ตามรอยพระพุทธบาท ท่าเท้าพระพุทธองค์

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ธรรม-ชาติ, 16 สิงหาคม 2012.

1. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อที่ผ่านมาเร็วๆนี้ คนที่บ้านปวดหลังช่วงเอวมาก ก้มเงยไม่ได้ เดินไม่ค่อยได้ 3 วันเต็มๆ เอวแข็งน่ะค่ะ ทานยา พอหมดฤทธิ์ยาก็ปวดอีก ดิฉันเลยลองจับและนวดๆให้ ในขณะที่นวดจะมีอารมณ์ปล่อยวาง จิตจะเพ่งไปตรงที่ปวดน่ะค่ะ ปรากฏว่าสักพักอาการปวดหายเหมือนปลดทิ้งเลยน่ะค่ะ ก็เข้าใจตามที่เข้าใจนะคะ แต่ไม่รู้ว่าคืออะไร

+++ มีอารมณ์ปล่อยวาง คือ "การจางคลายของตัวดู แล้วกลายสภาพมาเป็น ธรรมารมณ์ หรือ พลังจิตที่ละเอียดกว่าปกติ ชนิดหนึ่ง" ซึ่งจะอยู่ในชั้นเดียวกันกับ "การแผ่เมตตา" ส่วนการนวดให้นั้นเป็นชั้น "กรุณา"

+++ จิตจะเพ่งไปตรงที่ปวด คือ "การส่ง ธรรมารมณ์ หรือ พลังจิตที่ละเอียดกว่า" เข้าไปสลายหรือคลายตัว "เวทนาที่หยาบกว่า" ของผู้ป่วย กระบวนการทำงานทางจิต เป็นไปอย่างที่กล่าวมานี้แหละครับ

+++ เวลาที่จะทำความเข้าใจกับปรากฏการณ์ต่าง ๆ ให้ "ศึกษาจาก การทำงานของจิต เป็นเกณฑ์" นะครับ

2. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธองค์ทรงตรัสว่า

“สุภัททะ ! รอยเท้าในอากาศนั้น ไม่มี ศาสนาใดไม่มีอริยมรรคมีองค์ ๘ สมณะผู้สงบถึงที่สุด ในสมณะที่ ๑ สมณะที่ ๒ สมณะที่ ๓ และสมณะที่ ๔ ก็ไม่มีในศาสนานั้น ศาสนาใดมีอริยมรรคมีองค์ ๘ ในศาสนานั้นมีสมณะผู้สงบถึงที่สุดทั้ง ๔ ประเภทนั้นสังขารที่เที่ยงนั้นไม่มีเลย สุภัททะ ปัญหาของเธอ มีเท่านี้หรือ"

“มีเท่านี้ พระพุทธเจ้าข้า”

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2017
  3. ยุ่งจริงๆ

ยุ่งจริงๆ Active Member

20 ธันวาคม 2011
    แค่โพสนี้ http://palungjit.org/posts/6556246

ผมว่าคุณ tamjugg อยู่ห่างคุณ ธรรม-ชาติ ไว้นะปลอดภัยดีแล้วครับ

หรือถ้าคุณจะตามvsคุณธรรม-ชาติจริงๆ คุณก็ต้องศึกษาคำสอนของคุณ ธรรม-ชาติ แล้วลองปฎิบัติดู เพื่อหาข้อผิดพลาดในขั้นตอนไหนอย่างไร อย่างนี้พอจะได้สมน้ำสมเนื้อกันหน่อย ไม่นั้นโพสไปคุณก็เจ็บตัวเปล่าๆ
    ครับ

4. Tamjugg

สมัครไอดีใหม่มาเพื่อ....ทุกข์เท่านั้นที่เกิดจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2017
  5. ธรรม-ชาติ

โพสท์ดั้งเดิม แบบ เต็มความหมาย เป็นแบบนี้

6. ธรรม-ชาติ

เสือกไม่เข้าเรื่อง มาหาเรื่องกับ "รอยพระพุทธบาท ของพระพุทธเจ้า" เหมือนกับเพื่อนของเอ็ง ที่อุตริมากด "จิตมาร" นั่นแหละ ไม่นานก็จะรู้เอง

