ตั้งเป้าหมายว่าตายแล้วจะไปไหน ?

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 18 มิถุนายน 2011.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ถาม : ช่วงนี้ถ้าทำวิปัสสนาให้กายว่าง แต่ทำไม่ค่อยบ่อยนะคะ นานๆ จะจับลมหายใจ ส่วนมากจะจับตอนนอน แล้วช่วงกลางวันนึกถึงความตายบ้าง วันหนึ่งประมาณครั้งเดียว ?

ตอบ : ดีกว่าไม่นึกเลย ริงๆ แล้วชีวิตของเราอยู่กับลมหายใจเข้าออก หายใจเข้าไม่หายใจออกก็ตายแล้ว หายใจออกไม่หายใจเข้าไปใหม่ก็ตายเช่นกัน เพราะฉะนั้น..ให้นึกถึงความตายทุกลมหายใจเข้าออก นึกได้เมื่อไหร่ก็ เอ๊ะ...! เราจะตายแล้วหนอ ถ้าหายใจเข้าไม่หายใจออก ก็เสร็จเรียบร้อยไปแล้ว ให้ตั้งเป้าไว้เลยว่าตายแล้วเราจะไปไหน

ถ้าหากว่าเราคิดว่า เทวดา ดี ตายแล้วเราจะไปเป็นเทวดา

คิดว่า พรหม ดี ตายแล้วเราจะเป็นพรหม

ถ้าคิดว่า พระนิพพาน ดีตายแล้วเราจะไปพระนิพพาน

ตั้งเป้าของเราเอาไว้ ลักษณะของกำลังใจจะเหมือนกับจรวดนำวิถี ถึงเวลากำหนดเป้าไว้ ยิงเสร็จแล้วจรวดจะทำงานเอง

เช้าๆ ก็ตั้งเป้าว่า "ถ้าหากเราหมดอายุขัย หรือว่าเกิดอุบัติเหตุอันทำให้เราต้องตายไปภายในวันนี้ เราขอไปพระนิพพานที่เดียว" แล้วภาวนาให้กำลังใจทรงตัวสักพักหนึ่ง อาจจะ ๕ นาที ๑๐ นาที ถ้าทำอย่างนี้ได้ วันนั้นทั้งวันต่อให้จิตใจวุ่นวายด้วยเรื่องงานเรื่องการอะไรก็ตาม ถ้าเราตายก็จะไปพระนิพพาน เพราะเราตั้งเป้าเอาไว้ตั้งแต่ตอนเช้าแล้ว สมัยนี้ขีปนาวุธเขาทำได้..ใช่ไหม ? เราก็เลียนแบบบ้าง

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนเมษายน พุทธศักราช ๒๕๔๕

ที่มา : http://www.watthakhanun.com/webboard/showthread.php?t=2736

.

2. Tom & Jerry

Tom & Jerry เป็นที่รู้จักกันดี

เอ...แล้วถ้าบุญบารมีของเรายังไม่พอไปถึงนิพพาน แม้ว่าจะกำหนดทันก่อนตายว่าขอไปนิพพาน พอตายแล้วจะไปได้ถึงไหนกันคะ

3. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    ขออนุญาตตอบนะครับ ถ้าบุญบารมีเรายังไม่พอก็จะไม่สามารถนึกถึงทันก่อนที่จิตจะออกจากร่างได้ ถ้านึกได้ก็แสดงว่าเราทำมาพอแล้ว ดังนั้นทำไปเถอะครับ บุญ บาป ไม่ได้หมายถึงแค่ผลที่จะสนองกับเรา แต่รวมไปถึงสภาพของจิตใจทั้งหมดด้วยครับ ทุกอย่างสำเร็จที่ใจมีใจเป็นประธาน และอยู่กับปัจจุบันเท่านั้นครับที่สำคัญสุด เรื่องอื่นบุญบาปทำมาให้ผลยังเป็นเรื่องรองลงจากผลของใจในปัจจุบันอีกทีครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะทำไม่ได้ แต่กลัวว่าจะไม่ทำดีกว่าครับ

4. Greenshade

Greenshade เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ อนุโมทนา ตอบชัดเจนมากครับ

5. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมเตรียมล็อคเป้าหมายเอาไว้แล้ว ที่วิมานบนดาวดึงส์ ไม่ก็ชั้นดุสิต คงได้ไปนั่งพักเก๊กท่าสัก10วินาที แล้วค่อยลงมาเกิดต่อ เอาไว้งานเสร็จแล้ว ผมจะอยู่ให้ครบเลยสวรรค์ทั้ง6ชั้น
    พรหมโลกทั้ง16ชั้น เอาอรูปพรหมด้วย แล้วค่อยเข้านิพพาน เพราะยังไงก็ไม่รีบอยู่แล้วครับ

6. makcloud

makcloud เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ
    เรามาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องกันเถอะครับ

7. Fabreguz

Fabreguz เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    เราตั้งเป้าหมาย เหมือนเราจะเดินทางจาก กทม. ไป เชียงราย .. แต่ถ้าเราจะหมดอายุขัยเหมือน น้ำมันหมด แล้วบุญบารมีเราไม่ถึงพระนิพพาน เราอาจจะเดินทางไปถึงแค่ ลำปาง ประมาณนี้...... สำหรับผม ถ้ามีสติ ก็จะนึกถึงว่า .... เอ ตัวเรานี้เดี๊ยวก็ตายละ ก็ไม่ได้นึกบ่อยเพราะสติยังไม่แข็งแกร่งพอ ถ้าได้วันละ 2 - 3 ครั้งก็กำลังดี แต่จะตั้งจิตว่า อย่างน้อยชาตินี้ขอให้ถึงพระโสดาบัน เพราะเบื่อการเกิด...

