ตอบปัญหาทางธรรม กฏแห่งกรรม-ภพภูมิ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tjs, 20 มีนาคม 2017.

1. ann@namaste

ann@namaste เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2014
    ขอขอบพระคุณ ท่าน tjs มากๆเลยค่ะ ต่อไปนี้จะพยายามปฎิบัติให้มาก จะมั่นสร้างความเพียร จะไม่ขี้เกียจ ดิฉันเห็นทุกข์ของการเกิด

เดือนหน้าดิฉันกำลังจะไปปฎิบัติธรรมพอดี จะอุทิศส่วนบุญให้คุณคนนั้น ที่ดิฉันไปเบียดเบียนเขาไว้ และขอน้อมอุทิศบุญให้ครูบาอาจารย์ของท่าน tjs ด้วยนะคะ และขอให้ท่าน tjs เจริญทางธรรม สั่งสมบารมี ยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

2. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

=========

ขออนุโมทนาครับ สาธุ
    สถานที่ปฏิบัติธรรม ของหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน ก็ดี แม่ชีท่านเคร่งดีครับ

การปฏิบัติ ต้องยึดมั่นในศีล เราไม่ได้ไปสนุก แต่เราไป ขัดเกลาจิตใจ ชำระกิเลส ที่เกาะกินใจเราให้หลุดออกไป ยกจิตให้สูงขึ้นครับ

3. wanlapa-cin

wanlapa-cin สมาชิก

อันนี้รบกวนท่านtjs ช่วยเหลือนะค่ะ เมื่อช่วงสงกรานไปทำบุญต่างๆได้อนุโมทนาบุญถึงครูบาอาจารย์ของท่านtjsด้วยที่ได้ช่วยแนะนำดูให้

4. 123456gotogo

123456gotogo สมาชิก

15 ธันวาคม 2006
    ขอบพระคุณท่าน tjs อย่างสูงที่กรุณาครับ

5. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กิเลส มีทั้งฝ่ายดีและไม่ดี

กิเลสฝ่ายไม่ดี ย่อมสร้างบาปกรรมแก่ตนและผู้อื่น

กิเลสฝ่ายดี ย่อมไม่เบียดเบียนผู้อื่น แต่ก็เบียดเบียนปิดกั้นทางนิพพานของตน เพราะหลงดี เพราะยึดติดในความดีของตน

ธรรมวิมุตติ ไม่สนใจใส่ใจยึดมั่น ในกิเลส จะฝ่ายดีฝ่ายไม่ดีก็ตาม ขึ้นชื่อว่ากิเลส อวิชา คือปฏิปักษ์ต่อการหลุดพ้นทุกข์ ต่อนิพพาน ทั้งสิ้่น

พระอรหันต์มุ่งตรงตั้งมั่นอย่างเดียวคือนิพพาน ปล่อยวาง สรรพสิ่งลงอย่างสนิทใจรู้แจ้งแทงทะลุหมดสิ้นแล้ว

อย่าปล่อยให้ความดีที่เรามีเราสร้างกลายเป็นกิเลสพอกหนากะเทาะไม่ออกปิดกั้นทางนิพพานโดยเด็ดขาด นั่นคือพึงไม่ประมาทในการทำดี และจงทำดีอย่างโดยไม่ยึดติดในดีที่ทำ ที่ทำดีมันก็แค่หน้าที่ที่ต้องสักแต่ว่าทำทำไป ตามเหตุปัจจัยที่เกิดที่มีที่สามารถสงเคราะห์ได้ก็เท่านั้น

แม้ความดีจะให้ผล เกิดทิพยอภิญญา ได้ หูทิพย์ ตาทิพย์ มโนทิพย์ มโนมยิทธิ ก็ไม่ยึดติดในทิพย์ที่ได้ที่มี มันก็แค่ผลข้างเคียงไม่ใช่ผลที่แท้จริงที่ควรเข้าถึง คือ อรหันตมรรค อรหันตผล คือนิพพานว่างเปล่าปล่อยวาง ทรงไว้เช่นนี้ เพราะแก่นแท้แห่งธรรม คือความวิมุุติหลุดพ้นนั่นเอง หลุดพ้นด้วยปัญญา ด้วยจิตที่เกิดวิมุตติ ไม่ใช่หลุดพ้นเพราะถือดียึดมั่นในดีไม่ปล่อยวาง หรือเพราะไปยึดมั่นในทิพย์สมบัติที่ได้มันก็ไม่เที่ยงเป็นทุกข์ ในที่สุด

ขอให้มีดวงตามีสติปัญญาขั้นสูงคือไม่เอากะพี้เปลือก เอาแต่ของแท่คือแก่นแท้แห่งธรรม เท่านั้น คือปล่อยวางไม่เอาอะไร สรรพสิ่งว่างเปล่าไม่มีอะไรให้ยึดมั่นถือมั่นสักสิ่งเดียว ครับ สาธุ

