ตอบปัญหาทางธรรม กฏแห่งกรรม-ภพภูมิ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tjs, 20 มีนาคม 2017.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขออภัยด้วยครับ
    น่าจะหลุดไป ขอคำถามอีกครั้งครับ

2. ชนินท์

ชนินท์ สมาชิกใหม่

1ขอโทษนะครับ อยากถามว่า พระอมิตาภะพุทธเจ้ามีจริงรึเปล่าครับ คือผมศรัทธาท่านอะครับ แต่ว่ามีบางคนบอกว่าท่านเป็นเพียงตำนานที่มหายานสร้างขึ้น
    2.แดนสุขาวดีพุทธเกษตรมีจริงรึเปล่าครับ
    3.ถ้าผมสวดมนต์แล้วอธิษฐานว่าให้กวนอิมผูซ่ากับตี่จั่งผู่ซารับฟัง ท่านจะได้ยินคำอธิษฐานของเราไม่ครับ เพราะผมไม่มีพลังจิตอภิญญาอะไรเลย
    ขอบคุณครับ

3. กาแฟโบราณ2สอ

กาแฟโบราณ2สอ วันหนึ่งอยากเดินเข้าป่า

หนูรบกวนขอถามคำถามด้วยคนนะคะ รบกวนคุณtjs ด้วยนะคะ

หนูมีฝันเกี่ยวกับพญานาคมา เมื่อปี2559 ตุลาคมที่ผ่านมาคะ และยังคงฝันๆบ่อยจนตอนนี้ แค่ไม่ฝันถี่ๆเมื่อปีที่แล้วคะ
    1 คนที่มาเข้าฝัน ท่านคือใครคะ ชื่อนามท่าน พอจะบอกได้มั้ยคะ
    2 หนูเป็นอะไรมาก่อน เมื่อชาติที่แล้วคะ
    3 ถ้าหากมีท่านที่คุ้มครองหนูจะต้องปฏิบัติตนอย่างไรดี .... ต่อ เทพที่คุ้มครองคะ
    เพิ่มเติมคำถามสุดท้ายคะ ทุกวันนี้ก็ยังฝัน ล่าสุดเห็นพญานาคองค์สีขาวทั้งตัวท่านไม่มีสีใดๆเลยคะ ขาวจนเหมือนก้อนเฆก ลอยบนฟ้าให้ลูกแก้วสีชมพูกับหนูด้วยลูกแก้วเท่ากำปั้นคะ
    หนูเกิด 28 สิงหาคม 2532 วันจันทร์ ปีมะเส็งคะ

4. กาแฟโบราณ2สอ

กาแฟโบราณ2สอ วันหนึ่งอยากเดินเข้าป่า

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าคะ

5. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1ขอโทษนะครับ อยากถามว่า พระอมิตาภะพุทธเจ้ามีจริงรึเปล่าครับ คือผมศรัทธาท่านอะครับ แต่ว่ามีบางคนบอกว่าท่านเป็นเพียงตำนานที่มหายานสร้างขึ้น
    =
    มีจริงครับ ท่านเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งครับ

2.แดนสุขาวดีพุทธเกษตรมีจริงรึเปล่าครับ
    =
    มีจริงครับ เป็นนิพพานสุขาวดี เป็นชั้นนิพพานแห่งหนึ่งในชั้นนิพพาน

3.ถ้าผมสวดมนต์แล้วอธิษฐานว่าให้กวนอิมผูซ่ากับตี่จั่งผู่ซารับฟัง ท่านจะได้ยินคำอธิษฐานของเราไม่ครับ เพราะผมไม่มีพลังจิตอภิญญาอะไรเลย
    =
    ผู้มีจิตศรัทธา ย่อมมีกำลังสมาธิแรงกล้า กระแสจิตย่อมส่องสว่างสื่อออกมา พระองค์ย่อมรับรู้

6. tjs

========

ขอเวลาตรวจสอบก่อนครับเดี่ยวแจ้งกลับ
    เชื้อสายนาคราช ย่อมหนีไม่พ้น มีบุญสัมพันธ์ที่ต้องร่วมสร้างและสานต่อครับ

