ตั้งอาหารนอกบ้านไหว้ผีผ่าน คืออะไรคะ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Thanks-Epi, 28 มีนาคม 2013.

1. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    บ้านเรา เป็นถนนนอก จะมีร้านค้าเยอะมาก และที่สังเกตุได้ คือจะมีอาหาร จุดธูป 1 ดอก วางไว้เสมอ หลายร้าน บริเวณ เกือบเส้นถนน
    -เขาทำเพื่ออะไร
    -ทำแล้ว สัมพเวสี จะได้ กินหรือคะ ทำไม ไม่อุทิศส่วนกุศลแทน
    -ทำแล้ว ขายของดีขึ้นหรือ สัมพวสี ช่วยขายของได้อย่างไร

พอดี เพื่อนบ้านเราคนนึงพึ่งทักว่า ทำไม ร้านเราไม่ทำ เพราะเป็นที่หัวมุม แรงนะ (เขามีเจโตนะ ) แต่เราไม่ได้ถามอะไรมาก
    -แล้วที่หัวมุม 4 แยก แรงจริงๆหรือ

2. วรุด

วรุด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2011
    น่าจะเเค่ทำตามๆกัน
    เเต่สัมภเวสีคือคนที่เเสวงหาที่เกิด หมายรวมมนุษย์ เเละเทวดาทั้งหลาย รวมผู้ที่ยังไม่บรรลุถึงขั้นอรหันต์ คือเเสวงหาที่เกิด เเต่คนไทยเชื่อว่าคือผีเร่ร่อนผีที่หิวโหย ทำไปตามความเชื่อ
    ใส่บาตรดีกว่าเป็นไหนๆยิงปืนนัดเดียวได้นกหลายตัว ได้ทั้งคนใส่ ได้ทั้งคนรับ ได้ทั้งพระสงฆ์ที่รับอาหาร ติดไปทุกภพทุกชาติ เเละได้รับเเน่นอนจะช้าจะเร็วก็ส่งผล

ให้เเบบที่คุณบอกได้อะไร?บ้าง สัมภเวสีเเถวนั้นได้กินหรอ ไม่รู้ว่าได้หรือปล่าวด้วย
    เเต่ผมเชื่อว่าบุญ เเละ กรรม มีจริงเเน่นอน เพราะขนาดเราดูทีวีเราไม่เห็นสัญญาณของว่ามันมาได้ใงเเต่มารับรู้เป็นภาพซะเเล้วเเละเสียงซะเเล้ว ก็คงเหมือนบุญเเละกรรมทำไปก็ได้อย่างงั้นถึงมองไม่เห็นก็เหอะ

สรุปใส่บาตรดีกว่าดีเป็นใหนๆ ผมว่าทำอย่างงั้นคนเซ่นไหว้ก็ไม่กล้าเอากลับมากินไม่ใด้ด้วยไม่ใด้ประโยชน์

เเต่ถ้าด้านไหว้เทวดาของทุกอย่างถือว่านำกลับมาได้เป็นมงคลนี้มีประโยชน์

คนพุทธจะนับถืออะไรควรถือพระรัตนตรัยไว้สูงสุดก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มีนาคม 2013
  3. 我是泰国福建人

我是泰国福建人 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2008
    มีจริงครับ มีอยู่ทุกที่ไม่ว่าจะเป็นเมืองหรือนอกเมือง

4. chaokhun

chaokhun เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    ขอยืนยันว่า การจุดธูปไหว้เจ้าที่ ของพ่อค้าแม่ค้านั้น แต่บางครั้งบางที่ก็ได้ผล บางครั้งก็ไม่ได้อะัไรขึ้นมา ก็คงเหมือน กับการสักยันต์คงกระพันชาตรี สำนักเดียวกัน บางคนได้ผล บางคนไม่ได้ผล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2013
  5. กาลีนะ

กาลีนะ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    บ้านเราทำทั้งสองวิธีคะ ... เพราะบางตนเขาก็ยังติดในเรื่องพวกนี้คะ .. ก็ถ้าร้านเราไม่ได้เดือดร้อนอะไรเรื่องลูกค้า .. ไม่ทำก็ได้นะ .. ของพวกนี้มองไม่เห็นตัวอะ และ บ้านเราก็ไม่ใช่แยก ... แต่เจ้าที่ก็แรงมากคะ .. และ ร้านที่ติด ๆ กันก็ทำอาชีพค้าชีวิตสัตว์กันทั้งหมดเขาก็จัดสำรับให้ตลอดคะ

