนใจถามปัญหาธรรมค่ะ
    เกิด 30/03/2531, 21.15น.
    1. ชาติที่แล้วเราเกิดเป็นอะไร / ควรทำบุญอย่างไรต่อเจ้ากรรมนายเวรเพื่อให้อโหสิกรรมต่อกัน และให้เขาอยู่ดีมีสุข
    - ส่วนที่เราเคยภาวนาอธิษฐานจิต เขาได้รับบ้างหรือไม่คะ

2. การภาวนาจิตที่เหมาะสมกับเรา ควรภาวนาพุทโธ หรือยุบหนอพองหนอคะ

3. สัตว์ที่เราเลี้ยงไว้ เขาพอใจในสภาพความเป็นอยู่ตอนนี้หรือไม่ ควรปรับปรุงแก้ไขเรื่องใดบ้างคะ

4. สัตว์เลี้ยงที่เพิ่งตายจากไปเมื่อ 30 พ.ย.2559
    เขาเป็นอย่างไรบ้าง ทำบุญให้เขา ได้รับหรือไม่

5. ในครอบครัวมีญาติผู้ใหญ่ที่ถูกเบียดเบียดจากหลานชาย เวรกรรมใดส่งผลเช่นนี้คะ

6. อาชีพใดที่ทำแล้วส่งเสริมให้ตัวเราสามารถดูแลบุพการี ครอบครัวได้อยู่ดีมีสุขคะ

17. beer1360

beer1360 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ อาจารย์ ผมขอรบกวนอาจารย์ด้วยคนนะครับ และขออนุโมทนาขอคุณอาจารย์ที่ช่วยครับ

ผมขอถามครับ

1. เคยฝัน ในฝันเป็นความมืด และมีเสียงผู้หญิงบอกว่า กุมาเอาชีวิต มึงทำกุไว้ และเขาก็บอกว่ามีคนขอกุไว้ ไม่ทราบว่าผมทำอะไรไว้กับเขาถึงขนาดเขาอาฆาตผมถึงชาตินี้
    2.ไม่ทราบว่าผมเคยอยุ่ในยุคพ่อขุนเมงรายหรือป่าวครับ ตอนต้นปีผมได้ไปเที่ยวเชียงใหม่ ช่วงตอนดึกผมได้นอนที่โรงแรม อยู่ๆก็เกิดฝันมีชายแต่งสุดโบราณมาหาและกล่าวทักทายว่าเพื่อนกลับมาแล้ว และก็พาเราไปเที่ยวในนิมิต แต่ในนิมิตผมจำไม่ได้ว่าไปไหนครับ ตอนเช้าผมได้ไปดอยสุเทพ และไปเจอรูปปั้น พ่อขุนเมงราย ผมเห็นรุปปั้นแล้วรู้สึกผูกพันจนบอกไม่ถูกอะครับ

3.ไม่ทราบว่าในชาติปัจจุบันผมมีกรรมที่ต้องเกิดมาชดใช้ร่วมกับใครไหมครับ เพราะรู้สึกว่าใจเราอยากมีคู่ แต่ตัวเรากับไม่พยายามหาใครสักคนมาอยู่กับเรา เหมือนเรารู้สึกว่าเรามีความสุขในการอยู่แบบนี้

ขอบคุณอาจารย์ครับ ที่ช่วยตอบคำถามที่ติดอยู่ในหัวใจครับ

18. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    คุณน้องมีระบบPayPalไหมคะถ้ามีขออีเมลด้วยค่ะ

19. tjs

=========

ไม่มีครับไม่ได้ทำไว้ครับคุณพี่ต้อย

ขอบคุณมากครับที่ร่วมทำบุญครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ สาธุ

20. tjs

============

1 ชาติที่แล้วเกิดเป็นชาวสวน นุ่งห่มผ้าสีน้ำเงินกรมท่า หรือน้ำตาลดำผ้าคาดอก เมื่ออยู่บ้าน ออกนอกบ้านก็จะแต่งกายสวยงามมีผ้าสะไบคลุม เป็นชาวบานใช้ชีวิตแบบเรียบง่าย ฐานะปานกลาง

เจ้ากรรมนายเวรจากชาติที่แล้วไม่ค่อยมี ส่วนมากมาจากชาติก่อนๆหลายชาติรวมตัวกันให้ผลตามอายุไขครับ สุขภาพไม่แข็งแรง มีปัญหาช่วงท้องภายใน ให้ทำทานชีวิตสัตว์มากๆจำพวกปลาหน้าเขียงดีมากครับ

2 เพราะมีโลกส่วนตัวสูงตั้งแต่อดีตชาติ ไม่ชอบการสมาคม ไม่ชอบความฟุ้งเฟ้อ ไม่ชอบคนเยอะๆวุ่นวาย ชอบความสงบชอบธรรมชาตอิ สันโดษ

3 ที่คิดถึงนั้นมีสองแบบ คือแบบแรกเป็นคนที่มีความผูกพันธ์และรู้สึกดีที่เขามอบสิ่งดีๆให้เราเสมอมา
    แบบที่สองคิดถึงในความรู้สึกหากเป็นไปได้เขาจะเลือกเราหรือรักเราหรือไม่แต่เราประทับใจและอยากลองคบหาหรือใช้ชีวิตที่สนิทรู้จักใกล้ชิดมากกว่านี้
    คนหนึ่งชาย อีกคนเป็นเหมือนชาย เห็นแบบนี้ ผิดถูกก็ทักท้วงได้ไม่ได้มีอะไรผิด แต่สุดท้าย ทุกอย่างเป็นไปตามกรรมครับ อยู่ที่ทำสั่งสมเอาไว้ ผมไม่สามารถชี้ชัดลงไปได้เพราะไม่สามารถย้อนดูได้มากนักครับ อย่าไปกังวลเมื่อจวนเวลาเราจะทราบได้เองครับสาธุ

4 มีครับเป็นนางไม้นางหนึ่ง ชื่อ นางกฤษนาเทพธิดา นุ่งห่มสีขาวผ้าเลืองผสมเขียว ครับผมยาวผิวขาวครับ เธอไม่มีอะไรที่อยากสื่อ แค่ช่วยดูแลช่วยเหลือคุณตามเวลาที่เหมาะสม นอกจากนี้ยังมีเทพพรหมอีกส่วนครับ รอคุณปฏิบัติธรรรมมีบารมีสูงขึ้นย่อมรับรู้ได้เองทั้งหมดครับ

5 ใน1ถึง2ปียังไม่มีโยกย้าย แต่มีการเดินทางบ้างเพราะมีความจำเป็น ส่วนในช่วงปีที่สามจะมีโอกาสได้ย้ายครับ สาธุ