7. Tamjugg

“สุภัททะ ! รอยเท้าในอากาศนั้น ไม่มี ศาสนาใดไม่มีอริยมรรคมีองค์ ๘ สมณะผู้สงบถึงที่สุด ในสมณะที่ ๑ สมณะที่ ๒ สมณะที่ ๓ และสมณะที่ ๔ ก็ไม่มีในศาสนานั้น ศาสนาใดมีอริยมรรคมีองค์ ๘ ในศาสนานั้นมีสมณะผู้สงบถึงที่สุดทั้ง ๔ ประเภทนั้นสังขารที่เที่ยงนั้นไม่มีเลย สุภัททะ ปัญหาของเธอ มีเท่านี้หรือ"

8. Tamjugg

ตั้งแต่พุทธกาลมาและในบันทึกพระไตรปิฏกยังไม่เคยมีใครเห็นรอยเท้าพระพุทธเจ้าในอากาศ.....เพิ่งรู้ว่ามีนายธรรมชาติที่เห็น ทุกข์เท่านั้นที่เกิดจริงๆ กลับมาเถอะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2013
  9. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ตอนนี้คนที่กำลังจะไม่กลับแล้ว คือ Tamjugg...

ถ้ายังมีบุญบารมีพอเหลืออยู่บ้าง post นี้จะเตือนสติได้
    แต่ถ้าไม่พอ ก็คงจะไม่กลับแล้วจริงๆ

10. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ดูแต่เปลือก ก็ได้ที่เปลือก ธรรมจ๊ากเอ๋ย เที่ยวติคนไปทั่ว ของตนดีอยู่ฝ่ายเดียว ใครขัดคอก็ไม่ได้

11. Tamjugg

บันฑิตย่อมยกถ้อยคำอันเป็นสัจธรรมมาแลกเปลี่ยนกันได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2013
  12. Tamjugg

อินทรบุตรภาวนามาตั้งนานได้ไรไม่รู้ ยังพูดแถไปได้อีก หรือนายเห็นลอยเท้าพระพุทธเจ้าในอากาศอีกคนอินทรบุตร

13. จิตวิญญาณ

จิตวิญญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008

มีนิทานจะเล่าให้ฟังค่ะ อิอิ

มีหนุ่ม(เหลือ)น้อยคนหนึ่ง เขาเป็นคนที่ชอบขับรถมอเตอร์ไซซิ่งเร็วมาก วันหนึ่งหนุ่มน้อยท่านนั้นประสบอุบัติเหตุรถแฉลบลงทางโค้ง ตายคาที่
    และแล้ววิญญาณหนุ่มน้อยผู้นั้นก็ไปโผล่ที่นรก ท่านยมบาลจึงสอบสวนวิญญาณหนุ่มน้อยว่าเสียชีวิตเพราะอะไร

ยมบาล : เจ้าเป็นอะไรตาย
    วิญญาณ : ข้าพเจ้าขับรถตกถนนตรงทางโค้งตายขอรับ

ยมบาล : อ่าว ถ้าอย่างนั้นเจ้าก็ขับรถผิดกฎจราจรน่ะสิ
    วิญญาณ : เปล่าขอรับ ข้าพเจ้าขับรถถูกกฎจราจรทุกอย่างขอรับ

ยมบาล : อ่าว ถ้าเจ้าขับรถถูกกฎจราจรแล้วทำไมรถประสบอุบัติเหตุทำให้ตัวเจ้าตายล่ะ ไหน ลองอธิบายมาซิว่า ขับรถถูกกฎจราจรอย่างไร