6. Nuk036

Nuk036 Active Member

19 กรกฎาคม 2010
    ปัญหานี้ ผมก็เคยสงสัยครับ เรื่องการไหว้สัมภเวสี

ที่บอกว่าให้ไหว้ด้วยธูป 1 ดอก ไข่ต้ม เนื้อดิบ บอกว่า บางทีเราทำการค้าขายไม่ดีเพราะมีสัมภเวสีมายืนบังหน้าร้าน เราต้องเลี้ยงเขาให้อิ่ม

แต่โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยเชื่อ เพราะยึดเสมอว่า โลกหลังความตาย มีเพียงบุญเท่านั้น ที่จะนำพาเขาไปได้ และคือ สิ่งที่เขาต้องการมากที่สุด แต่เคยคุยกับพระท่าน ท่านก็บอกว่า ให้ไหว้ด้วยเหมือนกัน ( พระที่คุยด้วย เป็นพระปฏิบัติดี มีฌาณ และเคร่งครัดในศีล ) จึงรู้สึกสับสนในเรื่องนี้ ผมคิดว่า ถ้าเราทำบุญ สวดมนต์ไหว้พระ นั่งสมาธิแล้วอุทิศส่วนกุศล หากสัมภเวสีโมทนาบุญ น่าจะเป็นประโยชน์กับเขามากกว่า ไข่ต้มและเนื้อดิบ^^

7. Than_2012

Than_2012 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ทำแบบนี้แหล่ะ ใส่บาตรดีกว่าครับ แล้วก็แผ่เมตตาให้เขา เป็นมงคลชีวิตด้วย

8. dakjued

dakjued เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ถ้าเราถือใน พระรัตนตรัย ก็ไม่จำเป็นหรอก ให้รู้จักแผ่เมตตา กรวดน้ำก็โอเคแล้ว

9. Thanks-Epi

เราเองก็ไม่เข้าใจว่า บ้านหัวมุมแรงนะ ในความหมายของเพื่อนบ้านที่หวังดีคืออะไร
    (แบบที่คุณ Nuk036 บอก หรือเปล่า ว่าแรง เพราะมาบังหน้าร้านทำให้ขายของไม่ดี)
    เพราะส่วนตัวเรา เราคิดว่า การทำให้ลูกค้าเข้า มีหลายปัจจัย (ในทางหลักการตลาด และ บุญ-กรรม ของเจ้าตัว )
    ส่วนสัมพเวสี มีแรงมาก ฤทธิ์เยอะ (ยกเว้นบางตนนะค่ะ)จนสามารถบังหน้าร้านได้หรือ เพราะเขาเป็นดวงจิต
    (เราถามในกรณี สัมพเวสี "เร่ร่อน" มีมักจะมาขอส่วนบุญ )

เวลาเดินที ก็ต้องระวังไปเหยียบโดน ที่เขาจัดไว้ให้สำหรับสัมพเวสี (มีค่อนข้างหลายบ้าน บางทีเป็นแค่ร้านเช่าเล็กๆ ก็จัด )

10. wainkam

wainkam เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    เป็นเรื่องของการนับถือผี ในนี้มีเยอะแยะครับลองหาอ่านดู แต่ทำไปก็ไม่เสียหายอะไรนี่ครับ มีมิตรมากย่อมดีกว่าอยู่แล้ว ^^

11. huihoung

huihoung เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องแบบนี้มีอยู่จริงครับ การทำบุญใส่บาตรสัมพเวสีบางตนเค้าก็ไม่สามารถรับในบุญที่เราทำได้ครับ เพราะอาจจะเป็นเพราะว่าเราไม่ได้เจาะจงหรืออะไรอันนี้ก็ไม่ทราบ สมัยก่อนบ้านผมอยู่หัวมุม พักหลังมาค้าขายไม่ค่อยดีไม่ค่อยมีลูกค้าเข้าร้าน คืนหนึงพ่อผมเค้าก็ฝัน มีคนมาบอกให้ทำเครื่องเซ่นไหว้เค้าทุกวัน และเค้าจะเปิดทางให้ ไม่งั้นเค้าจะปิดทางไม่ให้ทำมาค้าขาย ซึ่งที่บ้านผมเค้าไม่เชื่อเลยไม่ทำตาม หลังจากนั้นหาลูกค้าเข้าร้านแทบไม่มีครับ ของแบบนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ

12. ในนภา

ในนภา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    เราคิดว่าอาจเป็นเรื่องของความหยาบละเอียดของดวงสัมภเวสีนะ
    ใส่บาตรอาจได้รับแน่นอน แต่หากว่างเครื่องเซ่นไหว้ไว้ บางตนก็อาจมารับได้เหมือนกัน

บางทีก็ติดจากหนังผี ที่จะมาผีมาเอามือจกกินเครื่องเซ่น หรือจากรายการคนอวดผี
    ความจริงเป็นแบบนั้นรึเปล่าคงต้องรอผู้รู้มาตอบ

13. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เคยทำค่ะ
    แต่เห็นคนอื่นเขาทำ
    ที่โรงเรียนก็เหมือนกัน
    ที่ศาลเพีบงตามีครูหาของมาเซ่นไหว้ทุกวัน พวกน้ำแดง หัวหมู ผ้าเจ็ดสี มาลัย ดอกไม้
    มันเป็นความเชื่อที่เราไม่สามารถไปห้ามได้

14. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

สัมภเวสี คือวิญญาณเร่ร่อน ตายก่อนที่จะหมดอายุขัยจริง วิญญาณพวกนี้จะไม่สามารถเสวยผลบุญและบาปที่ตนเคยทำไว้ได้เพราะยังไม่ถึงเวลา ดังนั้นจึงอยู่ได้ด้วยเครื่องสังเวยที่คนอื่นจัดให้ที่เรียกโดยทั่ว ๆ ไปว่าเครื่องเซ่นนั่นเอง

วิญญาณพวกนี้จะเร่ร่อนไปตามที่ต่าง ๆ บางพวกก็ติดที่คือตายตรงไหนก็ติดอยู่ตรงนั้น บางพวกอยู่รวมกันมาก ๆ ก็มีฤทธิ์ดลบันดาลให้คนประสบผลตามที่ขอจำพวกเจ้าพ่อเจ้าแม่ตามศาลต่าง ๆ ก็ใช่ เมื่อคนเซ่นไหว้ก็ช่วยเหลือตามที่อิทธิฤทธิ์ของตนที่มีอยู่

ดังนั้นบรรดาร้านค้าต่าง ๆ จึงไหว้เพื่อให้วิญญาณเหล่านี้ช่วยเรียกลูกค้าให้เข้าร้าน ดลใจให้อยากเข้าร้าน อยากซื้อของ เป็นการตอบแทนเครื่องเซ่น

เมื่อเซ่นแล้วต้องเซ่นตลอด หากเลิกหรือลืม ก็จะถูกวิญญาณพวกนี้แกล้งคือคอยดลใจไม่ให้คนเข้าร้าน ให้เดินผ่านไป บังตาไม่ให้เห็นร้าน หรือลืม

บางที่เซ่นเพื่อแกล้งคนอื่นก็มีคือใช้ให้วิญญาณพวกนี้แกล้งร้านอื่นไม่ให้ลูกค้าเข้าร้านของคู่แข่งตัวเองก็มี

เป็นการเลี้ยงผีรูปแบบหนึ่งไม่ใช่แบบคาถาบังคับ แต่ติดสินบนเลี้ยงดูเอา เหมือนผู้มีอิทธิพลเลี้ยงดูลูกน้องไว้ใช้งานนั่นแหละ มีสินบนก็ทำงานให้ ไม่มีสินบนข้าก็ไม่สนใจ แถมเลิกเลี้ยงดูเมื่อไหร่มีโกรธโดนกลั่นแกล้งคืน

ส่วนทางสองแพร่ง สามแพร่ง สี่แพร่ง ห้าแพร่ง ถือว่าแรงเพราะเป็นชุมทางผีผ่าน เวลาผีสัญจรก็ใช้ถนนเหมือนคนเพราะติดนิสัยยามเป็นคนเคยใช้ถนนสัญจร พอตายไปเป็นผีก็ติดนิสัยเดิมความเคยชินสมัยเป็นคนจึงไปตามถนนแบบคน ถนนหนทางถึงแม้เลิกใช้แล้ว กลายเป็นป่าเป็นดง หรือเป็นอย่างอื่นก็แล้วแต่ แต่ในภพภูมิของวิญญาณที่ตรงนั้นก็ยังเป็นถนนเหมือนเดิม ผียังใช้สัญจรอยู่ ดังนั้นโบราณจึงสอนว่าอย่าปิดถนน อย่าสร้างบ้านคร่อมถนนเก่าจะทำให้เดือดร้อน เพราะผีใช้งานอยู่ แ้ล้วอยู่ ๆ ก็มีคนมาสร้างบ้านขวางทางเดินทำให้สัญจรไม่สะดวกเขาก็แกล้งเอาโดยให้เกิดความเดือดร้อนวุ่นวาย เจ็บไข้ได้ป่วย อุบัติเหตุ บางทีถึงกับตายก็มี