6. tjs

เพราะอวิชา คือเหตุแห่งทุกข์

สรรพสัตว์ เมื่อเกิดทุกข์ เห็นทุกข์ หากไม่ฝึกอบรมฝึกฝนตามพุทธวิธี ย่อมไม่สามารถหลุดพ้นจากทุกข์ได้

พุทธวิธี ท่านแสดงไว้ดีแล้ว

ทุกข์ เกิด เมื่อได้รับความทุกข์ย่อมรู้รสชาติของทุกข์

การดับทุกข์ ย่อมต้องดับที่เหตุ การจะดับที่เหตุ ต้องอาศัยการเข้าไปรู้เหตุแห่งทุกข์

เมื่อรู้เหตุแห่งทุกข์ได้แล้ว ให้ดับที่เหตุ เมื่อเหตุแห่งทุกข์ดับไป ทุกข์ก็ดับไปไม่เกิดขึ้น

เมื่อนั้นทุกข์ก็ดับลง

พุทธวิธี ในการ เข้าไปหาเข้าไปรู้เหตุ ก็ดี
    รู้แล้ว ทำการดับ ก็ดี ย่อมจะต้องอาศัยความเพียร ในสติ สมาธิ กรรมฐาน และวิปัสสนาญาณ ด้วยปัญญา

นั่นคือท่านต้องใช้สติปัญญาเท่านั้น ดังนั้นนี่คือสิ่งที่ท่านต้องทำความเข้าใจและฝึกอบรมกายใจของตนให้ถูกต้อง ตามพุุทธวิธี เมื่อท่านทำถูกทาง ท่านย่อมพ้นจากทุกข์ได้จริงในที่สุดครับ สาธุ

7. กาแฟโบราณ2สอ

กาแฟโบราณ2สอ วันหนึ่งอยากเดินเข้าป่า

หนูรบกวนขอถามคำถามด้วยคนนะคะ รบกวนคุณtjs ด้วยนะคะ

หนูมีฝันเกี่ยวกับพญานาคมา เมื่อปี2559 ตุลาคมที่ผ่านมาคะ และยังคงฝันๆบ่อยจนตอนนี้ แค่ไม่ฝันถี่ๆเมื่อปีที่แล้วคะ
    1 คนที่มาเข้าฝัน ท่านคือใครคะ ชื่อนามท่าน พอจะบอกได้มั้ยคะ
    2 หนูเป็นอะไรมาก่อน เมื่อชาติที่แล้วคะ
    3 หนูจะต้องปฏิบัติตนอย่างไรดี .... ต่อ เทพที่คุ้มครองคะ
    หนูเกิด 28 สิงหาคม 2532 วันจันทร์ ปีมะเส็งคะ

8. attapan07

attapan07 สมาชิกใหม่

ผมรบกวนคุณ tjs ดูให้หน่อยครับ ผมเกิดอังคาร 25 กุมภาพันธ์ 2507 ขอสอบถามดังนี้
    1. ทำไมเงินทำมาหาได้เท่าไหร่มีเหตุให้ต้องใช้จนหมดทุกครั้ง เกิดจากกรรมใด มีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ
    2. มีเทพหรือครูอาจารย์องค์ใดดูแลอยู่ครับ

9. tjs

เนื่องจาก ผมได้ย้ายที่ทำงานใหม่ ในช่วง2สัปดาห์นี้จะไม่มีการเข้ามาในเวป หลังจากวันที่15 พค ไปแล้วจะกลับเข้ามาอีกครั้ง

จึงขออภัยทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยครับ สาธุครับ

10. กาแฟโบราณ2สอ

กาแฟโบราณ2สอ วันหนึ่งอยากเดินเข้าป่า

หนูจะรอนะคะ

11. tjs

ย่ำรุ่งเช้าของวันอัฐมีบูชาหลังวิสาขะบูชา 8วัน ผมขอเล่าฝันหรือนิมิต ให้ฟัง จริงเท็จอย่าไปยึดมั่นครับ

ในฝันใกล้รุ่งสว่าง ปรากฏนิมิตว่าตนเองกำลังเดินไปตามทางแห่งหนึ่ง ระหว่างทางมีชายแก่คนหนึ่งเดินเข้ามาแล้วก็มอบของสิ่งหนึ่งให้ ห่อผ้าขาวไว้ ผมจึงเปิดดูพบว่าเป็นองค์นาคราชเป็นรูปร่างชายประทับนั่งมีนาคราชปรกแผ่กว้าง น่าจะสร้างด้วยโลหะสำริด จึงตกใจตื่นเพราะไม่เคยเห็นมาก่อน