7. tjs

========
    กรรมมีสองส่วนคือกรรมเงินรั่วไหลที่ปากถุงและที่ก้น แก้ไขยากเป็นกรรมเก่า การแก้ไขคือ อย่าเก็บเงินเองเพราะเก็บไม่อยู่ ต้องฝากกับคนอื่น ต้องเก็บเป็นทองหรือทรัพย์ หรือเข้าบัญชีแบบมีเงื่อนไขจำกัด นอกจากนี้ให้ทำบุญ โลงศพปิดทรัพย์รั่วไหลครับจะดีขึ้น

มีท่านองค์อินทร์ และพระวิษณุกรรมเทพประสิทธิ์
    พระแม่ธรณี ดูแลรักษ๋าครับ

8. กาแฟโบราณ2สอ

ขอขอบพระคุณมากๆนะคะ หนูรอท่านมาช่วยไขปริศนาเพิ่มคะ สาธุเจ้าคะ

9. ชนินท์

ชนินท์ สมาชิกใหม่

โทษนะครับอยากทราบว่าคุณแม่ท่านทำกรรมอะไรไว้อะครับ การเงินถึงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ มีวิธีพอจะช่วยท่านได้ไหมครับ

2.อยากทราบว่าผมมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองอยุ่รึเปล่าครับ แล้วครูบาอาจารย์ในอดีตชาติเป็นใครหรอครับ
    3.การนั่งสมาธิของผมควรแก้ไขตรงไหนดีครับ เพราะรู้สึกว่านั่งแล้วไม่ก้าวหน้าสักที
    4.ชาตินี้ผมจะได้เจอความรักที่ดีมั๊ยครับ เดาจากตอนนี้ ก็พอเดาได้ว่าชาติที่แล้วน่าจะผิดศีลข้อสามอะครับ

ขอบคุณมากมากนะครับ ผมรู้สึกรบกวนคุณtjsมากเหลือเกิน

ขอบคุนมากๆๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2017
  10. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    วันนี้ผมเสริมปัจจัยไปแสนบาทค่ายานพาหนะ ขออวยพรให้ท่านอาจารย์ tjs
    และท่านอาจารย์ของท่านอาจารย์ tjs หรือท่านต่างๆ
    ปราถนาสิ่งที่ดีๆสิ่งใด ขอให้ได้เร็วๆได้ไวๆครับ
    ผมจำมาจากหลวงพ่อฤาษีลิงดำอะครับ หลวงพ่อท่านว่า ทุกอย่างขอให้ได้เร็วๆ

https://luangporblog.wordpress.com/2014/08/02/อานิสงส์ถวายยานพาหนะ/

11. สะไบดินแดง

สะไบดินแดง ทุกอย่างอยู่ที่จิตใจ

23 กรกฎาคม 2017
    ...

12. V.PAT13

V.PAT13 สมาชิก

21 พฤษภาคม 2017
    รบกวนถามคุณtjsนะครับ
    ผมเกิดวันอังคารที่ 13 ธันวาคม อยากจะทราบว่า
    1.ชาติก่อนๆผมเกิดเป็นอะไร ส่งผลต่อชาติปัจจุบันอย่างไร
    2.ตัวผมเหมาะที่จะปฏิบัติธรรมแนวทางไหนที่จะเหมาะสมและได้ผล
    3.คุณพ่อผมที่เสียชีวิตไปแล้วเกิดวันพุธที่13 สิงหาคม2499 ตอนนี้ท่านเป็นอย่างไรบ้าง สามารถจะอุทิศบุญให้ท่านได้อย่างไรบ้างครับ
    4.ฝากดูให้คุณแม่ผมด้วยครับ เกิดวันจันทร์ที่26สิงหาคม2511
    ขอบพระคุณมากๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2017
  13. tjs

ติดภาระกิจทางโลก เมื่อมีภาระก็ต้องทำ งานทางธรรมต้องชลอสักพักหนึ่งครับ

นี่คือความไม่เที่ยงอย่างหนึ่ง
    การสร้างบารมี เมื่อน้ำขึ้นให้ตั้งใจตักตวง
    เมื่อน้ำลด ก็ต้องยอมรับและปรับสภาพกายใจให้ดีครับ