15. กาลีนะ

### ท่านผู้รู้ และ ประสบการณ์สูงยังไม่มางั้นเราของ เสริมต่อจากท่านอื่นละกันนะ

..... ผี คือ กายละเอียด ชนิดหนึ่งที่อยู่ได้ตามสะภาวะกรรม และ การตาย .. บุญ คือ เครื่องปลดทุกข์ให้สบายขึ้นไปสู่สุคติภูมิก็จริงคะ .. แต่ก็นั้นแหละ ความอยากยังคงติดในจิตนั้นอยู่ กายละเอียดแม้จะมานั้งกินไม่ได้เหมือนเรา ๆ ท่าน ๆ แต่เขาสามารถรับรู้ได้ใน รส และ กลิ่น คะ ทำให้บางตนแม้จะกินไม่ได้แค่ได้ ดม มอง ชิมรส ก็ยังดีเหมือนเขาหลอกตัวเองนั้นแหละคะ ถึงบุญจะทำให้เขาอิ่มได้จริงก้ตาม เหมือนเรานั้นแหละคะ อยากกินอาหารภัตตคารราคาแพงแต่ไม่มีความสามารถแค่ได้เห็นภาพได้เห็นก็อิ่มใจมีความสุขแล้ว มันก็คล้าย ๆ กันนั้นแหละคะ ...

... การที่เราเอาของเซ่นไหว้ไปให้พวกเขาก็เหมือนเป็นการแสดงความเคารพ ระลึกถึงเขา น้อบน้อมต่อเขา ทำให้เขาเกิดอยากจะช่วยเราขึ้นมาบ้าง ก็อย่างที่หลายท่านว่าละคะ "ติดนิสัยตอนเป็นคน" เมื่อมีลาภสักการะมาให้ เขาก็ต้องสนองคุณเราบ้างยิ่งพวกสัมมาทิฐิแล้วส่วนมากจะเป็นกายละเอียดที่จิตใจดีงามส่วนมาก เขาก้จะช่วยเราถึงแม้บางทีเราอาจหลงลืมไปบ้างก็ตามเขาก็จะไม่ทำร้ายเรา ต่างจากพวกมิจฉาทิฐิที่สามารถให้ทั้งคุร และ โทษแก่เราได้มาก เมื่อสิ่งใดที่เคยได้แล้วไม่ได้ที่นี้แหละโดนแน่ ๆ

... ไม่ใช่ว่าการทำ บุญ จะไม่มีความหมายนะคะ มีคะมากด้วยแต่ถ้าเขาไม่รับ หรือ ไม่โมทนาบุญนั้นเขาก็ไม่ได้ หรือ รับไม่เป็น เขาก็ได้เพียงเศษของบุญที่เราให้ หรือ ไม่ได้เลย ... แต่ถ้าเราทำบ่อย ๆ สักวันเขาอาจจะรับก็ได้ และหลุดพ้นไปเลยก็ได้

... นี้เป็นเหตุผลส่วนตัวนะคะ ที่บอกว่าทำทั้งสองอย่าง แถมเรายังได้แสดงความกตัญญูต่อคนที่ช่วยเราเรื่่องร้านด้วยอะ เทวานุสติ .. แต่เราต้องรู้จักการใช้คำพูดให้เป็นคะ