หลังจากนั้นก็ไม่ได้คิดอะไร คงฝันทั่วๆไป จึงนอนต่อ การนอนต่อก็ไม่ได้ปรุงแต่งสนใจอะไร
    จนเกิดนิมิตปรากฏคือผมกำลังเดินไปตามทางเดินเท้าท่ามกลางป่าใหญ่แห่งหนึ่ง เดินเพียงไม่กี่ก้าวก็ไปถึงที่แห่งหนึ่ง เป็นถ้ำลึกลงไป ช่องไม่ใหญ่มากแต่ข้างในกว้างมาก จึงมองลงไปในถ้ำแต่ไม่ได้อยากลงไป ทันใดนั้นผมก็มองทะลุลงไปเหมือนตาทิพย์ที่ผมมีปรากฏรู้ และเห็นสิ่งที่อยู่เบื้องล่าง ซึ่งนั่นก็คือผมเห้น องค์พญานาคราช หลายตน และเขาก็จ้องมองมาที่ผม ผมรับรู้ว่า อาจจะไม่ปลอดภัยที่เราเอาจิตเราเข้ามาในเขตของเขา จึงถอยออก

แต่กลับเห็นว่า มีพญานาคหลายตัวกำลังเลื้อยตามผมมา ผมรู้ดีว่าคงสู้ไม่ไหวรับมือไม่ได้ จึงพยายามถอยหนีจนต้องมาหยุดนิ่ง เพราะเขามีมาหลายตน ล้อมหน้าและหลัง ในนิมิต จำได้ชัดเจนว่า มีพญานาคสองตน มารัดที่ขาตรงเท้าทั้งสองข้าง อีก สองตนก็รัดแขนแบบไม่ให้ผมขยับตัวได้ และมีพญานาคอีกตน ซึ่งใหญ่มาก เท่าต้นตาล สีเผือกเหลืองสง่า เลื้อยมาตรงหน้า ในเวลานั้นผมได้เห็นว่าพญานาคตนนี้ได้ยกลำตัวขึ้นเบื้องหน้าผมและแผ่แม่เบี้ยงใหญ่เพร้อมด้วยอ้าปากกว้าง อยู่เหนือศรีษะผม
    ขณะนั้นในนิมิตผม ไ้ด้สติจึงรวบรวมสมาธิและภาวนา ซึ่งกำหนดจิตเข้าสู่สมาธิในทันที พร้อมกับในเวลานั้นได้สัมผัสถึงสิ่งแปลกปลาดที่เกิดขึ้นคือ สัมผัสได้ว่าเวลานั้น มีกระแสลมแรงมากและมีกระแสน้ำละอองฝอยพ่นออกมากระจายทั่วศรีษะและตัวผม เหมือนได้รับพลังงานบางอย่าง จนกระทั่งผ่านไปไม่นานนัก ทุกอย่างก็หายไปเป็นปกติ ไม่เหลืออะไร ผมจึงสดุ้งตื่นซึ่งเช้าพอดี

จากนิมิตในครั้งนี้ทำให้มั่นใจว่า พญานาคราชที่นิมิตนั้นเป็นเรื่องจริง จึงได้จัดเตรียมเครื่องบูชาและถวายสัการะท่าน ในวันถัดมา ซึ่งผมได้ทำพิธีสักการะบูชาและอันเชิญท่านพญานาคราชที่มาในนิมิต ไม่นานนักด้วยตาใน จากสมาธิที่กำหนดก็ปรากฏชายผิวขาวเหลืองสง่างามเสื้อไม่ใส่ แต่มีสังวาลสวยงาม ปรากฏกายทิพย์ในนิมิต จึงได้สื่อจิตถามท่านไป

ท่านพญานาคราช ท่านกล่าวกับกระผมว่า
    ท่านมาหาผมในนิมิตเมื่อคืนวาน เพราะว่า ท่านเลือกผมและถึงเวลาที่ท่านจะมาเพื่อร่วมสร้างบารมีไปด้วยกัน ในการสั่งสมบุญและช่วยเหลือสรรพสัตว์ อันมีเหตุสามข้อคือ
    1 สวรรค์เบื้องบนกำหนด
    2 มีบุญสัมพันธ์
    3 หน่อเนื้อโพธิญาณ

ท่านกล่าวว่า นับแต่นี้ไปท่านจะช่วยเหลือคุ้มครองและช่วยนำพาในการสร้างบุญบารมีร่วมกัน และท่านได้ขออนุญาติบรมครูของกระผมแล้วซึ่งทุกท่านขออนุโมทนา

ก่อนที่ท่านพญานาคราชจะกลับไป เพราะใช้เวลาไม่มาก จึงสอบถามชื่อของท่าน ท่านกล่าวว่าท่านคือ พญาอนันตนาคราช ท่านปราถนาสร้างบารมี ช่วยเหลือสรรพสัตว์ ขจัดภัยอันตราย ท่นนมีหน้าที่ดูแลสามไตรภูมิให้สงบสุข