วิญญาณ : ข้าพเจ้าขับรถออกจากบ้านมาด้วยความระมัดระวังอย่างยิ่ง พอขับมาถึงทางโค้ง สายตาของข้าพเจ้าก็เหลือบไปเห็นข้อความที่ป้ายปักตรงทางโค้งเขียนไว้ว่า “ โค้งอันตราย “ ข้าพเจ้าเลยขับตรงเลยขอรับ ก็มันเขียนไว้ว่า “ โค้งอันตราย “ ข้าพเจ้าจะขับโค้งไปทำไมขอรับ

ยมบาล : ปึ๊กหลายกะตายซะ …. ?????? ( ภาษาอีสาน .. อิอิ )

:cool::cool:

14. Tamjugg

15. watjojoj

ใยท่านไม่เฉลียวใจเลยหรือว่าทำไม ท่านถึงเคยโดนลบcomment หรือว่าหน้ามืดตามัวเกินกว่าจะเข้าใจ

16. ยุ่งจริงๆ

ยุ่งจริงๆ Active Member

20 ธันวาคม 2011
    สำหรับท่านอื่นๆรวมทั้งผม (ยกเว้นเจ้าของกระทู้)

ผมก็อยู่ในเว็บนี้มาแม้จะไม่นาน และไม่ได้แสดงความคิดเห็นใดๆ ก็จริง แต่สิ่งหนึ่งที่ผมเห็นคือ

น้อยนักหรือแทบไม่มี ที่จะมีผู้ที่แนะนำการปฏิบัติอย่างเป็นขั้นตอน ลัดสั้น(เข้าสู่มรรค) อ้างอิงที่ไปที่มาได้ ตรวจสอบได้ ตอบได้ แยกแยะประเด็นได้ ที่เหลือท่านก็ทราบอยู่ว่าเป็นอย่างไรซึ่งผมก็ถือเป็นเรื่องปกติสำหรับเว็บบอร์ด

เมื่อมีกระทู้นี้หรือกระทู้อื่นๆ ที่เป็นแนวทางเกิดขึ้นมา ผมก็อยากจะให้มันอยู่นานพอที่จะให้คนที่เข้ามาอ่านในภายหลัง
    ได้ยึดเป็นหลักปฏิบัติ (ซึ่งการกระทำที่ตอบโต้(นอกประเด็น)กันไปมานี้ อาจจะทำให้เสียประโยชน์ต่อคนรุ่นหลังที่เข้ามาอ่าน มาหาแนวทางปฏิบัติ)

ผมมามองเห็นประโยชน์ตรงนี้เลยได้มาเตือนคุณ tamjugg อาจจะแรงหรือไม่ตรงจริตท่านไปบ้างหรือแม้กระทั่งท่านไม่รับฟังก็ตาม

"บันฑิตย่อมยกถ้อยคำอันเป็นสัจธรรมมาแลกเปลี่ยนกันได้"

คุณเข้ามาในกระทู้อย่างบันฑิต ตรงไหนในเมื่อ

"นายธรรมชาติได้อภิญญาจนเบื่อก็มาสอนวิธีให้คนอื่นได้อภิญญาตามดีกว่าไหม ดีกว่ามาหาลอยเท้าในอากาศ? ห้องนี้อภิญญาXPด้วยนายจะได้บุญเยอะๆ"

1.คุณไม่อ่านหรือว่าอ่านไม่เห็น ในเมื่อท่านเจ้าของกระทู้ก็สอนอยู่ทั้งในตัวกระทู้ ในโพสที่3หรือโพสอื่นๆก็มีสอนอยู่
    2.คุณว่าผมสมัครไอดีใหม่มาเกรียน คุณไม่เห็นหรือว่าไอดีผมเก่ากว่าคุณอีก
    แค่สัจธรรมที่เห็นอยู่เต็มตา 2 ข้อนี้คุณก็ไม่เห็น คุณยังยกเอา สุภาษิตมาอ้างเพื่อ...