สักพักทุกอย่างจะค่อยๆคลี่คลาย
    ธรรมดาที่ควรเรียนรู้และสั่งสมครับ สาธุ

14. สะไบดินแดง

สะไบดินแดง ทุกอย่างอยู่ที่จิตใจ

23 กรกฎาคม 2017
    หนูรอเหมือนเดิมคะ เมื่อท่านพร้อม

15. tjs

ด้วยการที่เราฝึกอบรมจิตมา จนเป็นบารมีเกิดแก่จิตของตน ไม่ว่าในยามใดจิต ย่อมนำกายเข้่สู่สภาวะฌาณ และสติ สมาธิในธรรมเสมอ

ตลอดจนการต้องแบ่งเวลาสวดมนต์ไหว้พระทำสมาธิเสมอไม่ขาด เพราะนี่คือต้นทุนที่สั่งสมไว้มากมากจนเป็นอนุสัยที่ฝังอยู่ในจิต

จำไว้ว่าไม่ว่าอะไรจะเกิด จิตต้องมั่นคงในการชำระจิตอย่างสม่ำเสมอไม่ลดละครับ สาธุ

16. tjs

17. tjs

ขออนุโมทนาครับ สาธุ

18. tjs

เราทุกคนมีเวลาในวันหนึ่งๆเท่ากัน แต่เราทุกคนก็มีเวลาในการใช้เวลาในวันหนึ่งๆหรือวันถัดไปที่ยาวนานไม่เท่ากัน

นั่นเพราะเราอาศัยพลังชีวิตที่มีต้นทุนในอดีตและปัจจุบันที่แตกต่างกัน

ต้นทุนของพลังชีวิต อาศัยจิตที่ประกอบด้วยกำลังของบุญและบาป และสภาวะที่จิตไม่อาศัยด้วยบุญและบาป แต่เป็นสภาวะที่เป็นกลางๆ

จิตทุกดวงอาศัยการสั่งสมเรียนรู้ ซึมซับ เมื่อวัยเด็กเราต้องหมั่นเรียนรู้จากผู้มีประสพการณ์ แต่เมื่อเราเจริญวัยถึงวัยกลางคน เราย่อมต้องเรียนรู้จากประสพการณ์ด้วยตนเอง

การสั่งสมของจิต จึงมีส่วนของพลังทั้งขาวและดำหรือกลางๆคือใส ไม่มีขาวและดำ

จิตดวงใจชำระได้ละได้แล้วซึ่งบาปบุญ ดำและขาว และสามารถประคองด้วยสติปัญญาให้สะอาดใส จิตดวงนั้นย่อมมีพลังจิตที่พิเศษ และย่อมนำมาซึ่งความสุขพิเศษ เมื่อใดที่ชำระได้ ย่อมรู้ได้เฉพาะตน

โลกเราไม่ว่าจะโลกไหน ล้วนมีธรรมดาเป็นเช่นนี้เสมอ ท่านใด สั่งสมบุญและชำระจิตได้ดีแล้ว ย่อมเป็นผู้อยู่บนโลกได้อย่างสงบสุข และมีชีวิตที่เรียบง่ายสงบสุข

จงใช้ชีวิตที่มีอยู่ไม่ว่ามันจะเหลืออีกมากหรือน้อยไม่สำคัญ แต่จงใช้มันอย่างอย่างไม่ประมาทและมีความสุขที่สุดครับ

19. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    อยากทราบว่าแฟนที่เป็นวิญญาณกับลูกกุมารเป็นอย่างไรบ้างคะ แล้วแฟน(วิญญาณตนนี้)เค้ามีผู้หญิงอื่นอีกมั้ยคะ ...ถ้ามีผู้หญิงอื่น แล้วเค้าจะยอมปล่อยให้เรามีคู่มั้ยคะ

_/\_

20. giggial

giggial สมาชิก

13 มิถุนายน 2015
    เวลานั่งสมาธิ ฟังธรรม จะมีเสียงจิ้กจกร้องตลอดเลยคับ แล้วมักจะเห็นเลข 11.11 เป็นประจำด้วยครับ รบกวนขอชี้แนะถึงความหมายด้วยครับ