เมื่อเสร็จพิธี จึงได้ลองค้นหารูปของท่านดูซึ่งไปตรงกับรูปนี้เพราะมีลักษณะจากรูปตรงกับนิมิตที่เห็นท่านนั่นเองครับ

ขอจบเรื่องราวของนิมิตดังกล่าวนี้แค่นี้ครับ สาธุ

12. ann@namaste

ann@namaste เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2014
    อนุโมทนา สาธุค่ะ

13. กาแฟโบราณ2สอ

สาธุ

14. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    รบกวนด้วยค่ะ
    แอบชอบภิกษุอยู่รูปนึง มาบิณฑบาตรทุกวันหน้าร้านอาหารของตนเอง ปัญหาคือ เวลาคิดจะทำอาหาร จิตจะกระหวัดว่าอยากทำให้ท่านฉัน ในฐานะคนรัก ... ทั้งที่เป็นบาป

15. กึกก้อง

กึกก้อง เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนคุณ jts ลงรูปท่านพญาอนันตนาคราช ตามที่เห็นในฝัน ลงในกระทู้ให้ด้วย จะได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

16. ดินน้ำำลมไฟ

ดินน้ำำลมไฟ สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2017
    อยากทราบว่าชาติที่ผ่านมาเกิดเป็อะไร
    เทวดาประจำตัว และพ่อแม่ครูบารอาจารย์คือใคร
    ขอบคุณค่ะสาธุ

17. tjs

ใกล้เขาพรรษามีวาระบุญที่ต้องร่วมสร้างและสืบทอดพระศาสนา คือการได้สั่งสมบุญด้วยการถวายปัจจัย อันเกื้อประโยชน์พระพระสงฆ์ ต่อสมณะชีพราหม ในการปฏิบัติในระหว่างเข้าพรรษา เพื่อยังผลให้การปฏิบัติธรรมการเป็นอยู่ดำรงขันธ์ของสมณะสาวก เป็นไปด้วยความปกติ มีความเจริญก้าวหน้าในทางธรรม และกิจแห่งสาวก

เราทำบุญทำที่ไหน แท้ที่จริงคือทำที่กาย วาจา จิต ของเรา ทำจากภายในสู่ภายนอก และเมื่อทำแล้วจงวางบุญเหล่านั้นไว้กับโลกภายนอก แม้บุญจะปรากฏแก่จิต แต่ก็จงปล่อยวางบุญให้เคลื่อนไปตามอัตภาพแห่งบุญนั้นแหละคือมหาบุญกุศลที่จิตเราเข้าถึง

พุทธบูชาที่ยิ่งใหญ่จึงหมายถึงปฏิบัติบูชาที่ยกเอาจิตข้ามพ้นบาปบุญ ข้ามพ้นอาสวะเครื่องปรุงแต่งทั้งปวงได้หมดสิ้น ที่สุดแห่งพุทธบูชา คือยกจิตแห่งตนหลุดพ้นก้าวสู่ความเป็นพุทธะได้นั่นเองครับ สาธุ

18. tjs

==========

เหตุเกิดด้วยกรรมเก่า

ขอให้เราใช้ธรรมะเท่านั้เป็นเครื่องขัดเกลาจิตใจเรา

ให้วางกำลังใจเสียใหม่ เพื่อจะได้ไม่ไปปรามาส และเกิดเป็นกรรมแก่ตนเองคือการวางกำลังใจในทางที่ดีงาม จงเปลี่ยนความรักที่มีเป็นแบบที่ยังคงรักด้วยการมอบความดีให้เพื่อส่งเสริมให้ท่านได้ทำหน้าที่ในกิจแห่งสงฆ์ที่ดียิ่งๆขึ้นไป เป็นผู้อุปถัมภ์ ค้ำชู ไม่หวังครอบครองและตัดสิ้นในกามารคะที่จิตไม่ควรคิดปรุงแต่ง เมื่อเรารักจงเป็นผู้ให้ มอบให้เพื่อให้ท่านได้ทำหน้าที่สาวกที่ดีสืบไป จะเป็นมหาบุญกุศลของตนเองครับ

เมื่อใดที่เราก้าวพ้นความรักแบบปุถุชนไปสู่อริยะชนได้ เมื่อนั้นเราจะยกจิตเราสูงขึ้น และเราได้ทำลายราคะกิเลสกามรูปกามภพของเราส่วนั้นลงได้ครับ มันยากแต่ก็ต้องพยายามอบรมจิตและมองเห็นสิ่งที่สูงขึ้นแบบอริยะบุคคลนั่นเองครับ สาธุ

19. tjs

20. กาแฟโบราณ2สอ

หนูรอคำตอบของหนูนะคะ นานก็จะรอ