สำหรับท่านอื่นๆ หวังว่าคงทราบถึงเจตนาผมนะครับ

ขอบคุณครับ

17. จิตวิญญาณ

จิตวิญญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    +++ มีอารมณ์ปล่อยวาง คือ "การจางคลายของตัวดู แล้วกลายสภาพมาเป็น ธรรมารมณ์ หรือ พลังจิตที่ละเอียดกว่าปกติ ชนิดหนึ่ง" ซึ่งจะอยู่ในชั้นเดียวกันกับ "การแผ่เมตตา" ส่วนการนวดให้นั้นเป็นชั้น "กรุณา"

+++ จิตจะเพ่งไปตรงที่ปวด คือ "การส่ง ธรรมารมณ์ หรือ พลังจิตที่ละเอียดกว่า" เข้าไปสลายหรือคลายตัว "เวทนาที่หยาบกว่า" ของผู้ป่วย กระบวนการทำงานทางจิต เป็นไปอย่างที่กล่าวมานี้แหละครับ

+++ เวลาที่จะทำความเข้าใจกับปรากฏการณ์ต่าง ๆ ให้ "ศึกษาจาก การทำงานของจิต เป็นเกณฑ์" นะครับ

กราบขอบพระคุณคุณธรรม-ชาติมากค่ะที่อธิบายให้ความรู้ความเข้าใจชัดเจนยิ่งขึ้น บางครั้งเวลาได้พูดคุยกับใครแล้วถ้าบุคคลนั้นบ่นถึงอาการเจ็บป่วยเรื้อรังให้ฟัง เหมือนตัวเองจะรู้เลยน่ะค่ะว่าเขาเจ็บป่วยเพราะสาเหตุใด แต่ก็ได้แต่รับฟังเงียบๆ ส่วนที่คุณธรรม-ชาติ บอกว่า +++ เวลาที่จะทำความเข้าใจกับปรากฏการณ์ต่าง ๆ ให้ "ศึกษาจาก การทำงานของจิต เป็นเกณฑ์" นะครับ ... ตรงนี้ดิฉันคงต้องขอรบกวนคุณธรรม-ชาติช่วยอธิบายเพิ่มเติมแล้วล่ะค่ะ เพราะดูแล้วดิฉันยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่น่ะค่ะ คิดว่าถ้าได้ความรู้ตรงนี้คงจะมีประโยชน์ไม่น้อย เพราะโดยนิสัยปกติแล้วเป็นคนชอบช่วยเหลือคนค่ะ ขอแค่ได้ช่วย ช่วยเสร็จแล้วก็ลืม เพราะจิตใจไม่ต้องการให้ใครมาตอบแทนอะไรน่ะค่ะ ก็ขอกราบขอบพระคุณอย่างสูงอีกครั้งค่ะที่คุณสละเวลาช่วยฝึกช่วยสอน ยังไงก็ขออย่าเพิ่งทิ้งกันนะคะ เพราะดิฉันฝึกถึงขั้น”ปิดอบาย”ยังไม่ได้เลยน่ะค่ะ ยังไงชาตินี้จะฝึกให้ถึงขั้น ปิดอบาย ให้ได้ค่ะ เพราะปรารถนาไม่กลับมาเกิดอีกแล้ว

18. watjojoj

ขอโมทนากับคุณจิตวิญญาณด้วยครับ ก็ผมชวนไปฝึกด้วยกันแล้ว รอโอกาสหน้านะครับ ขอบอกว่ามีเรื่องเพียบบบบบบบ

19. Tamjugg

มีคนปฏิบัติตามแล้วเกิดอภิญญา? ผมเพียงบอกว่าในบันทึกในพระไตรปิฏกยังไม่เคยมีใครเห็นรอยเท้าพุทธเจ้าในอากาศ แล้วคุณมาร้อนตัวอะไรอย่าเพิ่งออกอาการเยอะ?