8. SleepingWakeup

SleepingWakeup สมาชิก

29 สิงหาคม 2011
    มีบุญถึงจะมีค่าเดินทางนะ ไม่มีก็ต้องดิ้นรณกันไปเอง

อนุโมทนา สาธุ ..

9. สองเสาร์

สองเสาร์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2011
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

ขอให้ท่านเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไป

10. ตถาคตบุตร

ตถาคตบุตร สมาชิก

28 กรกฎาคม 2010
    อหัง นะเม นะเม นะวะ ชาติ นะวะ "ชาติอื่นเราไม่มี ชาตินี้เป็นชาติสุดท้าย"
    อนุโมทนา สาธุ ท่านประธานครับ

11. camrymax

camrymax นายองครักษ์

2 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนา สาธุ ด้วยนะครับ....ผมเอง...ปราถนาที่เดียว คือนิพพาน นะครับ จะตายวันไหนก็ปล่อยมันไป ตามวะระแห่งอายุขัย ระครับ .... ^ ^

12. พชรไพลิน

พชรไพลิน เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    สาธุอนุโมทนา ขอนิพพานค่ะ เบื่อการเวียนว่าย ตายเกิดแล้ว

13. บริสุทธ์

บริสุทธ์ สมาชิกใหม่

sa..thu..kra...kor...pai...pra..nip...pan

14. tharushnu

tharushnu เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญทุกประการครับ...สาธุ

<iframe src="http://www.facebook.com/plugins/likebox.php?href=http%3A%2F%2Fwww.facebook.com%2FBuddhaPhothiyan&amp;width=500&amp;colorscheme=light&amp;show_faces=true&amp;border_color&amp;stream=true&amp;header=true&amp;height=427" scrolling="no" frameborder="0" style="border:none; overflow:hidden; width:500px; height:427px;" allowTransparency="true"></iframe>

15. chai2525

chai2525 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา สาธุ... กับทุก ๆ ท่าน เป็นอย่างสูงครับ

16. ใจใฝ่ศึกษา

ใจใฝ่ศึกษา สมาชิก

นะโมพระพุทธสิกขีพระพุทธเจ้า ขอได้โปรดดลบันดาลให้สรรพสัตว์ทั้ง 3 โลกได้หลุดพ้นจากภัยพิบัติวัฎสงสารโดยสิ้นเชิง ด้วยพระบารมีมิอาจประมาณลูกขอนอบน้อมนมัสการด้วยจิตใจ ขอให้จิตของลูกสะอาด สว่าง สดใส หลุดพ้นไซร้สู่บ้านนิพพานเทอญ สัมปะจิตฉามิ

17. ทิพย์ปทุโม

ทิพย์ปทุโม เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    " ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เทอญ."

เป็นท้ายบทสวดมนต์ mp3 ของวัดท่าขนุนคะ ฟังเสียงพระอาจารย์ทุกวันเช้าหนึ่งมื้อก่อนไปทำงาน ดึก ๆ อีกมื้อก่อนนอน ตั้งจิตตั้งใจมากมายขนาดนี้แล้ว ไม่ได้ไปนิพพานให้มันรู้ไป

ไฟล์ที่แนบมา:

18. กรวุฒิ

กรวุฒิ สมาชิก

อนุโมทนา บุญด้วยคนครับ ผมบุญน้อยชาตินี้ขอแค่ถึงโสดาบันก็สุดยอดแล้วครับ

19. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

"ถ้าหากเราหมดอายุขัย หรือว่าเกิดอุบัติเหตุอันทำให้เราต้องตายไปภายในวันนี้ เราขอไปพระนิพพานที่เดียว"
    แล้วภาวนาให้กำลังใจทรงตัวสักพักหนึ่ง อาจจะ ๕ นาที ๑๐ นาที

สาธุ สาธุ สาธุค่ะ

20. หมี พลเสน

หมี พลเสน เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าโมทนาบุญด้วยครับ ขอให้ผลบุญนี้ช่วยส่งผลให้ข้าพเจ้าเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันด้วย เถิด และถ้าหากว่าชาตินี้ข้าพเจ้าไม่ถึงพระนิพพานเพียงไร เกิดใหม่ชาติใด ขออย่าให้ข้าพเจ้าไปอบายภูมิ อย่าไปเป็นเปรต อย่าไปเป็นอสูรกาย อย่าตกนรก อย่างน้อยที่สุดขอให้เป็นมนุษย์ที่มีดวงตาเห็นธรรม ไม่มีความเดือดเนื้อร้อนกาย ร้อนใจ มีมนุษย์สมบัติพร้อมและ ขอคำว่าไม่มีอย่าเกิดกับข้าพเจ้าเลยนับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบข้าพเจ้าเข้าสู่พระนิพพาน เถฺิด สาธุ สาธุ สาธุ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้