16. กาลีนะ

### ในส่วนกรณีทางแยกต่าง ๆ นั้น โลกของ คน กับ กายละเอียด มันเป็นเหมือน มิติที่เหลื่อมล้ำกัน พุทธองค์ไม่เคยบอกว่ากายละเอียดไม่มีจริงใช่ไหม๊คะ นั้นแหละคะเขาก็ใช้ชีวิตคล้ายเราในบางมิตติ บางมิติก็ทับซ้อนกับของเรา ถนนหนทางจึงเลี่บงไม่ได้ที่อาจต้องใช้ร่วมกัน ผี ก้เหมือนพลังงานชนิดหนึ่งนั้นแหละคะ ที่มีไปเย็นมากบางตัวก็มีฤทธิ์มาก โดยส่วนมากเขาก็จะไปอาศัยที่ตามแยกนี้แหละอยู่เพราะมีการไหลเวียนของธาตุต่าง ๆ เยอะ เขาก้เลยชุมนุมกันตามแยก พวกนิสัยดีก้มีนิสัยเกเรก็มีเยอะแยะเหมือนคนเรา ๆ นี้แหละคะ พอมีเยอะก็ไปอยู่ตามมุมต่าง ๆ ที่สำคัญเขารู้มากกว่าเราอีกนะคะ .. กายละเอียดสามารถสร้างแรงดลใจให้เราได้อย่างสูงตามแต่ฤทธิ์ที่เขามี ทั้งบังร้าน ทำให้เจ็บป่วย ตกอับ ฯ มันก็คงไม่ดีแน่ใช่ไหมีคะ นี้แหละคือเหตุผลบางส่วนที่นำมาแนะนำกัน

17. โกวิทยมุนี

โกวิทยมุนี Active Member

กล่าวได้อย่างถูกต้องแล้วครับ ขอเพิ่มเติม การทำบุญด้วยการใส่บาตรหรืออุทิศส่วนกุศลให้แก่สัมพเวสีนั้น เราระลึกเพียงว่าให้แก่สัมพเวสี(ไม่ได้กำหนดชื่อ) ซึ่งในโลกมืดมีสัมพเวสีอยู่มากมาย บุญที่อุทิศไปจะแผ่ไปไพศาลทุกสารทิศ สัมพเวสีตนใดที่มีบุญมากกว่าหรือมีแรงมากกว่าก็จะสามารถแย่งบุญนี้มาได้ แต่ถ้ามีบุญน้อยหรือมีแรงน้อยก็ได้แต่มองดู การตั้งของเซ่นไว้ที่หน้าร้านก็เป็นการให้อาหารแก่สัมพเวสีที่จำกัดกรอบลงมาว่าให้เป็นสัมพเวสีที่อยู่แถวนั้น หรือเดินผ่านมาตามเส้นทางนั้นๆ ในโลกของเรามีอยู่หลายมิติที่ทับซ้อนกันอยู่สถานที่เดียวกันแต่ใช้ร่วมกัน การพึ่งพาอาศัยกันเป็นสิ่งที่ดีกว่าครับ

18. Thanks-Epi

ถ้าอย่างนี้ เราลืมเซ่น ก็เป็นโทษกับเราเสียเองสิคะ
    ถ้าเริ่มทำแล้ว ก็ต้องเลิกไม่ได้ (คือไม่บังคับแบบ อุทิศส่วนกุศล ที่วันไหนอาจจะลืมอุทิศก็ได้)

แล้วอย่างนี้จะเป็น..ผลดี ..กับคนที่ทำหรือคะ

บ้านเราเป็นทาง สี่แพร่งค่ะ มุมนี้ ถึอว่า ขายของดีที่สุดในหมู่บ้านก็ว่าได้ (เป็นตลาดเช้า) หมายถึงตั้งแต่ก่อนเรามาอยู่นะคะ

ถามต่ออีกนิด...

แล้ว การกันฉาก ระหว่างบ้าน (บ้านคนสมัยนี้ มักจะไม่ยอมให้กัน เช่นเรื่อง จอดรถ วางของเกิน ฯลฯ)เขาถือกันว่า กั้นผีผ่าน ทำให้ บ้านนั้น ๆ ทำมาค้าขายไม่เจริญหรือคะ

19. Than_2012

Than_2012 เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าววว....ทุกท่าน...ถ้าเช่นนั้นก็จงรีบทำบุญ เร่งสร้างกุศลในขณะที่ยังมีชีวิตอยู่ สร้างความดี สร้างมงคลชีวิต สละความชั่ว ซึ่งการทำบุญมีอยู่ 10 แบบ เลือกเอา ถนัดแบบไหน ก็ทำๆ ไปซะ จะไม่ต้องรอกินของที่เขาวางไว้ให้ตามข้างถนน
    ..กมฺมุนา วตฺตตี โลโก..

20. กาลีนะ

.. สาธุคะ .. เป็นกำลังใจให้ทุกคนในการทำความดีนะคะ :cool::cool: