ตั้งเป้าหมายว่าตายแล้วจะไปไหน ?

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 18 มิถุนายน 2011.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. phak

phak เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    Anumo..tana..satu..naka.pai..nip..pan..:cool:

2. crossis

crossis Active Member

14 สิงหาคม 2011
    ตั้งเป้าหมาย ผมไม่เห็นด้วยนะครับ
    เพราะการ กำหนดได้หมายรู้ คือ สัญญา เป็น ทุกข์
    เมื่อรู้ว่า เป็น ทุกข์ ก็ไม่ควรทำ

ถ้าถามว่า จะทำอย่างไร
    ง่ายๆครับ ตามรู้ตามสภาวะความเป็นจริงที่ปรากฎ
    รู้ว่ากำลังจะตาย ทีนี้ก็ปฏิบัติตามที่ฝึกมาสิครับ
    แต่ถ้า อยากนั่น อยากเป็นนั่นเป็นนี่ ก็เตรียมเป็น เปรตได้เลยครับ
    เพราะ โลภะ เป็นเหตุ ชักนำไปเกิดเป็น เปรต

เอาละง่ายๆ ครับ ตามรู้ตามสภาวะที่ปรากฎขึ้น ทุกขณะจิต

3. anna8182

anna8182 Active Member

เป้าหมายคือนิพพานที่เดียวค่ะ ไม่อยากเกิดแล้ว

4. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    ทางโลกให้มองทางต่ำ ทางธรรมให้มองทางสูง... ลูกขอไปนิพพาน...:)

5. k_pe

k_pe สมาชิก

ผู้น้อย อยากไป พระนิพพานครับ

6. 111dew

111dew เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2008
    หลวงตามหาบัวท่านบอกว่า เราไม่มีที่มา เราไม่มีที่ไป หลวงตากล่าวว่า สำหรับเราไม่มีที่ไปเกิด สำหรับเราไม่มีที่มาเกิด ผมว่าพวกมนุษย์เราควรรู้ ว่า จิตมีหน้าที่อะไร หลวงตามหาบัวที่กล่าวว่าจิตพระอรหันต์ไม่เกิด ไม่ดับ หมายถึงว่า จิตที่บริสุทธ์แล้วจะไม่ดีดดิ้นไปตามโลกสงสาร

7. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    ตั้งเป้าไว้ที่ความจริงครับ ไม่หายใจเข้า ก็รู้ ไม่หายใจออกแล้วก็รู้
    รู้อยู่อย่างนั้น แม้ขันธ์๕ ดับไปแล้ว ทวารทั้ง ๖ ดับไปแล้ว
    ก็ขอให้รู้ไว้อย่างนั้น ไม่คิด คิดไม่ได้แล้วสมองตายแล้ว
    มีแต่รู้ แต่ตัวรู้นี้ต้องรู้ให้ได้ก่อนตายจริงๆกันครับ
    ตอนนี้ยังไม่ตาย ก็ฝึกรู้ตามจริงให้มากเข้าไว้ครับ

อนุโมทนา ธรรม ครับสาธุ

8. lifelessness

lifelessness สมาชิกใหม่

อนุโมทนาสาธุค่ะ ถ้าความเพียรยังไม่ถึงพระนิพพานขอให้ได้พักในเขตุพระพุทธศาสนาก็แล้วกันค่ะ จะได้สั่งสมความเพียรกันต่อไปเพื่อพระนิพพาน

9. โง่มาเกิด

โง่มาเกิด สมาชิกใหม่

นานนะท่าน!

10. JoyYuwadee

JoyYuwadee สมาชิกใหม่

สาธุค่ะ คาดว่าท่านคงอยากให้จิตใจดี สบายๆแต่เช้าอ่ะค่ะ เพราะคิดดีตั้งแต่หัววัน เหมือนให้สมาทานศีลไว้ ถ้าทำไม่ได้หรือขาดข้อไหนก็ให้เรารู้ว่าเราทำขาดแล้วนะ ต่อไปจะได้เพลาๆ ไม่ทำขาดหรือขาดให้น้อยลงอีก

11. mang_wan

mang_wan Active Member

19 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ สำหรับเจี๊ยบอยากนิพพานค่ะ ถ้าบารมีไม่ถึงขอพระโสดาบันค่ะ ( จะพยายามค่ะ สู้ต่อไปทาเคชิ ^^ )

12. jaros

jaros สมาชิกใหม่

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=bIWv3CibDjQ"]งูเก้า. เพลงการทำสมาธิ.[/ame]

13. phukaew

phukaew Active Member

ขออนุโมทนา และกราบขอบพระคุณค่ะ ... จะมุ่งมั่น ตั้งความเพียร ให้ถึงพระนิพพาน และไม่ประมาทค่ะ ... สาธุ

14. วรชา

วรชา สมาชิกใหม่

สาธุค่ะ
    ขอให้ได้สำเร็จมรรคผลนิพพาน ด้วยกันเทอญ
    ...สาธุๆๆ อนุโมทามิ

15. kongkiatm

kongkiatm เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ

ขอให้ข้าพเจ้าได้ไป ที่สวรรค์ชั้นดุสิต ด้วยเทอญ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้