สุภัททะก็เคยถามพระพุทธเจ้าก่อนปรินิพาน เรื่องลอยเท้าในอากาศลองไปหาอ่านดูว่ามีไหม.... แม้พระอรหันต์ในสมัยพุทธกาลยังไม่มีบันทึกว่าเคยเห็น แต่นายธรรมชาติเห็นเก่งมาก.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2013
  20. ธรรม-ชาติ

บางครั้งเวลาได้พูดคุยกับใครแล้วถ้าบุคคลนั้นบ่นถึงอาการเจ็บป่วยเรื้อรังให้ฟัง เหมือนตัวเองจะรู้เลยน่ะค่ะว่าเขาเจ็บป่วยเพราะสาเหตุใด

+++ สังเกตุดูก็จะพอรู้ได้นะครับว่า การรู้นี้เป็นแบบ "วูปหนึ่งแห่งความเข้าใจ" วูปนี้ไม่ได้เกิดในผู้ป่วย แต่เกิดในสภาวะของเรา

แต่ก็ได้แต่รับฟังเงียบๆ ส่วนที่คุณธรรม-ชาติ บอกว่า +++ เวลาที่จะทำความเข้าใจกับปรากฏการณ์ต่าง ๆ ให้ "ศึกษาจาก การทำงานของจิต เป็นเกณฑ์" นะครับ ... ตรงนี้ดิฉันคงต้องขอรบกวนคุณธรรม-ชาติช่วยอธิบายเพิ่มเติมแล้วล่ะค่ะ เพราะดูแล้วดิฉันยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่น่ะค่ะ คิดว่าถ้าได้ความรู้ตรงนี้คงจะมีประโยชน์ไม่น้อย

+++ อยู่กับ สภาวะรู้ เฉย ๆ จะเห็นสภาวะของ "วูปหนึ่งแห่งความเข้าใจ" นี้ปรากฏอยู่ไปมา ปล่อยให้ เจโตปริยะญาณ นี้ทำงานด้วยตัวมันเอง จนกว่า "วูปหนึ่งแห่งความเข้าใจ เบ็ดเสร็จจบสิ้นในกรณีนั้น ๆ ปรากฏ" นี่คือการ "ศึกษาจาก การทำงานของจิต เป็นเกณฑ์" นะครับ พระอุปัชฌาย์ของผม (เป็นพระธาตุเรียบร้อยแล้ว) เคยเปรย ๆ กับผมในขณะที่ไม่มีคนอื่นอยู่ด้วยว่า "เห็นจิต ฝึกจิต ใช้จิต" แล้วก็อมยิ้ม ก่อนเดินไปทำธุระทางอื่น

เพราะโดยนิสัยปกติแล้วเป็นคนชอบช่วยเหลือคนค่ะ ขอแค่ได้ช่วย ช่วยเสร็จแล้วก็ลืม เพราะจิตใจไม่ต้องการให้ใครมาตอบแทนอะไรน่ะค่ะ ก็ขอกราบขอบพระคุณอย่างสูงอีกครั้งค่ะที่คุณสละเวลาช่วยฝึกช่วยสอน ยังไงก็ขออย่าเพิ่งทิ้งกันนะคะ เพราะดิฉันฝึกถึงขั้น”ปิดอบาย”ยังไม่ได้เลยน่ะค่ะ ยังไงชาตินี้จะฝึกให้ถึงขั้น ปิดอบาย ให้ได้ค่ะ เพราะปรารถนาไม่กลับมาเกิดอีกแล้ว

+++ หากคุณ จิตวิญญาณ สามารถทำความรู้สึกตัวแบบ เพิ่ม ตรึง แช่ ลด เข้า-ออก ต่าง ๆ ได้ชำนาญแล้ว และมีโทรศัพท์ หรือ มือถือ แบบมี speaker คือพูด-ฟัง ได้ยินชัดโดยวางไว้เฉย ๆ แล้วฝึกในขณะนั้นได้ ก็น่าจะทำได้นะครับ เพราะมีอยู่คนหนึ่งเคยแยกขันธ์อย่างละเอียดได้ (ตนไม่ใช่กายและขันธ์ สิ้นสงสัยในสภาวะที่เห็น รู้แนวทางที่ตนต้องปฏิบัติอย่างชัดเจนไม่เป็นอื่น) โดยเดินจิตกันทางโทรศัพท์มือถือนี่แหละ พร้อมเมื่อไรก็ pm มานะครับ